[Funland] Xin tư vấn học ngành IT ở Đại học bách khoa Hà Nội

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Ôi thế bao nhiêu mới gọi là giàu hả mợ, năm ít nhất 2.4 tỏi tương đương 100k usd/ năm, mức mơ ước cả Mỹ lẫn Nhật lùn hay Đức cuốc xã nhé!
Mức này thì tàm tạm ở Nhật Mỹ, tức là đủ sống thoải mái, 1 năm đi du lịch 2 lần, có thể mua 1 cái nhà trả góp 30 năm. Như vậy là trung lưu chứ gì mà giàu.

haivina

Xe điện
Vãi thật. Làm 100tr/1 tháng mà các bác bẩu vẫn chưa phải là giàu. Ăn chơi tiêu gì mà kinh dị thế nhỉ.
Em lạc hậu quá rồi.

starsn

Xe điện
Chị í tên gì thế bác? Em cũng biết chị ở IBM có 2012 đi Q7, sau đó thì ở Riverside cụ ah. Nhưng chỉ làm thuê thuần túy thì ko giàu thế đâu. GIám đốc IBM thời 2012 cũng ở chung cư thôi.
IBM VN chỉ là vp đại diện sales, nên chức danh giám đốc không nói lên điều gì đâu cụ. Đi thuê nhà 10 năm rồi, xem cả chục cái nhà cụ hỏi em tên gì 😂 Có điều hồi ấy cũng khó cho thuê nên thủ thỉ với nhau cũng lâu, em vào nhà chơi mấy lần. Cái em định thuê vc em chồng chị ấy đang ở nhờ cả năm rồi :)

VQ hồi 2012 không đât đâu, người ta còn mua trước đó 1 thời gian. Nên mới nói phải kết hợp đầu tư.

A97

Xe buýt
Nếu mà thiệt đam mê và có năng lực cũng được cụ ợ. Vì cứng lĩnh vực này có thể kiếm tiền tốt, và kiếm chồng cũng tốt 😺
Ôi dào, đừng có lấy mấy anh chàng kỹ sư phần mềm, chán lắm :)) :))

step321

Xe tăng
Chị í tên gì thế bác? Em cũng biết chị ở IBM có 2012 đi Q7, sau đó thì ở Riverside cụ ah. Nhưng chỉ làm thuê thuần túy thì ko giàu thế đâu. GIám đốc IBM thời 2012 cũng ở chung cư thôi.
Phải làm sale, thu nhập theo da mới oách thế chứ VN bt khó lắm. Nh làm IT mà ngon, sang đc Mỹ làm thuê cho Facebook, Google, Amazoj thì cũng oách lắm, nghe đồn bét cũng 200k/năm.

A97

Xe buýt
Phải làm sale, thu nhập theo da mới oách thế chứ VN bt khó lắm. Nh làm IT mà ngon, sang đc Mỹ làm thuê cho Facebook, Google, Amazoj thì cũng oách lắm, nghe đồn bét cũng 200k/năm.
Thời đại này giờ cũng có dấu hiệu tàn rồi cụ ơi, một loạt các cty công nghệ Mỹ đang tính cắt giảm nhân công.

fadco

Xe container
Mức này thì tàm tạm ở Nhật Mỹ, tức là đủ sống thoải mái, 1 năm đi du lịch 2 lần, có thể mua 1 cái nhà trả góp 30 năm. Như vậy là trung lưu chứ gì mà giàu.
Dạ nhưng đây là VN mà cụ, năm làm ra ít nhất 2.4 tỏi thì sau 2 năm thuộc top 1% dân số giàu nhất VN rồi đó cụ ạ!

A97

Xe buýt
Dạ nhưng đây là VN mà cụ, năm làm ra ít nhất 2.4 tỏi thì sau 2 năm thuộc top 1% dân số giàu nhất VN rồi đó cụ ạ!
Đây là tính cho cả già trẻ lớn bé. Thu nhập cụ cũng phải chia đều cho cả nhà chứ.

Smile1102

Xe container
IBM VN chỉ là vp đại diện sales, nên chức danh giám đốc không nói lên điều gì đâu cụ. Đi thuê nhà 10 năm rồi, xem cả chục cái nhà cụ hỏi em tên gì 😂 Có điều hồi ấy cũng khó cho thuê nên thủ thỉ với nhau cũng lâu, em vào nhà chơi mấy lần. Cái em định thuê vc em chồng chị ấy đang ở nhờ cả năm rồi :)

VQ hồi 2012 không đât đâu, người ta còn mua trước đó 1 thời gian. Nên mới nói phải kết hợp đầu tư.
Anh TGD IBM năm 2012 giờ đang làm TGD cty khác và vẫn ở chung cư nhé.
Do lifestyle thôi ạ.
Ở Reverside thì có phải chị tên M ko mợ? :D nếu đúng thì chị ý làm BDS còn tốn thời gian hơn làm IBM mợ ạ

Smile1102

Xe container
Đây là tính cho cả già trẻ lớn bé. Thu nhập cụ cũng phải chia đều cho cả nhà chứ.
Chẳng có nghề nào mà cứ tốt nghiệp ĐH tốt, ngành tốt ra là giàu, chấp cả Harvard Stanford MIT.

