[Funland] Xin tư vấn học ngành IT ở Đại học bách khoa Hà Nội

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
trong 5 cái kia thì khuyên nên theo cái 1. thường 1,2 năm đầu là giống nhau hết, sang năm 3 bắt đầu phân hóa lại.
học IT chủ yếu là cần tự học + English.
tự học để update các kiến thức mới, vì nó nhiều lắm.
cần Eng là để học, đọc documents của bọn tây, nó toàn Eng thôi.
muốn $ nhiều thì phải có Eng giao tiếp nữa. có thể ko cần các chứng chỉ nọ kia nhưng mà cần giao tiếp để nó hiểu được. cái này interview với HR tầm 15-20phut, HR bắn 1 tràng, mình rep dc là pass :D
quan trọng là cháu nhà đam mê nữa, chứ k đam mê, mà bị bắt ép thì nói thật ngành nào cũng chán thôi. như Job nói rồi, "hãy cứ khao khát, hãy cứ dại khờ" ...
Cám ơn cụ đã tư vấn cho cháu ah

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Giáo dục đào tạo liên quan đến Quốc Tế ở Việt Nam đều Quốc Tệ

Tại sao Quốc Tệ vì chỉ nổi bật về cơ sở vật chất sạch sẽ cùng với học phí trên trời, nhưng chất lượng đào tạo thì thì khá mù mờ, xét về bình diện chung cũng như chuyên ngành đào tạo, nhất là tên mấy trường Quốc Tệ liên kết thường có địa chỉ ở nước ngoài ở mấy vùng như Mù Cang Chải với thứ hạng giáo dục toàn đi mua xếp hạng vớ vẩn :))

Thường khi chọn trường, xét các yếu tố sau:

1. Độ khó đầu vào, tức chất lượng sinh viên
2. Danh sách Giáo viên, chất lượng cũng như số lượng
3. Chuyên ngành học có phải là thế mạnh đào tạo của trường hay không

Sau cùng là chuyên ngành mình học có phải là thế mạnh đào tạo của trường hay không

1. BK OK
2. Nhưng IT giờ cũng giống như ngành Báo chí và Kiến trúc, người giỏi thì không chịu đi dạy, nên học ở bên ngoài nhà trường là chính :D
3. BK chỉ giỏi đào tạo kỹ sư (thiên về cứng) chứ không giỏi đào tạo cử nhân (thiên về mềm)

Nên học cái nào mà cụ lên mấy trang tuyển dụng lớn đang rao tuyển nhiều nhất nếu sau khi học xong tự tìm việc làm, còn sau 5 năm đi làm không ai quan tâm học ngành gì và học ở đâu.
Cụ nói chuẩn. Chính vì vậy tìm được chỗ làm phù hợp (để lấy kinh nghiệm) ngay khi ra trường là hết sức quan trọng. Nên lúc này, học ở đâu và học như thế nào lại đóng 1 vai trò hết sức quan trọng. Còn đã có kinh nghiệm 5 năm rồi thì đúng như cụ nói, chẳng còn ai quan tâm đến việc đã học ngành gì và ở đâu.

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Giáo dục đào tạo liên quan đến Quốc Tế ở Việt Nam đều Quốc Tệ

Tại sao Quốc Tệ vì chỉ nổi bật về cơ sở vật chất sạch sẽ cùng với học phí trên trời, nhưng chất lượng đào tạo thì thì khá mù mờ, xét về bình diện chung cũng như chuyên ngành đào tạo, nhất là tên mấy trường Quốc Tệ liên kết thường có địa chỉ ở nước ngoài ở mấy vùng như Mù Cang Chải với thứ hạng giáo dục toàn đi mua xếp hạng vớ vẩn :))

Thường khi chọn trường, xét các yếu tố sau:

1. Độ khó đầu vào, tức chất lượng sinh viên
2. Danh sách Giáo viên, chất lượng cũng như số lượng
3. Chuyên ngành học có phải là thế mạnh đào tạo của trường hay không

