[Funland] Xin hỏi kinh nghiệm chuyện tang sự

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
chia buồn cùng cụ! Giờ tính đến 49 ngày chưa chắc đã tổ chức được, có lẽ là cứ để dịch bớt lúc nào tổ chức 1 lễ viếng nhỏ lúc đó. Hoặc hết giãn cách thì vẫn để mọi người rải rác sang thắp hương hỏi thăm thôi. Dịch nên mọi phong tục thói quen thông thường cũng phải thay đổi theo cụ ạ!

vneseman

Xe lăn
Xin chia buồn với cụ. Con cúm Tàu nó đảo lộn hết cả :(

Lavender168

Xe buýt
Thưa CCCM,

Cách đây vài hôm, Cụ thân sinh em vừa mất (do bệnh hiểm nghèo). Mà nhà em lại trong khu phong tỏa cách ly nội bất xuất ngoại bất nhập. Chính quyền cũng không cho tổ chức tang lễ gì hết, nên chỉ đành đưa Cụ ra Văn Điển hỏa táng và gửi Cụ lại đó. (Cũng vì dịch nên chính quyền và bên nghĩa trang Lạc Hồng Viên cũng chưa cho chôn cất).

Hôm cụ mất chỉ có 1 mình em làm mọi việc (người nhà, thầy cúng, bên dịch vụ tang lễ ...chỉ được đứng ngoài chốt, không được vào nhà) nên cứ lăn tăn áy náy quá. Họ hàng, bạn bè, hàng xóm cũng muốn đến thắp cho Cụ nén hương mà không biết làm sao...

Mấy ngày nay em suy nghĩ mà chưa biết sau khi hết phong tỏa thì thủ tục tiến hành và tổ chức như thế nào cho đúng ạ. Em hỏi người trong nhà nhưng không ai biết làm thế nào vì chưa gặp tình huống như thế bao giờ.

Rất mong CCCM chỉ bảo giúp em với. Đội ơn các Cụ Mợ nhiều.
Trường hợp như này thì hết phong toả mọi người qua thăm viếng thôi.
Bạn đừng suy nghĩ quá.

luyenok

Xe điện
Chia buồn với cụ, theo E thì hết giãn cách làm lễ đưa cụ từ VĐ về LHV, buổi đó có con cháu và thêm ít anh em bạn bè (5-10 người dạng rất thân). Sau đó theo lẽ thường ai biết thì đến nhà thắp hương thăm hỏi thôi. Tóm lại ko nên tổ chức tang lễ nữa mà mọi thủ tục tâm linh gói gọn trong việc đưa cụ từ VĐ về LHV.

Porsche 911

Xe container
Thưa CCCM,

Cách đây vài hôm, Cụ thân sinh em vừa mất (do bệnh hiểm nghèo). Mà nhà em lại trong khu phong tỏa cách ly nội bất xuất ngoại bất nhập. Chính quyền cũng không cho tổ chức tang lễ gì hết, nên chỉ đành đưa Cụ ra Văn Điển hỏa táng và gửi Cụ lại đó. (Cũng vì dịch nên chính quyền và bên nghĩa trang Lạc Hồng Viên cũng chưa cho chôn cất).

Hôm cụ mất chỉ có 1 mình em làm mọi việc (người nhà, thầy cúng, bên dịch vụ tang lễ ...chỉ được đứng ngoài chốt, không được vào nhà) nên cứ lăn tăn áy náy quá. Họ hàng, bạn bè, hàng xóm cũng muốn đến thắp cho Cụ nén hương mà không biết làm sao...

Mấy ngày nay em suy nghĩ mà chưa biết sau khi hết phong tỏa thì thủ tục tiến hành và tổ chức như thế nào cho đúng ạ. Em hỏi người trong nhà nhưng không ai biết làm thế nào vì chưa gặp tình huống như thế bao giờ.

Em gửi lời chia buồn tới gia đình bác. Cầu mong Cụ hiểu được hoàn cảnh, thông cảm cho các con, cháu và sớm siêu thoát.
Chắc là sẽ có bác có kinh nghiệm hơn sẽ tư vấn cho bác.

ntquantn

Xe buýt
Trường hợp như này thì hết phong toả mọi người qua thăm viếng thôi.
Bạn đừng suy nghĩ quá.
Dạ, cảm ơn cụ đã động viên. Em chỉ đang không yên tâm nhất là các thủ tục nghi lễ cho Ông có thiếu hay sai xót gì thì áy náy chết mất

ntquantn

Xe buýt
Chia buồn với cụ, theo E thì hết giãn cách làm lễ đưa cụ từ VĐ về LHV, buổi đó có con cháu và thêm ít anh em bạn bè (5-10 người dạng rất thân). Sau đó theo lẽ thường ai biết thì đến nhà thắp hương thăm hỏi thôi. Tóm lại ko nên tổ chức tang lễ nữa mà mọi thủ tục tâm linh gói gọn trong việc đưa cụ từ VĐ về LHV.
Dạ, em cảm ơn cụ rất nhiều

ntquantn

Xe buýt
Em gửi lời chia buồn tới gia đình bác. Cầu mong Cụ hiểu được hoàn cảnh, thông cảm cho các con, cháu và sớm siêu thoát.
Chắc là sẽ có bác có kinh nghiệm hơn sẽ tư vấn cho bác.
Cảm ơn cụ đã chia sẻ, động viên ạ

Thưa CCCM,

Chia buồn cùng cụ và gia đình! Sau khi hếy giãn cách, đón cụ về nhà, tổ chức đơn giản rồi đưa cụ lên Lạc Hồng Viên thôi cụ. Dịch bệnh như thế này em nghĩ cũng khó ai chê trách gì đâu ạ!

