[Funland] Xin thông tin về Đại học FPT: chất lượng, chi phí...

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
công nhận em buồn cười vì cụ

vâng

liệu cơm gắp mắm cụ à và do điều kiện kte, hoàn cảnh và si nghĩ của cha mẹ, trình độ của con

con e nó mà tốt nghiệp dc ở FPT thì chắc là e cũng mừng lắm rồi

cadillac

Xe hơi
Con nhà cụ học ngành gì và năm thứ mấy rồi?cụ cho em hỏi con cụ học trung học phổ thông có tốt ko?em hỏi vậy vì năm nay thằng bé nhà em học FPT khoa an toàn thông tin nhưng lực học THPT dc thôi chứ ko giỏi hẳn nhưng bù lại chăm và ngoan. tiếng anh thì em đang thuê giáo viên kèm riêng từ h đến lúc nhập học.em lo cháu ko theo dc tốn kém đã đành. Phải bỏ học e rằng sẽ ảnh hưởng đến tâm lý sau này.
Nhóc nhà mình học an toàn thông tin năm thứ 2, từ khi đi học xa nhà nó trưởng thành lên nhiều. T anh ngày lúc bắt đầu nộp HS test 3.5 :), do chưa quen thi IELTS, sau 1 năm cậu ấy đặt 6.0 của trường và học chuyên môn. Chăm là ổn cụ à

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà em năm nay cũng vào đại học, vừa thi ielts được 6.5. Sau thời gian tham khảo chương trình đào tạo, ý kiến học viên cũ. Đã đăng ký giữ chỗ cho F1 vào đại học FPT nghành công nghệ phần mềm. Học phí theo nhân viên tư vấn 27.300.000 đồng/1 học kỳ/4 tháng (nghỉ hè 2 tuần vào cuối mỗi năm). Năm 3 học kỳ. Thời gian học là 9 học kỳ trong vòng 3 năm. Anh văn gồm 6 cấp độ, mỗi cấp độ 2 tháng/11.300.000 đồng, cháu nào có ielts 6.0 trở lên thì khỏi. Vài thông tin gởi cụ tham khảo
Cụ cho hỏi là ngành mỹ thuật số tuyển vào như nào? Em hỏi chuẩn bị cho thằng út ạ.

edc

Xe lăn
Cụ nào có con học CNTT ở đây thì chưa yên tâm đc đâu nhé, đừng nghe trường quảng cáo. Em là người làm công tác tuyển dụng nhân viên làm software cho cty nước ngoài đây, em tuyển đc rất ít sinh viên FU mặc dù các em/cháu có tiếng Anh và đc học công nghệ mới. Để đi lâu dài nghề này vẫn phải đầu tư vào logic, design pattern, cloud… chứ k ăn sổi đc đâu.
Cái tư duy logic k đào tạo được. Nó là tố chất tự nhiên của các cháu. Đầu vào mà lấy học xong cấp 3 ra thì hơi thấp. Nhiều cụ cứ tiếng anh này anh kia, đến hài. Đứa nào có tố chất, tiếng anh nó auto ngon. Đâù vào kiểu fpt thì sau này đa phần,..........khó :D

Lọ mọ

Xe buýt
Nhóc nhà mình học an toàn thông tin năm thứ 2, từ khi đi học xa nhà nó trưởng thành lên nhiều. T anh ngày lúc bắt đầu nộp HS test 3.5 :), do chưa quen thi IELTS, sau 1 năm cậu ấy đặt 6.0 của trường và học chuyên môn. Chăm là ổn cụ à
Vg.Vậy nhà cụ cũng ở tỉnh. Con nhà em tiếng an
Em hỏi bạn em, nó trả lời y như cụ, biết đâu cụ là nó :)
Em cũng đã nộp cọc 6tr giữ chỗ, nhưng rồi em bỏ vì cảm thấy cách tuyển sinh của trường đang cố ép sv sớm quyết định học hoặc bỏ cọc, thay vì "hữu xạ tự nhiên hương".
Về việc cọc thì cũng là 1 kinh nghiệm, lúc đầu họ bảo cọc thì chắc chắn đc nhận, bỏ thì mất. Nhưng cái cách họ làm thực tế có khác gì bắt nhập học sớm T8 trong khi điểm tuyển sinh ĐH theo lịch của bộ tới tận T9 mới công bố. Điều này em chắc chắn các tư vấn tuyển sinh ko hề nhắc tới.
Cũng bình thường vì trường tư mà. Nhà trường họ muốn phải xác định chọn từ đầu giảm thí sinh ảo, nên bắt cọc giữ chỗ trước họ đâu muốn thí sinh chọn FPT là phương án sơ cua khi trượt hoặc ko đủ điểm vào trường tốp 1 -2 công lập.
Ở tỉnh lẻ các trường đại học vào tận trường cấp 3 tư vấn định hướng vào trường mình nhận khi đang học 12 cơ.hình thức thì giảm điểm xuống thấp hót hết học sinh trung bình. chỉ khổ các trường cao đẳng giờ chẳng ai học.

