[Funland] Xin thông tin về Đại học FPT: chất lượng, chi phí...

cadillac

Xe hơi
Ngoài việc tìm kiếm thông tin từ các nguồn khác, thì OF cũng là một nguồn rất hay.
Cho nên xin các cụ mợ trợ giúp vài thông tin về trường Đại học FPT:
- Nên học ngành nào là ổn nhất?
- Chất lượng đào tạo thế nào, ra trường OK không?
- Chi phí: học phí + ký túc xá (ăn, ở) bao nhiêu?
- Hoạt động phong trào, cơ sở vật chất?
- Vân vân (vì nhà cháu không rõ, nên các cụ mợ cứ cho biết thêm).
Cảm ơn các cụ mợ và sẵn sàng mời rượu :)
Hiện tôi đang cho nhóc học trường này, có ít kinh nghiệm chia sẻ với cụ:
ĐH FPT xây dựng khang trang, môi trường học văn minh và rộng rãi, đầu ra được đánh giá tốt do tính thực tế cao và nền tiếng anh đồng đều. Cũng có rớt nhưng không nhiều đâu các cụ, chăm học là được, lười là đứt hẳn, không lay lắt như công lập :)
- Ngành thì cụ chọn các ngành về CNTT đang hot, tùy sở thích của con cụ, Dễ xin việc có lập trình, An toàn thông tin, AI, IOT
- Chất lượng tôi nghĩ ổn, được nhiều doanh nghiệp đánh giá tốt trong Top 5 CNTT, cơ bản là nền tiếng anh khi ra tương đương IELT 6.0, học chuyên môn đa số là tiếng anh nên bọn trẻ sử dụng tốt cho công việc.
- Chi phí tầm 12tr/tháng tất cả. KTX ưu tiên cho các bạn có hành cảnh khó khăn hoặc ...:)
- Phong chào thể chất có nhiều môn để học và chơi, do bọn trẻ chọn thôi.

Lọ mọ

Xe buýt
Hiện tôi đang cho nhóc học trường này, có ít kinh nghiệm chia sẻ với cụ:
ĐH FPT xây dựng khang trang, môi trường học văn minh và rộng rãi, đầu ra được đánh giá tốt do tính thực tế cao và nền tiếng anh đồng đều. Cũng có rớt nhưng không nhiều đâu các cụ, chăm học là được, lười là đứt hẳn, không lay lắt như công lập :)
- Ngành thì cụ chọn các ngành về CNTT đang hot, tùy sở thích của con cụ, Dễ xin việc có lập trình, An toàn thông tin, AI, IOT
- Chất lượng tôi nghĩ ổn, được nhiều doanh nghiệp đánh giá tốt trong Top 5 CNTT, cơ bản là nền tiếng anh khi ra tương đương IELT 6.0, học chuyên môn đa số là tiếng anh nên bọn trẻ sử dụng tốt cho công việc.
- Chi phí tầm 12tr/tháng tất cả. KTX ưu tiên cho các bạn có hành cảnh khó khăn hoặc ...:)
- Phong chào thể chất có nhiều môn để học và chơi, do bọn trẻ chọn thôi.
Con nhà cụ học ngành gì và năm thứ mấy rồi?cụ cho em hỏi con cụ học trung học phổ thông có tốt ko?em hỏi vậy vì năm nay thằng bé nhà em học FPT khoa an toàn thông tin nhưng lực học THPT dc thôi chứ ko giỏi hẳn nhưng bù lại chăm và ngoan. tiếng anh thì em đang thuê giáo viên kèm riêng từ h đến lúc nhập học.em lo cháu ko theo dc tốn kém đã đành. Phải bỏ học e rằng sẽ ảnh hưởng đến tâm lý sau này.

TVL.COM

Xe tăng
Con nhà cụ học ngành gì và năm thứ mấy rồi?cụ cho em hỏi con cụ học trung học phổ thông có tốt ko?em hỏi vậy vì năm nay thằng bé nhà em học FPT khoa an toàn thông tin nhưng lực học THPT dc thôi chứ ko giỏi hẳn nhưng bù lại chăm và ngoan. tiếng anh thì em đang thuê giáo viên kèm riêng từ h đến lúc nhập học.em lo cháu ko theo dc tốn kém đã đành. Phải bỏ học e rằng sẽ ảnh hưởng đến tâm lý sau này.
Chăm, có ý thức là ok rồi cụ. Tiếng Anh không lo đâu cụ. Khi vào, đầu tiên trường khảo sát tiếng Anh. Nếu kém thì học từ đầu (1 năm), tất cả có 6 bậc.