Sau cùng là chuyên ngành mình học có phải là thế mạnh đào tạo của trường hay không

1. BK OK
2. Nhưng IT giờ cũng giống như ngành Báo chí và Kiến trúc, người giỏi thì không chịu đi dạy, nên học ở bên ngoài nhà trường là chính :D
3. BK chỉ giỏi đào tạo kỹ sư (thiên về cứng) chứ không giỏi đào tạo cử nhân (thiên về mềm)

Nên học cái nào mà cụ lên mấy trang tuyển dụng lớn đang rao tuyển nhiều nhất nếu sau khi học xong tự tìm việc làm, còn sau 5 năm đi làm không ai quan tâm học ngành gì và học ở đâu.
Vâng ah, cám ơn cụ đã tư vấn

pnan

Xe đạp
E cũng tin BK, giá rồi, cũng có thời gian dậy trong khoa. Có chút ý kiến cá nhân để cụ tham khảo:

- An toàn hay bảo mật là 1 ngành lúc nào cũng cần nhưng khó, có nhiều ngành hẹp. E cũng làm ngành này nhưng nhiều lúc đọc đò án hay bài báo của hội bạn khác ngành hẹp mà ko hiểu bọn nó viết gì. Nên thật sự đam mê thì hẵng theo.

- Học Tin Pháp, Tin Nhật thay Tin gì thì tiếng Anh đều phải thật giỏi, nên đàu tư bài bản.

- Tin BK giờ làm Google, Apple không thiếu nên nếu theo được và cứng thì rất nhiều cơ hội. Hơn nhau là hoài bão có muốn vươn xa hay không thôi.

- Tiếp đó là hướng đi Pháp, Nhật hay Mỹ, etc. Tất cả đều phải đi ra từ những trường top đầu thì mới mong xin được việc ngon (dĩ nhiên có những ngoại lệ nhưng là thiểu số). Mà phàm đã học ở những trường đó ra thì đi đâu người ta cũng biết nên cứ thích chỗ nào thì học chỗ đó thôi. E thì e thích châu Âu vì nhiều chỗ đi chơi, hehe. Bác và cháu cũng nên suy nghĩ và chuẩn bị cho bước này từ bây giờ.

- Cuối cùng là sức khoẻ thể chất và tinh thần (độ lỳ và chì).

Thằng cu nhà em năm nay lớp lớp 12, vừa rồi cháu có kiếm được cái chứng chỉ quốc tế, khả năng sẽ đủ điểm xét tuyển vào mấy ngành IT của Đại học Bách Khoa Hà Nội năm tới. Hiện cháu nó đang phân vân nên chọn mấy ngành nào trong các ngành IT sau:
1. Kỹ thuật máy tính;
2. IT Việt Nhật;
3. IT Global (ICT).
4. IT Việt Pháp;
5. Ngành an toàn không gian số;
Vậy các Chú, Cô, Bác, Anh, Chị... đã từng học và làm trong ngành này thì xin cho cháu nó ít ý kiến nên chọn ngành nào trong 5 ngành trên (sau ra trường dễ kiếm việc và thu nhập ổn)
- Học những ngành trên thì sau muốn sang làm về Khoa học máy tính (phần mềm) hoặc ngành Trí tuệ nhân tạo (AI) thì có làm được không hoặc cần học thêm gì không để làm được, vì bố con em mù tịt kinh nghiệm và hiểu biết trong lĩnh vực này;
- Về đam mê và học lực thì em tin thằng ku nhà em sẽ theo được.
Rất mong nhận được những ý kiến góp ý từ các Cụ, các Mợ. Em đã chuẩn bị sẵn chum rượu để cảm ơn;

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
E cũng tin BK, giá rồi, cũng có thời gian dậy trong khoa. Có chút ý kiến cá nhân để cụ tham khảo:

- An toàn hay bảo mật là 1 ngành lúc nào cũng cần nhưng khó, có nhiều ngành hẹp. E cũng làm ngành này nhưng nhiều lúc đọc đò án hay bài báo của hội bạn khác ngành hẹp mà ko hiểu bọn nó viết gì. Nên thật sự đam mê thì hẵng theo.

