[Funland] Xin tư vấn công việc và học hành tại Sài Gòn

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
vâng ạ. Không ở đâu là miền đất hứa cho tất cả mọi người cụ ạ, quan điểm của cháu là vậy. Ví dụ cùng thế hệ cháu và bạn ở quê ra HN học và lập nghiệp có rất nhiều người vươn lên thành công khẳng định vị trí, có người nỗ lực để có cuộc sống tốt hơn so với chính bản thân nêu thay vì nghỉ học ở nhà nối tiếp cv làm nông của bố mẹ như cháu. Có người chọn con đường ở lại quê hương và gây dựng cuộc sống cho mình và có thành công hơn người ra đi. Nhưng cũng ko ít người ra đi học hành và rơi vào sa ngã, rượu chè....
Đúng là làm mẹ đơn thân thì ko dễ, ai nói dễ thì là nói phét ạ. Vì một người phải gánh 2 vai. Cụ nuôi dạy con cụ cũng có nhiều kiểu nuôi. Cho ăn 3 bữa cũng là nuôi, đầu tư cho con cũng là nuôi, đồng hành bên con mỗi ngày cũng là nuôi.
Đúng là xa gia đình là thiệt thòi lớn ạ.
Mợ hiểu sai ý em rồi, em đâu có khuyên mợ về quê.
Hà nội em vẫn coi là rất gần với nhà ở quê của mợ, ới một phát lúc sáng là tối có mặt ở nhà.
Sài gòn thì nó khác hoàn toàn mợ ơi, nó không giống như là mợ đang làm ở Hà nội đâu.
Tầm tuổi mợ mà vào SG thì chắc chỉ cắm đầu vào làm, bạn bè chắc cũng chẳng có điều kiện để chơi. Nhìn thấy cuộc sống như thế là đã thấy nản rồi, người ta thiếu vật chất thì còn tinh thần, còn mợ thì cả hai thứ đều thiếu. Vấn đề là ở chỗ đó.

Đúng là việc đi chưa sẵn sàng là cái khó nhất. Mặc dù thâm tâm muốn đi nhưng còn nhiều vương vấn. Ngay cả lúc khó khăn nhất cũng đã tính đến đi nhưng đã bị mọi người can ngăn và cũng ko đủ tự tin và dũng khí là mình có thể đủ đương đầu với quá nhiều chuyện.
Việc này cháu mới chỉ được gợi ý cách đây vài ngày khi sự việc có chiều hướng ko tốt thôi ạ.

cũng chưa có tâm thể để chuẩn bị gì cả. Vì ko có ý định và kế hoạch nên trong đầu xác định gắn liền với công việc hiện tại, chăm sóc bản thân và con tốt là ok rồi. Thỉnh thoảng rảnh rỗi vào nghe các cụ chém gió chuyện trên trời dưới biển như là thu vui nho nhỏ.
Tầm tuổi này cũng ko phải thích bay nhẩy. Vì đi cũng đã đủ, chân cũng ko còn khỏe ạ

xecon

Xe điện
Đúng là việc đi chưa sẵn sàng là cái khó nhất. Mặc dù thâm tâm muốn đi nhưng còn nhiều vương vấn. Ngay cả lúc khó khăn nhất cũng đã tính đến đi nhưng đã bị mọi người can ngăn và cũng ko đủ tự tin và dũng khí là mình có thể đủ đương đầu với quá nhiều chuyện.
Việc này cháu mới chỉ được gợi ý cách đây vài ngày khi sự việc có chiều hướng ko tốt thôi ạ.
Thay đổi môi trường nhiều khi lại hay

TrangBonBon

Xe tăng
Nếu chỉ có thu nhập 8-10tr /tháng; không còn nguồn thu nào. Chân tình khuyên mợ nên suy nghĩ chín chắn hơn. Mợ có thể chịu khổ nhưng để con mợ chịu khổ thì rất tội.

