[Funland] Xin kinh nghiệm ở rể

ZARG

Xe container
Nhà em đợt này chuẩn bị cho thuê nên em tạm sang "ở rể" một thời gian chắc tầm vài tháng !!!
Mới sang chục ngày đã bắt đầu vài vấn đề "đau đầu" do lịch sinh hoạt 2 gia đình khác nhau
Em làm phụ hồ nên đi sớm về hôm, điện thoại suốt ngày ngược lại nhà vợ chỉ bán nước cuộc sống yên bình, giản dị.
Hnay mấy ông anh rể họ của vợ cứ khuyên phải thay đổi, nịnh bm vợ tí vì con vì cái
E thấy ko ổn nên xin phép book xe ôm về nhà luôn@@
Các cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ e chút ạ
Kinh nghiệm: KHÔNG Ở RỂ

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Sự việc rất đơn giản nếu ta chia nhỏ ra thành từng gạch đầu dòng để hiểu rõ bản chất:
- trước tiên việc ở rể xuất phát từ nhu cầucủa chàng trai hay xuất phát từ phía nhà gái. Thông thường nó xuất phát từ phía nhà gái là nhiều. Ví dụ như nhà neo người bố mẹ già. Cô gái ko thích đi làm dâu cộng thêm chàng trai từ quê lên hay ở xa đến một vùng đất mới sinh sống. Tựu chung xuất phát từ phía nhà gái là nhiều. Nếu chàng trai tự muốn ở rể thì hiếm và cũng khó hơn nhiều
- Vậy nếu nhận lời đề nghị từ cô gái hoặc nhà gái về việc ở rể. Chàng trai sẽ đồng ý khi chàng trai đó tương đối lành tính và chưa có nhà ở.
- vậy tại sao lại coi ở rể là nhục. Bởi xuất phát từ quan niệm gái phải theo chồng. Nếu ở rể chàng trai sẽ bị thu hẹp không gian hoạt động và chịu sự phụ thuộc.
- ở rể sẽ ngày càng nhiều lên. Do dân số việt nam lên đến 100 triệu dân rồi. Việc các gia đình chỉ sinh được con gái. Các chàng trai từ quê lên học tạp sinh sống kết đôi với gái thành thị sẽ nhiều lên.
- vậy làm thế nào để hết nhục (tạm gọi từ nhục này theo câu cửa miệng và cách nói dân gian). Rõ ràng như phân tích từ ban đầu việc ở rể xuất phát từ nhu cầu của đằng gái là nhiều. Vậy tại sao đằng trai lại phải nhục. Ở đây đa phần là tự nhục thì đúng hơn. Nó xuất phát từ tính cách hiền lành, cam chịu. Việc giữ gìn hạnh phúc gia đình hay ko muốn phản ứng, không muốn to tiếng.
- vậy sai lầm của các chàng trai là ko lên tiếng khi thấy cảnh chướng tai gai mắt (vì thế tôi mới gọi là tự nhục) vì nếu các bạn im lặng đồng nghĩa với việc các bạn tự tạo âp lực cho chính mình và tước đi quyền lợi của mình trong gia đình. Điều gì ngăn cản các bạn lên tiếng. Không điều gì có thể ngăn cản các bạn lên tiếng cả. Kể cả vợ hay bố mẹ vợ hay anh e vợ gì chăng nữa.
- chính các bạn đang hiểu sai bản chất vấn đề nên dẫn đến hành động sai. Sai ở đây là các bạn im lặng, im lặng với gia đình. Im lặng với người ngoài nhằm giữ thể diện
- mao trạch đông nói rằng muốn xây trước tiên các bạn phải phá. Cãi nhau cũng ko thể làm gia đình tan nát đâu. Vậy neus coi ở rể là nhục thì chính là do người trong cuộc tự nhục
- còn e ko nói trường hợp ở rể được đối đãi tốt. Trên đời này một sự việc bao giờ cũng chia ra các tỉ lệ phần trăm

PhongFood

Xe điện
Kinh nghiệm của em là cứ ở thôi. Lúc nào vợ đuổi thi đi, nhạc phụ và nhạc mẫu chả dám đuổi đâu. :))

