[Funland] Xin kinh nghiệm học hệ không chuyên CNN

dheIa

Xe điện
Cụ nhầm rồi, học chuyên toán Ams nhàn hơn chuyên Ngoại ngữ nhiều. Vì chuyên toán Ams chỉ cần học mỗi Toán thôi là được.
Còn chuyên Ngoại ngữ thì phải học đủ cả Toán Lý Hóa, Văn Sử Địa, Ngoại ngữ... tất cả các môn đều phải học thật.
Em lạ gì CNN cụ ơi. Cụ doạ các phụ huynh tiềm năng ghê quá :))

White Dragon

Xe tăng
Em lạ gì CNN cụ ơi. Cụ doạ các phụ huynh tiềm năng ghê quá :))
Em dọa gì đâu nhỉ? sao cụ lại nghĩ thành dọa nhỉ?
Cứ xác định học CNN là học thật, thi thật, không phải kiểu ở nhà vẫn có điểm như Ams được.
Để bảng điểm GPA đẹp thì bảng điểm của Ams đẹp hơn CNN nhiều.

dheIa

Xe điện
Vụ học thật 13 môn thì em nghe nói nhiều, nhưng thực tế ntn thì cụ biết thì chỉ bảo em với.
Đừng lười quá thôi và quan trọng là đừng coi thường môn phụ để gv môn phụ khó chịu thôi cụ. Ai thì cũng cần đc tôn trọng mà :)
Túm lại là con cứ ngoan, bố mẹ cũng biết điều thì chả có gì là khó cả :D

Còn nói chuyện học giỏi toàn diện í ạ...
Mà thôi, e ko kể chi tiết đâu, có thầy cô CNN nào nằm vùng lại khổ bọn nhỏ 😅

White Dragon

Xe tăng
Đừng lười quá thôi và quan trọng là đừng coi thường môn phụ để gv môn phụ khó chịu thôi cụ. Ai thì cũng cần đc tôn trọng mà :)
Túm lại là con cứ ngoan, bố mẹ cũng biết điều thì chả có gì là khó cả :D

Còn nói chuyện học giỏi toàn diện í ạ...
Mà thôi, e ko kể chi tiết đâu, có thầy cô CNN nào nằm vùng lại khổ bọn nhỏ 😅
Cụ nói vấn đề "biết điều" thì khó cho các phụ huynh rồi.
Nhà em có F1 cả Ams và và CNN nên cũng biết một chút (nói rõ ra không cụ lại tưởng em làm ở CNN).
Em chẳng cần phải "biết điều" gì nhiều cả mà chỉ quà cáp đơn giản đúng các ngày lễ như mình từng tôn trọng giáo viên của mình ngày xưa thôi.
Cái chính là đứa học ở CNN thì phải học thực tất cả các môn (em không nói là giỏi toàn diện), điểm GPA cũng chỉ 9.2~9.3 gì đó. Em chưa bao giờ phải đi xin điểm hoặc quá "biết điều/quà cáp" với bất cứ thầy cô ở CNN.
Còn đứa học ở Ams thì chỉ cần cày đúng môn chuyên để thi đội tuyển. Còn các môn khác thì chả cần học cái gì. Điểm GPA vẫn cao chót vót luôn.(Tất nhiên, môn chuyên phải có thành tích).

Đây là em nói chuyện học thật, chứ cách biết điều, xin điểm thì em không đề cập đến
Cả hai trường, các thầy cô đều không "đè nén, áp bức" gì học sinh cả.

banmotnucuoi

Xe lăn
Vụ học thật 13 môn thì em nghe nói nhiều, nhưng thực tế ntn thì cụ biết thì chỉ bảo em với.
Theo những gì em được biết thì ko có chuyện nâng điểm cho đẹp học bạ nên các con phải căng thẳng cả 13 môn dù thích hay không, chứ các môn cũng không quá căng thẳng đâu.
Hiện nay các trường đại học xét tuyển theo tổ hợp- chứng chỉ tiếng anh- học bạ- điểm thi tốt nghiệp phổ thông- Điểm kỳ thi năng lực nên các con có cảm giác thiệt thòi. nếu có môn nào đó dưới mức khá. Đúng chất với các bố mẹ hay gào lên trên mạng là học chuyên lệch này nọ thì CNN là không lệch đâu

Xebuythn

Xe tải
Gái nhà e tốt nghiệp CNN được 1 năm rồi, cháu học chuyên Đức nhưng đại học lại sang Bỉ học bằng Eng. Chuyên với cận chuyên khác nhau mỗi học phí. Các con học trộn cùng nhau và chúng nó cũng chả biết và chả quan tâm đứa nào là chuyên hay cận đâu. CNN có nhiều clb và phong trào rất tốt, là 1 trong các trường chuyên top của HN chắc chỉ sau Ams.
Trước đây học trộn cùng chuyên thì đúng như cụ nói. Giờ tách lớp riêng thì cũng hơi phân biệt !

