[Funland] Xin giấy xác nhận độc thân khi đăng ý kết hôn

sinichit52

Xe container
F1 nhà em có CCCD mới cấp 2023 mà vẫn phải làm đây. Thậm chí TP Phường còn bảo ko nên dùng CCCD mà dùng Hộ chiếu, rồi họ chỉ xác nhận từ tuổi 18 cho đến khi đi học NN. Thời gian đó ai xác nhận xin mời ra CAP xác nhận. Đúng là đèn cù
F1 em cũng đang dùng CCCD gắn chip, nhưng công an phường bảo như vậy là chưa định danh điện tử, khi nào cháu về thì làm định danh.
Em đoán F1 cụ vẫn đang ở Đức, nên cháu phải khai từ giấy xin xác nhận như sau:
- Xác nhận tư ngày ...tháng ..năm....( đủ tuổi kết hôn) đến ngày....tháng ....năm( ngay xuất cảnh)
- Xác nhận từ ngày .....tháng.....năm...( Ngày nhập cảnh) đến ngày....tháng...năm... Phần này xin ở Đức nếu đang ở Đức. Còn đã về VN chắc xin ở cục lãnh sự BNG ạ.

cairong_2011

Xe container
F1 em cũng đang dùng CCCD gắn chip, nhưng công an phường bảo như vậy là chưa định danh điện tử, khi nào cháu về thì làm định danh.
Em đoán F1 cụ vẫn đang ở Đức, nên cháu phải khai từ giấy xin xác nhận như sau:
- Xác nhận tư ngày ...tháng ..năm....( đủ tuổi kết hôn) đến ngày....tháng ....năm( ngay xuất cảnh)
- Xác nhận từ ngày .....tháng.....năm...( Ngày nhập cảnh) đến ngày....tháng...năm... Phần này xin ở Đức nếu đang ở Đức. Còn đã về VN chắc xin ở cục lãnh sự BNG ạ.
Nhưng em cán bộ P bảo em cái đoạn cháu đủ 18 tuổi đến khi xuất cảnh đi học thì phải CAP xác nhận em thấy cũng hơi “vô lý”. Vì bây giờ đi học có ai báo CAP đâu là tôi đi NN để khi cần bảo CAP xác nhận cho tôi nhé ? Nếu ko ai dám xác nhận, hay bảo Bác chỉ lối ?

ThietBiXe.C0m

[Tịch thu bằng lái]
Website
thietbixe.com
Em cũng quan tâm ạ, cám ơn các cụ đã chia sẻ

alceste

Xe điện
Nhưng em cán bộ P bảo em cái đoạn cháu đủ 18 tuổi đến khi xuất cảnh đi học thì phải CAP xác nhận em thấy cũng hơi “vô lý”. Vì bây giờ đi học có ai báo CAP đâu là tôi đi NN để khi cần bảo CAP xác nhận cho tôi nhé ? Nếu ko ai dám xác nhận, hay bảo Bác chỉ lối ?
Có chứ, bạn ý đi kô lẽ kô cắt tạm vắng tạm trú, CA khu vực chắc chắn nắm đc cụ a.

sinichit52

Xe container
Em hy vọng mợ cán bộ phường chỉ là trả lời không gãy gọn chứ không phải đòi bác dẫn đường.
Em biết F1 nhà cụ lọ mọ mới đăng ký kết hôn bên Đức. Cụ thử hỏi cụ ấy về thủ tục xem.
F1 nhà cụ ấy là case điển hình, học ĐH ở Vn( xuất cảnh sau khi đủ tuổi kêt hôn), học thạc sỹ ở Pháp, tiến sĩ ở Đức. Cụ ấy mà phổ biến kiến thức thì em và cụ vỡ ra khối thứ ạ. Cụ thử tag cụ ấy xem sao.

sinichit52

Xe container
Có chứ, bạn ý đi kô lẽ kô cắt tạm vắng tạm trú, CA khu vực chắc chắn nắm đc cụ a.
Cái này chắc cán bộ phường nói không gãy gọn ạ. Phường chỉ xác nhận tình trạng hôn từ khi đủ tuổi kêt hôn đến khi xuất cảnh. Sau khi xuất cảnh, đã cư trú ở nước ngoài thời gian rồi về nước.Nếu công dân không làm được giấy xác nhận tình trạng hôn nhân ( gian đoạn ở nước ngoài) thì phải viết bản cam đoan. Lúc này quy trình chắc ra công an phường, bác dẫn đường để xin xác nhận ở cơ quan ngoại giao nơi mà công dân đã từng cư trú. Đấy là em đoán vậy cụ ạ.