- Học Tin Pháp, Tin Nhật thay Tin gì thì tiếng Anh đều phải thật giỏi, nên đàu tư bài bản.

- Tin BK giờ làm Google, Apple không thiếu nên nếu theo được và cứng thì rất nhiều cơ hội. Hơn nhau là hoài bão có muốn vươn xa hay không thôi.

- Tiếp đó là hướng đi Pháp, Nhật hay Mỹ, etc. Tất cả đều phải đi ra từ những trường top đầu thì mới mong xin được việc ngon (dĩ nhiên có những ngoại lệ nhưng là thiểu số). Mà phàm đã học ở những trường đó ra thì đi đâu người ta cũng biết nên cứ thích chỗ nào thì học chỗ đó thôi. E thì e thích châu Âu vì nhiều chỗ đi chơi, hehe. Bác và cháu cũng nên suy nghĩ và chuẩn bị cho bước này từ bây giờ.

- Cuối cùng là sức khoẻ thể chất và tinh thần (độ lỳ và chì).
Cám ơn cụ rất nhiều. Em sẽ cho cháu tham khảo ý kiến của cụ. Em hỏi rõ hơn tí, sau này muốn làm "da đen" :D cho Âu, Nhật, Mỹ... thì học BKHN ra đã là trường có tiếng để bọn "săn đầu người :D" nó hướng đến chưa cụ nhỉ.

zacknguyen255

Xe tải
IT thì giờ có giá rồi, theo em cụ cân nhắc các phần sau:
1. Cháu nó thích đi theo hướng nghiên cứu hay là tốt nghiệp xong sẽ vào các công ty làm. Như em thì không thích nghiên cứu, thích đi làm các cty cho nó thực tế
2. Mấy ngành thì cho cháu nó tìm hiểu các nền văn hóa, như Nhật Pháp,... xem cháu nó thích văn hóa nào. Như em thì không thích bọn Nhật, làm việc chung với bọn nó k chịu được, thích Âu Mỹ hơn
3. Các ngành trên thì em thấy đào tạo về IT đều tốt nhất là ở BK, và nếu cháu học tốt thì có thể theo bất cứ mảng nào cháu thích sau 1-2 năm học về đại cương
4. Cụ ngâm cứu học phí và chính sách đi du học nếu định hướng cho cháu đi để tìm hiểu về cơ hội ở từng ngành

QMintech

Xe tăng
Cháu em nó học ICT thấy bảo học toàn tiếng anh, học phí tầm 40tr/kì. Học cũng căng thẳng phết.

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
IT thì giờ có giá rồi, theo em cụ cân nhắc các phần sau:
1. Cháu nó thích đi theo hướng nghiên cứu hay là tốt nghiệp xong sẽ vào các công ty làm. Như em thì không thích nghiên cứu, thích đi làm các cty cho nó thực tế
2. Mấy ngành thì cho cháu nó tìm hiểu các nền văn hóa, như Nhật Pháp,... xem cháu nó thích văn hóa nào. Như em thì không thích bọn Nhật, làm việc chung với bọn nó k chịu được, thích Âu Mỹ hơn
3. Các ngành trên thì em thấy đào tạo về IT đều tốt nhất là ở BK, và nếu cháu học tốt thì có thể theo bất cứ mảng nào cháu thích sau 1-2 năm học về đại cương
4. Cụ ngâm cứu học phí và chính sách đi du học nếu định hướng cho cháu đi để tìm hiểu về cơ hội ở từng ngành
Em còn rượu mà Min mod không cho em rót nữa, thôi đành nợ cụ vậy
Cám ơn cụ đã tư vấn, Cháu nhà em thì muốn học xong sau này được quân cho các công ty Âu, Mỹ thì tốt.
Về du học thì với chứng chỉ của cháu thì sẽ kiếm được 1 số học bổng ở Mỹ hoặc 1 số nước, nhưng lại không phải ngành hoặc trường cháu thích. Mà tự túc toàn bộ vào ngành IT ở các trường có tiếng thì bố con em lại không có khả năng :D, nên suy đi tính lại thì cháu nó chọn IT ở BKHN cụ ah ;