caisua

Xe lăn
Thường thì không đứa nào từ chối AMS, thế mà lớp con em có cháu bỏ chuyên toán AMS về học CNN, không hiểu nó nghĩ gì.
Năm ngoái con em cũng vậy, bỏ hết để học cận chuyên CNN dù nhà cạnh Ams, và đến giờ chưa hối hận chút nào dù kêu áp lực hơn cả học ôn thi lớp 9. Hầu hết các môn phải làm việc nhóm và trình bày bằng slide nên rất nhiều kỹ năng được trau dồi kỹ lưỡng. Học thì nặng nhất thật nhưng chúng lớn rồi và toàn đứa giỏi nên đều vượt qua hết
Tham gia CLB cũng rất vất vả. Con em làm trưởng 1 nhóm vẽ mà phải lên ý tưởng cho bộ tranh, cùng nhau vẽ sản phẩm, thuê in ấn rồi tiếp thị, bán tranh dòng dã 3 tháng. Đại loại là làm hết các công đoạn của 1 cửa hàng tranh online nên áp lực vô cùng nhưng cực kì hứng thú
Chính thế nên CNN đang là trường top 1 trong suy nghĩ của bọn hs hiện nay

Chỉnh sửa cuối:

Matxech

Xe container
Mấy năm nay mình ko rõ
Lứa 2003 học chung lớp mọi thứ như nhau ngoại trừ đóng tiền cao hơn 10 lần (300k và 3000k)
Bọn nó cũng chả thèm qtam đứa nào chuyên hay ko chuyên
Nhiều khi đứa cận chuyên còn mắng đứa chuyên là
Mày ngồi đh mát ntn là nhờ có tao đấy

Xebuythn

Xe tải
Mấy năm nay mình ko rõ
Lứa 2003 học chung lớp mọi thứ như nhau ngoại trừ đóng tiền cao hơn 10 lần (300k và 3000k)
Bọn nó cũng chả thèm qtam đứa nào chuyên hay ko chuyên
Nhiều khi đứa cận chuyên còn mắng đứa chuyên là
Mày ngồi đh mát ntn là nhờ có tao đấy
Cháu thì biết có đứa học giỏi nhất lớp đến khi ra trường nó được học bổng 100% đi học Hàn Quốc ....đến lúc đó các bạn và phụ huynh mới biết nó cận chuyên. Đôi khi chỉ vì thiếu 0.5 điểm vào cận chuyên lại là động lực để phấn đấu quyết chứng tỏ bản thân!

Cháu thì biết có đứa học giỏi nhất lớp đến khi ra trường nó được học bổng 100% đi học Hàn Quốc ....đến lúc đó các bạn và phụ huynh mới biết nó cận chuyên. Đôi khi chỉ vì thiếu 0.5 điểm vào cận chuyên lại là động lực để phấn đấu quyết chứng tỏ bản thân!
Lớp con em năm nay có 1 gái cũng full học bổng + ăn ở 1 trường HQ.
1 giai khác đi Mẽo học chuyên ngành tâm lý tội phạm. Ai bảo là cận không ra gì.

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
Thiếu 0,05 đã có hàng chục bạn rồi ạ. CNN chi li dã man luôn, tính đến 0,01

Grand 2016

Xe tăng
2024 là không còn hệ cận chuyên nữa. Con nhà em học cấp 2 ở trường này rất ưng.
Sang năm thi sẽ căng hơn vì bỏ cận chuyên.

khtn

Xe tải
Em đọc thì thấy bỏ hệ cận chuyên, clc vì luật gd ko quy định hình thức đào tạo này

sinichit52

Xe container
Em đọc thì thấy bỏ hệ cận chuyên, clc vì luật gd ko quy định hình thức đào tạo này
2024 là không còn hệ cận chuyên nữa. Con nhà em học cấp 2 ở trường này rất ưng.
Sang năm thi sẽ căng hơn vì bỏ cận chuyên.
Các cụ chưa đọc học bạ của tụi này rồi :Lớp chuyên tiếng Anh hệ không chuyên. Làm gì có chữ cận chuyên nào 🤣

butchidentrang

Xe tải
Như ngày xưa thì chuyên tương đương hệ A có học bổng, cận chuyên là hệ B, C học phí cao hơn ko có học bổng. Học lẫn lộn trừ môn ngoại ngữ chia lớp riêng. Xưa mang tiếng chuyên ngữ nhưng học khá nặng môn nào cũng phải tăng cường, chuyên full combo nên học chuyên ngữ mà thi khối A, B khá nhiều ko riêng j khối D nhưng mà hs thì ít trai 😜

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
thấy
Lớp chuyên hệ không chuyên
nghe cứ sao sao ấy cụ nhỉ?
Em thấy bình thường, khi cho F1 học cận chuyên em đã xác định rồi. Điều em quan tâm là môi trường học tập và những gì mà con em học được ở đây. Cho đến giờ em vẫn không ân hận ạ

buwscxucs

Xe tải
Học chương trình giống nhau, tách lớp riêng. Trường và thây cô không có phân biệt đối xử gì , bọn trẻ con cũng vậy. Bọn không chuyên cũng xuất sắc không kém bọn chuyên trong mọi lĩnh vực.
Có chút khác là học phí cao hơn, xét tuyển thẳng đại học hơi thiệt thòi vì không được tính là học sinh chuyên.
Con cụ có học ở CNN không mà cụ chém vậy ? đỗ được cận chuyên cũng là loại xuất sắc rồi nên không có chuyên bổ túc đâu cụ
Con em học Chuyên SP, bạn cùng lớp cấp II của nó học cận chuyên SP. Năm nay cả hai đứa đều đã đỗ sớm vào Ngoại thương theo phuong thức xét học bạ. Thêm thông tin để cụ thanhbdoafc tham khảo.