[Funland] Xin tài liệu bản đồ để nâng cao dân trí.

belo

Xe điện
Cảm ơn cháu rất nhiều. Cũng cảm ơn các cụ đã ủng hộ cháu, đồng cảm ơn các cụ phản biện.
Các cụ cố gắng tổ lái, thì em cũng cảm ơn, vì còm các cụ khiến em hiểu rõ được giới hạn của sự vô hạn.

Grayson

Xe buýt
Sau khi được nâng cao dân trí qua thớt này, cháu thấy nên tránh tranh luận theo hướng đó ạ (phổ biến 1 cái bản đồ với đường phân chia biên giới liền mạch). Cái này là "lợi bất cập hại", để phổ biến cho toàn dân không còn nghi vấn nào về đường biên giới, sẽ phải công bố nhiều tài liệu ở mức độ an ninh quốc phòng.
Để đến mức GG hiểu và vẽ ôm trọn cái Thác chính - khu du lịch biên giới nổi tiếng bậc nhất của VN với du khách nước ngoài nước trong nườm nượp đến hoặc tìm hiểu online quanh năm suốt tháng - thì ko còn gì để nói nữa.
1 cái sơ đồ cho thấy đường trung tuyến/biên giới (ko thích liền mạch cũng chả sao) đi qua thác chính thì ko có gì là "bí mật an ninh cuốc phòng" cả!

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Để đến mức GG hiểu và vẽ ôm trọn cái Thác chính - khu du lịch biên giới nổi tiếng bậc nhất của VN với du khách nước ngoài nước trong nườm nượp đến hoặc tìm hiểu online quanh năm suốt tháng - thì ko còn gì để nói nữa.
1 cái sơ đồ cho thấy đường trung tuyến/biên giới (ko thích liền mạch cũng chả sao) đi qua thác chính thì ko có gì là "bí mật an ninh cuốc phòng" cả!
Cháu thấy dân trí của cháu được nâng lên qua thớt này mà:

1. Nhận thức của cháu ở trang đầu tiên của thớt: tại sao lại để google map vẽ như thế kia nhỉ ? Chắc là phải có lý do gì "khó nói" thì google map mới ngang nhiên vẽ như vậy chứ ?
2. Nhận thức của cháu ở những trang giữa thớt: phải chứng minh là mình đúng, để yêu cầu google sửa lại.
3. Nhận thức của cháu ở những trang cuối thớt: phải yêu cầu google sửa lại, nhưng không nhất thiết phải chứng minh là mình đúng.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cháu đang suy nghĩ biện pháp để kêu gọi google map sửa lại đường biên giới vẽ chưa chính xác, mà cháu không cần phải đưa ra đường biên giới chính xác.

Grayson

Xe buýt
Cháu thấy dân trí của cháu được nâng lên qua thớt này mà:

1. Nhận thức của cháu ở trang đầu tiên của thớt: tại sao lại để google map vẽ như thế kia nhỉ ? Chắc là phải có lý do gì "khó nói" thì google map mới ngang nhiên vẽ như vậy chứ ?
2. Nhận thức của cháu ở những trang giữa thớt: phải chứng minh là mình đúng, để yêu cầu google sửa lại.
3. Nhận thức của cháu ở những trang cuối thớt: phải yêu cầu google sửa lại, nhưng không nhất thiết phải chứng minh là mình đúng.
Ko có cơ sở chứng mình "mình đúng" ở mức cơ bản nhất thì yêu cầu google kiểu gì?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF

MinhLe153

Xe buýt
Nhận thức hay kiến thức của cá nhân thôi
“Dân trí” vĩ mô quá

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Biên giới quốc gia mà dùng những từ ngữ mơ hồ như "trung tuyến thác", "thác chính". Thế nào là trung tuyến của một cái thác? Thế nào là thác "chính"? Ai định nghĩa?
Sau này địa hình thay đổi (ví dụ, nó nổ mìn 1 phát) thì biên giới thay đổi à?
Không bằng ông luật sư phường em.

Chỉnh sửa cuối:

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Tọa độ chắc thuộc bí mật quốc gia phải đi xin cục.
Nhưng theo các ảnh trên và tư liệu thì cái Cổng Mục Nam Quan/ Trấn Nam Quan (kèm tường thành) CỦA TRUNG QUỐC này nó nằm đối diện với cái Cổng nhỏ CỦA VIỆT NAM-PHÁP (kèm tường thành) , cách nhau áng chừng 50-100 mét?.
Giờ thì cổng của VN-Pháp ko còn nữa, chỉ thấy cột đường bộ km0 cách Cổng Hĩu nghị quan (Mục Nam Quan) 200m. (Cột mốc biên giới Pháp-Thanh số 18 đã bị TQ "ủi nát"):
Nội dung “bị vong lục” ngày 15.3.1979 liên quan đến ải Nam Quan
Cổng Hữu Nghị quan (xây lại năm 1957)/ Mục Nam Quan của TQ
Vâng ạ, cảm ơn bác, như thế này ạ:

1. Đường biên giới Việt Nam - Trung Quốc (thời Pháp - Thanh).
2. Đường biên giới Việt Nam - Trung Quốc (văn bản 36/2010/SL-LPQT).
3. Đường biên giới Việt Nam - Trung Quốc (google map hiện tại).