Diep1979

Xe container
Ở tạm thôi mà
Cụ có ở cả đời đâu
Tranh thủ thời gian vàng mà liên kết với gia đình vk đi cụ

Bonnie

Xe tăng
Lời khuyên là đừng nên lấy kinh nghiệm ở rể, cuộc sống phải được là chính mình cụ thớt ;))

bspvietnam

Xe tăng
Cụ ở vài tháng, thậm chí 1,2 năm thì chắc không vấn đề gì, nếu không có các xung đột về lợi ích.
Vấn đề của cụ đưa ra chỉ là lịch sinh hoạt, thì cũng nên nhập gia tùy tục, không lẽ cả gia đình vợ sống như vậy bao năm, bắt họ phải theo cụ thì cũng khó cho các thành viên khác.
Nhà em đợt này chuẩn bị cho thuê nên em tạm sang "ở rể" một thời gian chắc tầm vài tháng !!!
Mới sang chục ngày đã bắt đầu vài vấn đề "đau đầu" do lịch sinh hoạt 2 gia đình khác nhau
Em làm phụ hồ nên đi sớm về hôm, điện thoại suốt ngày ngược lại nhà vợ chỉ bán nước cuộc sống yên bình, giản dị.
Hnay mấy ông anh rể họ của vợ cứ khuyên phải thay đổi, nịnh bm vợ tí vì con vì cái
E thấy ko ổn nên xin phép book xe ôm về nhà luôn@@
Các cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ e chút ạ

Langthang_Mercedes

Xe container
1 ngày trên giời bằng 1 năm hạ giới, nhiều cụ cứ vài tháng với vài năm không có gì đâu. Các cụ đi chơi ngủ khách sạn 1 đêm so với ngủ nhà bạn một đêm xem thế nào.

XSim

Xe container
1 ngày trên giời bằng 1 năm hạ giới, nhiều cụ cứ vài tháng với vài năm không có gì đâu. Các cụ đi chơi ngủ khách sạn 1 đêm so với ngủ nhà bạn một đêm xem thế nào.
Ngày xưa ít tiền đến nơi xa lạ mà có nhà người thân quen là quý lắm, yên tâm hơn hẳn. Giờ thì tự do là sướng nhất, em thà ở nhà trọ vẫn thích hơn ở nhờ biệt thự người quen. Thế nên có khi ngày xưa ở rể nó dễ hơn bây giờ :D

Khoanglang1990

Xe máy
Ở tạm vài tháng tại sao cụ ko thuê chỗ khác ! Ở chung bất tiện vô cùng !

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
ko ạ
e gần 50 tuổi rồi mà chưa tưng cầm cái chổi quét nhà
thaamj chí nhaf e đang ở bây h, may bà hàng xóm toàn sang nhà quét sân hộ hàng ngày

mooix khi họ từ quê ra toàn đem cho e rau với trứng gà

Thèm khát

Xe điện
Kệ thôi Cụ, ai chả vì miếng cơm manh áo.
Cứ tập trung kiếm tiền nuôi vợ con thì lệch giờ giấc cũng kệ cmn ai thụt thò nói ra nói vào.

Demchinhhang.net

Xe container
Đi nhẹ, nói khẽ, cười duyên.

Minhnd

Xe điện
Cháu đón nhạc phụ, nhạc mẫu về nhà cháu ở thì có được tính là ở rể ko nhỉ? (Vì cũng là ở với cha mẹ vọ)

phuongmit

Xe cút kít
Cháu đón nhạc phụ, nhạc mẫu về nhà cháu ở thì có được tính là ở rể ko nhỉ? (Vì cũng là ở với cha mẹ vọ)
Ở rể dc hiểu là điểm đến (nhà bố mẹ vợ), đón thế thì bố mẹ vợ cụ là người ở rể vì đang ở nhà con rể ;))

Linh lọt khe

Xe đạp
Những cụ vỗ ngực ta đây không ở rể chả qua là bố mẹ vợ nghèo hoặc trung bình thôi.
Bố mẹ vợ nghìn tỷ xem còn đứng đó vỗ ngực không??? Cứ ngẫm thì biết.

phuongmit

Xe cút kít
Những cụ vỗ ngực ta đây không ở rể chả qua là bố mẹ vợ nghèo hoặc trung bình thôi.
So sánh phi logic quá, ông bà già vợ ngàn tỉ thì rể nó đang bận đưa ông bà ngoại đi cuốc đất với uống tà tưa chứ lên đêy chia sẻ kinh nghiệm tdn dc ;))

TN1805

Xe điện
Tôi nghe đồn là ở rể thì sáng phải dậy sớm từ 5h sáng, lo bữa sáng cho bố mẹ vợ, làm cơm hộp cho em vợ (nếu vợ có em chưa vợ/chồng) mang đi làm.