Thay đổi môi trường nhiều khi lại hay
vâng cụ ạ. Ít nhất là hiện nay cháu đã có tư tưởng để xem khả năng của mình đến đâu.
Cháu sẽ planning từ nay đến hết tháng 06/2019 và sẽ xem xét cân nhắc kỹ ạ. Đi hay ở khi đã quyết định thì sẽ phải đương đầu ạ

xecon

Xe điện
vâng cụ ạ. Ít nhất là hiện nay cháu đã có tư tưởng để xem khả năng của mình đến đâu.
Cháu sẽ planning từ nay đến hết tháng 06/2019 và sẽ xem xét cân nhắc kỹ ạ. Đi hay ở khi đã quyết định thì sẽ phải đương đầu ạ
Nãy mình nói là trong LinkedIn có nhiều Job hay, ví dụ mình hay nhận mấy cái giới thiệu như thế này

Nếu chỉ có thu nhập 8-10tr /tháng; không còn nguồn thu nào. Chân tình khuyên mợ nên suy nghĩ chín chắn hơn. Mợ có thể chịu khổ nhưng để con mợ chịu khổ thì rất tội.
Theo cụ thì mức sống trung bình của SG cao hơn HN bao nhiêu % ạ. Ví dụ như cháu hiện nay 2 mẹ con sống tại HN khoảng 11 tr như sau:

1. 3TR tiền nhà điện nước.
2. 2 TR tiền học cho con ( Học phí trường công, 2 buổi tiếng anh trung tâm , 2 buổi học vẽ và bóng rổ tại trường cho con)
3. 2,5tr tiền ăn
4. 500K cho con mua sách, chơi
5. 1 Tr xăng xe, thỉnh thoảng ra ngoài ăn trưa với đồng nghiệp ( BT cơ quan cháu mang cơm hộp ạ, thẻ điện thoại cơ quan trả,đi làm việc thì taxi cơ quan thanh toán hết nên hầu như ko có chi xăng xe)
6 2 tr cho cá khoản phát sinh hoặc quần áo 2 mẹ con.

7. ( Bảo hiểm, thuốc bv thì có thẻ bh cơ quan cháu mua cho cả gia đình nên hiện ko phải chi trả chi phí này)

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Theo cụ thì mức sống trung bình của SG cao hơn HN bao nhiêu % ạ. Ví dụ như cháu hiện nay 2 mẹ con sống tại HN khoảng 11 tr như sau:

2. 2 TR tiền học cho con ( Học phí trường công, 2 buổi tiếng anh trung tâm , 2 buổi học vẽ và bóng rổ tại trường cho con)
3. 2,5tr tiền ăn
5. 1 Tr xăng xe, thỉnh thoảng ra ngoài ăn trưa với đồng nghiệp ( BT cơ quan cháu mang cơm hộp ạ, thẻ điện thoại cơ quan trả,đi làm việc thì taxi cơ quan thanh toán hết nên hầu như ko có chi xăng xe)

7. ( Bảo hiểm, thuốc bv thì có thẻ bh cơ quan cháu mua cho cả gia đình nên hiện ko phải chi trả chi phí này)
Em đang ở Q2, mức chi tiêu rẻ hơn các quận trung tâm như 1,3,10... Gia đình em gồm 2 vợ chồng em + 1 con trai học cấp 1 chưa tháng nào nhà em tiêu dưới 20 triệu. Đấy là em không mất tiền xăng xe, đi lại, không mất tiền thuê nhà đấy mợ nhé!
Nên 2 mẹ con mợ 8 triệu sẽ rất khó khăn đấy.

xecon

Xe điện

3. 2,5tr tiền ăn

Mợ là tuýp người chi tiêu cẩn thận và kế hoạch rỏ ràng nên 10 tr chắc sẽ đủ

Nãy mình nói là trong LinkedIn có nhiều Job hay, ví dụ mình hay nhận mấy cái giới thiệu như thế này

Dạ vâng cháu cảm ơn cụ. Cháu biết trang này ạ cháu sẽ vào xem các jobs ở đây ạ. Thông thường cháu hay thấy ở đây hay up profile cá nhân chứ chưa để ý vụ job ạ