pnan

Xe đạp
Thường sẽ theo hình thức thế này, BK xong làm Master 1 trường bên đó rồi mới đi làm. BK ra chỉ dễ đoạn xin trường. Chứ đi làm ngay ở bển mà chỉ BK ra thì khó. Có một số bạn lớp Nhật, nếu e nhớ không nhầm, được công ty bên đó đặt hàng từ năm 3 hay 4.

Một dạng khác là được bốc đi, có học bổng, học lai đại học bên đó.

Cám ơn cụ rất nhiều. Em sẽ cho cháu tham khảo ý kiến của cụ. Em hỏi rõ hơn tí, sau này muốn làm "da đen" :D cho Âu, Nhật, Mỹ... thì học BKHN ra đã là trường có tiếng để bọn "săn đầu người :D" nó hướng đến chưa cụ nhỉ.

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Cháu em nó học ICT thấy bảo học toàn tiếng anh, học phí tầm 40tr/kì. Học cũng căng thẳng phết.
Vâng cụ, ICT dạy toàn bộ bằng tiếng Anh nên học phí sẽ cao hơn các ngành đại trà cụ ah

Lọ mọ

Xe buýt
Thằng cu nhà em năm nay lớp lớp 12, vừa rồi cháu có kiếm được cái chứng chỉ quốc tế, khả năng sẽ đủ điểm xét tuyển vào mấy ngành IT của Đại học Bách Khoa Hà Nội năm tới. Hiện cháu nó đang phân vân nên chọn mấy ngành nào trong các ngành IT sau:
1. Kỹ thuật máy tính;
2. IT Việt Nhật;
3. IT Global (ICT).
4. IT Việt Pháp;
5. Ngành an toàn không gian số;
Vậy các Chú, Cô, Bác, Anh, Chị... đã từng học và làm trong ngành này thì xin cho cháu nó ít ý kiến nên chọn ngành nào trong 5 ngành trên (sau ra trường dễ kiếm việc và thu nhập ổn)
- Học những ngành trên thì sau muốn sang làm về Khoa học máy tính (phần mềm) hoặc ngành Trí tuệ nhân tạo (AI) thì có làm được không hoặc cần học thêm gì không để làm được, vì bố con em mù tịt kinh nghiệm và hiểu biết trong lĩnh vực này;
- Về đam mê và học lực thì em tin thằng ku nhà em sẽ theo được.
Rất mong nhận được những ý kiến góp ý từ các Cụ, các Mợ. Em đã chuẩn bị sẵn chum rượu để cảm ơn;
Chúc mừng cháu nhà cụ giỏi. Cách đây 7 năm khi f1 em vào bk cơ duyên đưa cháu vào khoa toán tin ứng dụng em buồn rất nhiều vì nó ko chọn ngành CNTT vì hót. Nhưng khi vào học rồi e mới dc biết.học nhiều kiến thức về toán thì làm cái gì hay ngành gì liên quan đến CNTT nó cũng biết và làm dc cần bổ sung thêm kiến thức thì nó đăng ký học thêm vài môn bên khoa CNTT.Vậy lên em nghĩ đã học CNTT bk thì mấy ngành mấy khoa đều dc hết. Cái quan trọng nhất là tư duy và tự học là chính thôi.

pass

Xe buýt
Cu nhà em đỗ IT BK nhưng nó không thích mà lại vào học IT RMIT mặc dù cả nhà đều muốn nó học BK. Bọn trẻ bây giờ chúng nó phải thích chứ gia đình cũng khó ép.

