[Funland] Xin kinh nghiệm ở rể

min18vn

Xe điện
Lượn qua tồ píc này thấy nhiều cụ gia trưởng vãi :D
muốn vợ coi bố mẹ mình như bố mẹ đẻ nhưng mình thì coi bố mẹ vợ như người ngoài :D

Trungpv

Xe điện
xa thơm gần thúi là có thật phải k mợ ;))
em thấy ko phải do thơm hay thúi mà là do tính cách khác nhau lại ở đông người thì mỗi người 1 tính cách nên càng khó hợp ý mình. đã ra ở riêng rồi thì khó về ở chung lắm, nhà mình đc tự do thoải mái theo ý mình.

Tony_Le

Xe container
kiểu đường không đi mọc đầy cỏ dại ý nhỉ :v
Chốt lại là tự lo được thì không nhờ, đã nhờ thì không thể sướng. Ông nào cứ bảo ở rể sướng như tiên là hệ đứt dây thần kinh xấu hổ.

Còn quan hệ tốt với bố mẹ vợ là câu chuyện hoàn toàn khác, bố mẹ vợ quý mến hơn/như con đẻ là chuyện khác. Là bố mẹ vợ vẫn quý nhưng thấy không tự lập được thì thấy không thể tôn trọng (loại trừ trường hợp bắt buộc ở rể vì lý do ABC nào đấy từ bố mẹ vợ, không phải là do không có nhà).

Tony_Le

Xe container
e ở rể 5 năm
từ 2001 đến 2006
chưa bao h nấu cơm rửa bát quét nhà, mọi việc kệ cho ông bà già vợ tự lo
Thế này mà Gừng cũng khoe được, ăn nhờ ở đậu lại lười, quý ngoài mặt để con gái đỡ khổ chứ trong ghét bỏ mẹ.

Rolls_Royce

Xe buýt
Lượn qua tồ píc này thấy nhiều cụ gia trưởng vãi :D
muốn vợ coi bố mẹ mình như bố mẹ đẻ nhưng mình thì coi bố mẹ vợ như người ngoài :D
khả năng cụ lại muốn bố mẹ vợ coi con rẻ lại được như con đẻ à, chăm sóc thăm nom bố mẹ vợ còn được chứ dọn về ở cùng dù thời gian ngắn cũng không nên mà nhất là nhà có anh chị em trai/gái

Trinhbaochau

Xe tải
Mới có nửa ngày mà thớt nóng quá, cm nào trong hc này chia sẻ, góc độ chạn vương hay p huynh....

Mr.Chem

Xe điện
Say rượu về gặp bài chạn vương...ai chạn vương như em!
Nói trước là em có nhà riêng, nhà đứng tên mình chứ chẳng phải nhà thuê hay nhà đứng tên ai, ở vài năm ở ngoài sau khi lấy vợ. Nhà vợ 2 con gái gộc, bà chị 2 sở nhà chồng ở tại HN nên không quan tâm.
Một ngày đẹp trời cách đây vài vài năm mẹ vợ thủ thỉ khi vợ gần đẻ: đẻ đứa thứ 2 về mẹ chăm con đi làm cũng yên tâm, hỏi vợ thấy thế nào. Ok, lên đường. Con 3 tuổi lại rồng rắn về ở nhà mình.
Lại 1 ngày đẹp ch...ời sau khi chén chú chén anh với "anh già vợ": chúng mày về đây cho vui nhà vui cửa chứ cái nhà 60m2 4 tầng chỉ mỗi ông bà già ở, cho thuê cái nhà của chúng mày để tiền cho con đi học. Không nhé, khó thì con cho con gái bố cùng cả nhà ăn cơm với lá sung.
Hôm ấy trời không đẹp lắm thì gặp 1 câu chân thành: thôi chúng tao cũng già rồi, cần có con cháu bên cạnh để lúc ốm đau hay có chuyện gì còn có người gọi.....ơ...con cháu thì phải ok thôi. Nhưng phải có điều kiện:
- Gia đình ăn riêng: ông bà cứ cơm nước chủ động, bọn con ăn uống khác biệt, nhiều lúc ship đồ tây về ăn, nhiều lúc đổi món, và ko muốn ai đợi cơm mình nên, 2 bếp: ăn riêng - ok!
- Gia đình ở riêng tầng: nhiều lúc con nóng máu đấm con gái bố....(em chém gió tí) xử lý các cháu ngoại của bố theo cách của con thì không can thiệp - ok!
Vậy là em cũng ở được vài năm, vui có bực có....việc va chạm hay thế nào là không thể tránh khỏi nhưng cái cốt lõi là tình người và đạo hiếu thì cả 2 bên đều rõ và nhìn nhận được để có thể bỏ qua được hết mọi việc.

