[Funland] Xin kinh nghiệm ở rể

Mimeo

Xe điện
Say rượu về gặp bài chạn vương...ai chạn vương như em!
Nói trước là em có nhà riêng, nhà đứng tên mình chứ chẳng phải nhà thuê hay nhà đứng tên ai, ở vài năm ở ngoài sau khi lấy vợ. Nhà vợ 2 con gái gộc, bà chị 2 sở nhà chồng ở tại HN nên không quan tâm.
Một ngày đẹp trời cách đây vài vài năm mẹ vợ thủ thỉ khi vợ gần đẻ: đẻ đứa thứ 2 về mẹ chăm con đi làm cũng yên tâm, hỏi vợ thấy thế nào. Ok, lên đường. Con 3 tuổi lại rồng rắn về ở nhà mình.
Lại 1 ngày đẹp ch...ời sau khi chén chú chén anh với "anh già vợ": chúng mày về đây cho vui nhà vui cửa chứ cái nhà 60m2 4 tầng chỉ mỗi ông bà già ở, cho thuê cái nhà của chúng mày để tiền cho con đi học. Không nhé, khó thì con cho con gái bố cùng cả nhà ăn cơm với lá sung.
Hôm ấy trời không đẹp lắm thì gặp 1 câu chân thành: thôi chúng tao cũng già rồi, cần có con cháu bên cạnh để lúc ốm đau hay có chuyện gì còn có người gọi.....ơ...con cháu thì phải ok thôi. Nhưng phải có điều kiện:
- Gia đình ăn riêng: ông bà cứ cơm nước chủ động, bọn con ăn uống khác biệt, nhiều lúc ship đồ tây về ăn, nhiều lúc đổi món, và ko muốn ai đợi cơm mình nên, 2 bếp: ăn riêng - ok!
- Gia đình ở riêng tầng: nhiều lúc con nóng máu đấm con gái bố....(em chém gió tí) xử lý các cháu ngoại của bố theo cách của con thì không can thiệp - ok!
Vậy là em cũng ở được vài năm, vui có bực có....việc va chạm hay thế nào là không thể tránh khỏi nhưng cái cốt lõi là tình người và đạo hiếu thì cả 2 bên đều rõ và nhìn nhận được để có thể bỏ qua được hết mọi việc.
Ở chung như nhà cụ này thì quá ưng rồi. Ăn riêng tầng riêng, có ko gian riêng ăn uống sinh hoạt gia đình nhỏ, hạn chế được biết bao nhiêu va chạm. Mà vẫn gần gũi chăm sóc được ông bà đã có tuổi :) vote cụ.

Tony_Le

Xe container
à
tất cả toàn bộ đồ đạc trong gia đình nhà vợ. ti vi tủ lạnh, máy giặt, máy lạnh, xe máy e đều mua cho hết
năm 2020 e bỏ ra 2 tỷ xây cho ông bà cái nhà vườn
hiện h bà đang bị K phổi, mỗi tháng 12tr tiền thuốc e cũng chi nốt
Xời, vậy mà cũng khoe. Đáng ra, mua đất xây nhà và tặng luôn thì về ở cùng tức là ở nhà mình rồi.

Vũ châu FA

Xe máy
Cảm thấy k thoải mái,và nhiều phát sinh thì cụ ra ngoài thuê cho lành. Còn đoạn cụ bắt xe ôm về thì căng thật. Cụ bàn lại với vợ xem bên đó có tiếng nói chung không.

Phỗng new

Xe điện
Nhiều khi nó vào tình thế bắt buộc, thì phải nhẫn nhịn chứ biết sao. Chỉ là luôn phải tâm niệm "giành" lại độc lập tự do thôi.

