[Funland] Xin tư vấn công việc và học hành tại Sài Gòn

NonameNonick

Xe điện
Với mức lương như mợ nói thì các cụ trên nói "khó khăn" thực ra là nói giảm đi chút cho mợ đỡ bi quan.
Nhưng theo em, với mức lương đó thì rất chật vật cho cả 2 mẹ con. Ngoài tiền thuê nhà, điện nước, sinh hoạt, học phí,....chưa nói đến trẻ con sức đề kháng kém, ốm đau bệnh tật đi khám, thuốc men. Thì khoản lương kia là không đủ để sống trong SG.
Mợ nên cân nhắc và tìm kiếm công việc có mức lương tốt hơn rồi hãy Nam tiến.
Chúc mợ thành công.

phanthanh200

Xe tăng
Dạ cv bên lĩnh vực bảo hiểm hàng hóa tại Quận 1 ạ. Có 1 người quen giới thiệu, nhưng vì lương cũng hơi thấp nên cháu hơi lăn tăn. Nhưng cũng chưa biết năng lực mình nên lương cao hơn chắc là khó cho họ.
Nếu thu nhập chỉ khoảng 10t, mà sống và làm việc ở khu q1 thì khó mà đủ. Nhìn chung mặt bằng chi phí sinh hoạt khu q1 & lân cận, cao hơn khá nhiều so với kv khác. Kv đó nội tiền bán trú và tiền thuê nhà, cũng gần hết khoảng thu nhập của mợ.

Gửi từ SM-N9005 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

1. Mợ đã có người giúp và xem như là quí nhân thì cũng nên tham khảo ý kiến người ấy
2. Theo như mợ nói, ngoài chuyên vào SG để tạo dựng cơ hội mới và để gạt bỏ quá khứ, em ủng hộ
3. Tuy nhiên với mức thu nhập ấy mà chi tiêu cho 2 mẹ con thì e không đủ. Tất nhiên vạn sự khởi đầu nan và cơ hội cũng sẽ nhiều nhưng mợ nên có chút vốn để phòng thân khi cơ nhỡ.
PS: làm ở Q1, nhưng mợ phải thuê nhà ở Thủ đức hoặc Gò vấp thì may ra mới chịu được nhiêt

xeco.com

Xe lăn
Dạ cv bên lĩnh vực bảo hiểm hàng hóa tại Quận 1 ạ. Có 1 người quen giới thiệu, nhưng vì lương cũng hơi thấp nên cháu hơi lăn tăn. Nhưng cũng chưa biết năng lực mình nên lương cao hơn chắc là khó cho họ.
Làm ở Q1 thì có nhiều cơ hội nhảy việc, nhất là trong các tòa nhà VP.

Mợ cứ mạnh dạn tìm mấy công việc mà các cty nước ngoài có vp ở Q1 mức thu nhập 15-20tr/tháng (nếu tiếng Anh/Hàn/Nhật cụa mợ OK) mà họ đăng tuyển trên mấy trang VNwork,...rồi gửi CV, đi phỏng vấn.
Mợ tìm thuê nhà khu Bình Thạnh (khúc gần cầu Thủ Thiêm chạy thẳng tới chợ gì ở gần đó em quên tên) hoặc khu Q10 giáp Q3 trên đường CMT8 rẽ vô/hoặc sang Q4. Tầm 1,5-2tr là cũng tương đối ổn rồi.
Cháu bé đi học mợ làm sổ kt3 rồi xin vô trường công học phí cho rẻ.

toyennha

Xe lăn
Mợ và sg với f1 thì chi phí vui chơi giải trí ý. Vì ngoài giờ làm phải chăm con. Chi phí cứng và tiền nhà tiền ăn, tiền học vừ tiền......... Mua đồ chơi quần áo cho con(nhất là con gái) . em nhắm khoảng 15tr thì mợ thoải mái. Dĩ nhiên con học trường công và sinh hoạt bình thường. Chứ lâu lâu mợ gửi con cho chị hàng xóm để mở đi bar với đồng nghiệp thì........ :(

elantra 2.0

Xe hơi
Chưa có con thì với mức 8tr ở ghép sống ổn. Có thêm con, tuổi đi học nữa. 8tr mất 4tr cho thuê nhà rồi. Mợ sống kiểu gì với 4tr còn lại? Chưa tính đến đứa nhỏ.

Teller ngân hàng lương 8tr/tháng còn đi thuê ở ghép 1tr/tháng mà sống còn chật vật. Mợ nghĩ kĩ đi nhé.

