[Funland] Xin kinh nghiệm ở rể

Namsilver

Xe buýt
Tôi nghe đồn là ở rể thì sáng phải dậy sớm từ 5h sáng, lo bữa sáng cho bố mẹ vợ, làm cơm hộp cho em vợ (nếu vợ có em chưa vợ/chồng) mang đi làm.
Ngày nghỉ, e ngủ 1 mạch đến 8h sáng, dậy có đồ ăn mẹ vk nấu cho cả nhà. Ăn xong ra sân làm cốc nước vối, tám chuyện với ông bố vk, chẹp miệng bảo giờ làm món gà xé để nhâm nhi cốc bia chén rượu với mấy ông hàng xóm (xung quanh em toàn ông già về hưu như bố em, thanh niên thì cũng trạc tuổi em) thì đẹp là lập tức ông già hô bà già cho 1 con lên đoạn đầu đài luôn, e nhận chân nấu món. Ăn trưa xong nghỉ ngơi đến chiều tối dậy 2 ông con lại làm tý bữa tối rồi sáng hôm sau em đi làm :)) Rảnh rang ngày khác thì em dậy sớm hô cả nhà tổng vệ sinh là a lô xô từ già đến trẻ lao vào.

TUCSON9389

Xe điện
Cụ chăc chưa biết truyện Ông lão đánh cá và con cá vàng ? Biết thế nào là nhiều, Qua có thiếu tiền không vậy mà vợ Qua nó im chửa?
cụ lại qui các bà vợ thành vợ ông lão thì e cũng chịu.
nói vậy thôi, chứ cũng tùy vào tình thế. tình thế được mời để ở hoặc trường hợp chỉ ở tạm trong 1 thời gian nó sẽ khác hẳn với câu chuyện ô chồng chả có mảnh đất cắm dùi nào phải quay về nhà vợ tá túc ko định hạn. chả có ôb ngoại nào yêu quí con rể vô điều kiện cả đâu, em thật.

Chỉnh sửa cuối:

Namsilver

Xe buýt
Nhìn vào tiền của người khác làm gì vậy nhỉ? Mà ngẫm là tìm cách hưởng cái tài sản ấy hả cụ?
Nhà vk giàu nghèo đối với e k quan trọng, ông già vk đất rộng thật, có ý chia cho vk ck e 1 slot nhưng e k đồng ý. Sau này ông bà có nằm xuống thì cho cháu ở giữ đất, chia ra sau này tứ tán hết, k còn chỗ tụ họp gia đình. E nói thế rồi e tự mua 1 căn ngay cạnh luôn :))

QMintech

Xe tăng
Em biết có trường hợp ở rể nghìn tỉ, nhưng nghe đâu nhà Vk cho cưới nhưng éo đkkh. Đời sống có lần sao phải khổ nếu ko thoải mái. Chỉ có thằng ngu mới nói nhà vợ cho ko cần, chẳng qua kèm điều kiện ko thỏa đáng 😀

Tony_Le

Xe container
Em biết có trường hợp ở rể nghìn tỉ, nhưng nghe đâu nhà Vk cho cưới nhưng éo đkkh. Đời sống có lần sao phải khổ nếu ko thoải mái. Chỉ có thằng ngu mới nói nhà vợ cho ko cần, chẳng qua kèm điều kiện ko thỏa đáng 😀
Không ở rể, không ở chung với bố mẹ mình luôn (trừ bất khả kháng). Lớn rồi thì tự lo liệu cuộc đời mình chứ.

Cho thì lấy, nhưng đúng như cụ nói, vấn đề cách cho.

