[Funland] Xin tư vấn học ngành IT ở Đại học bách khoa Hà Nội

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bảo có cc quốc tế theo em hiểu thi được giải quốc tế + cc tiếng Anh tốt là tương đối chắc chắn vào thẳng Bách Khoa mà ko phải thi xét tuyển năng lực.
Với đk hồ sơ như thế + thêm đk kinh tế nhiều khả năng xin học bổng du học (cần 500t/năm cả ăn ở học phí). Cụ cân nhắc xem, cũng ko quá cao so với trường top ở mình, mỗi tội giờ có thể hơi bị muộn cho năm tới.
Vâng cụ ah, em cũng trao đổi với cháu rồi, nếu chi phí vừa phải thì e cũng sẵn đầu tư, nhưng cháu bảo chỉ muốn học trong nước cụ ah

Smile1102

Xe container
Thành thực mà nói, sợ rằng bác đánh giá con bác chủ quan. Phải nói thẳng nói thật là học IT ở BKHN cần những bạn sức học đủ tự tin ngang hàng với bọn sẽ đỗ Y Hà Nội (BKHN xưa nay chỉ chịu thua Y HN tí ti). Và điểm đỗ vào học chỉ là điểm đầu tiên phải vượt qua, học được 5 năm (hoặc 6 năm- BK cho 1 năm tăng K) BKHN là việc khác hẳn khi học cấp 3.
Nếu cháu ở HN và không học cấp 3 ở các trường chuyên, trường công tốp đầu ( Chu Văn An, Kim Liên, Thăng Long...) thì tương lai vào và học được BKHN khá khó khăn (nếu không nói là quá khó).
Còn việc làm sau khi ra trường, khỏi phải tìm, bọn Tây vào săn các cháu từ năm 3, chỉ việc CHỌN muốn làm ở đâu thôi.
Em cũng CNTT BK và cháu em vừa tốt nghiệp. Cả em và cháu em đều học trường làng và học vẫn okie cụ nhé.
Tóm lại cứ đỗ đc khắc học đc, trừ khi quá mải chơi. Cũng ko có gì ghê gớm đâu ạ, cụ chủ và F1 cứ mạnh dạn thôi.
Còn em cũng ko thích cả Nhật và Pháp, cả lưan chọn về An toàn thông tin với Global đều okie, tùy con có thích, đam mê nghiên cứu sâu tới đâu. Global thì sẽ rộng hơn chút.

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng CNTT BK và cháu em vừa tốt nghiệp. Cả em và cháu em đều học trường làng và học vẫn okie cụ nhé.
Tóm lại cứ đỗ đc khắc học đc, trừ khi quá mải chơi. Cũng ko có gì ghê gớm đâu ạ, cụ chủ và F1 cứ mạnh dạn thôi.
Còn em cũng ko thích cả Nhật và Pháp, cả lưan chọn về An toàn thông tin với Global đều okie, tùy con có thích, đam mê nghiên cứu sâu tới đâu. Global thì sẽ rộng hơn chút.
Cám ơn cụ nhiều, em sẽ bảo cháu cân nhắc ạ

Smile1102

Xe container
AI mới xịt chứ DA thì vẫn lại trụ được cụ à
Em nghĩ ko nên học AI với cả DA vội, thích sau học Master là okie. Cứ khoa học máy tính mà táng là chuẩn nhất, ra trường thích làm gì cũng dc, dù sao vẫn phải học mướt mới làm đc.

vcvtv

Xe hơi
IT thì rộng thường chia là mềm với cứng. Mềm là phần mềm thường gắn với coder nhưng bản thân mềm cũng rộng. Về lập trình/coding thì cũng nhiều mức độ nhưng đa số là công nhân cổ cồn thôi. Vì nhà mình toàn dùng công cụ, nền tảng bọn tây để làm nên gọi là gia công hớt tí váng chứ mang danh chất xám mà ít chất xám nên cơ bản đủ ăn. Mang mác IT cho oai nhưng không có tiền.
Vì thế đã mơ thì mơ cho lớn. Làm IT là phải bôn ba Âu Mỹ học đủ các ngón nghề rồi thích về nước thì về thì nó mới bõ chứ quanh quẩn xó nhà mặc dù thời đại này học từ xa cũng được nhưng cơ bản là môi trường IT mình manh mún, chủ yếu là gia công khó nâng trình.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
à, mấy thứ đó nó là thời trang thôi mà, học biết chơi chơi thì simple, còn để có cái dùng được hoặc invention thì mướt, Phd còn lập bập nữa là.

Em nghĩ ko nên học AI với cả DA vội, thích sau học Master là okie. Cứ khoa học máy tính mà táng là chuẩn nhất, ra trường thích làm gì cũng dc, dù sao vẫn phải học mướt mới làm đc.