cairong_2011

Xe container
Em hy vọng mợ cán bộ phường chỉ là trả lời không gãy gọn chứ không phải đòi bác dẫn đường.
Em biết F1 nhà cụ lọ mọ mới đăng ký kết hôn bên Đức. Cụ thử hỏi cụ ấy về thủ tục xem.
F1 nhà cụ ấy là case điển hình, học ĐH ở Vn( xuất cảnh sau khi đủ tuổi kêt hôn), học thạc sỹ ở Pháp, tiến sĩ ở Đức. Cụ ấy mà phổ biến kiến thức thì em và cụ vỡ ra khối thứ ạ. Cụ thử tag cụ ấy xem sao.
Em có PM cho cụ ấy để hỏi cụ thể. Cám ơn cụ cung cấp thông tin

sinichit52

Xe container
Em có PM cho cụ ấy để hỏi cụ thể. Cám ơn cụ cung cấp thông tin
Có thông tin, cụ post đường đi nước bước cho em tham khảo với. F1 em đi trước khi đủ tuổi kêt hôn nên chắc sẽ không cần xác nhận tình trạng hôn nhân ở VN. Nhưng em sợ có khi sau này nó chuyển vài ba nước nên tham khảo cho chắc ăn. Kẻo sau này lại bỡ ngỡ.

harrynh

Xe container
Em tưởng là mếu đang ở nước ngoài thì mọi thủ tục sẽ qua Đại sứ quán chứ nhỉ? Em cụ có còn lưu trú

cairong_2011

Xe container
Em tưởng là mếu đang ở nước ngoài thì mọi thủ tục sẽ qua Đại sứ quán chứ nhỉ? Em cụ có còn lưu trú
ĐSQ chỉ xác nhận thời gian anh sang bên đó cho đến giờ (nếu ở cùng 1 nước). Nhưng từ 18 tuổi đến khi ra NN thì phải địa phương nơi cư trú xác nhận để đảm bảo liên tục

harrynh

Xe container
ĐSQ chỉ xác nhận thời gian anh sang bên đó cho đến giờ (nếu ở cùng 1 nước). Nhưng từ 18 tuổi đến khi ra NN thì phải địa phương nơi cư trú xác nhận để đảm bảo liên tục
Thì ĐSQ họ sẽ hỏi xác nhận về phường xã, hay lại phải 2 giấy xác nhận cho 2 giai đoạn?

cairong_2011

Xe container
Thì ĐSQ họ sẽ hỏi xác nhận về phường xã, hay lại phải 2 giấy xác nhận cho 2 giai đoạn?
Nếu cụ đăng ký ở ĐSQ bên kia thì phải 2 giai đoạn: trong nước trước khi sang (nếu sang sau 18 tuổi, tuổi đủ để kết hôn, sang trước 18 tuổi thì ko cần) và hiện thời. Chủ yếu khi cả hai là người VN. Chứ nếu 1 trong hai có QT nước ngoài theo em hiểu cũng chẳng cần gì. Tây nó có đòi hỏi như mình đâu ? Cá nhân phải tự chịu trách nhiệm trước PL

cairong_2011

Xe container
Có thông tin, cụ post đường đi nước bước cho em tham khảo với. F1 em đi trước khi đủ tuổi kêt hôn nên chắc sẽ không cần xác nhận tình trạng hôn nhân ở VN. Nhưng em sợ có khi sau này nó chuyển vài ba nước nên tham khảo cho chắc ăn. Kẻo sau này lại bỡ ngỡ.
Của F1 nhà cụ ấy đơn giản, ở VN 7 năm, sang Pháp 1 năm. Xin giấy độc thân ở P có luôn, gửi sang cho con. Xong

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Các cụ cho em tranh thủ xin cái đường link với ạ. Để em thử xin lại cái Giấy khai sinh xem có đơn giản đi đc tí nào ko chứ bọn trên Quận nó hành em quá #:-s

Em hỏi thật vì em ko biết thật ạ [-O<
Giấy khai sinh cấp lại thì Cụ vào Dịch vụ công nơi đăng kí khai sinh (thường là đơn vị cấp xã/phường) nếu địa phương đó đã kết nối lên Cổng DVC.
Và cũng tùy cái sẽ làm đc. Như Em mới làm lại cho 2 bố con thì của E năm 198x làm lại đc. Còn bé SN 2011 thì họ bảo theo luật hộ tịch gì gì đó thì ko cấp lại mà chỉ cấp bản trích lục thôi.
Thấy bảo VNeID sắp tích hợp Giấy khai sinh lên rồi đấy ạ, trong năm 2024 này.

