[Funland] Xin nghỉ việc không lương

robeck_to

Xe máy
Cụ nghỉ không lương thì bên cty cũ sẽ dừng đóng BHXH, nhưng nếu bên cty mới đóng bảo hiểm với vị trí bên đó thì bên BHXH sẽ gửi thông báo về công ty cũ ngay nhé. Họ sẽ thông báo là cụ làm ở công ty mới với position blah blah ngay lập tức :).
Lúc đấy sẽ khó ăn nói với cả hai bên đó.
thanks cụ, thế để em nói cty cũ nghỉ luôn.

Bakanbonko

Xe tải
thanks cụ, thế để em nói cty cũ nghỉ luôn.
Vâng, tốt nhất là thế cụ ạ. Vì nếu cụ vẫn còn hợp đồng bên cty cũ mà sang làm bên cty mới là vi phạm Luật lao động rồi. Bên công ty cũ chưa báo cắt BHXH (chỉ dừng đóng) mà có công ty mới đóng cho cụ là họ sẽ gửi thông báo về công ty cũ ngay.

Khanhnho

Xe buýt
Ở trên này toàn các cụ làm chủ nên rất ghét kiểu như này. Éo ai chơi đâu. :))

TamAn7810

Xe tăng
Khổ thân cty cụ đang và sắp làm !

Xe_Fun

Xe tải
Cụ chắc cú quá

Getzcoi.

Xe tăng
Thôi cụ cưa đứt đục suốt đi cho đầu óc thanh thản mà tập trung vào việc mới, em thật. Nhảy 2 chân 2 thuyền mệt lắm,

Ko ai là ko thể thay thế, nên khi cụ nộp đơn xin nghỉ họ cũng chẳng giữ đâu, tin em đi :D

B_M_T

Xe buýt
Các cụ OF cụ nào cũng khôn nhưng em thấy cụ khôn nhất. Kính cụ 1 ly.

robeck_to

Xe máy
Thôi cụ cưa đứt đục suốt đi cho đầu óc thanh thản mà tập trung vào việc mới, em thật. Nhảy 2 chân 2 thuyền mệt lắm,

Ko ai là ko thể thay thế, nên khi cụ nộp đơn xin nghỉ họ cũng chẳng giữ đâu, tin em đi :D
vâng cụ, vấn đề không phải là công việc cụ ak. vấn đề chỗ bảo hiểm thôi, e không rành nên hỏi thế. Chứ một khi mình đã có ý định nghỉ thì cty nó cũng xác định sẽ lấp lại vị trí của mình, không ai là không thể thay thế, cho nghỉ không lương chẳng qua có là 2 bên tự giằng co nhau, bên cty hi vọng nhân viên quay trở lại sau 1 thời gian, còn nhân viên hi vọng có thể quay trở lại nếu bên ngoài không như ý. nhưng trường hợp này rất rất ít.

vneseman

Xe lăn
Khôn quá khéo mất cả chì lẫn chài :))

cunbind

Xe tải
Thưa cccm, sáng ra e có vấn đề muốn hỏi cccm. Em đang làm 1 cty FDI nước ngoài và mong muốn nghỉ việc,cty có ý định chấp nhận phương án cho em nghỉ không lương 6 tháng. Lý do em trình bày do hoàn cảnh gia đình nhưng thực sự là e nhảy sang công ty khác. Vậy em xin hỏi vấn đề khi mình nghỉ không lương cty cũ chuyển sang cty mới luôn thì có rút bảo hiểm về để đóng bên cty mới được không cccm hay phải đủ 6 tháng nghỉ không lương bên cty củ rồi nghỉ hẳn mới nối được? Cụ nào thông thạo bên bảo hiểm cho e biết với!
Cụ tính chơi nước đôi à?thế mà cụ xin nghỉ đc cũng tài.cái này theo quy định thì PHC họ làm qd chấm dứt hợp đồng để chót BH rồi cụ mới mang BH đi đóng chỗ khác đc.còn nếu k cụ cứ mang sổ BH photo sang cty mới họ vẫn đóng cho cụ,.6t sau thanh lý hợp đồng thì cụ mới lấy sổ gốc mang đi đc