Chỉnh sửa cuối:

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
IT thì rộng thường chia là mềm với cứng. Mềm là phần mềm thường gắn với coder nhưng bản thân mềm cũng rộng. Về lập trình/coding thì cũng nhiều mức độ nhưng đa số là công nhân cổ cồn thôi. Vì nhà mình toàn dùng công cụ, nền tảng bọn tây để làm nên gọi là gia công hớt tí váng chứ mang danh chất xám mà ít chất xám nên cơ bản đủ ăn. Mang mác IT cho oai nhưng không có tiền.
Vì thế đã mơ thì mơ cho lớn. Làm IT là phải bôn ba Âu Mỹ học đủ các ngón nghề rồi thích về nước thì về thì nó mới bõ chứ quanh quẩn xó nhà mặc dù thời đại này học từ xa cũng được nhưng cơ bản là môi trường IT mình manh mún, chủ yếu là gia công khó nâng trình.
Cám ơn cụ. Bố con em tham khảo ý kiến các cụ để định hướng cho cháu. Còn để thành công xac dinh con phai phấn đấu lâu dài và bền bỉ ạh

Smile1102

Xe container
à, mấy thứ đó nó là thời trang thôi mà, học biết chơi chơi thì simple, còn để có cái dùng được hoặc invention thì mướt, Phd còn lập bập nữa là cấp 3 đang tìm hiểu ngành.
Học DA rất khó,em thấy khó nhất là làm DA thì phải có dữ liệu lớn, mà đang học thì lấy đâu ra dữ liệu mà thực hành. Làm trên mẫu vớ vẩn thì ko ý nghĩa. Nên nói chung khoai
Dễ nhất là học các môn cơ sở thật chắc xong cuộc đời xô đâu thì ta dạt đấy là xong.
Xưa em học BK tổng sỉ vả các môn, chả hiểu mình học chuyên ngành gì. Nhưng đc cái động đến gì cũng chém hay tự học đc. Thế hoá ra lại cũng ổn.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Mấy hôm nay có vụ confession bên HUST do có mấy ngành key điểm đầu vào thấp hơn trường khác. Hình như có 1 cụ sv nào đó tâm hự khá chính xác là BK thực ra chẳng có gì đặc biệt, ngoài việc môi trường học thuật khá mênh mông, nên sv trước khi ra trường 2 năm thường phát hãi vì thấy mình chẳng học được cái gì, nên tự đi tìm thêm môn mà học, nên sau này ra trường được cái tính mày mò, lọ mọ, chịu khổ tốt hơn trường khác :D. Còn giỏi là do đầu vào cũng có tư duy hơn đầu vào trường khác cả thôi X_X

Quay lại món DA sao e gọi nó là thời trang. Chắc hẳn 100 cụ nghe đài báo thì chắc 99.5 cụ sẽ muốn con mình là pro món này, ko tiếc tiền cho con học.

Tuy nhiên, món DA này là phái sinh của Đại số tuyến tính, Xs thống kê, 2 môn mà các bậc phụ huynh sẽ cho là vô bổ, giết chết tuổi xuân khi ngồi ghế ĐH. Chưa hết, môn DA (Analytics) gọi môn Giải tích (Analysis) vào hàng cụ tổ. Ấy vậy, nhưng 99.99% các cụ phụ huynh đều nhất trí môn này vô bổ, muốn cấp 3 bỏ môn này, ấy nhưng lên cơ quan thì chém Chuyển đổi số xoen xoét!

Học DA rất khó,em thấy khó nhất là làm DA thì phải có dữ liệu lớn, mà đang học thì lấy đâu ra dữ liệu mà thực hành. Làm trên mẫu vớ vẩn thì ko ý nghĩa. Nên nói chung khoai
Dễ nhất là học các môn cơ sở thật chắc xong cuộc đời xô đâu thì ta dạt đấy là xong.
Xưa em học BK tổng sỉ vả các môn, chả hiểu mình học chuyên ngành gì. Nhưng đc cái động đến gì cũng chém hay tự học đc. Thế hoá ra lại cũng ổn.

Chỉnh sửa cuối:

dongnat123

Xe container
Mấy thằng bạn em i tờ khá, đi ngoài ra nước mấy năm mà giờ còn mỗi 1 thằng làm, thấy nó cũng tạm đủ sống so mặt bằng chung . bọn nó nói với em học bách khoa thiên lý thuyết và nặng nhưng nếu học được sẽ.là nền tảng vững để học các lập trình khác. Nói đơn giản là bọn nó cái móng tốt, xây nhà nào trên đấy cũng được
Screenshot_2022-09-20-20-16-32-81_cd9f342f505fc08af23d5639700d5c03.jpg