HANOICity

Xe điện
Say rượu về gặp bài chạn vương...ai chạn vương như em!
Nói trước là em có nhà riêng, nhà đứng tên mình chứ chẳng phải nhà thuê hay nhà đứng tên ai, ở vài năm ở ngoài sau khi lấy vợ. Nhà vợ 2 con gái gộc, bà chị 2 sở nhà chồng ở tại HN nên không quan tâm.
Một ngày đẹp trời cách đây vài vài năm mẹ vợ thủ thỉ khi vợ gần đẻ: đẻ đứa thứ 2 về mẹ chăm con đi làm cũng yên tâm, hỏi vợ thấy thế nào. Ok, lên đường. Con 3 tuổi lại rồng rắn về ở nhà mình.
Lại 1 ngày đẹp ch...ời sau khi chén chú chén anh với "anh già vợ": chúng mày về đây cho vui nhà vui cửa chứ cái nhà 60m2 4 tầng chỉ mỗi ông bà già ở, cho thuê cái nhà của chúng mày để tiền cho con đi học. Không nhé, khó thì con cho con gái bố cùng cả nhà ăn cơm với lá sung.
Hôm ấy trời không đẹp lắm thì gặp 1 câu chân thành: thôi chúng tao cũng già rồi, cần có con cháu bên cạnh để lúc ốm đau hay có chuyện gì còn có người gọi.....ơ...con cháu thì phải ok thôi. Nhưng phải có điều kiện:
- Gia đình ăn riêng: ông bà cứ cơm nước chủ động, bọn con ăn uống khác biệt, nhiều lúc ship đồ tây về ăn, nhiều lúc đổi món, và ko muốn ai đợi cơm mình nên, 2 bếp: ăn riêng - ok!
- Gia đình ở riêng tầng: nhiều lúc con nóng máu đấm con gái bố....(em chém gió tí) xử lý các cháu ngoại của bố theo cách của con thì không can thiệp - ok!
Vậy là em cũng ở được vài năm, vui có bực có....việc va chạm hay thế nào là không thể tránh khỏi nhưng cái cốt lõi là tình người và đạo hiếu thì cả 2 bên đều rõ và nhìn nhận được để có thể bỏ qua được hết mọi việc.
Đây lại là con đường mà cụ phải đi qua, nó khác trường hợp trên. Nếu là em thì nhà cụ, cụ vẫn ở, nhà bố mẹ vợ cụ thì vợ con cụ ở đc. Vậy khg còn phân biệt "nhà tao, nhà mày, quyền tao, quuền mày" nữa. Thực tế cho rằng: con dâu vẫn chỉ là con dâu, thằng rể vẫn chỉ là thằng rể, các cụ mợ đừng ngộ nhận, cay đắng lắm lắm.

Yoshi Hito

Xe tải
Đây lại là con đường mà cụ phải đi qua, nó khác trường hợp trên. Nếu là em thì nhà cụ, cụ vẫn ở, nhà bố mẹ vợ cụ thì vợ con cụ ở đc. Vậy khg còn phân biệt "nhà tao, nhà mày, quyền tao, quuền mày" nữa. Thực tế cho rằng: con dâu vẫn chỉ là con dâu, thằng rể vẫn chỉ là thằng rể, đừng ngộ nhận.
bác nói hay quá

Yoshi Hito

Xe tải
láo

trong con mắt ông bà già vợ, a như Đức Trúa Trời, hó hó
là người bố người mẹ vợ nào ai cũng vậy thôi cụ ơi, chả có ai dại gì mà nói xấu hay tỏ thái độ k ưa con rể trước mặt cả, cụ ngộ nhận và có phần ảo tưởng quá rồi

Mimeo

Xe điện
khả năng cụ lại muốn bố mẹ vợ coi con rẻ lại được như con đẻ à, chăm sóc thăm nom bố mẹ vợ còn được chứ dọn về ở cùng dù thời gian ngắn cũng không nên mà nhất là nhà có anh chị em trai/gái
Mới có nửa ngày mà thớt nóng quá, cm nào trong hc này chia sẻ, góc độ chạn vương hay p huynh....
Em chia sẻ góc độ con dâu đang ở nhà chồng có được ko ạ :P

Chồng em có chị gái và em gái đã đi lấy chồng rồi. Dịp cuối tuần lễ tết, gia đình sum họp nhậu 1 vài bữa thì vui, chứ bảo họ về ở cùng 1 tuần thôi đã thấy .... khó ở. Ông bà bố mẹ chồng em ko biết. Có thể thích vì tam đại đồng đường sum họp, cũng có thể ko thích do 1 số lý do nào đó. Cá nhân em, lập gia đình rồi thì xác định độc lập tự do là hạnh phúc. Kể cả kéo chồng mình về ở nhà bố mẹ đẻ cũng rất ko nên, đủ thứ phiền hà, nên tránh.

AMATAX

Xe điện
em còn có 1 thằng bạn nữa lúc sắp cưới vợ thì bố vợ đã kịp mua cho con gái căn liền kề 17 tỷ đứng tên con gái, cưới xong mua cho 2 vợ chồng mỗi đứa cái ô tô, nhưng giờ cũng than vãn về kiếp chạn vương ghê lắm =))
Đánh đổi cụ nhờ, cái gì cũng có giá của nó. Nhưng chui gầm chạn mà chả có cái khỉ mốc giề, lại còn xui về bán đất bán nhà để đầu tư với CE vk ...thì đúng là trò ảo thuật..biến tay ko thành tiền=((

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
là người bố người mẹ vợ nào ai cũng vậy thôi cụ ơi, chả có ai dại gì mà nói xấu hay tỏ thái độ k ưa con rể trước mặt cả, cụ ngộ nhận và có phần ảo tưởng quá rồi
à
tất cả toàn bộ đồ đạc trong gia đình nhà vợ. ti vi tủ lạnh, máy giặt, máy lạnh, xe máy e đều mua cho hết
năm 2020 e bỏ ra 2 tỷ xây cho ông bà cái nhà vườn
hiện h bà đang bị K phổi, mỗi tháng 12tr tiền thuốc e cũng chi nốt

chichihua

Xe buýt
kinh nghiệm là chỉ ăn với ngủ thôi, ở có vài tháng thôi làm sao mà phải lo nghĩ.