Tommy Beelas

Xe máy
Cái tư duy logic k đào tạo được. Nó là tố chất tự nhiên của các cháu. Đầu vào mà lấy học xong cấp 3 ra thì hơi thấp. Nhiều cụ cứ tiếng anh này anh kia, đến hài. Đứa nào có tố chất, tiếng anh nó auto ngon. Đâù vào kiểu fpt thì sau này đa phần,..........khó :D
Tư duy logic = tố chất + học hành & môi trường đào tạo cụ ạ.
Cụ nói thế này thì chắc không ai cần phải học hành gì đâu, sinh ra nó kèm với tố chất rồi.
Người ta đi học để được tiếp cận với cách tư duy và phương pháp giải quyết vấn đề 1 cách logic & khoa học.
Cùng 1 con người, học ở VN tư duy khác mà học ở Havard nó khác hẳn đấy cụ ạ.
Tố chất tốt + lười = tiếng anh vẫn như tiếng Ý đó cụ đừng nhầm
Tố chất tốt + không có môi trường = tiếng anh cũng bình thường thôi
Tiếng anh tốt nó cũng phức tạp lắm chứ k như mấy cụ nghĩ nghe nói hiểu được là ok đâu ạ.

Được gửi từ iPhone - Otofun

Lọ mọ

Xe buýt
trường : THÌ cứ nhận đào tạo và xiết chặt đầu ra theo tiêu chí của trường rồi còn gì.
Học sinh: ra trường chấp nhận lương thấp hơn các bạn giỏi trường công.
Tư duy logic:cái này tùy từng người tùy công việc điều kiện và đam mê khác nhau. Khi đi làm mình học hỏi thêm cái gì mình cần để nâng cao lên hoặc ko bị tụt hậu. Em nghĩ FPT đào tạo ra trường làm tốt công việc công ty yêu cầu là dc.còn tư duy logic cao hay nghiên cứu thì nhường cho anh bách khoa.

tuanva06

Xe tải
Vg.Vậy nhà cụ cũng ở tỉnh. Con nhà em tiếng an

Cũng bình thường vì trường tư mà. Nhà trường họ muốn phải xác định chọn từ đầu giảm thí sinh ảo, nên bắt cọc giữ chỗ trước họ đâu muốn thí sinh chọn FPT là phương án sơ cua khi trượt hoặc ko đủ điểm vào trường tốp 1 -2 công lập.
Ở tỉnh lẻ các trường đại học vào tận trường cấp 3 tư vấn định hướng vào trường mình nhận khi đang học 12 cơ.hình thức thì giảm điểm xuống thấp hót hết học sinh trung bình. chỉ khổ các trường cao đẳng giờ chẳng ai học.
Giáo dục bây giờ cũng là 1 ngành kinh doanh. Tuy nhiên những cái "tiểu xảo" trở thành bình thường như cụ nói thì chả bao giờ là bình thường.
Vâng, họ có nhiều cách để thu hút hssv, kể cả bằng cách lấy thấp điểm đầu vào, kể cả tạo yên tâm bằng cách cho đặt cọc thì chỉ cần Tốt nghiệp là đủ.
Vâng, nhưng khi hs vừa nhận điểm tốt nghiệp, họ bắt nộp hs luôn, trong khi đa số các trường khác công bố điểm vào T9.
Họ đã di lại các cọc theo hướng có lợi cho họ. Họ tước đi quyền được lựa chọn bằng cái từ chống "thí sinh ảo" theo cách bất bình đẳng.

Vâng, ban tuyển sinh gọi cho con em, đáp lại lời cháu là đang suy nghĩ cân nhắc học trường nào thì họ hỏi mỉa mai rằng điểm đc bn? chắc điểm cao nên thay đổi hả?
Em có tính xấu là khi bị ép buộc làm điều gì thì em sẽ phản kháng lại theo khả năng của em. Suy cho cùng, mình có lựa chọn của mình mà.