Trinhbaochau

Xe tải
Em chia sẻ góc độ con dâu đang ở nhà chồng có được ko ạ :P

Chồng em có chị gái và em gái đã đi lấy chồng rồi. Dịp cuối tuần lễ tết, gia đình sum họp nhậu 1 vài bữa thì vui, chứ bảo họ về ở cùng 1 tuần thôi đã thấy .... khó ở. Ông bà bố mẹ chồng em ko biết. Có thể thích vì tam đại đồng đường sum họp, cũng có thể ko thích do 1 số lý do nào đó. Cá nhân em, lập gia đình rồi thì xác định độc lập tự do là hạnh phúc. Kể cả kéo chồng mình về ở nhà bố mẹ đẻ cũng rất ko nên, đủ thứ phiền hà, nên tránh.
Chuẩn, quan điểm của e là nhà ai nấy ở, e thật là nếu nhà e có ở với bố mẹ đẻ cũng khó chứ nói gì nhà vợ, thi thoảng đến tí thì quý, ở là có v đề ngay, đây ko phải là v đề ,,,gia trưởng,,,mà là quan điểm,thế hệ ,tư duy ....nó khác nhau.

min18vn

Xe điện
khả năng cụ lại muốn bố mẹ vợ coi con rẻ lại được như con đẻ à, chăm sóc thăm nom bố mẹ vợ còn được chứ dọn về ở cùng dù thời gian ngắn cũng không nên mà nhất là nhà có anh chị em trai/gái
vậy nếu cụ ko có nhà riêng thì vợ cụ đến ở nhà cụ thì sao, cụ cũng muốn vợ cụ coi bố mẹ chông là người ngoài?

CCB

Xe tăng
Ở chơi vài bữa thì được chứ ở chung nhiều thế hệ cũng mệt, mặc dù về tình cảm em coi bm vợ như bm đẻ.

Nói về nhà bm em thì 4 ae, 3 zai 1 gái không ai ở cùng ông bà, mặc dù ông bà đã phân sẵn mỗi người lô đất sát nhau (zai gái như nhau), ai có đk thì xây nhà riêng trước, nhưng chưa chắc có ai về ở lâu dài, cũng chỉ là chỗ đi về có nơi ở cho con cháu.

Về nhà bm vợ, cũng có 4 ace, 2 zai 2 gái, chỉ có vc cậu zai lớn ở với ông bà. Thế mà đợt rồi cũng phải quyết tâm xây nhà riêng ra ở. Trc khi xây nhà vc cậu này cũng chạy về nhà em chơi hỏi ý kiến vc em, trước mặt vợ em và em dâu em cứ toạc móng heo: "Tình cảm nhất cứ sống riêng nhà ra khắc vui, mẹ chồng con dâu kiểu gì cũng có sung khắc, tích tiểu thành đại rồi mệt. Như nhà anh tháng đôi tháng các gia đình về nhà ở chung ăn một lần - lâu nhất một tuần, lúc nào cũng vui như tết. Kể cả mấy đứa nhà anh, sau có gia đình riêng là phải phắn ra ở riêng".

Vợ em mới sinh. Em cũng vừa cho cả nhà sang ở cùng Bố mẹ vợ 1 thời gian để Ông bà tiện chăm sóc con gái và cháu. :D Hy vọng không phát sinh gì các Cụ ạ !

Namsilver

Xe buýt
E ở rể đến nay là 10 năm chẵn. Năm 2014 do ông bà già vk cùng ốm, không có người trông nên e cho vk về trông nom rồi ở đấy đến giờ. E thì dân dự án nên cũng đi suốt, gần thì cuối tuần, xa thì 2,3 tháng về 1 lần. E cũng mua 1 cái nhà ở ngay cạnh ông bà nhưng đem cho thuê. Nói chung là thiên hạ cứ bảo phận ở rể chứ bản thân e thấy chả có vđ gì. Mọi việc to nhỏ trong gia đình, em đều xử lý, ông bà làm gì đều hỏi ý kiến em mới quyết. Đợt vừa rồi ông bà muốn chia đất đai muốn tách ra cho vk ck 1 lô sát với nhà em bên cạnh nhưng em k đồng ý lấy. Vì cái nhà đấy sau này e còn đón bố mẹ e lên ở nữa, đỡ mang tiếng.

Leanh65

Xe container
cụ cứ làm ra nhiều tiền đi thì vợ cụ nó .....tự im mồm cụ ạ.
Cụ chăc chưa biết truyện Ông lão đánh cá và con cá vàng ? Biết thế nào là nhiều, Qua có thiếu tiền không vậy mà vợ Qua nó im chửa?

