[Funland] Xin hỏi kinh nghiệm chuyện tang sự

ntquantn

Xe buýt
Trong đó mới thả lỏng thế thôi xù. HN đang siết chặt ạ. Chỗ em hôm trước có đám chỉ thấy dán cáo phó. Phúng viếng cắt hết. Cũng không thấy kèn trống, đưa đám gì.
Chia buồn cùng cụ chủ. Em ủng hộ phương án làm đám tang tại nhà tang lễ sau khi hết giãn cách.
Cảm ơn Mợ đã chia sẻ góp ý ạ

DaDieuchienxu

Xe container
Trong đó mới thả lỏng thế thôi xù. HN đang siết chặt ạ. Chỗ em hôm trước có đám chỉ thấy dán cáo phó. Phúng viếng cắt hết. Cũng không thấy kèn trống, đưa đám gì.
Chia buồn cùng cụ chủ. Em ủng hộ phương án làm đám tang tại nhà tang lễ sau khi hết giãn cách.
Đúng là cũng tùy nơi mợ ạ.
Cũng phải xin phép CQ đầy đủ cam kết. Có 1 tổ giám sát thường xuyên, có gì sai họ nhắc nhở ngay.

Pumzen

Xe ba gác
Đợt giãn cách này, cả bên nội, ngoại nhà cháu đều dính đến đám hiếu của người thân. Đầu tiên là mẹ bà thân sinh ra cô họ gấu nhà cháu mất, thực ra thì gấu ko phải chịu tang đâu nhưng do bà cô với G chơi thân nhau nên cảm thấy khá áy náy khi ko đến đc để thắp nén nhang chia buồn với bà cô. Bà cụ nhà ngay Giảng Võ, mất buổi sáng, ra báo phường thì P ép luôn đi hoá thân vào ngay đầu giờ chiều hôm đó. G phải nhờ cậu e có giấy đi đường đến thắp hộ nén nhang.
Vụ thứ 2 là bên nội nhà cháu. Mới 3 hôm nay, bà cô ruột nhà cháu về với tổ tiên, bà cô nhà ở huyện Thạch Thất cũng ko xa lắm, nhưng cả họ nhà cháu ở HN ko 1 ai đi tiễn bà cô được, tất cả cùng thống nhất với nhau, sau dịch sẽ tụ về nhà bà cô để thắp nén nhang, khấn vái trước ban thờ cô sau.
Theo nhà cháu, ông cụ nhà cụ chủ chả may 250 đúng vào lúc dịch dã, nó rơi vào tình huống bất khả kháng, phải chấp nhận thôi. Về hậu sự thì sau này hết dịch, chắc chắn mn thân trong họ hàng, hàng xóm, bạn bè sẽ đến thắp hương, mình tổ chức tiếp đón bình thường thôi. Ngay cả cúng thất tuần (49 ngày) cứ theo tình hình chung mà tuỳ cơ ứng biến thôi. Việc đưa tro cốt về khu mộ mới diễn ra cũng vậy.

bleo

Xe tăng
Thành kính phân ưu. Em nghĩ hết dịch cụ thông báo đến những người thân thiết cụ Thân Sinh tiễn biệt lần cuối cho ông được ấm lòng ạ !

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ đã chia sẻ và góp ý.

Hiện hàng ngày em bật đài niệm: Nam Mô A Di Đà Phật, và Kinh Địa Tạng. (cứ lặp đi lặp lại cả ngày)
Ngoài ra có cần thêm Kinh gì nữa không cụ?
này là chuẩn rồi cụ, nếu con cháu trực tiếp tụng thì càng tốt, hàng ngày hồi hướng cho ông

Chia buồn cùng gđ cụ.
Điều cấm kỵ trong đám hiếu.
Khi đã di quan ra khỏi nhà ko được phép quay trở lại, kể cả đi qua ngõ, đi là đi
Mọi việc của cụ đã xong, cụ chủ lập 1 bàn thờ tại nhà mọi người có thể tùy tình hình mà đến viếng và hỏi thăm, khi nào đưa cụ thân sinh ra nghĩa trang vẫn làm bình thường, nếu điều kiện cho phép, ở nhà vẫn dựng rạp tổ chức như đám bình thường, còn ai làm nhiệm vụ đưa cụ ra mồ cao mả đẹp thì đưa.
Tuyệt đối ko cho tro cốt quay lại nhà

Pati2215

Xe hơi
Trường hợp nhà em cũng như của cụ chủ. Hiện cũng đang gửi tại VĐ và nhờ người hương khói.
Tuy nhiên em sẽ thông báo tổ chức lễ an táng vào ngày A “ tất nhiên đã bình thường trở lại, ko cách ly”.
Để mọi người ai đi được đến thắp hương tại mộ sau khi hạ. Để linh cữu người đã mất đỡ lạnh lẽo hơn. Em sẽ chốt phương án như vậy.
Chia buồn cùng cụ chủ và cụ này.
Đợt dịch trước nhà em cũng rơi vào tình hình như các cụ. Nhà em cũng phải gửi người thân ở VĐ một thời gian, sau đó HN hết dịch và bỏ hạn chế thì chọn ngày và tổ chức tại nhà tang lễ để con cháu nội ngoại, bạn bè, người thân, các vùng miền được đến thắp nén hương tiễn biệt.
Tuy nhiên, đợt đó HN dịch ngắn và không căng thẳng như bây giờ.