//Em có nhà có phòng riêng mình em ở nhưng... em trai tân cũng hơi hơi có tuổi.

businessman007

Xe buýt
1. Mợ đã có người giúp và xem như là quí nhân thì cũng nên tham khảo ý kiến người ấy
2. Theo như mợ nói, ngoài chuyên vào SG để tạo dựng cơ hội mới và để gạt bỏ quá khứ, em ủng hộ
3. Tuy nhiên với mức thu nhập ấy mà chi tiêu cho 2 mẹ con thì e không đủ. Tất nhiên vạn sự khởi đầu nan và cơ hội cũng sẽ nhiều nhưng mợ nên có chút vốn để phòng thân khi cơ nhỡ.
PS: làm ở Q1, nhưng mợ phải thuê nhà ở Thủ đức hoặc Gò vấp thì may ra mới chịu được nhiêt
Vùng đô thị của SG nó lớn nhất nước, nên ko cần nhất thiết phải làm ở Quận 1, hiện khu vực miền Đông ở Quận 9 giáp với Bình Dương, Đồng Nai có rất nhiều các công ty FDI mở văn phòng, tốt tiếng Anh thì lương bảo đảm >12 triệu, trong khu công nghệ cao quận 9 thấy tuyển nhân viên giỏi tiếng Anh,Hàn,Nhật nhiều lắm, ah mà Năm 2019 thì HCM nó miễn học phí các trường công đó, ráng kiếm kt3 rồi cho con vào học

Lâm Sài

Xe điện
Lận lưng đủ trăm triệu thì vào vừa làm vừa bù lỗ chi phí đến khi tìm được công việc Luơng cao hơn gấp rưỡi thì mới sống thoải mái được mợ ạ, chỉ trông chờ mỗi Luơng 8 triệu thì chật vật lắm, nhất là khi ốm đau

khonglaaica

Xe điện
Mợ lên các trang vietnamwork hay jobstreet tìm kiếm các công việc phù hợp với năng lực và kinh nghiệm. Trên đó khá nhiều công việc với nhiều ngành nghề khác nhau
Nói chung ở SG thì tìm việc làm chỉ cần có năng lực, không cần quen biết
Ngoài ra nếu được thì ngoài giờ mợ có thể kinh doanh online, chăm chỉ 1 chút sẽ có thêm đồng ra đồng vào

Mợ đi thì thoải mái tư tưởng rồi, thế con mợ từ nay xa cách thiếu vắng bố nó thì mợ nghĩ nó thế nào?

VeGiang

Xe hơi
Lương đó nếu ở q 12, bình tân, hóc môn, thủ đức, tân phú thì tạm đủ cho 2 mẹ con mợ ạ, nhưng ngành nghề mợ làm ji có triển vọng hay ko. Trong này rất nhiều cv làm thêm tại nhà, nếu mợ cố gắng nổ lưc thì time rãnh mợ làm ngoài giờ thu nhập cũng đủ trang trãi. Nếu mợ có ng thân trong này thì ok hơn vì có ng chia sẽ hỗ trợ lúc ốm đau bệnh tât. Ng sg cũng dễ sống hơn hn nhiu mợ nhé.

Lương đó nếu ở q 12, bình tân, hóc môn, thủ đức, tân phú thì tạm đủ cho 2 mẹ con mợ ạ, nhưng ngành nghề mợ làm ji có triển vọng hay ko. Trong này rất nhiều cv làm thêm tại nhà, nếu mợ cố gắng nổ lưc thì time rãnh mợ làm ngoài giờ thu nhập cũng đủ trang trãi. Nếu mợ có ng thân trong này thì ok hơn vì có ng chia sẽ hỗ trợ lúc ốm đau bệnh tât. Ng sg cũng dễ sống hơn hn nhiu mợ nhé.
Nghề của em thì chắc phổ biến nhưng lương cũng dạng trung bình thôi ạ. Kinh nghiệm chuyên môn tạm ổn và tiếng anh đủ dùng được. Tạm thời trong thời gian đầu em sẽ có thể nhờ được sự hỗ trợ của người quen vì dụ như trợ giúp vấn đề hộ khẩu KT3, xin học trường công cho con, ốm đau có thể trợ giúp chông nom chút ít. Tất nhiên vẫn phải nỗ lực của bản thân ạ.
Làm một nơi ở 1 nơi cũng là vấn đề đau đầu. Như hiện nay 2 mẹ con thì ngoài này em đang thuê nhà gần cơ quan và đã phải xin cho con em học ngay sát cơ quan em để có thể đưa đón thuận tiện.

caisua

Xe lăn
Em cũng tính chuyển vào SG nhưng chưa tìm được việc vì em gần 5 sọi rồi mà chả có nghề ngỗng gì ra hồn do đã kịp quên hết chuyên môn sau 15 năm ko rờ tới
Thôi thì để em vào mua căn hộ rồi ... cùng tính

Mợ đi thì thoải mái tư tưởng rồi, thế con mợ từ nay xa cách thiếu vắng bố nó thì mợ nghĩ nó thế nào?
Cuộc sống không thể nào vẹn toàn được ạ. Mỗi người một hoàn cảnh ạ. Đôi khi xa có khi là tốt cho sự phát triển của con ạ.

