[Funland] Xin tư vấn công việc và học hành tại Sài Gòn

xecon

Xe điện
vâng cảm ơn cụ. Cháu sẽ tham khảo thêm ạ. Công việc của cháu hiện tại cũng là apply từ vietnamwork ạ
Mợ đăng nhập LinkedIn đi, nhiều Job chất lượng lắm

Mình ở Q Tân Bình thấy nhiều người thuê phòng trọ khoảng 2-3 củ . TB vào Q1 tầm 20-30p xe máy

Làm ở Q1 thì có nhiều cơ hội nhảy việc, nhất là trong các tòa nhà VP.

Mợ cứ mạnh dạn tìm mấy công việc mà các cty nước ngoài có vp ở Q1 mức thu nhập 15-20tr/tháng (nếu tiếng Anh/Hàn/Nhật cụa mợ OK) mà họ đăng tuyển trên mấy trang VNwork,...rồi gửi CV, đi phỏng vấn.
Mợ tìm thuê nhà khu Bình Thạnh (khúc gần cầu Thủ Thiêm chạy thẳng tới chợ gì ở gần đó em quên tên) hoặc khu Q10 giáp Q3 trên đường CMT8 rẽ vô/hoặc sang Q4. Tầm 1,5-2tr là cũng tương đối ổn rồi.
Cháu bé đi học mợ làm sổ kt3 rồi xin vô trường công học phí cho rẻ.
Vâng cảm ơn cụ góp ý chân thành. Chắc cụ cũng sống ở SG đúng không ạ. Tiếng anh cháu đủ dùng trong lĩnh vực liên quan hoặc giao tiếp ạ. Về khoản thuê nhà cảm ơn cụ đã chỉ tận tình.
Bé nhà cháu thì học trường công thôi ạ. Hy vọng sẽ xin được theo dạng KT3 ạ

1. Mợ đã có người giúp và xem như là quí nhân thì cũng nên tham khảo ý kiến người ấy
2. Theo như mợ nói, ngoài chuyên vào SG để tạo dựng cơ hội mới và để gạt bỏ quá khứ, em ủng hộ
3. Tuy nhiên với mức thu nhập ấy mà chi tiêu cho 2 mẹ con thì e không đủ. Tất nhiên vạn sự khởi đầu nan và cơ hội cũng sẽ nhiều nhưng mợ nên có chút vốn để phòng thân khi cơ nhỡ.
PS: làm ở Q1, nhưng mợ phải thuê nhà ở Thủ đức hoặc Gò vấp thì may ra mới chịu được nhiêt
vâng cụ ơi mỗi người một lĩnh vực ngành nghề. bác ý giúp em cv trước vì liên quan cv của bác ý. Cũng ko phải thấy lòng tốt mà lợi dụng được ạ. Với lại cái này ko liên quan lắm tới bác nên em ko nhờ ạ.

30m6589

Xe máy
Nhà cháu đang có kế hoạch di cư Sài Gòn. Nhưng băn khoăn nửa muốn đi nửa muốn ở lại.

Hiện tại cuộc sống của cháu có 2 mẹ con ( Bé nhà cháu năm nay vừa lớp 1), cũng không vướng bận bố mẹ anh em cũng ko phải lo lằng gì. Công việc hiện tại thì không có gì xuất sắc, nhưng cũng không chán công việc, vẫn rấtyêu thích công việc, thu nhập thì ở mức trung bình tạm đủ để lo cho cuộc sống sinh hoạt của 2 mẹ con( Không có tích lũy nhiều, vì khả năng của mình có vậy và cũng ở vị trí nhân viên thôi)

Tuy nhiên cuộc sống sau ly hôn rất bí bách, tình hình không cải thiện được nhiều so với trước nên cháu đang có kế hoạch thay đổi môi trường sống, chuyển đến 1 nơi khác coi như cách biệt mọi thứ cũ, chỉ chuyên tâm nuôi day con. ( Tất nhiên để có thể ly hôn được cũng là cả một sự nỗ lực và có sự giúp đỡ của 1 bác off một cách vô tư- mà cháu gọi là quý nhân thì đúng hơn)

Kế hoạch của cháu là chuyển vào Sài gòn và cháu đang xúc tiến việc này bằng việc xin việc . Tạm thời đã xin được 1 công việc gần đúng chuyên môn nhưng lương thì thấp chỉ bằng 1 nửa công việc hiện tại, và cũng chưa từng sống ở đây bao giờ.
Cháu khá băn khoăn không biết với mức lương 8-10tr thì liệu có tạm đủ lo cho cuộc sống của 2 mẹ con không. Văn hóa làm việc và môi trường trong SG có khác nhiều so với HN không?
Nên khá là lưỡng lự giữa việc đi hay ở.