Số Hưởng

Xe tải
Lễ cúng 49 ngày hay 100 ngày,cụ mời họ hàng bạn bè đến thắp hương.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Chia buồn cùng gđ cụ.
Điều cấm kỵ trong đám hiếu.
Khi đã di quan ra khỏi nhà ko được phép quay trở lại, kể cả đi qua ngõ, đi là đi
Mọi việc của cụ đã xong, cụ chủ lập 1 bàn thờ tại nhà mọi người có thể tùy tình hình mà đến viếng và hỏi thăm, khi nào đưa cụ thân sinh ra nghĩa trang vẫn làm bình thường, nếu điều kiện cho phép, ở nhà vẫn dựng rạp tổ chức như đám bình thường, còn ai làm nhiệm vụ đưa cụ ra mồ cao mả đẹp thì đưa.
Tuyệt đối ko cho tro cốt quay lại nhà
Cái này thì tùy. Phong tục, quan niệm cũng là do con người tạo ra.
Đám tang lãnh đạo khi nào cũng có phần đi qua nhà để tạm biệt, tất nhiên xe chỉ dừng ngoài nhà.
Nam đến Bắc thì rất nhiều nơi hỏa táng rồi đem tro cốt về nhà làm lễ hoặc thờ tự.
Kể cả việc đám tang, như quê em k dính đến tí Phật giáo nào nên tụng kinh cũng k có luôn.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn các cụ nhiều.

Thật sự thì Ông nhà em cũng đã yếu rồi, em cũng đã dự liệu cắt đặt phân công công việc cho người nhà. Vẫn cứ nghĩ chuyện tang sự thế này thì chính quyền châm chước cho vài người nhà vào để cùng lo liệu. Không ngờ mọi việc đều ngoài dự tính :(
Cụ đừng suy nghĩ nhiều làm gì, thiên tai chiến tranh dịch bệnh thì phải chấp nhận ko như bình thường được, nhìn nhiều nhà trong Sài Gòn chỉ đến bó xác rồi mang đi kìa cụ. Cụ lập bàn thờ vong rồi mở đĩa tụng kinh niệm Phật cho cụ thân sinh nhanh siêu thoát và gia đình cụ cũng nguôi ngoai.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Chỗ em chính quyền còn cấm tiệt (Nội bất xuất ngoại bất nhập). Phong tỏa toàn phường. Cấm ra khỏi nhà, cũng như người ngoài vào phường chứ đừng nói vào nhà. Hôm kia cúng 3 ngày thì em mời thầy cúng làm ở nhà chị gái, xong rồi chuyển đồ lễ sang nhà em. Chứ bên nhà em thì chỉ làm cơm cúng thành tâm chứ không biết khấn hay làm lễ sao cả.
Trong vòng 49 ngày cụ cúng cơm như bình thường, hàng ngày cụ ăn gì thì cúng như thế ko phải câu nệ, cụ mua cái đài nhỏ tụng kinh mở cả ngày ở bàn thờ nhé. Hết 49 ngày cụ nhờ thầy rước từ bàn thờ vong lên ban thờ chính nhà cụ, kể ra nhờ được một thầy nào đó vẫn tốt hơn.

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
vớ vẩn...di quan ra khỏi nhà là kg được quay về nhà ..đã ra khỏi cửa là đi thẳng.. comment vớ vẩn
Tốt quá, có bác chỉ dạy.
Thế, đem tro cốt về nhà sau khi đã di quan khỏi nhà, thì sao hả bác?

Isu_zu

Tháo bánh
Làm sao cho phù hợp với CT 16 và nhanh gọn đơn giản nghiêm túc nhất có thể, đảm bảo an toàn và sức khỏe cho mọi người trong gia đình. Không câu nệ thủ tục cụ nhé, ông bà chắc chắn chỉ muốn những điều tốt lành và phù hộ cho con cháu, cụ ko phải suy nghĩ lo lắng gì.

