[Funland] Xin hỏi kinh nghiệm chuyện tang sự

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Trường hợp nhà em cũng như của cụ chủ. Hiện cũng đang gửi tại VĐ và nhờ người hương khói.
Tuy nhiên em sẽ thông báo tổ chức lễ an táng vào ngày A “ tất nhiên đã bình thường trở lại, ko cách ly”.
Để mọi người ai đi được đến thắp hương tại mộ sau khi hạ. Để linh cữu người đã mất đỡ lạnh lẽo hơn. Em sẽ chốt phương án như vậy.

ubisapro

Xe trâu
Để bàn thờ tại nhà, ai đến thì thắp nén hương. E nghĩ vậy.

ntquantn

Xe buýt
Vâng, Cụ thân sinh mất thời điểm này thiệt thòi quá, con cháu thì vất vả và áy náy.
Em đọc nhiều còm thì cũng có nhiều ý kiến tư vấn đưa tro cốt của Cụ thân sinh về nhà, nếu gia đình mình có nguyện vọng ấy thì nên hỏi thủ tục cho thật đầy đủ.
Chúc cụ vững vàng và sáng suốt!
Chia buồn cùng gđ cụ! Dịch làm cho mọi thu đảo lộn, k lường trước dk việc gì
Cảm ơn các cụ nhiều.

Thật sự thì Ông nhà em cũng đã yếu rồi, em cũng đã dự liệu cắt đặt phân công công việc cho người nhà. Vẫn cứ nghĩ chuyện tang sự thế này thì chính quyền châm chước cho vài người nhà vào để cùng lo liệu. Không ngờ mọi việc đều ngoài dự tính :(

ntquantn

Xe buýt
Trường hợp nhà em cũng như của cụ chủ. Hiện cũng đang gửi tại VĐ và nhờ người hương khói.
Tuy nhiên em sẽ thông báo tổ chức lễ an táng vào ngày A “ tất nhiên đã bình thường trở lại, ko cách ly”.
Để mọi người ai đi được đến thắp hương tại mộ sau khi hạ. Để linh cữu người đã mất đỡ lạnh lẽo hơn. Em sẽ chốt phương án như vậy.
Dạ, em xin chia sẻ với cụ đồng cảnh ngộ ạ.
Em cũng đang dự tính như cụ nhưng chưa biết cách tổ chức tiến hành thế nào cho phải cụ ạ

ntquantn

Xe buýt
Hiện máy không cho em rót rượu cảm tạ các Cụ/Mợ do rót hết lượt rồi. Mong các Cụ/Mợ đại xá cho em ạ.

Một lần nữa em xin Cảm ơn các Cụ/Mợ đã chia sẻ, động viên và góp ý cho em.

Trân trọng./.

Xin chào các bạn

[Tịch thu bằng lái]
Em tặng cụ bài thơ, cụ làm được theo nhiều chừng nào tuỳ hoàn cảnh thực tế thì tốt cho Hương linh Ông chừng đấy

LỜI MẸ DẶN

Khi mẹ chết xin các con đừng khóc
Đừng ồn ào,đừng khuấy động thân ta
Hãy bình tâm niệm Phật A DI ĐÀ
Và cấp tốc gọi,mời ban hộ niệm

Lo chuẩn bị một bàn thờ Phật
Hai đèn cầy (ly)và một bình hoa
Dĩa trái cây,ba tách đựng trà
Nhang cúng Phật,và mười tô trà lá(lớn)

Khi họ (ban hộ niệm) đến ,nghe lời họ dặn
Phải một lòng tin tưởng vâng theo
Bảo làm sao ,cứ thế mà làm
Và luôn ở bên Mẹ mà lạy Phật

Muốn báo hiếu,nghe lời Mẹ dặn
Khoan coi ngày,chờ niệm Phật cho xong
Không đem theo tiền bạc,vàng vòng
Không dằn chuối,cúng cơm như thế sự

Cứ niệm Phật và cầu xin sám hối
Trước Phật tiền xin xá tội mẫu thân
Dù ở xa hay ở thật là gần
Mẹ cũng được an tâm và mãn nguyện

Nhớ cúng chay,đừng sát sanh thêm tội
Bốn chín ngày niệm Phật cầu siêu
Và ăn chay trong những ngày nầy
Là báo hiếu cho Mẹ rồi con nhé

Tiền phúng điếu nên đem làm từ thiện
Giúp người nghèo và cúng trai Tăng
Đem phóng sanh cho Mẹ được phước phần
Đúc tượng Phật,in kinh hay sang đĩa

Việc làm đó góp phần cho Mẹ
Được thêm nhiều phẩm vị hoa sen
Các con ơi!đừng có xem thường
Vi diệu lắm, và nhiệm mầu lắm đấy!

