[Funland] Xin tư vấn học ngành IT ở Đại học bách khoa Hà Nội

Smile1102

Xe container
Lương giờ cao nhỉ, thế mới biết lương mình thấp.
Mấy năm trước em làm tech lead cho công ty Tây, team có ~20 anh em, thế mà lương cũng chỉ năm chục.
Đời ko như là mơ cụ nhỉ :D
Nhân viên em làm cty Tây, project manager cũng chì 30-40tr thôi.
Tất nhiên nhân viên của em ở q cty Tây khác, triển khai SAP thì 5 năm kinh nghiệm có thể 100tr vì cả VN có mỗi nó có kinh nghiệm phần đó.
Vậy nên nói đủ sống, nhưng ko giàu đc.

A97

Xe buýt
Thế lớp cụ khác lớp em là đúng rồi, em học ĐH BK CNTT chính quy, khoá em thì điện tử và CNTT điểm vào cao nhất sau khi học Giai đoạn 1, nên là đứa nào vào đc thì đầu óc ko phải bàn nhiều rồi.
Ra trường 100% và có việc 100% cụ nhớ.
Mợ trước em mấy K. Thời em với mợ BK vẫn thi đề riêng, đề BK đã có tính lọc rất cao, chỉ những học sinh căn bản vững vàng, biết áp dụng lý thuyết mới đỗ được. Còn những người chăm chỉ học theo dạng bài sẽ không thể đỗ BK.

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Em IT Bách Khoa đây.
Em thấy học IT nên chọn Khoa học máy tính, ngành này sẽ được học từ cơ bản đến hàn lâm, sau này dễ làm việc kể cả chuyển ngành khác cùng lĩnh vực IT
Cụ ơi, cháu nhà e chưa đủ điểm vào Khoa học máy tính, vậy sang học kỹ thuật máy tính hơn hay học ICT hơn cụ nhỉ

charlie912

Xe hơi
Thế lớp cụ khác lớp em là đúng rồi, em học ĐH BK CNTT chính quy, khoá em thì điện tử và CNTT điểm vào cao nhất sau khi học Giai đoạn 1, nên là đứa nào vào đc thì đầu óc ko phải bàn nhiều rồi.
Ra trường 100% và có việc 100% cụ nhớ.
:) chính quy hay chính thống, con số 100% cho 180 user em không ;))

A97

Xe buýt
Đời ko như là mơ cụ nhỉ :D
Nhân viên em làm cty Tây, project manager cũng chì 30-40tr thôi.
Tất nhiên nhân viên của em ở q cty Tây khác, triển khai SAP thì 5 năm kinh nghiệm có thể 100tr vì cả VN có mỗi nó có kinh nghiệm phần đó.
Vậy nên nói đủ sống, nhưng ko giàu đc.
Làm công ăn lương thì đa số là đủ sống thôi mợ, trừ khi lương 200-300M/tháng :)) :))
Thôi thì kiến tha lâu đầy tổ vậy.

step321

Xe tăng
Ngành an toàn thông tin mới em ko rõ chứ thời của em, ai học gì rồi ra cũng làm coder :), một số người thì chuyển sang làm mạng, hệ thống, mà món mạng, hệ thống này dân điện tử viễn thông bk cũng làm dc tuốt :). Tóm lại là cứ vào học để nắm dc basic, sau đi làm sẽ dần chọn hướng chính thôi cụ ạ.

Smile1102

Xe container
:) chính quy hay chính thống, con số 100% cho 180 user em không ;))
Nói thẳng luôn học BK giai đoạn 1 khó hơn gd 2 rất nhiều. Nếu GD 1 qua đc mà điểm đủ vào khoa cao nhất trường thì chắc chắn ko bao giờ out cụ nhé.
Hồi đó sv còn chưa bỏ học đi làm nhiều như bgio nên chả đứa nào rớt cả.
Giờ thì có thể vì chúng nó mải đi làm ko thèm đi học

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Đủ Tiền sống + đủ time ủng hộ dân quân Donbass diệt phát xít cà tím là cũng tốt rồi :))

Làm công ăn lương thì đa số là đủ sống thôi mợ, trừ khi lương 200-300M/tháng :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Kể cả 200-300tr tháng cũng ko giàu đc cụ ạ.
Đc cái việc nhiều nên giỏi hay dốt ra đều có việc hết và đều sống ổn. Môi trường làm việc với dân kỹ thuật thì cũng lành, văn minh, ko phải nịnh ai cũng ko ai nịnh mình nên nói chung cũng ổn.
Lương tầm 200-300tr là rất hiếm rồi.

starsn

Xe điện
Đc cái việc nhiều nên giỏi hay dốt ra đều có việc hết và đều sống ổn. Môi trường làm việc với dân kỹ thuật thì cũng lành, văn minh, ko phải nịnh ai cũng ko ai nịnh mình nên nói chung cũng ổn.
Chẳng có nghề nào mà cứ tốt nghiệp ĐH tốt, ngành tốt ra là giàu, chấp cả Harvard Stanford MIT.

Làm thuê vừa vừa ở VN giàu được cũng có, nếu kết hợp vừa phải với đầu tư, tất nhiên tùy mình gọi tn là giàu. Hồi 2012 em tìm thuê biệt thự gặp chị này làm thuê cho IBM, có 3 biệt thự Văn Quán 1 ở 2 cho thuê, còn ts khác đâu nữa thì không rõ (chồng nghèo, vc độc lập tài chính).

Nếu thu nhập ổn định 2-300tr (trước 40t) một thời gian dài em tin có nhiều cơ hội đầu tư, và cũng có thể giàu giàu nếu gặp may.

