[Funland] Xin tài liệu bản đồ để nâng cao dân trí.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cảm ơn mợ. Dài quá, thú thật là em hơi ngại.
Nếu mợ đọc hiệp định mà thấy đoạn nào có định nghĩa trung tuyến thác, thác chính... thì chỉ em với nhé.
Em đọc qua phần định nghĩa ban đầu thì không thấy.
Vâng ạ, cháu đang từ từ đọc lại văn bản 36/2010/SL-LPQT.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Những thiết bị thả drone, bắn tên lửa, hoặc thả bom lượn, chính là nằm trong cái dấu ba chấm (...) đó bác.
Không có định nghĩa cụ thể cái gì nằm trong và cái gì nằm ngoài dấu 3 chấm mợ ạ.
Lúc xảy ra tranh cãi thì ai sẽ quyết định cái gì thuộc phần 3 chấm, cái gì không?

Con trâu có phải thiết bị bay không?
Hòn đá ném sang?
Quả đạn pháo bắn sang?
Drone?
Tên lửa?

Nếu là thằng luật sư phường em (chuyên kiếm tiền từ các vụ kiện tranh chấp đất đai vặt giữa hàng xóm với nhau) thì có lẽ nó sẽ định nghĩa như này:
"Thiết bị bay: là các máy móc, thiết bị, phương tiện, và các vật thể khác do con người tạo ra, tác động hoặc huấn luyện mà có thể bay, lượn hoặc cố định trên không trong một khoảng thời gian".

Theo định nghĩa này thì con chim rừng bay từ bên nọ sang bên kia sẽ không phải là thiết bị bay, nhưng con chim mang mật thư hoặc thuốc nổ (được "huấn luyện") thì là thiết bị bay. Vì vậy thả chim đưa thư sang bên kia biên giới mà không được phép thì bị coi là xâm phạm biên giới.
Tên lửa, drone, bom lượn... thì tất nhiên là thiết bị bay rồi.
Hòn đá ném sang bên kia cũng được coi là thiết bị bay (vật thể "được tác động"). Vì vậy công dân 1 nước ném đá sang nước kia là vi phạm biên giới. Nhưng tảng đá lở từ trên núi và lăn sang bên kia biên giới thì không vi phạm Hiệp định biên giới.

Chỉnh sửa cuối:

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Nếu là thằng luật sư phường em (chuyên kiếm tiền từ các vụ kiện tranh chấp đất đai vặt giữa hàng xóm với nhau) thì có lẽ nó sẽ định nghĩa như này:
"Thiết bị bay: là các máy móc, thiết bị, phương tiện, và các vật thể khác do con người tạo ra, tác động hoặc huấn luyện mà có thể bay, lượn hoặc cố định trên không trong một khoảng thời gian".
Cảm ơn bác, cháu xin phép sử dụng định nghĩa của bác, nếu cháu ở vào vị trí có quyền sử dụng định nghĩa này ạ. Ý cháu muốn nói là vào một thời điểm nào đó trong công việc, cháu có quyền sử dụng định nghĩa thiết bị bay, thì cháu sẽ sử dụng định nghĩa của bác ạ.

toimuondie

Xe container
Nghe mà nực cười, tên lửa, bom mà gọi là thiết bị bay?
Drone nó là máy bay không người lái rồi còn gì. Có biết định nghĩa thiết bị là gì không? Con chim đưa thư cũng là thiết bị bay?
Chuyện bắn tên lửa, thả bom lượn nó là chiến tranh, lúc này ai quan tâm đến hiệp định biên giới nữa.
Nó bắn tên lửa sang thì mang hiệp định biên giới ra kiện à? Lại định nghĩa thêm 1 loạt, thế nào gọi là bay, thế nào gọi là lượn... à?
Thời phong kiến thì có hủ nho, giờ không biết gọi những thành phần này là hủ gì?

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn bác, cháu xin phép sử dụng định nghĩa của bác, nếu cháu ở vào vị trí có quyền sử dụng định nghĩa này ạ. Ý cháu muốn nói là vào một thời điểm nào đó trong công việc, cháu có quyền sử dụng định nghĩa thiết bị bay, thì cháu sẽ sử dụng định nghĩa của bác ạ.
Đây là nói vui thôi, chứ em cũng biết là chả có ý nghĩa gì.
Tạm coi là làm bài văn "Em hãy phân tích tác phẩm Hiệp định biên giới" :)

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Nghe mà nực cười, tên lửa, bom mà gọi là thiết bị bay?
Drone nó là máy bay không người lái rồi còn gì. Có biết định nghĩa thiết bị là gì không? Con chim đưa thư cũng là thiết bị bay?
Chuyện bắn tên lửa, thả bom lượn nó là chiến tranh, lúc này ai quan tâm đến hiệp định biên giới nữa.
Nó bắn tên lửa sang thì mang hiệp định biên giới ra kiện à? Lại định nghĩa thêm 1 loạt, thế nào gọi là bay, thế nào gọi là lượn... à?
Thời phong kiến thì có hủ nho, giờ không biết gọi những thành phần này là hủ gì?
Em xin ghi nhận ý kiến của cụ =))
Cụ cứ gọi em là hủ pháp luật. Chắc cụ chưa biết pháp luật là gì nên còn lạ lẫm với kiểu suy nghĩ như em.

Chỉnh sửa cuối:

Grayson

Xe buýt
Vâng ạ, cảm ơn bác, như thế này ạ:

1. Đường biên giới Việt Nam - Trung Quốc (thời Pháp - Thanh).
2. Đường biên giới Việt Nam - Trung Quốc (văn bản 36/2010/SL-LPQT).
3. Đường biên giới Việt Nam - Trung Quốc (google map hiện tại).

A- Nếu (1) khác với (2), thì đó đã là lịch sử, cháu ghi nhận ý kiến.
B- Nếu (3) khác với (2), và bất lợi với Việt Nam, cháu sẽ suy nghĩ cách phản đối google map.

Trường hợp bác nói đến có lẽ thuộc trường hợp (A), cháu ghi nhận ý kiến của bác ạ.
À cái này ko liên quan đến google map, chỉ đơn giản nhìn ảnh thời Pháp thì 2 cái cổng/môn của Việt vs Tàu nằm đối diện cách nhau chút xíu, giờ trên thực địa để đi từ cột km0 lết qua cái hành lang (thuộc Khựa) dài lê thê cả trăm mét mới vào đến cái trạm biên phòng to đùng của phía Khựa, xong lại lết thêm chán chê vài trăm mét nữa mới đến cái cổng môn to to kia của Khựa.