Tổ chức đám nên làm đơn giản
Không sát sanh,không trống,không kèn
Nhớ cúng chay và đãi cũng chay
Hãy niệm Phật đưa Mẹ về Cực Lạc

Còn xác Mẹ thiêu là tốt nhất
Cho linh hồn về cõi Tây phương
Không còn thân thì khỏi vấn vương
Không mộ đẹp, không còn lưu luyến

Giờ thôi nhé!xin giã từ gia quyến
Mẹ an nhàn về cõi Tây Phương
Hãy vui lên,hãy sống bình thường
Nhớ niệm Phật,ăn chay và bố thí…

NAM MÔ A DI ĐÀ PHẬT

Chỉnh sửa cuối:

TÔN

Xe container
vớ vẩn...di quan ra khỏi nhà là kg được quay về nhà ..đã ra khỏi cửa là đi thẳng.. comment vớ vẩn
Ở hải dương quê em thì khoảng 9h tối đưa xuống dưới hải phòng hoả táng,đến 1-2h đêm xong thì mang tro cốt về nhà.đến sáng hôm sau thì đưa ra nghĩa trang hạ huyệt rồi đổ nắp bê tông vĩnh viễn luôn

MEC V6

Xe điện
Thưa CCCM,

Cách đây vài hôm, Cụ thân sinh em vừa mất (do bệnh hiểm nghèo). Mà nhà em lại trong khu phong tỏa cách ly nội bất xuất ngoại bất nhập. Chính quyền cũng không cho tổ chức tang lễ gì hết, nên chỉ đành đưa Cụ ra Văn Điển hỏa táng và gửi Cụ lại đó. (Cũng vì dịch nên chính quyền và bên nghĩa trang Lạc Hồng Viên cũng chưa cho chôn cất).

Hôm cụ mất chỉ có 1 mình em làm mọi việc (người nhà, thầy cúng, bên dịch vụ tang lễ ...chỉ được đứng ngoài chốt, không được vào nhà) nên cứ lăn tăn áy náy quá. Họ hàng, bạn bè, hàng xóm cũng muốn đến thắp cho Cụ nén hương mà không biết làm sao...

Mấy ngày nay em suy nghĩ mà chưa biết sau khi hết phong tỏa thì thủ tục tiến hành và tổ chức như thế nào cho đúng ạ. Em hỏi người trong nhà nhưng không ai biết làm thế nào vì chưa gặp tình huống như thế bao giờ.

Rất mong CCCM chỉ bảo giúp em với. Đội ơn các Cụ Mợ nhiều.
Xin chia buồn với gia đình cụ hết dịch cụ lập ban thờ, thuê thầy cúng cho chu đáo ai có tâm đến viếng rồi thắp cho cụ nén nhang

cucsat123

Xe tăng
Em có phương án cụ tham khảo.
1 là cụ làm 1 cái cáo phó thông báo rằng do tình hình dịch phức tạp chưa tổ chức cho cụ được
35 ngày cụ cho cụ lên chùa thì thông báo rộng 1 tí người biết đến thắp nén hương.
Sau đó cụ chọn ngày an táng cho cụ hoặc 49 ngày thì cụ có thể nhờ phùng hưng hoặc 1 nhà tang lễ viện nào đó tổ chức 1 đám viếng tang khô rồi đưa cụ đi thôi ạ
Fb trong trường hợp này là 1 phương tiện thông tin cực tốt ạ
Đây là ngu ý của em.thank kiu cụ

ntquantn

Xe buýt
Em tặng cụ bài thơ, cụ làm được theo nhiều chừng nào thì tốt cho Hương linh Ông chừng đấy

LỜI MẸ DẶN

Khi mẹ chết xin các con đừng khóc
Đừng ồn ào,đừng khuấy động thân ta
Hãy bình tâm niệm Phật A DI ĐÀ
Và cấp tốc gọi,mời ban hộ niệm

Lo chuẩn bị một bàn thờ Phật
Hai đèn cầy (ly)và một bình hoa
Dĩa trái cây,ba tách đựng trà
Nhang cúng Phật,và mười tô trà lá(lớn)

Khi họ (ban hộ niệm) đến ,nghe lời họ dặn
Phải một lòng tin tưởng vâng theo
Bảo làm sao ,cứ thế mà làm
Và luôn ở bên Mẹ mà lạy Phật

