[Funland] Xin kinh nghiệm ở rể

vnistockvn

Xe buýt
Nhà em đợt này chuẩn bị cho thuê nên em tạm sang "ở rể" một thời gian chắc tầm vài tháng !!!
Mới sang chục ngày đã bắt đầu vài vấn đề "đau đầu" do lịch sinh hoạt 2 gia đình khác nhau
Em làm phụ hồ nên đi sớm về hôm, điện thoại suốt ngày ngược lại nhà vợ chỉ bán nước cuộc sống yên bình, giản dị.
Hnay mấy ông anh rể họ của vợ cứ khuyên phải thay đổi, nịnh bm vợ tí vì con vì cái
E thấy ko ổn nên xin phép book xe ôm về nhà luôn@@
Các cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ e chút ạ
Nhà mình cho thuê thì ra ngoài thuê cái nhà khác ở... tội gì phải chui gầm chạn

Matizcoi

Xe cút kít
Hồi xưa lúc xây nhà em cũng ở rể vài tháng, cơ mà em dễ tính sống với bố vợ vui vẻ vô tư =))

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cứ VNĐ thần trưởng thật lực là ok thôi :)

Leanh65

Xe container
Ở tạm thời thôi thì sợ đếch gì. Có bố mẹ vợ mà nhờ vả được thì tội gì mà không nhờ. Em thì khinh mấy ông ăn bám nhà vợ, không có tính tự lập. Nhưng khinh nhất là mấy ông khái tính , lúc nào cũng ra vẻ không cần gì, bố mẹ vợ cho cái gì là sĩ diện, chối đây đẩy.
Kinh. Kinh nhất mấy ông khái tính, chối đây đẩy cái bố mẹ vợ cho. Đúng là lần đầu em nghe thấy. Thật là ị đái lên câu răn dạy: của cho là của nợ của các cụ. xh đảo điên. :))

duonglamkhoa

Xe tăng
À, vậy ạ. Em thì từ ngày cưới là chưa 1 lần nằm lên giường qua đêm ở nhà vợ- ngày yêi thì có:D. Con cái vẫn gửi ob và có đứaở cùng ob vìđi học xa nhà cuối tuần mớiđón về. Những lúc sangđưađón con hay nhà có việc chỉ ngồi bàn phòng khách.Gầnđây cũngít ngồi hầu chuyện ob vì ob cũng có tuổi với cả hơi khó tính em không muốn căng thẳngkhôngđâu về những chuyệntiêu cực ngoài xh. ob cần mua sắm hay sửa chữa gì thì em vẫn làm như nhà mình vậy. Rau cỏ, hoa quả trồngđược vẫn mang sang cho obđều. Thế thôi, còn mọi việc nhà ngoại nếu không nói với em, em coi như không biết. Cụ xácđịnhở nhờ thòi gian ngắn thì hy sinh tý thói quen của mình cho hoàđồng là Ok, còn khó quá thì ra thuê vài tháng có saođâu, mà thuê chỗ gần công trìnhđể qua lại thường xuyên thì tốt hơn.
Em mỗi lần về nhà vợ lại cảm thấy rất thoải mái, mỗi năm về bên ngoại khoảng 3 lần, mỗi lần ở 2-3 ngày. Em không cảm thấy có khoảng cách, ăn uống, vui đùa cũng như anh em ruột em thôi.
Em nhớ hơn 10 năm trước mẹ vợ em mất, lúc đó bà cũng lớn tuổi rồi. Sau khi xong mọi việc, mấy anh em ngồi nhậu, cũng nâng ly và zô… như bình thường :D Sau đó ông anh vợ nói: nhậu thì cứ nhậu nhưng thôi đừng zô nữa. Nhà mình đang có chuyện buồn, hàng xóm nghe được lại mất hay.

Leanh65

Xe container
Em mỗi lần về nhà vợ lại cảm thấy rất thoải mái, mỗi năm về bên ngoại khoảng 3 lần, mỗi lần ở 2-3 ngày. Em không cảm thấy có khoảng cách, ăn uống, vui đùa cũng như anh em ruột em thôi.
Em nhớ hơn 10 năm trước mẹ vợ em mất, lúc đó bà cũng lớn tuổi rồi. Sau khi xong mọi việc, mấy anh em ngồi nhậu, cũng nâng ly và zô… như bình thường :D Sau đó ông anh vợ nói: nhậu thì cứ nhậu nhưng thôi đừng zô nữa.
Cũng còn tuỳ thuộc nhiều vào tính cách bm vợ ntn nữa cụ ạ. Chứ như bm em dễ tính thì 8 ông con rể còn tự nhiên hơn ở nhà mình ấy chứ. ;;)Em thì kệ, các chú, các anh cứ tự nhiên, anh đi ...ngủ.