Mimeo

Xe điện
Ở chơi vài bữa thì được chứ ở chung nhiều thế hệ cũng mệt, mặc dù về tình cảm em coi bm vợ như bm đẻ.

Nói về nhà bm em thì 4 ae, 3 zai 1 gái không ai ở cùng ông bà, mặc dù ông bà đã phân sẵn mỗi người lô đất sát nhau (zai gái như nhau), ai có đk thì xây nhà riêng trước, nhưng chưa chắc có ai về ở lâu dài, cũng chỉ là chỗ đi về có nơi ở cho con cháu.

Về nhà bm vợ, cũng có 4 ace, 2 zai 2 gái, chỉ có vc cậu zai lớn ở với ông bà. Thế mà đợt rồi cũng phải quyết tâm xây nhà riêng ra ở. Trc khi xây nhà vc cậu này cũng chạy về nhà em chơi hỏi ý kiến vc em, trước mặt vợ em và em dâu em cứ toạc móng heo: "Tình cảm nhất cứ sống riêng nhà ra khắc vui, mẹ chồng con dâu kiểu gì cũng có sung khắc, tích tiểu thành đại rồi mệt. Như nhà anh tháng đôi tháng các gia đình về nhà ở chung ăn một lần - lâu nhất một tuần, lúc nào cũng vui như tết. Kể cả mấy đứa nhà anh, sau có gia đình riêng là phải phắn ra ở riêng".
Cụ chuẩn ạ. Nên ở gần, ko ở chung. Buộc phải ở chung thì cố mà ăn riêng, ở riêng tầng để tránh va chạm. Mỗi thế hệ 1 nếp sinh hoạt khác biệt đủ thứ, dù là chung gì thì kiểu gì cũng phải lựa nhau, mà toàn các con phải lựa chiều theo ông bà. Việc nhỏ thì giờ giấc ăn uống cơm nước, việc lớn thì sinh hoạt đi đứng, thậm chí tụ tập bạn bè là cực kỳ hạn chế.

Tất nhiên là suy nghĩ từng thế hệ ăn sâu vào nếp nghĩ. Như trên em đã nói ấy, phía người trẻ các con thấy đủ thứ bất tiện. Nhưng phía các cụ già (em quan sát nhà em với các nhà xung quanh, anh chị em họ hàng tại 1 làng quê Bắc bộ) thì có khi ko đâu, các cụ cực kỳ thich ở chung sum họp quây quần lắm. Xin ăn riêng đã khó chứ còn xin hẳn ra ở riêng chắc từ mặt luôn.

The Silent

Xì hơi lốp
Em không ở rể nên không biết. Các cụ có kinh nghiệm tư véo giúp cụ chủ. Mà xây nhà thì thuê ở tạm mấy tháng có sao đâu nhỉ. Xây nhà đầu phải là nguyên nhân để khiến mình phải sống không đúng theo ý muốn?

Leanh65

Xe container
Lượn qua tồ píc này thấy nhiều cụ gia trưởng vãi :D
muốn vợ coi bố mẹ mình như bố mẹ đẻ nhưng mình thì coi bố mẹ vợ như người ngoài :D
Cụ cũng cực đoan vãi, em coi ob ngoại còn hơn bm mình ấy chứ, đón ý ob chưa cần nói đã thực hiện chứ bm em bảo chán thu sếp được thì em mới làm. Nhưng ở rể thì say no.

The Silent

Xì hơi lốp
Chốt lại là tự lo được thì không nhờ, đã nhờ thì không thể sướng. Ông nào cứ bảo ở rể sướng như tiên là hệ đứt dây thần kinh xấu hổ.

Còn quan hệ tốt với bố mẹ vợ là câu chuyện hoàn toàn khác, bố mẹ vợ quý mến hơn/như con đẻ là chuyện khác. Là bố mẹ vợ vẫn quý nhưng thấy không tự lập được thì thấy không thể tôn trọng (loại trừ trường hợp bắt buộc ở rể vì lý do ABC nào đấy từ bố mẹ vợ, không phải là do không có nhà).
Mợ này và cụ LeAnh65 phán chuẩn. Dừa lòng em quá luôn.