Muốn báo hiếu,nghe lời Mẹ dặn
Khoan coi ngày,chờ niệm Phật cho xong
Không đem theo tiền bạc,vàng vòng
Không dằn chuối,cúng cơm như thế sự

Cứ niệm Phật và cầu xin sám hối
Trước Phật tiền xin xá tội mẫu thân
Dù ở xa hay ở thật là gần
Mẹ cũng được an tâm và mãn nguyện

Nhớ cúng chay,đừng sát sanh thêm tội
Bốn chín ngày niệm Phật cầu siêu
Và ăn chay trong những ngày nầy
Là báo hiếu cho Mẹ rồi con nhé

Tiền phúng điếu nên đem làm từ thiện
Giúp người nghèo và cúng trai Tăng
Đem phóng sanh cho Mẹ được phước phần
Đúc tượng Phật,in kinh hay sang đĩa

Việc làm đó góp phần cho Mẹ
Được thêm nhiều phẩm vị hoa sen
Các con ơi!đừng có xem thường
Vi diệu lắm, và nhiệm mầu lắm đấy!

Tổ chức đám nên làm đơn giản
Không sát sanh,không trống,không kèn
Nhớ cúng chay và đãi cũng chay
Hãy niệm Phật đưa Mẹ về Cực Lạc

Còn xác Mẹ thiêu là tốt nhất
Cho linh hồn về cõi Tây phương
Không còn thân thì khỏi vấn vương
Không mộ đẹp, không còn lưu luyến

Giờ thôi nhé!xin giã từ gia quyến
Mẹ an nhàn về cõi Tây Phương
Hãy vui lên,hãy sống bình thường
Nhớ niệm Phật,ăn chay và bố thí…

NAM MÔ A DI ĐÀ PHẬT
Dạ em cảm ơn cụ, Bài thơ hướng dẫn tỷ mỉ tốt quá.

Hainam86

Xe tải
Chia buồn cùng Cụ.
Theo e biết thì phong tục tại Hà Nội quan niệm người mất đã đưa ra khỏi nhà là k đưa quay về nhà vì kiêng để chân linh quyến luyến cảnh cũ mà k siêu thoát được.
E nghĩ Cụ cứ lập bàn thờ tại nhà, thông báo tin buồn bình thường, ai có lòng thì sau giãn cách đến thắp cho Cụ nhà nén hương chia sẻ với gia đình. Còn lễ thất, lễ 49 ngày (theo đạo Phật) hay lễ 100 ngày (theo phong tục cổ truyền) thì tuỳ Cụ tín tâm mà làm. Lễ hạ huyệt, an táng thì xem ngày tốt mà chọn (sau 100 ngày), nên ổn định cho Cụ nhà trước giỗ đầu ạ.

ntquantn

Xe buýt
1 là cụ làm 1 cái cáo phó thông báo rằng do tình hình dịch phức tạp chưa tổ chức cho cụ được
35 ngày cụ cho cụ lên chùa thì thông báo rộng 1 tí người biết đến thắp nén hương.
Sau đó cụ chọn ngày an táng cho cụ hoặc 49 ngày thì cụ có thể nhờ phùng hưng hoặc 1 nhà tang lễ viện nào đó tổ chức 1 đám viếng tang khô rồi đưa cụ đi thôi ạ
Em xin cảm ơn góp ý của cụ ạ

ntquantn

Xe buýt
Chia buồn cùng Cụ.
Theo e biết thì phong tục tại Hà Nội quan niệm người mất đã đưa ra khỏi nhà là k đưa quay về nhà vì kiêng để chân linh quyến luyến cảnh cũ mà k siêu thoát được.
E nghĩ Cụ cứ lập bàn thờ tại nhà, thông báo tin buồn bình thường, ai có lòng thì sau giãn cách đến thắp cho Cụ nhà nén hương chia sẻ với gia đình. Còn lễ thất, lễ 49 ngày (theo đạo Phật) hay lễ 100 ngày (theo phong tục cổ truyền) thì tuỳ Cụ tín tâm mà làm. Lễ hạ huyệt, an táng thì xem ngày tốt mà chọn (sau 100 ngày), nên ổn định cho Cụ nhà trước giỗ đầu ạ.
Dạ, em xin cảm ơn cụ đã chia sẻ góp ý ạ.