duonglamkhoa

Xe tăng
Cũng còn tuỳ thuộc nhiều vào tính cách bm vợ ntn nữa cụ ạ. Chứ như bm em dễ tính thì 8 ông con rể còn tự nhiên hơn ở nhà mình ấy chứ. ;;)
Đúng rồi cụ ạ.
Nhà em cũng có 2 chị gái, cũng đi lấy chồng và làm dâu. Hồi chị đi lấy chồng, bố mẹ em nói: muốn cho chị gái được bên chồng thương thì nhà mình phải thương anh rể. Vậy nên em nghĩ hầu hết nhà nào cũng thương con rể chứ không tạo khoảng cách đâu. Là rể, nếu mình ổn thì vẫn điềm đạm khiêm tốn, nếu chưa ổn thì không được tự ti. Vậy là ổn thôi.

ubisapro

Xe trâu
Ở vài tháng thì đâu tính ở rể nhỉ? Nói chung thường các cụ ngại về nhà vợ, chứ e thấy nhà vợ quý còn chả hết (ở rể cũng vậy thôi nhưng thường … vợ gấu hơn :D).

son.nguyen.1979

Xe tăng
Kinh. Kinh nhất mấy ông khái tính, chối đây đẩy cái bố mẹ vợ cho. Đúng là lần đầu em nghe thấy. Thật là ị đái lên câu răn dạy: của cho là của nợ của các cụ. xh đảo điên. :))
Của cho là của nợ áp dụng với người ngoài thôi. Nếu cụ coi bố mẹ vợ cụ là người ngoài thì cụ đúng.

Làm rể cứ tốt với vợ, yêu thương chân thành với bó mẹ vợ thì sợ đếch gì. Các cụ cho gì trong khả năng của các cụ thì mình cứ nhận, có sao đâu. Mình nhận là vợ con mình hưởng chứ mình có mang đi cho gái đâu mà mang tiếng. Mà chung quy lại bố mẹ vợ muốn cho con rể cùng là muốn tốt cho con gái mình, cho cháu mình thôi.

Ví dụ đơn giản như này cho cụ hiểu. Con rể nghèo rách ra, lấy vợ giàu. Bố vợ tạo điều kiện mua cho cái nhà chung cư mà ở nhưng không thích, cứ muốn đi thuê nhà để ở để vợ con chung cảnh chật chội thiếu thốn chỉ vì cái tính sĩ diện, sợ mang tiếng " chó chui gầm chạn " của thằng rể, khiến cho vợ con thì khổ, bố mẹ vợ thì xót con xót cháu.

thật. quan trọng nhất là mình ko xin, nên ai cho một cách tự nguyện là nhận luôn. còn có cho hay ko cho mà mình đối xử tốt lại với ôb thì đâu có chuyện gì.

bimbim71

Xe điện
Em lại có ông cột chèo nịnh nhà vợ thôi rồi.VC hắn chổi cùn rế rách nhà vợ bê tất,ăn uống la liếm.Ấy vậy bme vợ lại quý!

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Cụ cứ tâm niệm: Đi nhẹ, nói khẽ, cười duyên.
Đảm bảo 96,69% yên bình, hạnh phúc.

petit jardin

Xe hơi
Nhận của bố mẹ vợ xong, đến lúc vợ chồng cơm ko lành canh ko ngọt (chả ai nói hay được việc này), thì lúc đấy mới biết thế nào. Tóm lại chỉ có bố mẹ đẻ mình là vô điều kiện, còn lại thì đúng như các cụ nói: của cho là của nợ! vodka cụ

Leanh65

Xe container
Em lại có ông cột chèo nịnh nhà vợ thôi rồi.VC hắn chổi cùn rế rách nhà vợ bê tất,ăn uống la liếm.Ấy vậy bme vợ lại quý!
Quan trọng là cụ có nịnh được không và vợ cụ nó thế nào nữa ạ.

Leanh65

Xe container
Của cho là của nợ áp dụng với người ngoài thôi. Nếu cụ coi bố mẹ vợ cụ là người ngoài thì cụ đúng.

Làm rể cứ tốt với vợ, yêu thương chân thành với bó mẹ vợ thì sợ đếch gì. Các cụ cho gì trong khả năng của các cụ thì mình cứ nhận, có sao đâu. Mình nhận là vợ con mình hưởng chứ mình có mang đi cho gái đâu mà mang tiếng. Mà chung quy lại bố mẹ vợ muốn cho con rể cùng là muốn tốt cho con gái mình, cho cháu mình thôi.

Ví dụ đơn giản như này cho cụ hiểu. Con rể nghèo rách ra, lấy vợ giàu. Bố vợ tạo điều kiện mua cho cái nhà chung cư mà ở nhưng không thích, cứ muốn đi thuê nhà để ở để vợ con chung cảnh chật chội thiếu thốn chỉ vì cái tính sĩ diện, sợ mang tiếng " chó chui gầm chạn " của thằng rể, khiến cho vợ con thì khổ, bố mẹ vợ thì xót con xót cháu.
Em nhường cụ tất. Chỉ nói với cụ câu này: pn nó khác đàn ông, đàn ông không kể nể, cho pn gì coi xong, còn pn thì không phải ai cũng vậy. Vì vậy, nhận của cho nhà vợ, ngại ob thì ít, mà cảnh giác với con gấu trong nhà là nhiều, trừ phi cụ muốn nó ngồi lên đầu. Thế thôi ạ.

dracula_bg

Xe điện

Em nhường cụ tất. Chỉ nói với cụ câu này: pn nó khác đàn ông, đàn ông không kể nể, cho pn gì coi xong, còn pn thì không phải ai cũng vậy. Vì vậy, nhận của cho nhà vợ, ngại ob thì ít, mà cảnh giác với con gấu trong nhà là nhiều, trừ phi cụ muốn nó ngồi lên đầu. Thế thôi ạ.
mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh, mỗi người mỗi tính
nên cái này thùy thuộc rất nhiều vào vk và bố mẹ vk, không nhà ai giống nhà ai được cả, mình cứ làm sao sống thấy bản thân thoải mái là được.

còn cụ chủ hỏi kinh nghiệm ở rể thì trên này làm gì có ai trả lời được, mấy ông có kinh nghiệm thì làm gì có thời gian vào đây chém gió, thời gian rảnh chắc đi bú rượu cho nó quên sầu đời rồi còn đâu

Leanh65

Xe container
mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh, mỗi người mỗi tính
nên cái này thùy thuộc rất nhiều vào vk và bố mẹ vk, không nhà ai giống nhà ai được cả, mình cứ làm sao sống thấy bản thân thoải mái là được.

còn cụ chủ hỏi kinh nghiệm ở rể thì trên này làm gì có ai trả lời được, mấy ông có kinh nghiệm thì làm gì có thời gian vào đây chém gió, thời gian rảnh chắc đi bú rượu cho nó quên sầu đời rồi còn đâu
Cụ mà ở rể thì... bố cháy. Mang can rõ to đi dập lửa. kk

ubisapro

Xe trâu

E ko xin nhưng nhạc phụ, nhạc mẫu cho gì e nhận ngay, chả phải xoắn :)) Hay do ôm suy nghĩ đó nên e chửa được cái gì, thế mới đau :))

thuyhtt

Xe tăng
2 anh rể em xây nhà, con nhỏ đều ở nhà bố mẹ em. 1 ông ở lúc em chưa có gia đình. 1 ông ở lúc em có rồi. Vui vẻ, thoải mái, tôn trọng nhau. Các ông anh em còn thích đến nhà bố mẹ vk luôn.

Em cưới xong ở bên vợ gần 1 năm, đến khi bà già nhớ em quá đành phải về.:D Chục năm nữa bố mẹ em nếu không còn có khi em lại sang ngoại ở. Đối với em gia đình vợ cũng như gia đình mình. Mình phải thế nào bên vợ thì vợ mới tốt với gia đình mình.

Đọc còm nhiều cụ giữ kẽ bên vợ thật. Lạc hậu quá
vâng, nhiều cụ thớt này comment làm em phải nhìn lại họ :D.
Em chúc mừng gia đình hòa thuận an vui của cụ.
Nhà cụ giống nhà em, bọn em bận bịu, nên con cái lúc nhỏ cũng nhờ nhà ngoại, vì bố mẹ chồng em già rồi. Chồng em/ mẹ chồng em đều nhờông bà ngoại trông cháu giúp, rồi vợ con ở nhà ngoại nên chồng em về chơi cũng ngủ lại nhà vợ luôn. Kể cả giờ con cái lớn, tết nhất hầu hết nhà em tập trung nhà ngoại, do nhà nội em 7anh chị em, về cả thì chả có chỗ mà ngủ cụ ạ. :D .
Em trai em giờ con cái nó nhờ nhà ngoại nó cũng thế, về là ngủ nhà ngoại với vợ con, mẹ em bảo, bố mẹ còn khỏe, còn lo cho nhau được, con cứ ở bên đó với vợ con.
Hai ông anh rể nhà chồng em, có anh cứ về đến nhà vợ là quét dọn lau chùi, chăm cây cho mẹ chồng em, tiếc là anh mất rồi. Còn 1 anh khác thì sẵn sàng làm cơm để vợ và các em vợ chơi bài :D.
Anh em ai lo phận người ấy, năm gặp nhau mấy lần, thì lo sao cho vui vẻ, cho người lớn nhìn thấy cảm giác an tâm mãn nguyện, đi so kè nhau, rồi so kè cả với bố mẹ vợ, em thấy nó nhạt nhẽo lắm cụ ạ.