Làm thuê vừa vừa ở VN giàu được cũng có, nếu kết hợp vừa phải với đầu tư, tất nhiên tùy mình gọi tn là giàu. Hồi 2012 em tìm thuê biệt thự gặp chị này làm thuê cho IBM, có 3 biệt thự Văn Quán 1 ở 2 cho thuê, còn ts khác đâu nữa thì không rõ (chồng nghèo, vc độc lập tài chính).

Nếu thu nhập ổn định 2-300tr (trước 40t) một thời gian dài em tin có nhiều cơ hội đầu tư, và cũng có thể giàu giàu nếu gặp may.

Còn lên đến tầm executive thì giàu chứ, executive ở VN tn ~ 15-20 tỷ/ năm trở lên, có điều executive không nhất định phải học cntt, cũng không nhất định phải học BK.
Executive mợ định nghĩa là như nào ạ? Tầm 1tr M mà lương làm thuê em nghĩ đếm trên đầu ngón tay ạ kiểu CEO ngân hàng to to may ra đc.

Smile1102

Xe container
Ôi dào, đừng có lấy mấy anh chàng kỹ sư phần mềm, chán lắm :)) :))
Em gái học CNTT lấy chồng kỹ sư đây.
Thấy gái học cũng ko sao, vất hơn ngành khác tí nhưng thực sự giỏi thì cũng nhàn.
Hay thức đêm hôm (do đội IT nó thế) nên nhan sắc dễ phai tàn.
Học IT xong đi làm BA, QC, hay làm business hay tư vấn cũng đc. Code thì em thấy rất ham nhưng cũng mệt.

starsn

Xe điện
Anh TGD IBM năm 2012 giờ đang làm TGD cty khác và vẫn ở chung cư nhé.
Do lifestyle thôi ạ.
Ở Reverside thì có phải chị tên M ko mợ? :D nếu đúng thì chị ý làm BDS còn tốn thời gian hơn làm IBM mợ ạ
Không phải bạn bè nên em không nhớ người bằng tên. Chị đấy năm 2012 đã nghỉ IBM rồi, thỉnh thoảng tư vấn thôi.

Executive mợ định nghĩa là như nào ạ? Tầm 1tr M mà lương làm thuê em nghĩ đếm trên đầu ngón tay ạ kiểu CEO ngân hàng to to may ra đc.
Năm 2021 Techcombank có 18 directors (đều không phải là founding owners) tổng compensation là 281 tỷ đồng, nghĩa là trung bình 15t/ người. Tất nhiên đã gọi là executive thì không nhiều :) nhưng thị trường rộng lớn, không có chuyện đếm trên đầu ngón tay.

Mợ xem report PNJ xem, những cty làm ăn được pay well, em cũng không đi mò hết.

Partner Big 4 thu nhập chắc cũng tầm đấy hoặc hơn?

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Không phải bạn bè nên em không nhớ người bằng tên. Chị đấy năm 2012 đã nghỉ IBM rồi, thỉnh thoảng tư vấn thôi.

Năm 2021 Techcombank có 18 directors (đều không phải là founding owners) tổng compensation là 281 tỷ đồng, nghĩa là trung bình 15t/ người. Tất nhiên đã gọi là executive thì không nhiều :) nhưng thị trường rộng lớn, không có chuyện đếm trên đầu ngón tay.

Mợ xem report PNJ xem, những cty làm ăn được pay well, em cũng không đi mò hết.

Partner Big 4 thu nhập chắc cũng tầm đấy hoặc hơn?
Em làm Big4 đây mợ ơi nếu nói về vhia lợi nhuận thì em ko biết chứ lương thì em cũng biết sơ sơ và ko có mưc như mợ nói đâu (em có expense để tính chi phí dự án nhé) và em cũng biết chút lương của Tech. Nếu nói về Bank thì Tech trả lương cao nhất và dùng expart rất nhiều nên cao nhưng ko tới mức triệu usd, 281 đó có thể CEO chiếm phần lớn do Tech có thuê CEO ng Đức, ngoài ra chênh lệch giữa expart và ng Việt cũng cao lắm lắm.

starsn

Xe điện
Em làm Big4 đây mợ ơi nếu nói về vhia lợi nhuận thì em ko biết chứ lương thì em cũng biết sơ sơ và ko có mưc như mợ nói đâu (em có expense để tính chi phí dự án nhé) và em cũng biết chút lương của Tech. Nếu nói về Bank thì Tech trả lương cao nhất và dùng expart rất nhiều nên cao nhưng ko tới mức triệu usd, 281 đó có thể CEO chiếm phần lớn do Tech có thuê CEO ng Đức, ngoài ra chênh lệch giữa expart và ng Việt cũng cao lắm lắm.
Người Việt executive được trả không thấp đâu, em chỉ nói thế thôi, không nhan nhản nhưng chắc chắn không phải đếm trên đầu ngón tay như mợ nói. Mợ làm big 4 thì có biết thu nhập của partner không? Big 4 cỡ senior manager thu nhập vẫn thường, em biết.

baosam

Xe hơi
nếu không xin được việc về kéo cáp - lắp cam với em.