Screenshot_2022-09-20-20-10-00-43_cd9f342f505fc08af23d5639700d5c03.jpg

Smile1102

Xe container
Mấy hôm nay có vụ confession bên HUST do có mấy ngành key điểm đầu vào thấp hơn trường khác. Hình như có 1 cụ sv nào đó tâm hự khá chính xác là BK thực ra chẳng có gì đặc biệt, ngoài việc môi trường học thuật khá mênh mông, nên sv trước khi ra trường 2 năm thường phát hãi vì thấy mình chẳng học được cái gì, nên tự đi tìm thêm môn mà học, nên sau này ra trường được cái tính mày mò, lọ mọ, chịu khổ tốt hơn trường khác :D. Còn giỏi là do đầu vào cũng có tư duy hơn đầu vào trường khác cả thôi X_X

Quay lại món DA sao e gọi nó là thời trang. Chắc hẳn 100 cụ nghe đài báo thì chắc sẽ muốn con mình là pro món này, ko tiếc tiền cho con học.

Tuy nhiên, món DA này là phái sinh của Đại số tuyến tính, Xs thống kê, 2 môn mà các bậc phụ huynh sẽ cho là vô bổ, giết chết tuổi xuân khi ngồi ghế ĐH. Chưa hết, môn DA (Analytics) gọi môn Giải tích (Analysis) vào hàng cụ tổ. Ấy vậy, nhưng 99.99% các cụ phụ huynh đều nhất trí môn này vô bổ, muốn cấp 3 bỏ môn này, ấy nhưng lên cơ quan thì chém Chuyển đổi số xoen xoét!
Khổ, trên này em bảo vệ món Toán tới xùi cả bọt mép. Bao người hỏi em đi học code ở đâu xong lại chê môn Toán ko thực tế. Em bẩu chả quan trọng học ngôn ngữ lập trình hay học lập trình sớm làm gì, cứ học tốt Toán Lý là ngon thì lại dỗi.
Em học BK thấy cũng okie phết, phong thủy cũng chém đc (kỹ thuật nhiệt), bản vẽ nhà cũng đọc được, tự thiết kế đc các thứ theo công năng dùng auto cad chả hạn (Hình hoạ và vẽ kỹ thuật), bảng mạch điện cũng đọc đc, bổ ích phết :D
Còn môn chuyên ngành hnay em làm software, mai em chém về mạng máy tính, kiến trúc máy tính, ngày kia em lại làm Crypto với chả security, ba hôm sau em đi làm data, dăm hôm em làm AI lập trình Python, Prolog với Lisp... Cái gì em cũng biết cụ ạ :D

formen

Xe lăn
Khổ, trên này em bảo vệ món Toán tới xùi cả bọt mép. Bao người hỏi em đi học code ở đâu xong lại chê môn Toán ko thực tế. Em bẩu chả quan trọng học ngôn ngữ lập trình hay học lập trình sớm làm gì, cứ học tốt Toán Lý là ngon thì lại dỗi.
Em học BK thấy cũng okie phết, phong thủy cũng chém đc (kỹ thuật nhiệt), bản vẽ nhà cũng đọc được, tự thiết kế đc các thứ theo công năng dùng auto cad chả hạn (Hình hoạ và vẽ kỹ thuật), bảng mạch điện cũng đọc đc, bổ ích phết :D
Còn môn chuyên ngành hnay em làm software, mai em chém về mạng máy tính, kiến trúc máy tính, ngày kia em lại làm Crypto với chả security, ba hôm sau em đi làm data, dăm hôm em làm AI lập trình Python, Prolog với Lisp... Cái gì em cũng biết cụ ạ :D
cụ đúng chuẩn tốt nghiệp cơ khí bk sinh năm 96 quay sang làm it rồi :D

Smile1102

Xe container
Em vẫn đang làm tư vấn IT và có cty IT.
Nói thẳng ra thì ngành nào cũng vậy có ng giỏi người dốt, người thu nhập cao ng thu nhập thấp
Tuy nhiên nếu so mặt bằng chung nó IT giỏi hơn (về học) và thu nhập cũng cao hơn, có đầu óc và dễ chuyển ngành nếu muốn.
IT giống bao ngành khác có rất rất nhiều công việc và nhánh khác nhau, đơn giản nhất là dịch vụ hôx trợ IT kiểu sửa máy, lắp máy ...sau đó với software là code và test những ứng dụng nhỏ ko phức tạp (theo framework của lead tạo ra). Khó là ví dụ làm kiến trúc cho các hệ thống lớn, nhiều ng sử dụng (ng VN ít ng thực sự giỏi), làm thuật toán để xử lý các vde phức tạp (AI, Data) tuy nhiên ng VN cũng ít giỏi (ví dụ thuật toán cho các bài toán AI giờ chủ yếu dùng của Google Microsoft hay hãng lớn, còn thì mình nghiên cứu và ứng dụng thôi. Nhưng cviec này đỏi hỏi khả năng toán học tốt (giải đc trên giấy mới giải đc trên máy) và khả nang tư duy trừu tượng (mà các cụ đang chê ko thực tế) vì có sờ mó đc đâu.
Còn ngôn ngữ lập trình nó dễ học hơn TA các cụ ạ, và giống như TA cụ cũng chả dùng làm gì nếu ko có ý tưởng gì trong đầu cả.

fadco

Xe container
Có 1 nghành học cực hay liên quan đến Robot là Cơ điện tử ko thấy các cụ nhắc đến nhỉ

starsn

Xe điện
Em tốt nghiệp CNTT BK cụ ạ :D, 96 em đã tốt nghiệp C3 rồi.
Mợ sn 77 nhỉ?