Mong các cụ/mợ đã và đang sống tại Sài Gòn tư vấn giúp và có cháu ít kinh nghiệm để cháu có thể có quyết định cuối cùng.

Cháu xin tư vấn nghiêm túc nên mong các cụ đừng fun hoặc lạc đề sang vấn đề khác ạ.
Em mới di cả nhà vào SG năm 2015 đây .
( 2 vợ chồng , 2 con nhỏ lớp 3&4 )
Mợ cần tư vấn gì cứ gạch đầu dòng em trả lời .
- Thu nhập 10 triệu mới đủ cho 2 mẹ con
- Phải có khoản đề phòng ( 50 triệu )
- Chi phí ban đầu ( Thuê nhà , Chi phí xin học cho con , sắm sửa vật dụng ..... ) có thể đi 50 triệu như chơi .
- Nếu làm Q1 thì nên thuê nhà Bình Thạnh , giá thuê rẻ , khu cầu đỏ đông dân Bắc , nhiều chung cư thuê dễ )

Xin việc trong này dễ mợ ạ, ko chỗ này thì chỗ khác nhu cầu tuyển dụng rất lớn. Time đầu mợ cứ làm chỗ ng quen gioi thieu cho yên tâm, sau đó ổn dần, tìm cv làm thêm hoặc nhảy việc tốt hơn. Bé thì ko cần truog công đâu, trường nhóm mầm non tư rất tốt, chi fi ko cao lắm. Nhưng họ wan tâm bé cgu đáo hơn và có thể gửi ngoài giờ lỡ kẹt cv. Làm kt 3 cũng khá đơn giản thôi khoảng 200k là ok. Nếu mợ vô có time mợ ib mình mời cf mợ để tư vấn chia sẽ thêm. Mình ở bình tân. Mình tính cf 2 mẹ con: thuê nhà và cf điện nước 3tr, cf học của bé 1.5tr, ăn uong 2 me con 2tr, chi tieu vặt đi lại của mợ 1.5tr.
Dạ cháu cảm ơn cụ tư vấn nhiệt tình. Bé nhà cháu đang học lớp 1 cháu thì vẫn muốn cho học trường công ạ. Con cháu trộm vía ngoan và tự lập nên hòa nhập thì ok. Làm quen với bạn cực nhanh và siêu( Niềm vui và hạnh phúc lớn nhất của cháu ạ)
có gì cháu sẽ nhờ cụ thêm ạ

xecon

Xe điện
Dạ cháu cảm ơn cụ tư vấn nhiệt tình. Bé nhà cháu đang học lớp 1 cháu thì vẫn muốn cho học trường công ạ. Con cháu trộm vía ngoan và tự lập nên hòa nhập thì ok. Làm quen với bạn cực nhanh và siêu( Niềm vui và hạnh phúc lớn nhất của cháu ạ)
có gì cháu sẽ nhờ cụ thêm ạ
Có đứa bạn nhà ngay cầu bông phía BT sát Q1 cho thuê phòng ( tầng trệt làm vp cty) tầng 1-2 đâu 2.5-3tr, ko biết còn trống ko! Siêu thị coop gần bên. Nếu mợ cần mình hỏi cho

Em mới di cả nhà vào SG năm 2015 đây .
( 2 vợ chồng , 2 con nhỏ lớp 3&4 )
Mợ cần tư vấn gì cứ gạch đầu dòng em trả lời .
- Thu nhập 10 triệu mới đủ cho 2 mẹ con
- Phải có khoản đề phòng ( 50 triệu )
- Chi phí ban đầu ( Thuê nhà , Chi phí xin học cho con , sắm sửa vật dụng ..... ) có thể đi 50 triệu như chơi .
- Nếu làm Q1 thì nên thuê nhà Bình Thạnh , giá thuê rẻ , khu cầu đỏ đông dân Bắc , nhiều chung cư thuê dễ )
Vâng cảm ơn cụ ạ. Cụ làm cho cháu có động lực thêm để đi ạ hihihi
Offer cho công việc hiện tại đang là 10tr. Tất nhiên lâu dài cháu sẽ phải xem khả năng thích ứng của cháu thế nào. Chỗ làm việc Quận 1 nên chắc sẽ ko thể thuê nhà quá xa nơi làm việc vì con học và đưa đón con
Việc có 1 khoản saving thì cũng có chút chắc có thể duy trì được trong 1 năm đầu cũng với lương. Cũng ko lo lắm ( Chị là mua nhà bây h thì là điều không thể thôi)
Tạm thời việc xin học cháu có thể nhờ được ko mất phí có cũng ko đáng kể gì nên ko tính.
Việc sẵn sàng bỏ cv hiện tại để ra đi thực sự là băn khoăn của cháu khá lớn thời điểm này. CV , trường học con gần, môi trường lv rất ổn. Đi mà cứ tiếc nhưng lại bị cái sức nặng tinh thần kinh quá. làm cho chưa cháu chưa được quyết đoán