Em cũng tính chuyển vào SG nhưng chưa tìm được việc vì em gần 5 sọi rồi mà chả có nghề ngỗng gì ra hồn do đã kịp quên hết chuyên môn sau 15 năm ko rờ tới
Thôi thì để em vào mua căn hộ rồi ... cùng tính
vầng cụ . Cụ có đủ tiền mua nhà là ok rồi ạ. ít nhất có nơi để tìm việc hoặc chuyển hướng ạ

Mợ lên các trang vietnamwork hay jobstreet tìm kiếm các công việc phù hợp với năng lực và kinh nghiệm. Trên đó khá nhiều công việc với nhiều ngành nghề khác nhau
Nói chung ở SG thì tìm việc làm chỉ cần có năng lực, không cần quen biết
Ngoài ra nếu được thì ngoài giờ mợ có thể kinh doanh online, chăm chỉ 1 chút sẽ có thêm đồng ra đồng vào
vâng cảm ơn cụ. Cháu sẽ tham khảo thêm ạ. Công việc của cháu hiện tại cũng là apply từ vietnamwork ạ

Chưa có con thì với mức 8tr ở ghép sống ổn. Có thêm con, tuổi đi học nữa. 8tr mất 4tr cho thuê nhà rồi. Mợ sống kiểu gì với 4tr còn lại? Chưa tính đến đứa nhỏ.

Teller ngân hàng lương 8tr/tháng còn đi thuê ở ghép 1tr/tháng mà sống còn chật vật. Mợ nghĩ kĩ đi nhé.

//Em có nhà có phòng riêng mình em ở nhưng... em trai tân cũng hơi hơi có tuổi.
vâng cháu cảm ơn cụ. Cháu cân nhắc thêm ạ.

Cụ fun quá ạ. Zai tân mà tầm tuổi ý thì thường yêu các cháu teen mới hợp ạ ( Cháu fun tí)

VeGiang

Xe hơi
Nghề của em thì chắc phổ biến nhưng lương cũng dạng trung bình thôi ạ. Kinh nghiệm chuyên môn tạm ổn và tiếng anh đủ dùng được. Tạm thời trong thời gian đầu em sẽ có thể nhờ được sự hỗ trợ của người quen vì dụ như trợ giúp vấn đề hộ khẩu KT3, xin học trường công cho con, ốm đau có thể trợ giúp chông nom chút ít. Tất nhiên vẫn phải nỗ lực của bản thân ạ.
Làm một nơi ở 1 nơi cũng là vấn đề đau đầu. Như hiện nay 2 mẹ con thì ngoài này em đang thuê nhà gần cơ quan và đã phải xin cho con em học ngay sát cơ quan em để có thể đưa đón thuận tiện.
Xin việc trong này dễ mợ ạ, ko chỗ này thì chỗ khác nhu cầu tuyển dụng rất lớn. Time đầu mợ cứ làm chỗ ng quen gioi thieu cho yên tâm, sau đó ổn dần, tìm cv làm thêm hoặc nhảy việc tốt hơn. Bé thì ko cần truog công đâu, trường nhóm mầm non tư rất tốt, chi fi ko cao lắm. Nhưng họ wan tâm bé cgu đáo hơn và có thể gửi ngoài giờ lỡ kẹt cv. Làm kt 3 cũng khá đơn giản thôi khoảng 200k là ok. Nếu mợ vô có time mợ ib mình mời cf mợ để tư vấn chia sẽ thêm. Mình ở bình tân. Mình tính cf 2 mẹ con: thuê nhà và cf điện nước 3tr, cf học của bé 1.5tr, ăn uong 2 me con 2tr, chi tieu vặt đi lại của mợ 1.5tr.

Chỉnh sửa cuối:
Mợ và sg với f1 thì chi phí vui chơi giải trí ý. Vì ngoài giờ làm phải chăm con. Chi phí cứng và tiền nhà tiền ăn, tiền học vừ tiền......... Mua đồ chơi quần áo cho con(nhất là con gái) . em nhắm khoảng 15tr thì mợ thoải mái. Dĩ nhiên con học trường công và sinh hoạt bình thường. Chứ lâu lâu mợ gửi con cho chị hàng xóm để mở đi bar với đồng nghiệp thì........ :(
Vân cụ. Sài Gòn từ xưa đã có tiếng là đất của mọi anh tài ạ. Khoản vui chơi giải trí thì ở đâu cũng thế sẽ phải liệu cơm gắp mắm thôi ạ. Bé nhà cháu con trai ạ. Cháu thì nông dân có tý kiến thức nên ko dám đua đòi thề đâu ạ. Mà hết tuổi đấy rồi cụ ơi! Mỗi người một mục đích sống khác nhau cụ ạ.

Masha123

Xe buýt
Nhưng mợ có con nhỏ nếu làm quận 1 mà đi về đến Thủ Đức, Gò Vấp thì cũng trễ lắm. Em thấy ở khu Bình Thạnh cũng được, có mấy người thuê cả căn chung cư sau đó share phòng, 1 phòng lại tầm 2tr. Hai mẹ con mà thu nhập của mợ khoảng 8_10 triệu thì sống ở Q12, Hóc Môn, Củ Chi thoải mái hơn nếu mợ xin được việc ở gần đó.