Hung Phuc

Xe điện
Thằng cháu họ quê lên học ở tại KTX, chi phí tất tật gồm cả sinh hoạt phí tháng gần 20 củ. Học thì bth, học lực cậu mức TB nhưng thấy cũng chẳng khó khăn j, sắp ra trường, còn đầu ra ai nói 30% thế nào ko biết nhưng thiết nghĩ đầu vào nó tuyển hầm bà lằng, mức gần như tối thiểu, ai cũng vào dc thì trường nó chẳng làm gì, một bộ phận sau một vài năm ăn chơi cũng tự out là lẽ thường.
Quy trình tuyển dụng họ làm cũng giống như những trường ở nước ngoài, cứ vào đóng tiền là được học, còn theo được hay ko thì tùy...em thấy cách làm này hay, chú trọng đến chất lượng đào tạo, các trường công lập cũng nên học tập cách tuyển dụng như vậy sẽ hay hơn, và chỉ cần chú trọng đến chất lượng đào tạo, định hướng nghề nghiệp, và cũng nên thay đổi tư tưởng chọn trường, chọn ngành của các cháu chính là chọn cái nghề mình yêu thích, phù hợp với năng lực và tài chính của mình, vì 4-5 năm đi học tốn rất nhiều thời gian tiền bạc

chienbui

Xe tải
Cụ nói thế này thì chắc không ai cần phải học hành gì đâu, sinh ra nó kèm với tố chất rồi.
Người ta đi học để được tiếp cận với cách tư duy và phương pháp giải quyết vấn đề 1 cách logic & khoa học.
Tiếng anh tốt nó cũng phức tạp lắm chứ k như mấy cụ nghĩ nghe nói hiểu được là ok đâu ạ.

Em thích cách suy nghĩ của cụ, nếu tư duy kém, vào BK hay CN khả năng sẽ giỏi lên, với kinh nghiệm của em, xác suất đó thấp hơn nếu vào học FPT nhiều. Em học chuyên suốt thời phổ thông, thấy các bạn học đuối trong lớp khổ lắm, lại mất tự tin nữa. Nghề gì nó cũng có nhiều cấp độ khác nhau, nếu mình được đào tạo để đạt đến 1 cấp độ phù hợp với khả năng hiện tại của mình, rồi không ngừng cố gắng, thì rồi mình sẽ phát triển lên được. Còn nếu xuất phát khá mà lười thì cuộc đời lọ mọ lắm (em thuộc loại này)

chienbui

Xe tải
Quy trình tuyển dụng họ làm cũng giống như những trường ở nước ngoài, cứ vào đóng tiền là được học, còn theo được hay ko thì tùy...em thấy cách làm này hay, chú trọng đến chất lượng đào tạo, các trường công lập cũng nên học tập cách tuyển dụng như vậy sẽ hay hơn, và chỉ cần chú trọng đến chất lượng đào tạo, định hướng nghề nghiệp, và cũng nên thay đổi tư tưởng chọn trường, chọn ngành của các cháu chính là chọn cái nghề mình yêu thích, phù hợp với năng lực và tài chính của mình, vì 4-5 năm đi học tốn rất nhiều thời gian tiền bạc
Em nghĩ không có vụ theo được hay không thì tùy đâu, mấy đứa bạn em dạy chỗ này kể chuyện, thấy bọn nó cũng khổ, dạy học chẳng khác mấy trâu đi cày, vì sinh viên học mà tỉ lệ qua môn thấp là ảnh hưởng đến miếng ăn ngay (việc thi hết môn độc lập với việc dạy của thầy, do bộ phận khảo thí ra đề độc lập, thầy không biết mồm ngang mũi dọc cái đề thi). Rồi còn có vụ sinh viên chấm điểm thầy nữa, cứ giữa học kỳ là sinh viên chấm điểm thầy, nếu điểm thấp hoặc có nhận xét không tốt là phải phân tích nguyên nhân rồi giải trình các kiểu. Nghe bọn nó kể là còn phải phụ đạo thêm cho sinh viên yếu nữa. Rồi thường xuyên phải tìm hiểu cách thức dạy học phù hợp nữa, đợt rồi học online thấy thằng nào cũng đầu tư bảng vẽ, màn hình to, mua thêm phần mềm hỗ trợ này nọ để dạy cho sinh viên đỡ chán.