Langthang_Mercedes

Xe container
Nhìn vào tiền của người khác làm gì vậy nhỉ? Mà ngẫm là tìm cách hưởng cái tài sản ấy hả cụ?

Đùa cụ tý thôi ,
em thì thấy cụ sang ở rể không lâu , như vậy thì có nhẽ sắp tới cụ dự định chuyển nhà , như vậy thì không vấn đề gì cả , mà lại tốt , Hãy cho người già ( kể cả bố mẹ đẻ ) 1 vài cơ hội để họ dược bao bọc , chở che con cái , hay ít nhất là cũng có ý nghĩ đang được bao bọc con cái cụ ạ ! vì con dứt ruột đẻ ra ai không thương
đừng đặt nặng vấn đề gì cả , các cụ cũng hiểu , gia đình nhà vợ sẽ hiểu và quý mến cụ hơn nhiều
đôi khi cụ cũng nên chủ động chia sẻ ( bằng suy nghĩ , lời nói ) các khó khăn với gia đình vợ
Mình tôn trọng nhà Ngoại như nhà Nội thì mọi sự êm đềm , gia đình bớt có khúc mắc
thời này làm gì còn có chuyện phân biệt đối xử nặng như xưa ?
Em đã 1 lần được Ba vợ gọi ra quán cà phê , cha con thẳng thắn tâm sự , em nể cụ đến hết đời , vì cụ nói những câu quá chuẩn ,
nhưng khi nhà Ngoại gọi cho đất , em từ chối khéo , bởi vì em không muốn mất lòng trước , lại mất lòng sau luôn thì toi
đó , cứ nhìn lại mình , nhìn lại thật nghiêm túc cách cư xử , cụ sẽ đi đúng hướng !
chúc cụ và gia đình luôn vui vẻ hạnh phúc
Thực sự em rất đồng tình với cụ ạ.
Em chăc hẳn cụ thớt cũng "không thiếu" chỗ ở nhưng vẫn muốn về ở nhà ngoại.
Bây giờ cuộc sống xô bồ, thời gian ở bên bố mẹ ít lắm ạ.
Nhất là con cái, 1 năm gặp được ông bà ngoại mấy lần thì chúng nó cũng không có tình cảm.
Không chỉ con cái với bố mẹ và anh chị em nữa cũng vậy.

Ngày trước khi em gái em mới lấy chồng, chồng đi làm xa và mang bầu thì cũng sang ở với nhà em, hay khi em đi công tác nước ngoài lâu lâu thì vợ con em sang nhà em gái ở cho vui.
Chị em đùm bọc nhau.

Hay vài tháng trước nhà hàng xóm nhà em gái e họ sửa nhà, bụi bặm bẩn thỉu nên lại sang nhà em ở tất vài tuần. Bây giờ mấy đứa cả rồi nhưng vẫn đủ chỗ để qua nhà nhau ở.

Nhà thì nhờ giời cả nhà em với em gái đều có vài cái nhưng vẫn sắp xếp để ở với nhau. Đôi khi em thấy biết ơn những cơ hội đó, chứ thực sự bây giờ để ăn với nhau một bữa đã khó chứ nói gì đến việc ở với nhau vài ngày, một tuần , 1 tháng.

Nói tóm lại em nghĩ quan trọng là suy nghĩ của mình cả thôi.
Giả sử bố mẹ vợ có, mà em không có thì em cũng sẵn sàng nhận những cái "chạn" nào đó từ bố mẹ vợ.
Quan trọng mình phải biết ơn điều đó và đối xử với ông bà sao cho phải đạo.
Kính các cụ ạ.