Còn lên đến tầm executive thì giàu chứ, executive ở VN tn ~ 15-20 tỷ/ năm trở lên, có điều executive không nhất định phải học cntt, cũng không nhất định phải học BK.

Greenstock

Xe tải
Theo như em tìm hiểu được thì IT Việt Nhật được thiết kế ra để làm gia công coding cho các công ty Nhật (chương trình Việt Pháp cũng từ Việt Nhật mà ra). Nếu xác định chỉ để làm cho Nhật thì học các trường thấp hơn như BCVT, FPT... cũng có thể làm được. Con nhà cụ giỏi nên cân nhắc học ngành có kiến thức chung tốt hơn, có điều kiện chọn lựa nhiều hơn như 1 số cụ đã góp ý bên trên.
P/s: Năm trước em cũng giống cụ bây giờ nên góp ý 1 chút với cụ.

Volkswagenlinh

Xe đạp
Cháu nhà em con gái, liệu có nên cho cháu theo ngành IT này không ạ?

bebibo

Xe tải
Cụ chủ đừng có ham hố Nhật, chả ra gì đâu, bóc lột thậm tệ mà lương đâu có cao. Cứ đi học ngành công nghệ phần mềm hay khoa học máy tính bình thường, không phải Bách Khoa cũng được, học nhuyễn nghe nói tiếng Anh rồi ra trường đi làm 2 năm đầu lương 15-18 triệu. Sau đó nhảy việc sang công ty Tây nói tiếng Anh là lương 40-50 triệu dễ như bỡn
Không ham hố mấy cái món AI hay Data Analyst gì đó nhé cụ. Cứ 2 ngành trên mà táng.
Học kỹ môn Cấu trúc dữ liệu và thuật toán, Lập trình hướng đối tượng, Cơ sở dữ liệu, Phân tích và thiết kế hệ thống là ra trường lương khá khẩm liền <:-P

Cháu cũng code ngu 1 nải này, giờ làm auto-test tháng hơn ba chục. Chém gió căng là được cụ ạ.
Với may mắn là lúc thất nghiệp ông già cháu cho cháu mấy triệu đi học tiếng Anh lớp giáo viên Úc-Mỹ dạy ở phố cổ. Học thì ít mà ngồi chém gió với mấy cháu học sinh cấp 3, sinh viên năm nhất thì nhiều nhưng cũng giác ngộ được kỹ năng nghe tiếng Anh ạ
Công nhận cụ, nhiều cty 100% vốn VN và đang hoạt động ở VN trả lương còn cao hơn đội đi Nhật, quan trọng là ở mình thôi. Dev tôt tầm 3 năm kinh nghiệm là có thể deal lương 2-3k rồi, dev quèn giờ cũng 30 mới tuyển dc. Em giờ thì già rồi, học gì mới đều khó, nên chỉ nhăm nhăm kiếm mấy job chém gió chỉ tay 5 ngón thôi.
Mà đi học tiếng anh như cụ mà gặp các cháu gái cấp 3 thì trình ing ních chắc lên nhanh lắm nhỉ. :lol

bebibo

Xe tải
Làm thuê vừa vừa ở VN giàu được cũng có, nếu kết hợp vừa phải với đầu tư, tất nhiên tùy mình gọi tn là giàu. Hồi 2012 em tìm thuê biệt thự gặp chị này làm thuê cho IBM, có 3 biệt thự Văn Quán 1 ở 2 cho thuê, còn ts khác đâu nữa thì không rõ (chồng nghèo, vc độc lập tài chính).
Chị í tên gì thế bác? Em cũng biết chị ở IBM có 2012 đi Q7, sau đó thì ở Riverside cụ ah. Nhưng chỉ làm thuê thuần túy thì ko giàu thế đâu. GIám đốc IBM thời 2012 cũng ở chung cư thôi.

omavn

Xe tải
Giờ thay đổi ngành học nhiều quá. Thấm thoát đã trên 20 năm ra trường :D

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Theo như em tìm hiểu được thì IT Việt Nhật được thiết kế ra để làm gia công coding cho các công ty Nhật (chương trình Việt Pháp cũng từ Việt Nhật mà ra). Nếu xác định chỉ để làm cho Nhật thì học các trường thấp hơn như BCVT, FPT... cũng có thể làm được. Con nhà cụ giỏi nên cân nhắc học ngành có kiến thức chung tốt hơn, có điều kiện chọn lựa nhiều hơn như 1 số cụ đã góp ý bên trên.
P/s: Năm trước em cũng giống cụ bây giờ nên góp ý 1 chút với cụ.
Vâng ah, em cũng định hướng cho cháu lâu dài chứ không hẳn vì trước mắt cụ ah

antidau

Xe container
Mà đi học tiếng anh như cụ mà gặp các cháu gái cấp 3 thì trình ing ních chắc lên nhanh lắm nhỉ. :lol
Các cháu con nhà giàu, được bố mẹ chở ô tô đi học tiếng Anh nhưng nhan sắc bình thường kém cụ ạ 8->

antidau

Xe container
Lương giờ cao nhỉ, thế mới biết lương mình thấp.
Mấy năm trước em làm tech lead cho công ty Tây, team có ~20 anh em, thế mà lương cũng chỉ năm chục.
Từ khi có món Blockchain úp bô, lùa gà thì mặt bằng lương đã x2 cụ ạ. Nhân tài chuyển hết sang làm blockchain. Nên các lĩnh vực khác thiếu người làm. Lãnh đạo các công ty buộc phải tăng budget lương để tuyển

fadco

Xe container
Ôi thế bao nhiêu mới gọi là giàu hả mợ, năm ít nhất 2.4 tỏi tương đương 100k usd/ năm, mức mơ ước cả Mỹ lẫn Nhật lùn hay Đức cuốc xã nhé!