Có đứa bạn nhà ngay cầu bông phía BT sát Q1 cho thuê phòng ( tầng trệt làm vp cty) tầng 1-2 đâu 2.5-3tr, ko biết còn trống ko! Siêu thị coop gần bên. Nếu mợ cần mình hỏi cho
ui cảm ơn cụ vì cụ nhiệt tình quá ạ. Thật ra cháu có đi thì ít nhất 1-2 tháng ạ. Công việc hiện tại có đi cũng phải bàn giao cả tháng xắp xếp chứ ko phải nói đi là đi ngay được ạ.

thời điểm khó khăn nhất là cách đây 5-6 tháng thì đã qua rồi ạ. giờ chỉ là planning cho tương lai và đi thôi ạ.

xecon

Xe điện
ui cảm ơn cụ vì cụ nhiệt tình quá ạ. Thật ra cháu có đi thì ít nhất 1-2 tháng ạ. Công việc hiện tại có đi cũng phải bàn giao cả tháng xắp xếp chứ ko phải nói đi là đi ngay được ạ.

thời điểm khó khăn nhất là cách đây 5-6 tháng thì đã qua rồi ạ. giờ chỉ là planning cho tương lai và đi thôi ạ.
Mà sao lương ai trả mà thấp vậy. Cty bạn mình nó trả cho nhân viên văn phòng (hỏi giá, chào giá... việc văn phòng là 14-15tr. Cty tư nhân siêu nhỏ.

DVG

Xe điện
Đi để trốn chạy thì chưa chắc dã là giải pháp tốt, nhoen.
SG cũng ko phải là miền đất hứa.
Mình có ông em ngay Q1, chuyên loanh quanh khu phố Tây, có gì mình nhờ cậu ấy giúp. Thật. :))

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Đi để đổi đời thì nên, đi để trốn chạy về mặt tinh thần thì cần cân nhắc.
Vào SG tuy không xa nhưng cũng chẳng gần, xa cha mẹ, Anh em nhiều khi cũng thấy tủi lắm, nhất lại là mẹ đơn thân. Ốm đau, lễ tết đi về thì cũng coi như hết lương, đấy là nói về vật chất. Còn cái khoản tinh thần thì còn chán nữa.
Mợ nên cân nhắc cho kỹ.
Em và gia đình đã ở SG và miền tây hàng chục năm, nhưng vẫn quyết định về HN. Làm chủ thì không nói, làm thuê có thêm được vài đồng thì cũng chẳng hơn gì.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Mợ và sg với f1 thì chi phí vui chơi giải trí ý. Vì ngoài giờ làm phải chăm con. Chi phí cứng và tiền nhà tiền ăn, tiền học vừ tiền......... Mua đồ chơi quần áo cho con(nhất là con gái) . em nhắm khoảng 15tr thì mợ thoải mái. Dĩ nhiên con học trường công và sinh hoạt bình thường. Chứ lâu lâu mợ gửi con cho chị hàng xóm để mở đi bar với đồng nghiệp thì........ :(
............. thì lại rất hay, khối cụ sẵn sàng nâng đỡ :))

lotto2016

Đi bộ
Vâng cháu cũng biết là sẽ khá vất vả ạ. Nhưng có lúc chỉ muốn khoác ba lô lên 2 mẹ con đi ngay bỏ lại tất cả ạ.

Chuyên môn cháu về tài chính kế toán, cháu làm các dự án phi chính phủ nước ngoài nhiều thôi ạ. Nếu xác định vào SG thì làm tạm sang mảng này bên business nên lương khởi đầu sẽ có thể chưa cao được ạ.
Chào bạn,
Công ty của mình ở quận 2 làm về truyền thông, cũng đg cần tuyển một kế toán tổng hợp có kinh nghiệm và chịu khó. Luơng khởi điểm ít nhất là 10 triệu. Văn phòng công ty ở quận 2, giáp quận 9 nên giá cả sinh hoạt cũng dễ thở hơn quận 1 đấy. Nếu bạn quan tâm thì inbox cho mình, mình sẽ cho số bạn nhân sự để p/vấn trước.