Lọ mọ

Xe buýt
Giáo dục bây giờ cũng là 1 ngành kinh doanh. Tuy nhiên những cái "tiểu xảo" trở thành bình thường như cụ nói thì chả bao giờ là bình thường.
Vâng, họ có nhiều cách để thu hút hssv, kể cả bằng cách lấy thấp điểm đầu vào, kể cả tạo yên tâm bằng cách cho đặt cọc thì chỉ cần Tốt nghiệp là đủ.
Vâng, nhưng khi hs vừa nhận điểm tốt nghiệp, họ bắt nộp hs luôn, trong khi đa số các trường khác công bố điểm vào T9.
Họ đã di lại các cọc theo hướng có lợi cho họ. Họ tước đi quyền được lựa chọn bằng cái từ chống "thí sinh ảo" theo cách bất bình đẳng.

Vâng, ban tuyển sinh gọi cho con em, đáp lại lời cháu là đang suy nghĩ cân nhắc học trường nào thì họ hỏi mỉa mai rằng điểm đc bn? chắc điểm cao nên thay đổi hả?
Em có tính xấu là khi bị ép buộc làm điều gì thì em sẽ phản kháng lại theo khả năng của em. Suy cho cùng, mình có lựa chọn của mình mà.
Vg.Con em thì bộ phận tuyển sinh cũng gọi thường xuyên hỏi này nọ em đã dc bố mẹ cho học ko, hướng dẫn nộp tiền cọc hỏi han điểm thi nộp hồ sơ cho trường trước ngày ...
Vì xác định từ đầu lực học của nó tầm 23-24 ko đủ vào nhóm 1 BK hay ĐH công nghệ mà FPT tốt hơn đại học công nghiệp. bưu chính viễn thông nhóm 2 lên gia đinh quyết rất sớm mọi thủ tục đã xong riêng trường hợp như em lại thấy khá hay cảm thấy mình dc phục vụ.
Chẳng như thằng lớn sinh năm 97.chờ đợi hồi hộp mất ăn mất ngủ mấy tháng trời rồi chờ chạy điểm trên hệ thống ko đủ điểm chuẩn bị nằm chờ tại trường BK rút hồ sơ chuyển trường khác mà nhà ở tỉnh lỏng ngóng chẳng biết hỏi ai chẳng ai tư vấn hỏi han đỗ rồi lại chờ giấy nhập học về nhà nữa chứ....,.may mà cháu đủ điểm học BK ko thì còn nhục nữa xong vụ đấy em nhớ đến chết.

TVL.COM

Xe tăng
Cụ cho hỏi là ngành mỹ thuật số tuyển vào như nào? Em hỏi chuẩn bị cho thằng út ạ.
Các ngành đều giống nhau cụ ạ. Có 2 hình thức chủ yếu là xét học bạ và điểm thi TN. Nếu có ý định từ bây giờ thì cụ cho cháu ôn các khối đặc thù về vẽ mà thi trường công. Ngành này của FPT không cần thi vẽ, nhưng nếu không có năng khiếu vẽ thì sau mệt đấy.

edc

Xe lăn

- Không có đứa nào học Havard tố chất kém cả.
- K có đứa nào học HV lại lười cả.
- K có đứa nào hịc HV tiếng anh như tiếng ý cả
=> Chỉ cần HS tự xin HB đi du học thôi, k cần học HV cũng k như cụ nói rồi :D

Tommy Beelas

Xe máy
- Không có đứa nào học Havard tố chất kém cả.
- K có đứa nào học HV lại lười cả.
- K có đứa nào hịc HV tiếng anh như tiếng ý cả
=> Chỉ cần HS tự xin HB đi du học thôi, k cần học HV cũng k như cụ nói rồi
Cụ lại tư duy logic ngược rồi.

Cụ nói tư duy logic do tố chất mà ra (1)

Em nói tư duy logic = tố chất + học hành môi trường (2)

Cùng là con người có tố chất (ví dụ là Gs Ngô Bảo Châu) nếu học ở VN/hoặc không đi học: Theo ý cụ (1) thì tư duy logic NBC vẫn ngon
Theo ý em (2) thì tư duy NBC sẽ kém hơn tư duy Giáo sư NBC rất nhiều, nhờ có môi trường học thuật ở Tây.

Cụ lại dùng mệnh đề 2 của em để chứng minh mệnh đề 1 của cụ “Không đứa nào học Havard (2) lại tư duy kém” - đương cmn nhiên rồi & đây là ý của em, ý của cụ là (1) cơ mà.