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Chia buồn cùng gia đình cụ!
Có rất nhiều ý kiến rồi, em tổng hợp lại là bây giờ cụ lập bàn thờ ở nhà, cúng cơm hàng ngày và làm các lễ tuần đầu, 35, 49,... theo đúng tục lệ.
Khi hết giãn cách gia đình cụ mang tro cốt chôn cất ở nghĩa trang.

Me^4ba'nh

Xe tăng
vớ vẩn...di quan ra khỏi nhà là kg được quay về nhà ..đã ra khỏi cửa là đi thẳng.. comment vớ vẩn
Dạ cụ tha lỗi cho em. Em góp ý cho cụ chủ thôi ạ.
Từ ngày có thiêu, các đám thiêu đêm rồi đem về phúng viếng , an táng thì bị cụ mắng hết :( .

Lavender168

Xe buýt
Đc ở bên cạnh cha mẹ mình và tự tay lo cho họ khi ra đi mình thấy đó đã điều an ủi lớn nhất cả với cha mẹ và con cái rồi.
Mọi thứ khác chỉ là thủ tục cho có khi kg bị dịch. Còn thời điểm này bạn nên nghĩ thoáng ra lo cho cha mồ yên mả đẹp giữ vững gia đình mới là niềm mong ước của bất kỳ người cha mẹ nào thay vì cứ lăn tăn mãi mà kg thoát dc.
Kể cả kg có thầy cúng thì bạn cúng lấy cũng dc mà. Cốt yếu dc ở bên họ lúc ra đi.

ntquantn

Xe buýt
Chia buồn cùng gia đình cụ!
Có rất nhiều ý kiến rồi, em tổng hợp lại là bây giờ cụ lập bàn thờ ở nhà, cúng cơm hàng ngày và làm các lễ tuần đầu, 35, 49,... theo đúng tục lệ.
Khi hết giãn cách gia đình cụ mang tro cốt chôn cất ở nghĩa trang.
Dạ em cảm ơn cụ. Hiện tại ở nhà em vẫn lập ban thờ vong, hương khói Ông hàng ngày ạ

Machimachi

Xe tải
Chia buồn cùng gia đình bác, việc tang lễ trong giai đoạn Covid là là chưa từng có tiền lệ nên dành vận dụng thôi. Trong 49 ngày thì gia đình vẫn cúng cơm như thường lệ, khi hết giãn cách thì gia đình tổ chức lễ viếng, truy điệu và đưa tiễn cụ thì VĐ về LHV. E chỉ nhắn nhủ thêm, trong thời gian này, nếu có điều kiện đi lại xuống VĐ được thì gia đình qua thắp hương chỗ gửi tro cốt cụ để cụ ấm lòng. Chia sẻ cùng bác.

ntquantn

Xe buýt
Đc ở bên cạnh cha mẹ mình và tự tay lo cho họ khi ra đi mình thấy đó đã điều an ủi lớn nhất cả với cha mẹ và con cái rồi.
Mọi thứ khác chỉ là thủ tục cho có khi kg bị dịch. Còn thời điểm này bạn nên nghĩ thoáng ra lo cho cha mồ yên mả đẹp giữ vững gia đình mới là niềm mong ước của bất kỳ người cha mẹ nào thay vì cứ lăn tăn mãi mà kg thoát dc.
Dạ, em cảm ơn cụ (Mợ?) động viên ạ, như cụ nói trên cũng làm em thấy nhẹ nhõm hơn nhiều.

ntquantn

Xe buýt
Chia buồn cùng gia đình bác, việc tang lễ trong giai đoạn Covid là là chưa từng có tiền lệ nên dành vận dụng thôi. Trong 49 ngày thì gia đình vẫn cúng cơm như thường lệ, khi hết giãn cách thì gia đình tổ chức lễ viếng, truy điệu và đưa tiễn cụ thì VĐ về LHV. E chỉ nhắn nhủ thêm, trong thời gian này, nếu có điều kiện đi lại xuống VĐ được thì gia đình qua thắp hương chỗ gửi tro cốt cụ để cụ ấm lòng. Chia sẻ cùng bác.
Cảm ơn cụ chia sẻ cùng em ạ

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Dạ em cảm ơn cụ. Hiện tại ở nhà em vẫn lập ban thờ vong, hương khói Ông hàng ngày ạ
Vâng, Cụ thân sinh mất thời điểm này thiệt thòi quá, con cháu thì vất vả và áy náy.
Em đọc nhiều còm thì cũng có nhiều ý kiến tư vấn đưa tro cốt của Cụ thân sinh về nhà, nếu gia đình mình có nguyện vọng ấy thì nên hỏi thủ tục cho thật đầy đủ.
Chúc cụ vững vàng và sáng suốt!