Dream22015

Xe buýt
Đi nhẹ
Nói khẽ
Cười duyên
Gọi dạ
Bảo vâng
Chăm việc nhà
Không nhậu rượu bia
Không trà thuốc
Không gái gú
Không cờ bạc
Quà cáp đầy đủ
Giờ giấc nghiêm chỉnh
Không nói xấu vợ, nhạc phụ, nhạc mẫu, họ hàng, anh em bên vợ
Thường xuyên khen vợ, nhạc phụ, nhạc mẫu, họ hàng, anh em bên vợ
….
Là trong ấm, ngoài êm ngay.
Gọi là 1 điều nhịn thì 9 điều lành cụ nhỉ :)
Nếu từ trước đến giờ vẫn quan hệ ở mức bình thường or tốt đẹp thì ổn mà. Dù sao cũng là người thân trong gia đình.
Nhưng nếu ko ưa nhau thì cụ chủ có thể tránh bằng nhiều cách mà (thuê nhà, ở chỗ khác,....)
Xung quanh em những anh em nào mà ở rể thì toàn bố mẹ vợ sợ con rể :) , nên con rể muốn ăn j,... là toàn chiều hết. Chắc sợ ko đối xử tử tế nó nện chết con ông bà :))

Dream22015

Xe buýt
Giải pháp hay nhất là cứ cho vk con về ở nhà ngoại, mình ra thuê NN ...nhất cử lưỡng tiện 😅 😅
Kiểu này còn tốn hơn cả thuê chung cư cao cấp ấy chứ :)
Vào nn liệu có đc nghỉ không? Liệu còn sức mà xây nhà ko @-)

Đình Lập 79

Xe đạp
Bố vk t có 2 nàng Kiều nên quý con rể như con ruột, chỉ mỗi tội là nhà không có điều kiện thôi.
Theo tôi thì cứ coi cha mẹ vk như cha mẹ đẻ đối xử công bằng kính trọng, ở tạm thì xem m.n mọi khi sinh hoạt như nào thì mình cố theo, tránh gây xung đột bức xúc.
Tốt nhất thì vẫn là độc lập tự do bởi vì cv của cụ là bất kể thời gian, không phải mấy anh sáng cầm ô đi chiều cắp cặp về, cho nên ở riêng thì mới không ảnh hưởng tới ai.

Sứa.

Xe điện
Kiểu này còn tốn hơn cả thuê chung cư cao cấp ấy chứ :)
Vào nn liệu có đc nghỉ không? Liệu còn sức mà xây nhà ko @-)
Nhưng được tự do, được thực hiện bao ước mơ, hoài bão...mà ko bị ngăn cản :))
Những giá trị này ko đo đếm đc = tiền vì vậy tốn kém mấy cũng vui lòng :))

Minhnd

Xe điện
Gọi là 1 điều nhịn thì 9 điều lành cụ nhỉ :)
Nếu từ trước đến giờ vẫn quan hệ ở mức bình thường or tốt đẹp thì ổn mà. Dù sao cũng là người thân trong gia đình.
Nhưng nếu ko ưa nhau thì cụ chủ có thể tránh bằng nhiều cách mà (thuê nhà, ở chỗ khác,....)
Xung quanh em những anh em nào mà ở rể thì toàn bố mẹ vợ sợ con rể :) , nên con rể muốn ăn j,... là toàn chiều hết. Chắc sợ ko đối xử tử tế nó nện chết con ông bà :))
Cháu thấy ông bà ngoại thường chiều con rể, kể cả ở rể. Nói chung là ở với ông bà ngoại thường là sướng (vì nếu ko sướng thì đã chuyển đi rồi. Không giống như ở với ông bà nội, có khi căng thẳng nhưng vẫn phải cố ở).😂

my.eb

Xe điện
BMV có yêu quý con rể cũng là nhìn thấy cuộc sống của con gái họ (và các cháu) có OK hay ko,
BMC có yêu quý con dâu cũng là nhìn thấy cuộc sống của con trai họ (và các cháu) có OK hay ko,
Còn trần đời bảo tự dưng yêu quý nhau, dọn đến sống chung với nhau, trẻ vì già, già vì trẻ... ko có đâu.
Ở chiều ngược lại, con gái họ nay bị 👊 cho sưng mắt, con trai họ bị 🖐 (cào) cho xước lưng, con cái bỏ bê,...thì đố ông BMV/BMC nào bảo yêu quý con râu/con dể được ạ :))

