[Funland] Xin tư vấn học ngành IT ở Đại học bách khoa Hà Nội

A97

Xe buýt
Em gái học CNTT lấy chồng kỹ sư đây.
Thấy gái học cũng ko sao, vất hơn ngành khác tí nhưng thực sự giỏi thì cũng nhàn.
Hay thức đêm hôm (do đội IT nó thế) nên nhan sắc dễ phai tàn.
Học IT xong đi làm BA, QC, hay làm business hay tư vấn cũng đc. Code thì em thấy rất ham nhưng cũng mệt.
Hê hê, phần mềm lâu lâu mới cứng phỏng cụ
Thì dân phần mềm ông nào giỏi nghề đều đơ đơ, nghĩ cho máy nhiều, đâm chậm hiểu người hiểu đời mà! Ấy là ấn tượng của người ngoài ngành, người trong ngành thì quen rồi :D

Smile1102

Xe container
Người Việt executive được trả không thấp đâu, em chỉ nói thế thôi, không nhan nhản nhưng chắc chắn không phải đếm trên đầu ngón tay như mợ nói. Mợ làm big 4 thì có biết thu nhập của partner không? Big 4 cỡ senior manager thu nhập vẫn thường, em biết.
Ko thấp nhưng số 700-800K năm cực hiếm.
Dàn Executive của Tech như mợ nói em có thể kiệt kê là ng việt đc 2-3 người, và chi phí cho expart cùng vị trí cao hơn rất nhiều cho ng Việt. Em cũng biết khá rõ Techcom.
Big4 như em đang ăn lương SD rồi mợ ạ, và có thể coi như lương Junior Partner. Vậy nên tầm Partner 200-300K có thể khả thi, còn em ko nghĩ có cửa lên 700-800K năm.
Nói chung VN còn lâu lắm mới đạt đc mức 700-800K nhan nhản.
Khối tư nhân thì Vin lương cao nhất (sau đó có thể là Sun) được coi là phá giá thị trường và sếp cũ em làm TGD của 1 cty, anh V trực tiếp mời thì đc tầm 10 tỷ năm nhưng làm đc mấy tháng đã nghỉ.
Làm nhân hàng thì đãi ngộ có thể có cho nhân viên gồm lương + cổ phiếu + cho vay ưu đãi lãi suất thấp kiểu 3-4%.

bebibo

Xe tải
IBM VN chỉ là vp đại diện sales, nên chức danh giám đốc không nói lên điều gì đâu cụ. Đi thuê nhà 10 năm rồi, xem cả chục cái nhà cụ hỏi em tên gì 😂 Có điều hồi ấy cũng khó cho thuê nên thủ thỉ với nhau cũng lâu, em vào nhà chơi mấy lần. Cái em định thuê vc em chồng chị ấy đang ở nhờ cả năm rồi :)

VQ hồi 2012 không đât đâu, người ta còn mua trước đó 1 thời gian. Nên mới nói phải kết hợp đầu tư.
AI bảo cụ là vp đại diện sales thế, cụ ko nắm rõ thì đừng chém. IBM hồi 2012 là vendor IT nước ngoài đông nhân sự nhất VN đó.

bebibo

Xe tải
Anh TGD IBM năm 2012 giờ đang làm TGD cty khác và vẫn ở chung cư nhé.
Do lifestyle thôi ạ.
Ở Reverside thì có phải chị tên M ko mợ? :D nếu đúng thì chị ý làm BDS còn tốn thời gian hơn làm IBM mợ ạ
Đúng là chị M, hehe, thế này thì cụ làm IBM chắc rồi. Mà thời a giám đốc ng Việt làm là anh em dễ thở nhất đấy.

Smile1102

Xe container
Đúng là chị M, hehe, thế này thì cụ làm IBM chắc rồi. Mà thời a giám đốc ng Việt làm là anh em dễ thở nhất đấy.
Ôi cụ có muốn em chém về nhân sự AWS, SAP, Oracle, Microsoft ko cụ ơi, kể vanh vách nhé haha. Nói chung dân trong nghề biết nhau hết.
Em đã từng làm 1 trong các hãng cũng kha khá lâu

• Vodka
Reactions: Xep

bebibo

Xe tải
Ôi cụ có muốn em chém về nhân sự AWS, SAP, Oracle, Microsoft ko cụ ơi, kể vanh vách nhé haha. Nói chung dân trong nghề biết nhau hết.
Em đã từng làm 1 trong các hãng cũng kha khá lâu
thế ko khéo cụ và e đã/đang là đồng nghiệp í chứ.