Liezz

Xe đạp
Mà sao lương ai trả mà thấp vậy. Cty bạn mình nó trả cho nhân viên văn phòng (hỏi giá, chào giá... việc văn phòng là 14-15tr. Cty tư nhân siêu nhỏ.
Sao cao thế nhỉ, tìm trên website tuyển dụng, tìm hoài không thấy .

Đi để đổi đời thì nên, đi để trốn chạy về mặt tinh thần thì cần cân nhắc.
Vào SG tuy không xa nhưng cũng chẳng gần, xa cha mẹ, Anh em nhiều khi cũng thấy tủi lắm, nhất lại là mẹ đơn thân. Ốm đau, lễ tết đi về thì cũng coi như hết lương, đấy là nói về vật chất. Còn cái khoản tinh thần thì còn chán nữa.
Mợ nên cân nhắc cho kỹ.
Em và gia đình đã ở SG và miền tây hàng chục năm, nhưng vẫn quyết định về HN. Làm chủ thì không nói, làm thuê có thêm được vài đồng thì cũng chẳng hơn gì.
vâng ạ. Không ở đâu là miền đất hứa cho tất cả mọi người cụ ạ, quan điểm của cháu là vậy. Ví dụ cùng thế hệ cháu và bạn ở quê ra HN học và lập nghiệp có rất nhiều người vươn lên thành công khẳng định vị trí, có người nỗ lực để có cuộc sống tốt hơn so với chính bản thân nêu thay vì nghỉ học ở nhà nối tiếp cv làm nông của bố mẹ như cháu. Có người chọn con đường ở lại quê hương và gây dựng cuộc sống cho mình và có thành công hơn người ra đi. Nhưng cũng ko ít người ra đi học hành và rơi vào sa ngã, rượu chè....
Đúng là làm mẹ đơn thân thì ko dễ, ai nói dễ thì là nói phét ạ. Vì một người phải gánh 2 vai. Cụ nuôi dạy con cụ cũng có nhiều kiểu nuôi. Cho ăn 3 bữa cũng là nuôi, đầu tư cho con cũng là nuôi, đồng hành bên con mỗi ngày cũng là nuôi.
Đúng là xa gia đình là thiệt thòi lớn ạ.

thanhvn8020

Xe tải
Em nghĩ mợ nên chậm lại một chút, có thể 1 năm hoặc hơn rồi hãy quyết định. Di cư là 1 quyết định trọng đại, đừng quyết định khi hãy còn lăn tăn, chưa kể, đi khi chưa sẵn sàng sẽ rất khổ. Mợ nên trau dồi thêm bản thân + tham khảo thêm. Nếu sau 1 năm vẫn còn háo hức muốn đi thì hãy đi. Đi, là để tới một nơi tốt hơn chứ không phải đi để trốn chạy. Nếu đi với vị thế trốn tránh em e mợ không thể tìm nổi hạnh phúc. Hãy đương đầu, hãy yêu Hà Nội và hãy chia tay nó trong tình yêu thương. Khi đó mới là lúc sẵn sàng để đi mợ à.

REBEL250

Xe tải
Mình ở SG. Mình can.
2 mẹ con ít nhất 15tr và ko dc đau ốm nhé.
SG ko dễ chết đói nhưng ko dễ kiếm tiền đâu, nếu bạn ko giỏi hơn người.

Đi để trốn chạy thì chưa chắc dã là giải pháp tốt, nhoen.
SG cũng ko phải là miền đất hứa.
Mình có ông em ngay Q1, chuyên loanh quanh khu phố Tây, có gì mình nhờ cậu ấy giúp. Thật. :))
Thật ra cũng ko hẳn là chạy chốn. Vì cũng ko có liên quan đến nhau. Nhưng đôi khi cứ lầm tưởng vẫn là vật sở hữu của mình cuộc sống như vậy sẽ ko thoát ra được.
Con người ta sinh ra phần lớn là bản tính, một phần nữa là tác động bởi môi trường sống nên việc thay đổi khó như lên trời cụ ạ.
Cháu cảm ơn tấm chân tính của cụ ạ. Kể ra xin được chân bàn hàng hoặc việc gì giao tiếp tiếng anh cũng hay quá ạ.
Mỗi tội chân cháu hơi ngắn hihi