[Funland] Xin nghỉ việc không lương

robeck_to

Xe máy
CCCM nặng lời quá, vấn đề là e đã trình bày xin nghỉ hẳn ở cty cũ. Nhưng sếp có ý định cho em nghỉ không lương 6 tháng, nhưng e nghĩ đến trường hợp bảo hiểm sẽ như thế nào nếu nghỉ không lương 6 tháng ở cty cũ mà chạy sang cty mới nên lên đây hỏi ý kiến cccm, không được thì em nghỉ hẳn luôn, chứ e có tính toán với khôn lỏi gì đâu.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thưa cccm, sáng ra e có vấn đề muốn hỏi cccm. Em đang làm 1 cty FDI nước ngoài và mong muốn nghỉ không lương 6 tháng và đã được công ty chấp thuận. Lý do em trình bày do hoàn cảnh gia đình nhưng thực sự là e nhảy sang công ty khác. Vậy em xin hỏi vấn đề khi mình nghỉ không lương cty cũ chuyển sang cty mới luôn thì có rút bảo hiểm về để đóng bên cty mới được không cccm hay phải đủ 6 tháng nghỉ không lương bên cty củ rồi nghỉ hẳn mới nối được? Cụ nào thông thạo bên bảo hiểm cho e biết với!
Chả có đạo đức nghề nghiệp tẹo nào, chả chuyên nghiệp gì cả cụ ah!

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Cách làm việc như cụ sớm muộn cũng bị đào thải

vios77

Xe buýt
Hình như cụ đang vi phạm HĐLĐ. Nếu Cty cũ kiện cụ có lẽ phải bồi thường

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
CCCM nặng lời quá, vấn đề là e đã trình bày xin nghỉ hẳn ở cty cũ. Nhưng sếp có ý định cho em nghỉ không lương 6 tháng, nhưng e nghĩ đến trường hợp bảo hiểm sẽ như thế nào nếu nghỉ không lương 6 tháng ở cty cũ mà chạy sang cty mới nên lên đây hỏi ý kiến cccm, không được thì em nghỉ hẳn luôn, chứ e có tính toán với khôn lỏi gì đâu.
Vậy nên nghỉ hẳn cụ ạ. Nếu không thì cũng không nên tính toán nhiều mấy tháng bảo hiểm. Em nghỉ nhà nước 10 năm bảo hiểm còn vứt cái roẹt.

• Vodka
Reactions: VNV

cusao

Xe lăn
Theo em không khôn đc như thế đâu nếu công ty mới là cty làm ăn đúng pháp luật thì lập tức mã số thuế cá nhân của bác chủ nổi ngay lập tức trên cơ sở dữ liệu thuế bởi có xuất hiện thu nhập dù có ở dưới mức phải nộp. Đây là 1 cách quản lý rất khoa học mà cơ quan thuế của các nước phát triển đã có từ đời.
Hậu quả của việc này sẽ gây nhiều rắc rối trong xử lý các chế độ cho ng lao động.
Tốt nhất là
- Xin nghỉ không lương ở cty hiện tại như dự kiến ban đầu.
- Thử việc ở công ty mới
- Khi có quyết định và hợp đồng lao động ở cty mới thì quay về xử lý chế độ thôi việc ở cty cũ và công khai chuyển chế độ BHXH sang cty mới. Rủi hết thời gian thử việc cty mới ko nhận thì lại về cty cũ lv bình thường

Theo em đánh giá thì cách trên vừa đảm bảo các chế độ BH đều thực hiện đầy đủ an toàn, danh dự uy tín lương tâm minh bạch. Xử lý công việc mang tính chất lén lút có thể có chút lợi ích nếu ko bị lộ nhưng xem ra cái tổn thất thần kinh do "lén lút" gây ra là không đáng ạ.
Có thể không có lợi hơn nhưng duy trì được sự thanh thản trong tâm trí và hành vi nó cũng có cái "sướng" riêng của nó

quy la tien

Xe điện
Theo em cũng không nên nặng lời với chủ thớt,các cụ xưa đã dạy " thăm ván bán thuyền" đó sao, nghỉ không lương luật vẫn cho phép với lại ý cụ chủ là hỏi về bảo hiểm thôi.

Bên em chỉ có nộp đơn xin nghỉ thì mới giải quyết nghỉ không lương.

Lenhhoxung1992

Xe tăng
"Em đang làm 1 cty FDI nước ngoài và mong muốn nghỉ không lương 6 tháng và đã được công ty chấp thuận. Lý do em trình bày do hoàn cảnh gia đình nhưng thực sự là e nhảy sang công ty khác " Có một sự mâu thuẫn không hề nhẹ. Phía trên thì cụ nói đây là mong muốn. Phía dưới lại bảo sếp có ý định. Em nghĩ cụ đang tiếp tục thể hiện sự lươn lẹo.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Thưa cccm, sáng ra e có vấn đề muốn hỏi cccm. Em đang làm 1 cty FDI nước ngoài và mong muốn nghỉ không lương 6 tháng và đã được công ty chấp thuận. Lý do em trình bày do hoàn cảnh gia đình nhưng thực sự là e nhảy sang công ty khác. Vậy em xin hỏi vấn đề khi mình nghỉ không lương cty cũ chuyển sang cty mới luôn thì có rút bảo hiểm về để đóng bên cty mới được không cccm hay phải đủ 6 tháng nghỉ không lương bên cty củ rồi nghỉ hẳn mới nối được? Cụ nào thông thạo bên bảo hiểm cho e biết với!
Người khôn như cụ thì em cũng chịu không dám góp ý :) Khôn quá rồi cụ hỏi làm gì nữa .

isc46x1

Xe tải
Luật là nghỉ ko lương ko quá 1 tháng, 6 tháng thì cắt cmn HĐ rồi

hp78

Xe điện
Ở công ty cũ em lúc trước cũng có trường hợp nghỉ lâu như cụ thớt, thấy bạn ấy bảo nghỉ chưa bệnh.

Hưngchột

Xe buýt
Cụ nghỉ không lương mà còn đòi rút bảo hiểm sao được, khôn như cụ có bọn nó nghẻo hết

Bakanbonko

Xe tải
Cụ nghỉ không lương thì bên cty cũ sẽ dừng đóng BHXH, nhưng nếu bên cty mới đóng bảo hiểm với vị trí bên đó thì bên BHXH sẽ gửi thông báo về công ty cũ ngay nhé. Họ sẽ thông báo là cụ làm ở công ty mới với position blah blah ngay lập tức :).
Lúc đấy sẽ khó ăn nói với cả hai bên đó.