Lọ mọ

Xe buýt
Chăm, có ý thức là ok rồi cụ. Tiếng Anh không lo đâu cụ. Khi vào, đầu tiên trường khảo sát tiếng Anh. Nếu kém thì học từ đầu (1 năm), tất cả có 6 bậc.
Vg cảm ơn cụ .cháu thì sk tốt chăm chỉ chịu khó nhưng nhút nhát học thì tiếp thu ko dc nhanh thôi vậy em mới lo cho cháu.

Lọ mọ

Xe buýt
Năm nay không thi toán nên vớ con nào có kết quả học bạ cao.
Cháu nhà em cũng may là cháu học cấp 3 trường tư nên điểm học bạ cho cao.và do con covid ko thi toán logic mà thi luận văn và xét học bạ nên dc 50% học bổng cụ ạ.

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Cu nhà cụ chuẩn đấy ko bị cái bề ngoài , cảm giác đánh lừa. Học kỹ thuật hay cntt ở BK hiện vẫn là lua chon số 1 nếu đủ đk nawng luc vào trường. Cơ sở vc và khuôn viên của BK cũng ko hề tệ nếu cụ đã từng qua. Ra trường thì sv mác BK vẫn đạt tỷ lệ có việc làm rất cao theo số liệu ks và thống kê của 1 tổ chức, hội gì đó em ko nhớ nhưng tầm trên 90% trong vong 01 năm ra trường, mà lượng sv DH tuyển sinh hàng năm của bk theo chỉ tiêu là gần 7k, chưa kể các hệ khác ( con số sv học các hệ ở BK ước chừng gấp đôi). chúc mừng nhóc nhà cụ. May ko nghe cụ đấy, fpt bây giờ ko phải fpt 10,15 năm trước đâu. Cứ ngẫm trường ĐH nào mà cứ đk có điểm tốt nghiệp là vào học thì biết mức độ đại trà phổ cập thế nào, vậy thì sao so được với những ĐH lựa chọn sàng lọc sv co ngưỡng đầu vào chuẩn cao.
cụ nc buồn cừoi quá

con cụ y học giỏi thì nó chon BK là đúng

chws học dốt như con e nó ma hocj dc bất ky ngành nao của FPT là cũng mừng rơi nước mắt rồi

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
F1 lớn nhà em vừa học FPT ra trường, F1 thứ hai chắc theo học nốt, em đã đóng 4,6 củ tiền giữ chỗ.
Cả hai đứa nhà em đều có nguyện vọng theo nghề công nghệ TT và muốn tự lập không liên quan gì đến nghề nghiệp mà em đang làm nên em ủng hộ chúng nó.

F1 nhà em trường ĐH công lập ngành kinh tế, tài chính chắc nó có nguyện vọng và tập trung ôn là đỗ, nhưng nó không thích nên chả học hành gì, nó bảo để tốt nghiệp con chả cần học cũng qua, em thấy nó chơi suốt mặc dù sắp thi rồi.
cos mua ô tô cho nó đi học ko cụ?

TVL.COM

Xe tăng
Con em học năm ngoái, xong tiếng Anh rồi. Nhưng về cơ bản phải học thêm. Nó đang định về nội thành học IELTS nhưng dịch nên chưa học được.

darkmanhvn

Xe tải
Vậy theo cụ muốn học cntt nếu ko đủ điểm vào đh bách khoa hay đại học công nghệ thì nên vào trường nào thì yên tâm.cu lớn nhà em học bk mới ra trường chọn cho em nó vào FPT nó khen chương trình tốt đào tạo hay và chuyên sâu ...nó bảo nếu em mà nghe con học FPT rồi chịu khó học thêm vài môn toán con hướng dẫn nữa thì khi ra trường đi làm ko thua kém bọn bách khoa.vì sinh viên bách khoa ra trường tiếng anh kém lắm. nó cười rồi bảo nếu tốt nghiệp loại giỏi bách khoa và giỏi cả tiếng anh thì đi tây hết .
Tuỳ mục tiêu và năng lực của cháu nữa cụ. Nếu cụ xác định cháu học, ra trường vào làm việc bình bình với mức lương khởi điểm khoảng 12-15tr/tháng thì ra đc trường FU là đạt đc. Nhưng sinh viên các trường top có thể cùng khởi đầu như trên nhưng thường 3 năm sau lương họ gấp 2, 3 số trên trong khi nhiều SV của FU mới tăng đc lên mức 17-18. Để đi xa trong ngành này cần đòi hỏi nội lực rất lớn cụ ạ, mà cái đó sv các trường truyền thống thường tốt hơn các trường kiểu FU. FU ngoài ưu thế về ngoại ngữ ra thì đa số các chỉ sổ khác đều kém hơn. Tất nhiên ở đây quan trọng nhất là các cháu, đừng chọn CNTT chỉ vì nó đang hot vì k cẩn thận rất dễ lụt với nghề này.