A- Nếu (1) khác với (2), thì đó đã là lịch sử, cháu ghi nhận ý kiến.
B- Nếu (3) khác với (2), và bất lợi với Việt Nam, cháu sẽ suy nghĩ cách phản đối google map.

Trường hợp bác nói đến có lẽ thuộc trường hợp (A), cháu ghi nhận ý kiến của bác ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Nhận thức hay kiến thức của cá nhân thôi
“Dân trí” vĩ mô quá
Cháu sử dụng từ ngữ "dân trí" để phù hợp với điều 4, khoản 2, Luật Đo đạc và Bản đồ 2019 ạ.
Mục đích của cháu là học kiến thức về bản đồ, nên cháu copy luôn từ ngữ "dân trí" để đỡ phải tranh luận về từ ngữ ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Biên giới quốc gia mà dùng những từ ngữ mơ hồ như "trung tuyến thác", "thác chính". Thế nào là trung tuyến của một cái thác? Thế nào là thác "chính"? Ai định nghĩa?
Sau này địa hình thay đổi (ví dụ, nó nổ mìn 1 phát) thì biên giới thay đổi à?
Không bằng ông luật sư phường em.
1. Những thuật ngữ "trung tuyến thác" "thác chính" nằm trong văn bản 36/2010/SL-LPQT, người dân có thể tiếp cận với văn bản được công khai này.
2. Cháu nghĩ là những con số đo đạc cụ thể của "trung tuyến thác" "thác chính" nằm trong văn bản khác (được bảo mật). Nên những biến động sau này (ví dụ, nó nổ mìn 1 phát) không làm thay đổi những con số đã đo đạc ạ.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
1. Những thuật ngữ "trung tuyến thác" "thác chính" nằm trong văn bản 36/2010/SL-LPQT, người dân có thể tiếp cận với văn bản được công khai này.
Mợ có link không share cho em với

toimuondie

Xe container
Hiệp định biên giới về đường bộ giữa Việt Nam và Trung Quốc đã ký kết mà vẫn có những kẻ ngu muội tin vào những thông tin vô căn cứ vậy nhỉ?
Lịch sử kéo dài hàng nghìn năm, khái niệm biên giới ngày xưa thì không rõ ràng, truyền thuyết thì có ty tỷ.
Để ký được hiệp định, các chuyên gia 2 bên đã nghiên cứu, tranh luận hàng chục năm trời với hàng đống tài liệu. Việc ký hiệp định biên giới là một tiến bộ vậy mà không ít kẻ vẫn muốn kéo lùi sự tiến bộ này lại, tuyên truyền những thông tin nhảm, vô căn cứ.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Dạ đây ạ, công báo (bản online) từ số 634 đến số 681 năm 2010: http://congbao.chinhphu.vn/noi-dung-van-ban-so-36-2010-sl-lpqt-4501?cbid=2032
Cảm ơn mợ. Dài quá, thú thật là em hơi ngại.
Nếu mợ đọc hiệp định mà thấy đoạn nào có định nghĩa trung tuyến thác, thác chính... thì chỉ em với nhé.
Em đọc qua phần định nghĩa ban đầu thì không thấy.

Nhân tiện, đọc phần định nghĩa em thấy có câu này:
13. "Thiết bị bay" là chỉ máy bay, tàu lượn, khí cầu...

Sau này Trung Quốc nó thả drone, bắn tên lửa, hoặc thả bom lượn từ máy bay bay ở phần bên trong lãnh thổ Trung Quốc... sang lãnh thổ VN thì có lẽ nó sẽ không vi phạm Hiệp định biên giới, vì các thiết bị đó của nó không phải là "máy bay, tàu lượn, khí cầu..." như định nghĩa trong Hiệp định.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
2. Cháu nghĩ là những con số đo đạc cụ thể của "trung tuyến thác" "thác chính" nằm trong văn bản khác (được bảo mật). Nên những biến động sau này (ví dụ, nó nổ mìn 1 phát) không làm thay đổi những con số đã đo đạc ạ.
Trình độ đắp đập bây giờ nó ngắt dòng thác 3 tầng để bảo tồn, chuyển nước sang hết thác cao, thế là trung tuyến thác chính lại về ta thì ... chả vui tý nào.
Cái gì dính an ninh quốc phòng đúng là phải giữ kỹ, như toạ độ GPS các vị trí xung yếu, tuy nhiên cái chỗ ai cũng đến được mà chả ai hiểu phần của mình được ngắm thuộc về ai thì cũng hơi lạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Nhân tiện, đọc phần định nghĩa em thấy có câu này:
13. "Thiết bị bay" là chỉ máy bay, tàu lượn, khí cầu...
Sau này Trung Quốc nó thả drone, bắn tên lửa, hoặc thả bom lượn từ máy bay bay ở phần bên trong lãnh thổ Trung Quốc... sang lãnh thổ VN thì có lẽ nó sẽ không vi phạm Hiệp định biên giới, vì các thiết bị đó của nó không phải là "máy bay, tàu lượn, khí cầu..." như định nghĩa trong Hiệp định.
Những thiết bị thả drone, bắn tên lửa, hoặc thả bom lượn, chính là nằm trong cái dấu ba chấm (...) đó bác.