khói_lửa

Xe buýt
Ở hải dương quê em thì khoảng 9h tối đưa xuống dưới hải phòng hoả táng,đến 1-2h đêm xong thì mang tro cốt về nhà.đến sáng hôm sau thì đưa ra nghĩa trang hạ huyệt rồi đổ nắp bê tông vĩnh viễn luôn
em cũng biết ở hải dương có 1 vùng họ làm như vậy
còn các vùng khác trên cả nước kg ai làm thế bao giờ .. khi người chết đã mất trong nhà và chọn giờ lành di quan ra đi là phải đi luôn và ngay.. cũng như con gái đi lấy chống khi đã bước chân ra khỏi nhà là bước đi thẳng kg được vừa ra khỏi cửa nhà vài bước là chạy ngược về nhà bố mẹ đẻ bao giờ..người mất cũng thế... khi di quan ra đi thì đi thẳng ra lò hỏa táng xong là đưa luôn ra ngĩa trang..chứ kg lên đưa người mất đó về nhà nữa..duy tâm mà nói kg lên để người mất quay về nhà sẽ quấy quả gđ . trừ trường hợp người mất lại kg mất tại gia đình thì đưa về nhà làm tang xong thì di quan cũng đưa đi thẳng
còn ở vùng hải duong như bác nói họ có những phong tục giờ còn rất dị... như đi đám cưới ..họ chả ăn éo gì cả .. chia nhau cỗ đem về hết

MEC V6

Xe điện
Như cụ không ổn dịch dã làm đơn giản thôi bầy vẽ làm gì người ta cũng ngại đến

khói_lửa

Xe buýt
Ở Haiphong thì thiêu xong mang về nhà làm tang lễ.

Ở trong SG thì quân đội hàng ngày vẫn trao trả tro cốt tại nhà.
trong SG trả cốt cho gđ là giả pháp tình thế thôi
- lệnh cấm ra khỏi nhà thì bố ai đi mua đất hoặc tổ chức ma chay được .. đành phải để cốt ở nhà vậy. bên quân đội họ phải trả cốt cho gđ tránh bị nhầm cốt hoặc phát sinh kiện cáo về nhầm lẫn cốt

buicongchuc

Xì hơi lốp
Thưa CCCM,

Cách đây vài hôm, Cụ thân sinh em vừa mất (do bệnh hiểm nghèo). Mà nhà em lại trong khu phong tỏa cách ly nội bất xuất ngoại bất nhập. Chính quyền cũng không cho tổ chức tang lễ gì hết, nên chỉ đành đưa Cụ ra Văn Điển hỏa táng và gửi Cụ lại đó. (Cũng vì dịch nên chính quyền và bên nghĩa trang Lạc Hồng Viên cũng chưa cho chôn cất).

Hôm cụ mất chỉ có 1 mình em làm mọi việc (người nhà, thầy cúng, bên dịch vụ tang lễ ...chỉ được đứng ngoài chốt, không được vào nhà) nên cứ lăn tăn áy náy quá. Họ hàng, bạn bè, hàng xóm cũng muốn đến thắp cho Cụ nén hương mà không biết làm sao...

Mấy ngày nay em suy nghĩ mà chưa biết sau khi hết phong tỏa thì thủ tục tiến hành và tổ chức như thế nào cho đúng ạ. Em hỏi người trong nhà nhưng không ai biết làm thế nào vì chưa gặp tình huống như thế bao giờ.

Rất mong CCCM chỉ bảo giúp em với. Đội ơn các Cụ Mợ nhiều.

P/s:
Hiện máy không cho em rót rượu cảm tạ các Cụ/Mợ do rót hết lượt rồi. Mong các Cụ/Mợ đại xá cho em ạ.

Một lần nữa em xin Cảm ơn các Cụ/Mợ đã chia sẻ, động viên và góp ý cho em.

Trân trọng./.
Trước tiên em xin chia buồn cùng cụ và gia đình. Mai em gửi cụ file cuốn sách hướng dẫn, cụ có thể tự làm phần tâm linh cho Ông Cụ.

TÔN

Xe container
còn ở vùng hải duong như bác nói họ có những phong tục giờ còn rất dị... như đi đám cưới ..họ chả ăn éo gì cả .. chia nhau cỗ đem về hết
Ko phải là ko ăn gì,mà họ ăn những món có nước như xào,luộc,hay rau trước.còn món khô thì họ chia nhau mang về.gia chủ chuẩn bị trước túi nilon để ở từng bàn để họ mang về.e về quê ăn cũng thấy thế hơi buồn cười.nhưng đấy chỉ là những mâm kiểu toàn những bà trong làng với nhau thôi.ko phải tất cả các mâm đều như vậy
Và ko chỉ riêng hải dương,mà cả thái bình nam định hay hải phòng cũng có những nơi như thế