Còn nếu phải chung sống với nhau thì lựa nhìn nhau để sống thôi, theo nguyên tắc, trẻ thì cố gắng xốc vác công việc hơn, nếu ko vừa ý thì cũng im... rồi tìm đường mà té :))
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc 👍

Tony_Le

Xe container
Cháu thấy ông bà ngoại thường chiều con rể, kể cả ở rể. Nói chung là ở với ông bà ngoại thường là sướng (vì nếu ko sướng thì đã chuyển đi rồi. Không giống như ở với ông bà nội, có khi căng thẳng nhưng vẫn phải cố ở).😂
Sao lại cố phải ở hả cụ?

Tony_Le

Xe container
BMV có yêu quý con rể cũng là nhìn thấy cuộc sống của con gái họ (và các cháu) có OK hay ko,
BMC có yêu quý con dâu cũng là nhìn thấy cuộc sống của con trai họ (và các cháu) có OK hay ko,
Còn trần đời bảo tự dưng yêu quý nhau, dọn đến sống chung với nhau, trẻ vì già, già vì trẻ... ko có đâu.
Ở chiều ngược lại, con gái họ nay bị 👊 cho sưng mắt, con trai họ bị 🖐 (cào) cho xước lưng, con cái bỏ bê,...thì đố ông BMV/BMC nào bảo yêu quý con râu/con dể được ạ :))

Còn nếu phải chung sống với nhau thì lựa nhìn nhau để sống thôi, theo nguyên tắc, trẻ thì cố gắng xốc vác công việc hơn, nếu ko vừa ý thì cũng im... rồi tìm đường mà té :))
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc 👍
Theo em chỉ có 2 trường hợp:

PHẢI sống chung do hoàn cảnh của bố mẹ thì bố mẹ sẽ không quá gây khó dễ cho mình, mọi việc sẽ xử lý được.

PHẢI sống chung do mình kém về kinh tế thì là hèn.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Không ở rể, không ở chung với bố mẹ mình luôn (trừ bất khả kháng). Lớn rồi thì tự lo liệu cuộc đời mình chứ.

Cho thì lấy, nhưng đúng như cụ nói, vấn đề cách cho.
Cách cho, cách nhận, và quan trọng là có đi có lại.

Nhận bừa, nhận ẩu nhà vợ nó coi thường.

Còn cho kiểu bố thí thì con rể nó cũng dí bòi vào thèm.

Còn em thì ngồi uống rượu với bố vợ lần nào cũng cố tình chuốc cho ông say để tỉ tê xem ông còn miếng đất nào giấu các con không mà ông vẫn nhất quyết không khai ;))

tado261

Xe tải
Em có biết ông anh họ đằng vợ. Nhà bình thường nhưng lấy được com ông tướng quân đội nên từ hồi lấy vợ là sanh ở rể luôn. Giờ xe ô tô to, nhà đẹp nhưng bố mẹ ông ấy già yếu mà sống có mỗi 2 ông bà. Em thấy khinh.

Yoshi Hito

Xe tải
Cháu đón nhạc phụ, nhạc mẫu về nhà cháu ở thì có được tính là ở rể ko nhỉ? (Vì cũng là ở với cha mẹ vọ)
cụ đón bố mẹ vợ về ở cùng thế bố mẹ đẻ cụ có nói gì k ạ?

Tony_Le

Xe container
Có khí là con trai trưởng nên bị gắn trách nhiệm phải ở với cha mẹ. Chuyện này không hiếm cụ ạ.
Thời này là thời nào rồi, nếu có thì ở làng quê heo hút con cái không thoát ly được và tính cổ hủ cao. Ở thành phố, dưới góc nhìn cá nhân em thì thấy ông con hèn về kinh tế không tự thoát ra riêng được thôi.