[Funland] Xin hỏi kinh nghiệm chuyện tang sự

Hainam86

Xe tải
Cũng tùy theo tín ngưỡng mỗi vùng thôi bác .
Thật ra cái kiểu mang tro cốt về thờ tạm ( hiện tại trong sài gòn người dân đang làm cũng là bất khả kháng thôi.. Vì đại dịch lên đành phải chấp nhận ) chứ chả ai lại làm đám ma 2 lần cho 1 người cả mà lại làm tại nhà
Còn cái vụ tang lễ nửa đêm mang đi thiêu xong lại đưa về làm tiếp .. Thật ra cũng chỉ xuất hiện hơn 10 năm gần đây thôi..
1 số vùng họ có truyền thống tổ chức đám cưới hoặc di quan thường trước 8h sáng bác à..mang ra đồng chôn ý . nhưng giờ lại mang đi thiêu thì lại quá cái giờ đó lên họ di quan toàn nửa đêm thế rồi 5h sáng về thì lại kg chôn được . thế lại mang về nhà tiếp tục khóc lóc .. Chờ t 7 hoặc 8h sáng lại đem chôn
Còn gđ nào kg thiêu thì vẫn cứ 8h sáng di quan ra đồng luôn là vậy
Thực ra cũng k có gì tuyệt đối cả Cụ ạ, nhất là ở VN mình thì pha trộn đủ tôn giáo tín ngưỡng phong tục nên càng nhiều kiểu, chơi chữ thì gọi là Tiếp biến văn hoá. E thì đơn giản quan niệm nhập gia tuỳ tục, làm ở đâu thì theo đó và chỉ nên có 1 người quyết, những người còn lại k nên bình phẩm nhiều.
Quê e cũng đủ thứ tục lệ và e đã từng phải tranh uận với hội đồng gia tộc về những chuyện tục lệ kiểu này. Ng thân e ở xa quê, mất cũng xa quê xong đưa về quê chôn, cũng làm 2 lần lễ viếng theo phong tục 2 nơi, bản thân e k thấy có vấn đề gì.

buicongchuc

Xì hơi lốp

ntquantn

Xe buýt
Nếu cụ là zai trưởng cụ nên tự làm cho gọn nhẹ, đỡ tốn tiền thuê thầy bà, đặc biệt thuê thầy bà có thể có rủi ro.
Dạ em đã nhận đc email của cụ và đang nghiên cứu ạ.
Em lại là trưởng giả chứ không phải trưởng xịn. Ông anh lại đang ở xa không có nhà cụ ạ

buicongchuc

Xì hơi lốp
Dạ em đã nhận đc email của cụ và đang nghiên cứu ạ.
Em lại là trưởng giả chứ không phải trưởng xịn. Ông anh lại đang ở xa không có nhà cụ ạ
Vắng trưởng, thì thứ trưởng gánh vác.

TrungGia

Xe Cứu Trợ
Dịch bệnh làm thay đổi hết. Hàng xóm nhà mình, có Bà (cũng 80 rồi) đầu tháng trước tự nhiên thấy báo dính Fo, đưa đi cách ly, ông con trai F1 cũng đi cách ly, còn mỗi con gái không ở cùng, nhưng hay đến, được coi F2, nên cho cách ly ở nhà. Bà vào viện được ba ngày thì mất, mà hàng xóm cũng không ai biết, gọi hỏi thăm con gái mới được biết. Nhà không ai được làm gì, BV và nhà nước chắc làm hết. Anh con trai, sau cũng +, nhưng khỏi, đã được về, nhưng vẫn phải cách ly tại gia, mai mới hết. Đành sau dịch sang thắp hương cho Bà.

tienaka

Xe điện
vụ này khoai phết, bạn em người nhà mới mất không về được.
giờ người quen có ông bố đang bị nặng cũng kẹt không về được
thôi thì mình cứ thành tâm làm thôi cụ chủ, em nghĩ người đã khuất cũng chẳng oán trách gì lúc dịch bệnh này đâu.
như nhà cụ việc xong rồi sau dịch mang về lập bàn thờ rồi an táng thôi