starsn

Xe điện
Ko thấp nhưng số 700-800K năm cực hiếm.
Dàn Executive của Tech như mợ nói em có thể kiệt kê là ng việt đc 2-3 người, và chi phí cho expart cùng vị trí cao hơn rất nhiều cho ng Việt. Em cũng biết khá rõ Techcom.
Big4 như em đang ăn lương SD rồi mợ ạ, và có thể coi như lương Junior Partner. Vậy nên tầm Partner 200-300K có thể khả thi, còn em ko nghĩ có cửa lên 700-800K năm.
Nói chung VN còn lâu lắm mới đạt đc mức 700-800K nhan nhản.
Khối tư nhân thì Vin lương cao nhất (sau đó có thể là Sun) được coi là phá giá thị trường và sếp cũ em làm TGD của 1 cty, anh V trực tiếp mời thì đc tầm 10 tỷ năm nhưng làm đc mấy tháng đã nghỉ.
Làm nhân hàng thì đãi ngộ có thể có cho nhân viên gồm lương + cổ phiếu + cho vay ưu đãi lãi suất thấp kiểu 3-4%.
Hồi em còn biết Big 4 thậm chí còn hiếm chức danh Director, chỉ SM xong là lên Partner rồi. Tất nhiên mỗi thời mỗi khác, giờ em cũng chả hiểu. Mỗi người một kinh nghiệm :)

Smile1102

Xe container
Hồi em còn biết Big 4 thậm chí còn hiếm chức danh Director, chỉ SM xong là lên Partner rồi. Tất nhiên mỗi thời mỗi khác, giờ em cũng chả hiểu. Mỗi người một kinh nghiệm :)
Giờ vẫn hiếm mà mợ hehe. Còn SM lên Partner thì em nghĩ chắc là ko vì kể cả đc promote nhanh thì vẫn phải theo thứ bậc, nêú chuyển sang cty khác thì có thể nhưng vẫn hiếm.
Kinh nghiệm của mợ mà lương tầm 700-800K nhan nhản thì mợ thuộc dạng top của top của top VN rồi.
Em chỉ quen tầm 200-300K trở xuống, chủ yếu tầm 1tỷ tới 3 tỷ năm. và chỉ quen 1 số rất ít ng lương 200-300K ở VN (ko nói đến tài sản hay thu nhập ngoài lương nhé).

Chỉnh sửa cuối:

A97

Xe buýt
Giờ vẫn hiếm mà mợ hehe. Còn SM lên Partner thì em nghĩ chắc là ko vì kể cả đc promote nhanh thì vẫn phải theo thứ bậc, nêú chuyển sang cty khác thì có thể nhưng vẫn hiếm.
Kinh nghiệm của mợ mà lương tầm 700-800K nhan nhản thì mợ thuộc dạng top của top của top VN rồi.
Em chỉ quen tầm 200-300K trở xuống, chủ yếu tầm 1tỷ tới 3 tỷ năm. và chỉ quen 1 số rất ít ng lương 200-300K ở VN (ko nói đến tài sản hay thu nhập ngoài lương nhé).
Mợ mà quen biết bên dầu khí thì lương cỡ đấy đầy :)) :))

starsn

Xe điện
Đúng là cực tả với cực hữu, mợ nói "đếm trên đầu ngón tay", em bảo không phải, chứ em có nói nhan nhản đâu :))

Các industry nói chung đa dạng lắm, đọc nhiều là thấy không cần quen biết. Bạn cùng lứa em có kiểu đấy rồi, nên em không cần há mồm ra ngạc nhiên nữa vì em đã thấy có người xung quanh như vậy thôi.

candy_nguyen

Xe máy
Thì dân phần mềm ông nào giỏi nghề đều đơ đơ, nghĩ cho máy nhiều, đâm chậm hiểu người hiểu đời mà! Ấy là ấn tượng của người ngoài ngành, người trong ngành thì quen rồi :D
Ui cái này thì đúng thật, mấy bạn tech giỏi nhưng ra ngoài đời thì ngơ ngác, em hay đưa các bạn ấy sang khách hàng để phỏng vấn cho dự án, em cũng chỉ đi cùng sang rồi về thôi, mà ko đi cùng thì các bạn ấy dỗi vì phải lủi thủi 1m, 😅
Giữa năm ngoái bên em bán người cho Techcom thì giá chốt là từ 50tr-80tr/tháng (20 ngày làm việc) các vị trí từ Tester cho đến SA. Sau tầm nửa năm thấy dự án bên đó cũng lủng củng, nhân sự tech nghỉ một loạt.

Smile1102

Xe container
Mợ mà quen biết bên dầu khí thì lương cỡ đấy đầy :)) :))
Em có quen dầu khí đó ạ, cũng ko thấy đầy lắm huhu, dù biết lương cao hơn hẳn market.

Xưa em cũng lê la bên đó suốt đây.

Smile1102

Xe container
Đúng là cực tả với cực hữu, mợ nói "đếm trên đầu ngón tay", em bảo không phải, chứ em có nói nhan nhản đâu :))

Các industry nói chung đa dạng lắm, đọc nhiều là thấy không cần quen biết. Bạn cùng lứa em có kiểu đấy rồi, nên em không cần há mồm ra ngạc nhiên nữa vì em đã thấy có người xung quanh như vậy thôi.
Haha số ít, coa gặp đôi 3 người thì có thể em cũng gặp ạ nhưng hiếm mợ ạ.

tausuot

Xe buýt
Thằng cu nhà em năm nay cũng lớp 12 rồi, cũng thích IT và đang tìm hiểu để chọn ngành, chọn trường.
Các cụ mợ cho em hỏi học công nghệ tài chính (Fintech) của Học viện BC-VT có ổn ko ạ ?

Waterblack

Xe tải

Bạn em partner EY lương 500K, năm ngoái bảo ảnh hưởng covid, cắt 20%.