Lọ mọ

Xe buýt
Tuỳ mục tiêu và năng lực của cháu nữa cụ. Nếu cụ xác định cháu học, ra trường vào làm việc bình bình với mức lương khởi điểm khoảng 12-15tr/tháng thì ra đc trường FU là đạt đc. Nhưng sinh viên các trường top có thể cùng khởi đầu như trên nhưng thường 3 năm sau lương họ gấp 2, 3 số trên trong khi nhiều SV của FU mới tăng đc lên mức 17-18 Để đi xa trong ngành này cần đòi hỏi nội lực rất lớn cụ ạ, mà cái đó sv các trường truyền thống thường tốt hơn các trường kiểu FU. FU ngoài ưu thế về ngoại ngữ ra thì đa số các chỉ sổ khác đều kém hơn. Tất nhiên ở đây quan trọng nhất là các cháu, đừng chọn CNTT chỉ vì nó đang hot vì k cẩn thận rất dễ lụt với nghề này.
Vậy em mới hỏi cụ ngoài trường tốp 1 ra thì nên học trường công lập nào.?vì vào BK hay ĐH công nghệ cũng 27_29 điểm rồi cháu ko với tới .chỉ FPT là vừa miếng thôi. Lương ra trường tầm 15 tr cũng tốt rồi. Thằng lớn nhà em học BK vừa ra khởi điểm cũng dc 20 tr.

Chỉnh sửa cuối:

darkmanhvn

Xe tải
Vậy em mới hỏi cụ ngoài trường tốp 1 ra thì nên học trường công lập nào.?vì vào BK hay ĐH công nghệ cũng 27_29 điểm rồi cháu ko với tới .chỉ FPT là vừa miếng thôi. Lương ra trường tầm 15-18 tr cũng tốt rồi. Thằng lớn nhà em học BK vừa ra khởi điểm cũng dc 20 tr.
Dạ vậy cụ cứ yên tâm cho cháu học FU nhưng phải cố gắng tự học và duy trì thói quen đó về sau. Chương trình đào tạo mà FU quảng cáo là công nghệ mới nhất đó thì chỉ khoảng 3 năm là các cháu phải cập nhật, nâng cấp nên đừng vì quảng cáo “mới nhất” mà quên mất việc duy trì khiến thức/kỹ năng nền tảng để sử dụng lâu dài. Học FU k dễ ra trường không phải vì bài thi khó mà đa số vì các cháu bị cám dỗ khác mà bỏ bê và k có khả năng tự học nên cụ nhắc cháu thêm. Chúc cụ và cháu sẽ thành công với ngành CNTT. Hi vọng có ngày em đc làm đồng nghiệp của cháu.

chienbui

Xe tải
Vg cảm ơn cụ .cháu thì sk tốt chăm chỉ chịu khó nhưng nhút nhát học thì tiếp thu ko dc nhanh thôi vậy em mới lo cho cháu.
Nếu con cụ có sức khỏe, chăm chỉ, học không quá xuất sắc mà lại thích học CNTT thì em chắc chắn FPT là 1 lựa chọn tốt. Em có 1 số kinh nghiệm với môi trường này, phương châm của họ là tập trung rèn luyện để những bạn học lực bình thường có thể cạnh tranh sòng phẳng với bên ngoài sau khi ra trường. Còn nếu như con cụ xuất sắc thì em nói thật là học đâu nó cũng xuất sắc thôi. Các trường truyền thống như BK, CN tập trung toàn người giỏi, thì học ở đó sẽ có mạng lưới quan hệ tốt sau này. Đã giỏi lại có vốn cộng đồng ngon thì khả năng tương lai ngon là tất nhiên.