t12a11g

Xe buýt
lên phường xin cho nhanh, e nhập khẩu cho con e qua cổng dv công mà từ 7/7 tới giờ trạng thái hs vẫn là mới tiếp nhận, chán bớ đời

dheIa

Xe điện
Giấy khai sinh cấp lại thì Cụ vào Dịch vụ công nơi đăng kí khai sinh (thường là đơn vị cấp xã/phường) nếu địa phương đó đã kết nối lên Cổng DVC.
Và cũng tùy cái sẽ làm đc. Như Em mới làm lại cho 2 bố con thì của E năm 198x làm lại đc. Còn bé SN 2011 thì họ bảo theo luật hộ tịch gì gì đó thì ko cấp lại mà chỉ cấp bản trích lục thôi.
Thấy bảo VNeID sắp tích hợp Giấy khai sinh lên rồi đấy ạ, trong năm 2024 này.
Của em giống bé nhà bác là ko đc cấp lại mà chỉ đc cấp Trích lục. Có mấy chữ đánh máy mà nó còn đánh sai (chắc cố tình). Lúc thì sai tên mẹ em, lúc thì mục Quốc tịch của em ko ghi gì cả (em thành vô quốc tịch 😅).
Làm em mất công đi lại quá nên quá tam 3 bận, lần thứ 3 em kẹp luôn tờ to ông Cụ.
Kết quả là đến chiều lấy luôn. Ko thiếu, ko sai chữ nào ^^

Đấy là mấy năm trước khi chưa có Cổng dv công nên em phải mặt đối mặt như thế.
Giờ nghe các bác bảo có dv công ngon nghẻ thì em muốn thử xem có tiết kiệm đc tí nào ko o:-)

Edit: Nhà bác làm ở Phường đc nhỉ, chứ của em ko hiểu sao, ra Phường thì bị đẩy lên Quận bác ạ?

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Của F1 nhà cụ ấy đơn giản, ở VN 7 năm, sang Pháp 1 năm. Xin giấy độc thân ở P có luôn, gửi sang cho con. Xong
Xin giấy đọc thân ở Pháp cụ ấy xin ở DSQ VN tại Pháp ạ.
Thế thì đơn giản nhỉ. Vậy chắc cán bộ phường không nắm rõ quy trình rồi.
Địa chỉ thường trú của F1 trông giấy cụ đề địa chỉ ở ở Đức phải không ạ. Khi đề vậy mà cô ấy vẫn đòi giấy ủy quyền, rồi ra CAP cụ in sẵn cái thông tư 10/2023TT-BNG ra để cô ấy xem.

cairong_2011

Xe container
Xin giấy đọc thân ở Pháp cụ ấy xin ở DSQ VN tại Pháp ạ.
Thế thì đơn giản nhỉ. Vậy chắc cán bộ phường không nắm rõ quy trình rồi.
Địa chỉ thường trú của F1 trông giấy cụ đề địa chỉ ở ở Đức phải không ạ. Khi đề vậy mà cô ấy vẫn đòi giấy ủy quyền, rồi ra CAP cụ in sẵn cái thông tư 10/2023TT-BNG ra để cô ấy xem.
Cụ ấy xin ở Phường, chứ ko phải ở Pháp. F1 nhà cụ ấy học VN 7 năm, sang Pháp 1 năm thì xin

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Của em giống bé nhà bác là ko đc cấp lại mà chỉ đc cấp Trích lục. Có mấy chữ đánh máy mà nó còn đánh sai (chắc cố tình). Lúc thì sai tên mẹ em, lúc thì mục Quốc tịch của em ko ghi gì cả (em thành vô quốc tịch 😅).
Làm em mất công đi lại quá nên quá tam 3 bận, lần thứ 3 em kẹp luôn tờ to ông Cụ.
Kết quả là đến chiều lấy luôn. Ko thiếu, ko sai chữ nào ^^

Đấy là mấy năm trước khi chưa có Cổng dv công nên em phải mặt đối mặt như thế.
Giờ nghe các bác bảo có dv công ngon nghẻ thì em muốn thử xem có tiết kiệm đc tí nào ko o:-)

Edit: Nhà bác làm ở Phường đc nhỉ, chứ của em ko hiểu sao, ra Phường thì bị đẩy lên Quận bác ạ?
Bác chọn Dịch vụ công thì chọn đúng nơi bác đã khai sinh ý. Có mẫu đơn tải về xong kí tá Scan đính kèm lên là OK.
Em làm ở cấp Xã nơi đăng kí khai sinh, cán bộ tư pháp làm đâu 30p đã xong chụp gửi Zalo trước cho Em rồi.