Mợ là tuýp người chi tiêu cẩn thận và kế hoạch rỏ ràng nên 10 tr chắc sẽ đủ
vâng cụ ạ. Cháu cũng chi tiêu có kế hoạch ạ. việc học của con sẽ được quan tâm nhất ạ, đủ để con có thể phát triển được cả thể chất và kiến thức biết tự lập cho bản thân ạ. Ví dụ việc dạy con học phải là mình trợ giúp con nhiều nhất có thể nhưng hướng dẫn về pp hoặc giao tiếp mạnh dạn tự nhiên thì phải có nhóm con mới bật lên được.

ubisapro

Xe trâu
8-10 củ thì ... khỏi vào. :D

hungeverest

Xe điện
E cũng mới chuyển vào sg đây, cs lúc đầu cũng khó khăn thâtj nhưng khi ở rồi thì ko muốn ra bắc nữa, tiện đây cho e hỏi có cụ, mợ trong này công ty có cần tuyển kế toán ko, e muốn xin cho gấu nhà e, vì gấu nhà e cũng đang thats nghiệp

lakeview

Xe tải
vâng cụ ạ. Cháu cũng chi tiêu có kế hoạch ạ. việc học của con sẽ được quan tâm nhất ạ, đủ để con có thể phát triển được cả thể chất và kiến thức biết tự lập cho bản thân ạ. Ví dụ việc dạy con học phải là mình trợ giúp con nhiều nhất có thể nhưng hướng dẫn về pp hoặc giao tiếp mạnh dạn tự nhiên thì phải có nhóm con mới bật lên được.
Mợ cứ xác định sẽ vất vả nhiều mặt và lâu dài. Vất vả về chi tiêu có thể dần xoay xở được.
SG có một điểm khác HN mà người như mợ không để ý: sinh sống ở các khu vực/ quận khác nhau sẽ rất khác nhau - mợ đặc biệt lưu ý điều này. Ở quận tư quận 8 khác, ở Tân Bình Tân Phú khác, quận nhất quận 3 khác...
Như mợ đang HN vô SG làm quận nhất, lương 10tr, có con nhỏ thì thuê nhà quận 2 là phù hợp.
Đi hay ở yếu tố quyết định không phải do việc làm hay thu nhập, cũng chẳng phải vì muốn thay đổi môi trường... Lý do xác đáng nhất là vì con.

Cụ Muỗm

[Tịch thu bằng lái]
Lúc ban đầu 2 mẹ con sẽ khá vất vả. Chúc mợ chân cứng đá mềm.

dandi

Xe đạp
- Vào đi em, ko có gì ghê gớm cả 8 - 10 triệu là tốt rồi.
- Nhờ người đỡ đầu làm KT5 có cháu (hầu như ko tốn tiền) xin giấy nhập học cho cháu, ở cấp 1 & 2 đều được quyền chuyển vào học công lập. Nếu ko quen biết, tạm thời học trường ít tiếng tăm nhưng có bán trú, hoặc nhờ cô giáo chủ nhiệm đón về nhà cho ăn, dạy kèm thêm tới 7h, sau đó tính tiếp.
- Làm quận 1, chổ ở, qua quận tư, 7 hay quận 2 bên Giồng Ông Tố cũng rẻ mà, mất 15' đi xe. (ở chổ nào thấy hợp, thì chuyển con về học chổ đó cho gần)
- Dân công sở miền ngoài vào trong này mua bán online rất nhiều cho giới văn phòng, em coi thử món nào phù hợp, làm thêm vào lúc trưa, kiếm cũng được vài triệu rồi tính tiếp
- Vào trong này mà tiếng anh vững là ngon rồi, tham gia tập đoàn dạy tiếng anh cho toàn bộ cấp 1 ở thành phố này cũng kiếm được một mớ. Cơ sở của tập đoàn này nằm đường NTMK cơ sở báo Tuổi Trẻ (tên gì quên mất rồi)
"Nhớ nếu áo cụ Lầm cụ khongthuphi khi gặp khó khăn"