Traisuonggio

Xe buýt
Xin chia sẻ vs mất mát lớn cùng gđ cụ.
Th này chắc chưa ai trải qua
Dưng theo cháu thì có thể tổ chức tang lễ vào dịp cúng Ba ngay hoặc vào cùng với tuần tứ cửu ạ.
Chứ ko thì ...áy náy lắm phỏng cc

MonoMe

Xe hơi
Trường hợp của cụ nhà cụ mất tại nhà và đã đưa đi, nên theo em thì không nên đưa về. Đợi hết dịch thì tổ chức phúng viếng tại nhà tag lễ nghĩa trang rồi đưa ông cụ đi hạ thổ.

khói_lửa

Xe buýt
Tốt quá, có bác chỉ dạy.
Thế, đem tro cốt về nhà sau khi đã di quan khỏi nhà, thì sao hả bác?
Cũng tùy theo tín ngưỡng mỗi vùng thôi bác .
Thật ra cái kiểu mang tro cốt về thờ tạm ( hiện tại trong sài gòn người dân đang làm cũng là bất khả kháng thôi.. Vì đại dịch lên đành phải chấp nhận ) chứ chả ai lại làm đám ma 2 lần cho 1 người cả mà lại làm tại nhà
Còn cái vụ tang lễ nửa đêm mang đi thiêu xong lại đưa về làm tiếp .. Thật ra cũng chỉ xuất hiện hơn 10 năm gần đây thôi..
1 số vùng họ có truyền thống tổ chức đám cưới hoặc di quan thường trước 8h sáng bác à..mang ra đồng chôn ý . nhưng giờ lại mang đi thiêu thì lại quá cái giờ đó lên họ di quan toàn nửa đêm thế rồi 5h sáng về thì lại kg chôn được . thế lại mang về nhà tiếp tục khóc lóc .. Chờ t 7 hoặc 8h sáng lại đem chôn
Còn gđ nào kg thiêu thì vẫn cứ 8h sáng di quan ra đồng luôn là vậy

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Cũng tùy theo tín ngưỡng mỗi vùng thôi bác .
Thật ra cái kiểu mang tro cốt về thờ tạm ( hiện tại trong sài gòn người dân đang làm cũng là bất khả kháng thôi.. Vì đại dịch lên đành phải chấp nhận ) chứ chả ai lại làm đám ma 2 lần cho 1 người cả mà lại làm tại nhà
Còn cái vụ tang lễ nửa đêm mang đi thiêu xong lại đưa về làm tiếp .. Thật ra cũng chỉ xuất hiện hơn 10 năm gần đây thôi..
1 số vùng họ có truyền thống tổ chức đám cưới hoặc di quan thường trước 8h sáng bác à..mang ra đồng chôn ý . nhưng giờ lại mang đi thiêu thì lại quá cái giờ đó lên họ di quan toàn nửa đêm thế rồi 5h sáng về thì lại kg chôn được . thế lại mang về nhà tiếp tục khóc lóc .. Chờ t 7 hoặc 8h sáng lại đem chôn
Còn gđ nào kg thiêu thì vẫn cứ 8h sáng di quan ra đồng luôn là vậy
Bác thấy đấy, mỗi vùng (chưa kèm tín ngưỡng) có phong tục riêng của họ. Chuyện tuân thủ cái phong tục riêng đó, cũng không áp đặt với người vùng đó nốt, đừng nói là với người xứ khác đến.

Thế nên, không thể và không nên đem phong tục của vùng A áp dụng cho người đến từ vùng B và hiện đang cư trú ở vùng C.
Đấy là trong điều kiện bình thường và không có dịch.

Bạn tôi ở Hà Nội, cách nay 10 năm, đã đem tro cốt của ông già về nhà dăm ngày, rồi mới đem về quê.

cairong_2011

Xe container
Các cụ ra đi trong dịch bệnh thế này cũng chẳng trách con cháu không chu toàn được. Cả XH thế chứ co phải nhà mình đâu. Đến 49 hay 100 ngày mọi người chắc sẽ đến thắp hương cụ và chia buồn cùng gia đình (nếu hết giãn cách)

Lavender168

Xe buýt
Xin chia sẻ vs mất mát lớn cùng gđ cụ.
Th này chắc chưa ai trải qua
Dưng theo cháu thì có thể tổ chức tang lễ vào dịp cúng Ba ngay hoặc vào cùng với tuần tứ cửu ạ.
Chứ ko thì ...áy náy lắm phỏng cc
Dịch còn kéo dài, biến chủng rồi lặp lại .... kể cả hết giãn cách cũng nên hạn chế tụ tập. Trường hợp này mình nghĩ hết giãn cách mọi người ai biết tin sẽ tuỳ đến thăm hỏi chứ kg nên khiên cưỡng tổ chức tang lễ làm khó mọi người.
Bản thân gia chủ cũng nên hạn chế tiếp xúc.
Thôi giữ cho nhau ah. Mình thấy có bạn còn bảo mang tro cốt đến nhà tang lễ tổ chức. Theo thiển ý của mình là kg nên.