Có lẽ cụ nên dùng mệnh đề của cụ (1) để tranh luận, nhỉ

Cảm ơn cụ chienbui hi vọng cụ hiểu ý em & nhờ cụ giải thích thêm

Micar

Xe tải
Nhiều cụ cứ tranh luận về việc nên học FPT hay BK, ĐHCN. Em thấy như thế nó chả đi đến đâu cả bởi:
- BK là top của top các trường ĐH. CNTT lại là top của BK nữa. Điểm đầu vào hoặc là có giải quốc gia hoặc điểm thi 28.5 -30 điểm. Như vậy CNTT BK tuyển đầu vào là những bạn xuất sắc nhất, lại là công lập nên học phí rất thấp. Môi trường học tập tốt, cạnh tranh cao như vậy nên vào được thì đương nhiên là tốt rồi. Mặt bằng đầu ra đương nhiên cũng vì thế mà tốt >>>Cơ hội, công việc tốt.
Do vậy, đã vào được CNTT BK rồi thì đương nhiên ko cần bàn hay lựa chọn nữa. Trừ vài trường hợp cá biệt không tính.
Vấn đề là nếu thích CNTT mà không vào được BK thì vào đâu? Cái đó mới cần hỏi.
Cu nhà em đợt vừa rồi, TN được 27 điểm, xác định luôn là không có cửa vào CNTT của BK hay ĐHCN, nên đăng ký luôn FPT cho đỡ đau đầu đợi với chờ.
Được cái F1 có IELTS 7.0 rồi nên bớt được 1 năm học. Học 3 năm thôi, trong khi đó các trường công lập phải dành tầm 1.5 năm học toàn cái ất ơ như CNXH, với Kinh tế chính trị....
Thực ra em thích cho vào Việt Pháp hơn, nhưng gấu và F1 lại mê cái khuôn viên FPT trên HL nên đành chiều:D

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Các ngành đều giống nhau cụ ạ. Có 2 hình thức chủ yếu là xét học bạ và điểm thi TN. Nếu có ý định từ bây giờ thì cụ cho cháu ôn các khối đặc thù về vẽ mà thi trường công. Ngành này của FPT không cần thi vẽ, nhưng nếu không có năng khiếu vẽ thì sau mệt đấy.
Vì cháu có năng khiếu vẽ, lâu nay cũng đã học chút ít và đặc biệt tí toáy design bằng các app trên ĐT rất đẹp nên định hướng cho cháu theo ngành này. Thế theo cụ ngành này nên học trường công như ĐH mỹ thuật HN hơn à?

edc

Xe lăn
Cụ lại tư duy logic ngược rồi.

Cụ nói tư duy logic do tố chất mà ra (1)

Em nói tư duy logic = tố chất + học hành môi trường (2)

Cùng là con người có tố chất (ví dụ là Gs Ngô Bảo Châu) nếu học ở VN/hoặc không đi học: Theo ý cụ (1) thì tư duy logic NBC vẫn ngon
Theo ý em (2) thì tư duy NBC sẽ kém hơn tư duy Giáo sư NBC rất nhiều, nhờ có môi trường học thuật ở Tây.

Cụ lại dùng mệnh đề 2 của em để chứng minh mệnh đề 1 của cụ “Không đứa nào học Havard (2) lại tư duy kém” - đương cmn nhiên rồi & đây là ý của em, ý của cụ là (1) cơ mà.

Có lẽ cụ nên dùng mệnh đề của cụ (1) để tranh luận, nhỉ

Cảm ơn cụ chienbui hi vọng cụ hiểu ý em & nhờ cụ giải thích thêm

Cụ lôi GS vào làm gì. Em chỉ nói 1 câu đơn giản và dễ hiểu thế này thôi cụ (giống dốt có giời dạy). Vậy nên phải có tố chất trước phỏng cụ, cụ nói nó là 1 hay 2 sao cũng đươc.

TVL.COM

Xe tăng
Vì cháu có năng khiếu vẽ, lâu nay cũng đã học chút ít và đặc biệt tí toáy design bằng các app trên ĐT rất đẹp nên định hướng cho cháu theo ngành này. Thế theo cụ ngành này nên học trường công như ĐH mỹ thuật HN hơn à?
Theo em, ngành nào cũng thế, cứ trường công top 1 là nhất. Hoặc có tiền thì du học, VinU, RMIT. Sau đó mới lựa chọn. Và phải xác định luôn để có định hướng. Nếu chủ định FPT thì cố cái IELTS thì chỉ mất 3 năm và nếu học giỏi thì thi học bổng nữa. Còn không chủ FPT thì ôn khối H,V để thi mấy trường công ( kể cả khi chất lượng không cao thì tầm này vẫn vào FPT được.