[Funland] Xin nghỉ việc không lương

robeck_to

Xe máy
Nếu công ty mới ko yêu cầu ký HĐ chính thức, thì ko phải đóng bảo hiểm, và công ty cũ không biết được cụ ạ.
Nên nếu muốn làm thử, thì ký HĐ thời vụ/HĐ thử việc hoặc HĐ chuyên gia gì đó theo khối lượng công việc, chốt ok rồi thì quay lại bên kia báo nghỉ.

Tôi thấy tính trước tính sau như cụ bình thường, thời buổi việc ít người nhiều mà. Cái khó là bên đang làm đồng ý cho nghỉ ko lương 6 tháng mà triển việc mới thôi!
dạ công ty đang làm đồng ý mà cụ, vì lúc đầu em ý định nghỉ luôn nhưng cty họ gợi ý hay là nghỉ không lương 6 tháng, vì thế em mới nghĩ cái bảo hiểm sẽ như thế nào đó. Nếu sang cty mới làm 1,2 tháng cảm thấy ổn ổn thì sẽ gắn bó lâu dài luôn cụ ạ.

langthangnoidau

Xe buýt
dạ công ty đang làm đồng ý mà cụ, vì lúc đầu em ý định nghỉ luôn nhưng cty họ gợi ý hay là nghỉ không lương 6 tháng, vì thế em mới nghĩ cái bảo hiểm sẽ như thế nào đó. Nếu sang cty mới làm 1,2 tháng cảm thấy ổn ổn thì sẽ gắn bó lâu dài luôn cụ ạ.
Nếu ký HĐ chính thức thì mới báo bên bảo hiểm, sau khi thử việc 2 tháng ok thì qua bên cũ báo nghỉ, và ký HĐ chính thức bên mới cũng được mà.
Bên cũ người ta vẫn muốn níu kéo lại thì cứ treo thế cũng được, chả mất gì :D

Tàn Xynh

Xe điện
Nhiều cụ vào chửi chủ thớt thế nhể, ko biết thì thắc mắc thôi. Gớm bản thân các cụ ai chả muốn có được lựa chọn đảm bảo chắc cốp, chẳng qua là ko đúng luật nên ko làm dược thế thì đành chịu thôi

Cuongnh5256

Xe điện
Sao cty em trả sổ BH cho em lâu rồi mà, giờ hết năm lại đưa giấy về kẹp vào sổ thôi có phải cty giữ sổ nữa đâu.

robeck_to

Xe máy
Nhiều cụ vào chửi chủ thớt thế nhể, ko biết thì thắc mắc thôi. Gớm bản thân các cụ ai chả muốn có được lựa chọn đảm bảo chắc cốp, chẳng qua là ko đúng luật nên ko làm dược thế thì đành chịu thôi
thanks mợ xinh đẹp, đang phân vân nên hỏi ý kiến cccm, mà sáng giờ toàn các cụ nặng lời quá!

robeck_to

Xe máy
Sao cty em trả sổ BH cho em lâu rồi mà, giờ hết năm lại đưa giấy về kẹp vào sổ thôi có phải cty giữ sổ nữa đâu.
đúng rồi, cái quan trọng không phải là sổ, vì theo quy định mới người lao động được quyền cầm sổ rồi.

Jessicapham

Xe máy
Nếu bạn chủ topic xin nghỉ không lương tại đơn vị cũ, sang đơn vị mới mà okie thì không đóng tiếp được bảo hiểm mà phải về cơ quan cũ xin chấm dứt HĐLĐ và báo giảm hẳn bên cũ nhé!
Còn nếu không thì xin công ty mới qua thử việc nhưng chưa đóng, vì bản chất không thể có mã trùng tại 2 nơi được

Tàn Xynh

Xe điện
thanks mợ xinh đẹp, đang phân vân nên hỏi ý kiến cccm, mà sáng giờ toàn các cụ nặng lời quá!
bận tâm làm gì cụ, Chọn cho mình phương án tối ưu và chừa cho mình đường lui chả có gì là sai cả. Chẳng qua ko thể hơp thức hóa được việc đấy nên mới nói người kahcs như vậy thôi

robeck_to

Xe máy
d
Nếu bạn chủ topic xin nghỉ không lương tại đơn vị cũ, sang đơn vị mới mà okie thì không đóng tiếp được bảo hiểm mà phải về cơ quan cũ xin chấm dứt HĐLĐ và báo giảm hẳn bên cũ nhé!
Còn nếu không thì xin công ty mới qua thử việc nhưng chưa đóng, vì bản chất không thể có mã trùng tại 2 nơi được
vâng cụ. thường thì khi mình nghỉ việc sau tầm 1 đến 2 tháng mới có thể chốt được bảo hiểm ở cty cũ để nối mới tại cty mới, còn đây em nghỉ không lương tận 6 tháng cơ, nếu không đc thôi e xin nghỉ luôn.

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Ngày trước còn làm cty, khi tôi xin nghỉ việc vì cty cũ hết việc, ngồi chơi nhận lương mãi cũng ko dc. Sếp cũ cty đó cũng bảo cho nghỉ ko lương 4 tháng, đi làm bên đấy nếu cảm thấy ok thì chuyển, ko thì lại quay lại. Cuối cùng sau 5 năm anh e tự lập cty mới làm với nhau :D

robeck_to

Xe máy
:)) Chứng tỏ cụ chủ thuộc dang người có năng lực đấy
không dám nhận thế đâu cụ, khi mình làm cho một doanh nghiệp nước ngoài, thường khi vào họ sẽ đào tạo lại quy trình và hệ thống công việc cho mình. mình làm vài năm nắm được rồi lại nghỉ việc, họ lại phải tuyển người mới hoặc luân chuyển người đào tạo lại từ đầu, cũng mất thời gian phết.

Jessicapham

Xe máy
d
vâng cụ. thường thì khi mình nghỉ việc sau tầm 1 đến 2 tháng mới có thể chốt được bảo hiểm ở cty cũ để nối mới tại cty mới, còn đây em nghỉ không lương tận 6 tháng cơ, nếu không đc thôi e xin nghỉ luôn.
Nếu bạn có mối quan hệ tốt thì chỉ cần 1 tháng hoặc ít hơn là chốt xong sổ, nhưng thường cty mới cũng qua 2 tháng thử việc mới đóng cho NLĐ, trừ trường hợp có thỏa thuận riêng. Bạn cân nhắc nhé!