Chồng em làm IT. Ở thời điểm này nếu con nhà em đi học, trừ khi con mình có ý kiến khác, không thì cứ học khoa học máy tính & phát triển phần mềm thôi.

taplaimb

Xe đạp
F1 nhà cụ là rất có tiềm năng vì đam mê.
Theo em chọn 1 ngành cơ bản như kỹ thuật máy tính cũng được vì:
1. Sau đó có thể học thêm và phải cập nhật liên tục, vì công nghệ mỗi chuyên ngành hẹp hiện nay thay đổi nhanh hơn tốc độ học. IT ngoài phục vụ trong ngành IT ra còn phục vụ hầu như tất cả ngành nghề khác theo yêu cầu số hoá, phải học thêm nghiệp vụ các ngành nghề đó. Ví dụ IT phục vụ ngân hàng phải hiểu nghiệp vụ tương ứng cho phân hệ phụ trách, …, IT cho game, viễn thông, tự động hoá… cũng đòi hỏi nghiệp vụ riêng. Tha hồ mà học.
2. Học để có môi trường và kiến thức nền tảng nhưng đi thực tập hoặc đi làm thật sớm đúng chuyên ngành mới biết rõ thực sự đam mê chuyên ngành nào để phát triển hướng đó (Làm quán cafe với bán hàng thì khó tiến bộ). Sau đó có quyền lựa chọn công ty đầu quân để tích luỹ kinh nghiệm và vốn, đủ thời cơ có khi lại muốn khởi nghiệp, tuỳ giấc mơ của bạn nhà cụ. Ngành này trong tương lai gần ko phải lo công việc với lương lậu, kể cả hết thích muốn đổi nghề vì khả năng học nhanh.
3. Không rõ đào tạo bằng TA của BK bây giờ ngon hơn xưa chưa :). Tài liệu chủ yếu tiếng Anh nên tự học cũng được.

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà cụ là rất có tiềm năng vì đam mê.
Theo em chọn 1 ngành cơ bản như kỹ thuật máy tính cũng được vì:
1. Sau đó có thể học thêm và phải cập nhật liên tục, vì công nghệ mỗi chuyên ngành hẹp hiện nay thay đổi nhanh hơn tốc độ học. IT ngoài phục vụ trong ngành IT ra còn phục vụ hầu như tất cả ngành nghề khác theo yêu cầu số hoá, phải học thêm nghiệp vụ các ngành nghề đó. Ví dụ IT phục vụ ngân hàng phải hiểu nghiệp vụ tương ứng cho phân hệ phụ trách, …, IT cho game, viễn thông, tự động hoá… cũng đòi hỏi nghiệp vụ riêng. Tha hồ mà học.
2. Học để có môi trường và kiến thức nền tảng nhưng đi thực tập hoặc đi làm thật sớm đúng chuyên ngành mới biết rõ thực sự đam mê chuyên ngành nào để phát triển hướng đó (Làm quán cafe với bán hàng thì khó tiến bộ). Sau đó có quyền lựa chọn công ty đầu quân để tích luỹ kinh nghiệm và vốn, đủ thời cơ có khi lại muốn khởi nghiệp, tuỳ giấc mơ của bạn nhà cụ. Ngành này trong tương lai gần ko phải lo công việc với lương lậu, kể cả hết thích muốn đổi nghề vì khả năng học nhanh.
3. Không rõ đào tạo bằng TA của BK bây giờ ngon hơn xưa chưa :). Tài liệu chủ yếu tiếng Anh nên tự học cũng được.
Cám ơn cụ đã tư vấn ah

Son.Hoang

Xe tăng

Quay lại món DA sao e gọi nó là thời trang. Chắc hẳn 100 cụ nghe đài báo thì chắc sẽ muốn con mình là pro món này, ko tiếc tiền cho con học.

Học Bk thù cũng chỉ giúp các bạn ý có được tư duy logic và đọc hiểu nhanh. Vì học lan man, chả có gì focus cả đúng như cái tên Bách Khoa. Nhưng khi ra trường động vào vấn đề gì thì lại có thể nắm bắt nhanh và giải quyết vde nhanh vì nhờ những khả năng trên.