Maz6666

Xe buýt
Ngành phân tích dữ liệu (Data Analyst) cũng có tiềm năng đó cụ

caisua

Xe lăn
Oh, vậy sao cụ, thằng nhà em thì chỉ thích đam mê về IT mà không thích sang ngành khác, thế mới khổ
Đã giỏi lại có đam mê thì quá ngon rồi, IT giờ bên em tuyển liên tục mà vẫn thiếu nghiêm trọng dù thu nhập của 1 bạn kha khá ra trường tầm 4 năm biết tự đảm nhiệm được 1 công việc là khoảng 500M/năm

xecuuho

Xe đạp
Học IT thì ngành nào chả được, quan trọng là đam mê và sau ra có khả năng làm việc nữa ko ?
Em có mấy bạn học toán tin của Bách khoa ra giờ toàn xếp lớn luôn. Nên học gì và làm gì cũng do năng lực của mình thôi.
Vụ tuyển thẳng thì sang năm chưa biết thế nào đâu, Khả năng là ĐH BK sẽ tổ chức kỳ thi riêng , việc xét tuyển các chứng chỉ dần dần sẽ bỏ và xem như là 1 yếu tổ để cộng điểm thôi
Xét chứng chỉ thì nhiều nhà cứ lao đi học chứng chỉ để đạt đc tuyển thẳng, khi vào thi đánh giá năng lực hay tư duy thì trượt luôn đó thôi.

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Thường sẽ theo hình thức thế này, BK xong làm Master 1 trường bên đó rồi mới đi làm. BK ra chỉ dễ đoạn xin trường. Chứ đi làm ngay ở bển mà chỉ BK ra thì khó. Có một số bạn lớp Nhật, nếu e nhớ không nhầm, được công ty bên đó đặt hàng từ năm 3 hay 4.

Một dạng khác là được bốc đi, có học bổng, học lai đại học bên đó.
Cám ơn cụ rất nhiều ah, em thấy BK quảng cáo nếu học IT Việt Nhật đào tạo cho thị trường Nhật Bản, ra trường đến 70% sang Nhật làm ngay

QMintech

Xe tăng
Vâng cụ, ICT dạy toàn bộ bằng tiếng Anh nên học phí sẽ cao hơn các ngành đại trà cụ ah
Vâng được cái nó tiếng anh tốt( Thi đầu vào 10 đ) vào trường kiểm tra ko cần học thêm. Em thì cứ bảo tốt kiến thức+ Tiếng Anh sau chả lo kiếm việc.

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Học IT thì ngành nào chả được, quan trọng là đam mê và sau ra có khả năng làm việc nữa ko ?
Em có mấy bạn học toán tin của Bách khoa ra giờ toàn xếp lớn luôn. Nên học gì và làm gì cũng do năng lực của mình thôi.
Vụ tuyển thẳng thì sang năm chưa biết thế nào đâu, Khả năng là ĐH BK sẽ tổ chức kỳ thi riêng , việc xét tuyển các chứng chỉ dần dần sẽ bỏ và xem như là 1 yếu tổ để cộng điểm thôi
Xét chứng chỉ thì nhiều nhà cứ lao đi học chứng chỉ để đạt đc tuyển thẳng, khi vào thi đánh giá năng lực hay tư duy thì trượt luôn đó thôi.
Vâng cụ ah, con đi học mà bố cũng lo bạc hết cả tóc rồi cụ

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Cu nhà em đỗ IT BK nhưng nó không thích mà lại vào học IT RMIT mặc dù cả nhà đều muốn nó học BK. Bọn trẻ bây giờ chúng nó phải thích chứ gia đình cũng khó ép.
vâng cụ, trẻ bây giờ nó cũng có chính kiến của nó, bố mẹ kg ép được. ở đây thấy thằng cu nhà em đang phân vân nên em lập thớt hỏi hộ để cháu tham khảo thôi, còn sau cháu chọn ngành nào thì tuỳ ở cháu;