Dr.lonely

Xe tải
CCCM nặng lời quá, vấn đề là e đã trình bày xin nghỉ hẳn ở cty cũ. Nhưng sếp có ý định cho em nghỉ không lương 6 tháng, nhưng e nghĩ đến trường hợp bảo hiểm sẽ như thế nào nếu nghỉ không lương 6 tháng ở cty cũ mà chạy sang cty mới nên lên đây hỏi ý kiến cccm, không được thì em nghỉ hẳn luôn, chứ e có tính toán với khôn lỏi gì đâu.
Khi cụ nghỉ ở công ty cũ thì họ sẽ tạm dừng đóng BHXH, và khi sang công ty mới kí hợp đồng - thì cụ bắt buộc phải chốt được sổ BHXH mang sang thì họ mới đóng tiếp cho cụ đc, còn không có chuyện kí hợp đồng rồi 6 tháng sau mới lấy sổ đi nộp tiếp vì sẽ bị phạt. Tốt nhất là cụ nghỉ công ty cũ rồi chốt sổ mang sang công ty mới, chứ để 6 tháng mới quay lại chốt thì lằng nhằng lắm.

robeck_to

Xe máy
Khi cụ nghỉ ở công ty cũ thì họ sẽ tạm dừng đóng BHXH, và khi sang công ty mới kí hợp đồng - thì cụ bắt buộc phải chốt được sổ BHXH mang sang thì họ mới đóng tiếp cho cụ đc, còn không có chuyện kí hợp đồng rồi 6 tháng sau mới lấy sổ đi nộp tiếp vì sẽ bị phạt. Tốt nhất là cụ nghỉ công ty cũ rồi chốt sổ mang sang công ty mới, chứ để 6 tháng mới quay lại chốt thì lằng nhằng lắm.
thanks cụ, chắc vậy cho đỡ lằng nhằng

Khôn quá kiếm được chút nhưng dễ bị đồng nghiệp bạn bè ghét, e thật.

hai rau pham

Xe buýt
Các cụ cứ chửi chủ thớt, chắc chắn là chủ thớt muốn té rồi nhưng nếu đặt trong hc thế cccm tính sao? Bên muốn đi, bên muốn giữ mà! Hậu dịch người khôn của khó, con cái đùm đề ko giúp ngta dc thì thôi....
Tinh thần là nên dứt cụ ah, vì cụ đi đâu trong lý lịch cũng khai quá khứ & thư nhận xét của nơi đi. Cụ nên nói rõ ràng cho bos cũ biết để nếu sau này bên cty mới cần điều tra nhân thân cụ thì cụ có background tốt cụ ah.

về bhxh cụ ko trốn dc đâu vì đã cộng tác với cty mới, khi ấy sẽ lòi ra nhé

Bích_Liễu 84

Xe hơi
Đã nghỉ, ko lương thì là hết rồi, còn đắn đo gì nữa.

langthangnoidau

Xe buýt
Thưa cccm, sáng ra e có vấn đề muốn hỏi cccm. Em đang làm 1 cty FDI nước ngoài và mong muốn nghỉ việc,cty có ý định chấp nhận phương án cho em nghỉ không lương 6 tháng. Lý do em trình bày do hoàn cảnh gia đình nhưng thực sự là e nhảy sang công ty khác. Vậy em xin hỏi vấn đề khi mình nghỉ không lương cty cũ chuyển sang cty mới luôn thì có rút bảo hiểm về để đóng bên cty mới được không cccm hay phải đủ 6 tháng nghỉ không lương bên cty củ rồi nghỉ hẳn mới nối được? Cụ nào thông thạo bên bảo hiểm cho e biết với!
Nếu công ty mới ko yêu cầu ký HĐ chính thức, thì ko phải đóng bảo hiểm, và công ty cũ không biết được cụ ạ.
Nên nếu muốn làm thử, thì ký HĐ thời vụ/HĐ thử việc hoặc HĐ chuyên gia gì đó theo khối lượng công việc, chốt ok rồi thì quay lại bên kia báo nghỉ.

Tôi thấy tính trước tính sau như cụ bình thường, thời buổi việc ít người nhiều mà. Cái khó là bên đang làm đồng ý cho nghỉ ko lương 6 tháng mà triển việc mới thôi!