[Funland] Xin giấy xác nhận độc thân khi đăng ý kết hôn

tomza

Xe tải
Các cụ cho em hỏi: Đứa em gái em định đăng ký kết hôn với người Việt (bạn cùng sang du học bên kia) ở bên đó. Vậy ko rõ khi làm thì có cần phải có tờ giấy xác nhận độc thân của nhà mình ? Nếu phải xin ở nhà thì ra CAP hay ra Phường ? Mà nó ko có mặt ở nhà thì lại nhờ bác chỉ lối ạ ?
- Em gái cụ định đăng ký kết hôn ở đâu thì phải theo hướng dẫn quy định của nơi đk (ở ĐSQ hay ở CQ nước đang du học).
- Cứ trên 18 tuổi là phải xin giấy CN tình trạng hôn nhân và đã sống ở bất kỳ đâu từ 6 tháng trở lên là phải xin giấy CN tình trạng hôn nhân ở địa phương đó, là đề phòng em gái cụ làm vài cú rồi làm thêm vài cú nữa, thì tội thằng kia và ngược lại.
- Cụ ra Phường và có thể làm giúp em gái cụ, vì bản chất là chỉ cần xác nhận không có tên trong sổ đk kết hôn của địa phương.

Diep1979

Xe container
Tranh thủ về thăm nhà, làm chục mâm cỗ rồi cưới luôn
Xong bay sang làm việc tiếp

matizvan2009

Xe ba gác
giờ có dịch vụ xác nhận "tuy không độc thân nhưng vô hại" không nhỉ

QAZ

Xe container
Tôi mới làm cho bọn trẻ nhà tôi.

Quy trình là cứ ra phường nơi đkhk thường trú mà hỏi, về cơ bản là sẽ khai online (ngồi luôn tại phường mà khai, sai đâu sửa đấy). Khi có mã số rồi thì phường sẽ cấp cho giấy chứng nhận độc thân. Thời gian khoảng 1 tuần.

Nếu ko có mặt thì nhờ bố mẹ đi làm cũng được, khi đi nhớ mang theo tất cả giấy tờ. Đồng thời chụp sẵn trong đt tất cả giấy tờ liên quan.

Chỉnh sửa cuối:

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Các cụ cho em tranh thủ xin cái đường link với ạ. Để em thử xin lại cái Giấy khai sinh xem có đơn giản đi đc tí nào ko chứ bọn trên Quận nó hành em quá #:-s

Em hỏi thật vì em ko biết thật ạ [-O<
Giờ cụ vào VNEID là làm được mà!

QAZ

Xe container
Sao lại ra CAP ? Em tưởng cái này theo quy định là UBND xã/Phường chứ. Mà bố mẹ ra làm thay có cần ủy quyền ko nhỉ ?
Bố mẹ làm thay được mà ko cần ủy quyền, khi khai online sẽ có mục thông tin Người kê khai.

Cứ ra phường, cán bộ có trách nhiệm hướng dẫn nhân dân làm đến khi xong thì thôi.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Các cụ cho em hỏi: Đứa em gái em định đăng ký kết hôn với người Việt (bạn cùng sang du học bên kia) ở bên đó. Vậy ko rõ khi làm thì có cần phải có tờ giấy xác nhận độc thân của nhà mình ? Nếu phải xin ở nhà thì ra CAP hay ra Phường ? Mà nó ko có mặt ở nhà thì lại nhờ bác chỉ lối ạ ?
ra CA phường làm 10 phút xong, người thân làm thay dc
Cụ ơi đây là hộ tịch làm ở tư pháp phường, bố mẹ xin hộ thì cần có giấy khai sinh để chứng minh quân hệ huyết thống, không thì phải có giấy ủy quyền.

Nhật Nguyệt

Xe tăng
Em làm hộ chiếu, giấy phép liên vận, Lý lịch tư pháp...trên cổng dịch vụ công. Thấy cũng tiện dụng, đúng thời gian quy định là có.
Trường hợp xác nhận độc thân thì lâu em không làm nên không rõ lắm. :D
Đợt trước cụ anh làm mấy bản? Chi phí dư lào?

Euro2CityStar

Xe lăn
ra gặp cán bộ tư pháp phường

cuc_cu

Xe tăng
truy cập cổng dịch vụ công nộp hồ sơ theo biểu mẫu là được cụ.

minhmo

Xe cút kít
6 tháng lại update lại nhớ lão anh nhá :D :))
Bảo họ để trống ngày tháng chứ. :))
Nói vui thôi, chứ lý lịch tư pháp làm thường xuyên, tuần này lại nhận cái mới đây. Làm nghề kinh doanh có điều kiện họ quản lý công cụ ngặt nghèo lắm.;)

Đợt trước cụ anh làm mấy bản? Chi phí dư lào?
Đừng để ý tới chi phí Lão ợ.:))
Làm được đã là lãi rồi.

Dan du an

Xe cút kít
Người ta lập gia đình phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về tình trạng hôn nhân của mình. Ông phường nhiều khi có nắm được người ta thế nào đâu mà xác nhận. Ví dụ đi nước ngoài lâu nữa thì ông phường biết gì mà xác nhận. Cho nên bỏ đi là đúng các cụ ạ

hauyenhd

Xe container
Cổng dịch vụ công hoạt động được thật à bác?
Thông tin chính xác chưa để em đi bán báo :D
Cụ cứ đùa 100% lên dịch vụ công e mới đk năm ngoái xong muốn nhanh thì kiếm cánh thư cán bộ tư pháp còn theo ngày mình xem luôn.