chienbui

Xe tải
Dạ vậy cụ cứ yên tâm cho cháu học FU nhưng phải cố gắng tự học và duy trì thói quen đó về sau. Chương trình đào tạo mà FU quảng cáo là công nghệ mới nhất đó thì chỉ khoảng 3 năm là các cháu phải cập nhật, nâng cấp nên đừng vì quảng cáo “mới nhất” mà quên mất việc duy trì khiến thức/kỹ năng nền tảng để sử dụng lâu dài. Học FU k dễ ra trường không phải vì bài thi khó mà đa số vì các cháu bị cám dỗ khác mà bỏ bê và k có khả năng tự học nên cụ nhắc cháu thêm. Chúc cụ và cháu sẽ thành công với ngành CNTT. Hi vọng có ngày em đc làm đồng nghiệp của cháu.
Đào tạo đại học em nghĩ chỉ xây dựng được nền tảng ban đầu, nhất là CNTT thì thường xuyên cập nhật, cho dù là học FPT hay BK, CN thì vẫn cần phải tự học tốt. Em thấy bên FPT họ chú trọng đào tạo kỹ năng thực hành cũng như kỹ năng tự học, nên sinh viên FPT vừa ra trường bắt nhịp khá nhanh, có được xuất phát khá tốt. Bên BK không biết giờ dạy thế nào, chứ thế hệ của em nếu ko tự học chắc tuột xích dài dài, cho nên dù trường không đào tạo kỹ năng tự học thì vẫn phải tự mò mẫm thôi, đc cái đầu vào tốt nên cách này cách khác cuối cùng đều ổn

tuanva06

Xe tải
Cụ nào có con học CNTT ở đây thì chưa yên tâm đc đâu nhé, đừng nghe trường quảng cáo. Em là người làm công tác tuyển dụng nhân viên làm software cho cty nước ngoài đây, em tuyển đc rất ít sinh viên FU mặc dù các em/cháu có tiếng Anh và đc học công nghệ mới. Để đi lâu dài nghề này vẫn phải đầu tư vào logic, design pattern, cloud… chứ k ăn sổi đc đâu.
Em hỏi bạn em, nó trả lời y như cụ, biết đâu cụ là nó :)
Em cũng đã nộp cọc 6tr giữ chỗ, nhưng rồi em bỏ vì cảm thấy cách tuyển sinh của trường đang cố ép sv sớm quyết định học hoặc bỏ cọc, thay vì "hữu xạ tự nhiên hương".
Về việc cọc thì cũng là 1 kinh nghiệm, lúc đầu họ bảo cọc thì chắc chắn đc nhận, bỏ thì mất. Nhưng cái cách họ làm thực tế có khác gì bắt nhập học sớm T8 trong khi điểm tuyển sinh ĐH theo lịch của bộ tới tận T9 mới công bố. Điều này em chắc chắn các tư vấn tuyển sinh ko hề nhắc tới.

chienbui

Xe tải
Cụ nào có con học CNTT ở đây thì chưa yên tâm đc đâu nhé, đừng nghe trường quảng cáo. Em là người làm công tác tuyển dụng nhân viên làm software cho cty nước ngoài đây, em tuyển đc rất ít sinh viên FU mặc dù các em/cháu có tiếng Anh và đc học công nghệ mới. Để đi lâu dài nghề này vẫn phải đầu tư vào logic, design pattern, cloud… chứ k ăn sổi đc đâu.
Vậy công ty cụ là hạng top thị trường rồi, bên em mời mọc các kiểu mà cũng chỉ được vài bạn, nhưng ao nhỏ nên có vẻ không giữ đc cá lớn, được vài năm cá bỏ đi hết vì lương nhảy việc tăng gấp đôi, công ty nhỏ khổ quá :(

darkmanhvn

Xe tải
Vậy công ty cụ là hạng top thị trường rồi, bên em mời mọc các kiểu mà cũng chỉ được vài bạn, nhưng ao nhỏ nên có vẻ không giữ đc cá lớn, được vài năm cá bỏ đi hết vì lương nhảy việc tăng gấp đôi, công ty nhỏ khổ quá :(
Thị trường đang loạn nên không bền vững cụ nhỉ. Cty nhỏ chắc phải tìm cách khác để giữ đc 1,2 bạn tốt còn lại cụ buộc phải chấp nhận kiểu làm thời vụ thôi.