- Vào đi em, ko có gì ghê gớm cả 8 - 10 triệu là tốt rồi.
- Nhờ người đỡ đầu làm KT5 có cháu (hầu như ko tốn tiền) xin giấy nhập học cho cháu, ở cấp 1 & 2 đều được quyền chuyển vào học công lập. Nếu ko quen biết, tạm thời học trường ít tiếng tăm nhưng có bán trú, hoặc nhờ cô giáo chủ nhiệm đón về nhà cho ăn, dạy kèm thêm tới 7h, sau đó tính tiếp.
- Làm quận 1, chổ ở, qua quận tư, 7 hay quận 2 bên Giồng Ông Tố cũng rẻ mà, mất 15' đi xe. (ở chổ nào thấy hợp, thì chuyển con về học chổ đó cho gần)
- Dân công sở miền ngoài vào trong này mua bán online rất nhiều cho giới văn phòng, em coi thử món nào phù hợp, làm thêm vào lúc trưa, kiếm cũng được vài triệu rồi tính tiếp
- Vào trong này mà tiếng anh vững là ngon rồi, tham gia tập đoàn dạy tiếng anh cho toàn bộ cấp 1 ở thành phố này cũng kiếm được một mớ. Cơ sở của tập đoàn này nằm đường NTMK cơ sở báo Tuổi Trẻ (tên gì quên mất rồi)
"Nhớ nếu áo cụ Lầm cụ khongthuphi khi gặp khó khăn"
Vâng cảm ơn cụ. Dúng là nếu 2 mẹ con mà chỉ gói gọn trong 8-10 tr thì nguyên phí sinh hoạt tối thiểu cũng khá khó khăn. Nhưng lâu dài thì sẽ cần tính toán thêm . Vì ngay cả ở HN thì với lương ngần đó chắc cũng đã là vấn đề nan giải rồi.
Cháu cũng xác định con cháu sẽ xin cho học trường công ạ.
Việc dạy tiếng anh thì cháu chưa nghĩ đến. Vì tiếng anh của mình có thể làm việc được chứ dạy với phát âm và âm điệu củ chuối thì ko ổn để đi dạy rồi. Cháu dạy con cháu ở nhà cũng phải chừa phần này ra để nhờ thầy cô hoặc youtube giúp

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Bước đầu cuộc sống sẽ khó khăn nhưng rồi sẽ ổn thôi, vì dân Bắc vô SG mấy ai không có cuộc sống tốt hơn đâu...chỉ là những ngày nghỉ lễ sẽ buồn khi k đc ở gần bên những người thân thôi.

brick

Xe buýt
Xưa cháu ở đây thấy mức sinh hoạt thấp hơn HN, giờ lại cao hơn rồi hả các cụ?

Xl mợ chủ cho nhà cháu hỏi mợ làm INGO mức lương cũ bn? Ngoài kinh nghiệm, mợ có j trong tay 0 ah? (CFA, ACCA, MBA, ngoại ngữ...) Nếu có thì mức 8-10tr 0 xứng, cháu thật. Còn 0 thì mợ phải chấp nhận bên ngoài rate cũng bt thôi, 0 sẵn túi như NGO đâu mợ. Cháu chia sẻ với mợ, cháu cũng tính đường vào SG từ lâu rồi mà đường công việc 0 thuận lợi, giờ đang phát triển lại từ đầu để lấy kinh nghiệm. Mợ chịu khó 1 2 năm mở rộng network (cả ngoài đời lẫn trên internet), thêm dăm ba cái chứng chỉ dễ đi xin việc hơn mợ ah. Cháu từ ngày làm cái linkedin thấy job bắn tới tấp, HR mail suốt mà cháu từ chối vì chưa đủ kinh nghiệm.

Chúc mợ thành công ah.

Chỉnh sửa cuối: