[Funland] Xin kinh nghiệm học hệ không chuyên CNN

Caychuoihot

Xe tải
Ngoài trường này thì con cụ còn có cơ hội ở trường nào nữa ạ? Cụ kiệt kê ds các trường con cụ đủ tiêu chuẩn xét tuyển thì tư vấn mới chuẩn đc :)

Nói là hệ ko chuyên nghe có vẻ thiệt thòi. Thực ra là hệ chuyên mở rộng thôi cụ. Vì thiếu điểm để vào lớp chuyên thì vào lớp cận chuyên. Đơn giản thế thôi. Giáo viên và môi trường giáo dục như nhau cả ạ!

Edit: Chỉ là ko vênh đc bằng đội các bạn chuyên đủ điểm thôi, chứ vẫn vênh đc so với đội các bạn trường thường :))
Còn chút nữa mất nhiều tiền hơn bọn chuyên 3 triêu / tháng (200k-3200k)

White Dragon

Xe tăng
Trước đây học trộn cùng chuyên thì đúng như cụ nói. Giờ tách lớp riêng thì cũng hơi phân biệt !
Bây giờ vẫn học trộn cụ ạ.
Trong một lớp có cả các bạnđóng học phí 300K/tháng và có cả bạn đóng học phí 3tr/tháng.
Chúng nó không phân biệt gì nhau cả.
Thập chí, nhiều bạn đầu vào đỗ cận chuyên nhưng học vẫn giỏi nhất nhì lớp và vẫn là cán bộ lớp như thường.
Chỉ có tách môn ngoại ngữ theo lớp chuyên và cận chuyên.
Lớp chuyên học giáo trình khác và lớp cận chuyên học giáo trình khác.
Tức là các bạn học tiếng Anh sẽ có hai loại lớp:
Lớp chính khóa (học Toán Lý Hóa Văn Sử Đia...) là phân lớp ngẫu nhiên. Đỗ chuyên hay đỗ cận chuyên đều học chung lớp. Mỗi lớp tầm 48~50 học sinh. Ví dụ: Gọi là lớp 10A1, 10A2, 10A3...
Lớp ngoại ngữ (Học môn tiếng Anh): Sẽ phân thành lớp chuyên và lớp cận chuyên. Học sinh đỗ chuyên sẽ xếp lớp riêng và học sinh đỗ cận chuyên sẽ xếp lớp riêng. Mỗi lớp có thể có từ 26~30 bạn. Ví dụ: gọi là lớp Anh 1, Lớp Anh 2, Lớp Anh 3....
Bạn đỗ cận chuyên có thể học lớp chính khóa 10A1, nhưng lớp tiếng Anh có thể sẽ là Anh 12...

Ter

Xe buýt
300k/tháng là học phí quy định chung cho tất cả các trường chuyên phải ko cụ? Cụ có quy định không cho e tham khảo với
Em cảm ơn cụ!
Học phí mà 300K thì hs lớp F1 nhà em nó lại mừng quá, trường F1 nhà em học phí có 109K/tháng

wild nature

Xe điện
Con bác thớt thi CNN mà cụ.
Mà đám thi CNN thì ưu tiên của tụi tủi vẫn là Ams nếu đỗ cụ ạ :)
Thường thì không đứa nào từ chối AMS, thế mà lớp con em có cháu bỏ chuyên toán AMS về học CNN, không hiểu nó nghĩ gì.
Giờ các cháu cũng ko hâm mộ Ams như phụ huynh đâu cụ ạ.
Như F1 nhà e CSP, bạn nó đỗ cả ams, cnn và csp nhưng nó chọn CSP.
Giờ trẻ nó khôn lắm và tự biết cái gì phù hợp bản thân.
CNN giờ là chuyên 13 môn, nhất là cận chuyên nên chất lượng đầu ra rất tốt. Các clb giờ ko kém ams
Ams phù hợp với cá tính và ước muốn du học

Chỉnh sửa cuối:

OxIT

Xe buýt
Chính ra bọn đỗ sử địa mà được xin thôi chuyên học cận chuyên còn hay hơn. Đa số thi sử , địa vì ngữ văn sợ không đủ điểm thôi.

wild nature

Xe điện
Chính ra bọn đỗ sử địa mà được xin thôi chuyên học cận chuyên còn hay hơn. Đa số thi sử , địa vì ngữ văn sợ không đủ điểm thôi.
Nếu ko quan trọng học phí thì đúng vậy. CLC của csp rất ổn. Tiếc là sang năm bỏ rồi

khtn

Xe tải

Cavaho

Xe tăng
Mình có lão anh con đậu CNN Đức và chắc chắn đậu Nga Ams vì lấy 35 cháu mà đăng ký phải đến 37 cháu thi, thế mà cha con lão chọn Nga Ams mới hay chứ lỵ.

horse78

Xe tải
Bẩm các cụ, con em vừa có thông báo đỗ hệ không chuyên CNN, em có tìm hiểu nhưng vẫn chưa rõ đầu cua tai meo thế nào. Cụ nào có con học ở CNN thì cho em xin tí kinh nghiệm với! (Có nên học không ạ, và chương trình học thì có khác gì với chuyên ko !) Em đội ơn các cụ.
Con em 2k6 học hệ chuyên Anh. Em khẳng định luôn hệ cận chuyên rất đáng học, chất lượng ăn đứt các trường công, chỉ mỗi vấn đề học phí cao hơn 11 lần học phí hệ chuyên thôi.

Chỉnh sửa cuối:

khtn

Xe tải
Em thấy bình thường, khi cho F1 học cận chuyên em đã xác định rồi. Điều em quan tâm là môi trường học tập và những gì mà con em học được ở đây. Cho đến giờ em vẫn không ân hận ạ
À, e chỉ thấy câu chữ ko logic thôi. Chứ con em mà đỗ cận chuyên e cũng cho đi học vì vẫn môi trường đó, giáo viên đó, những thứ mà trường khác ko thể ngày 1 ngày 2 có được

Ter

Xe buýt
Có cụ dẫn vb rồi đây cụ
Học phí trường con em có 109K nên học bổng ít, chúng nó kêu ầm lên mà. Năm trước chúng nó được hơn 600K/tháng, năm nay được có hơn 300K/tháng nên chúng nó và cả PH thắc mắc mà. Chúng nó còn bảo là bọn con tự nguyện nộp học phí cao :)

dheIa

Xe điện
Còn chút nữa mất nhiều tiền hơn bọn chuyên 3 triêu / tháng (200k-3200k)
Dạ. Vụ này em mới biết vì đám mini nhà bọn em các cháu ra trường lâu rùi ạ. Trước thời có chương trình Cận chuyên nên em ko để ý.

Các trường giờ làm kinh tế ác phết, Cụ nhờ :D

Caychuoihot

Xe tải
Dạ. Vụ này em mới biết vì đám mini nhà bọn em các cháu ra trường lâu rùi ạ. Trước thời có chương trình Cận chuyên nên em ko để ý.

Các trường giờ làm kinh tế ác phết, Cụ nhờ :D
Em thấy ngước lại...rất hay, HP này không đắt so với hệ dân lập, so với các trường THPT công khác thì có tốn hơn,,,nhưng cũng phải nói không có chuyện nếu học trường công thì chỉ mất 109k hp/tháng đâu. Từ năm sau bộ cấm TẤT CẢ không co cận chuyên nữa cũng niều PH tiếc lắm!

Son23

Xe buýt
Chương trình cho bọn chuyên dùng cho bọn có năng lực, có khiếu. Mình kém mấy thứ ý thì không theo được, hoặc trường phải dạy theo kiểu chuyên bổ túc ! Kk.
Con cụ có học CNN ko mà cụ nói thế ạ. Cách chia lớp của CNN rất khoa học. Con em học cận, chưa bao giờ thấy gợn gì. Nhược có thì chính là mấy môn Toán, lý...dạy khó, yêu cầu cao, chả thế vẫn có các cháu CNN vào Bách khoa ngang ngửa khối tự nhiên. Nhưng bọn thiên xã hội hơi vất, GPA bị ảnh hưởng. Cứ tầm này, các bann CNN trưng lên xét tuyển sớm Ngoại thương nhưng trưng cho vui thôi, toàn du hoặc học mấy trg QT, cả cận lẫn chuyên. Hệ cận khối con em đã có đến 3 bạn 8.5 Ielts từ khi 10, 11, 8 chấm khá nhiều, 7.5 chúng nó ko thèm tính. Nói như vậy để các cụ hình dung môi trg học thế nào và cận có khác gì chuyên ko.

Son23

Xe buýt
Mà nói them hệ cận rất nhiều cháu đủ đỗ hệ chuyên các tiếng khác, nhưng chọn tiếng lấy điểm cao nên bị cận. Vdu con em năm đó điểm đủ đỗ gần hết các chuyên, nhưng đki Anh là chuyên cao nhất nên bị thiếu chút. Đki CNN như ĐH vậy, cũng phải tính.

Viet905

Xe tải
Nếu không lăn tăn về học phí thì nên học. Trong lớp kg ai biết ai là chuyên và ai là cận chuyên. Cô chủ nhiệm cũng kg biết. Đóng tiền học là gửi tin nhắn riêng từng phụ huynh và tự chuyển khoản hoặc ra ngân hàng đóng. Tự giác học nhé. Vì học trường chuyên là mặc định các con giỏi rồi nên mới đỗ chuyên nên dạy như Đại học. Tự ghi chép những điều cần học chứ kg chỉ tay con cần học gì ghi gì. CNN là trường chuyên thuộc trường ĐH Quốc Gia thuộc sự quản lý của Bộ không thuộc Sở nên có nhiều cái rất tự chủ. Con học trong môi trường CNN rất năng động. À nhưng không dễ xin điểm và làm đẹp học bạ đâu nên hơi thiệt thòi so với các trường khác. Học thật kết quả thật.Chỉ cho cơ hội gỡ điểm bằng cách làm dự án hoặc làm chuyên đề v.v. Con em K51 là như vậy cũng kg biết giờ có thay đổi gì kg.