[Funland] Xin giấy xác nhận độc thân khi đăng ý kết hôn

hauyenhd

Xe container
Người ta lập gia đình phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về tình trạng hôn nhân của mình. Ông phường nhiều khi có nắm được người ta thế nào đâu mà xác nhận. Ví dụ đi nước ngoài lâu nữa thì ông phường biết gì mà xác nhận. Cho nên bỏ đi là đúng các cụ ạ
Bỏ trên tivi thôi tư pháp người ta nắm hết chứ cụ, năm ngoái e vẫn phải đi xác nhận chưa kể e chạy trường cho con ông công an ghi tạm trú nhầm vợ e vào mặc dù lúc đó chưa đkkh còn phải đi xác nhận ốm đòn luôn. Tài sản riêng đi vay NH cũng phải làm cái tờ giấy đó mỗi lần đổi NH vay là 1 lần đi xin.

sinichit52

Xe container
Các cụ cho em hỏi: Đứa em gái em định đăng ký kết hôn với người Việt (bạn cùng sang du học bên kia) ở bên đó. Vậy ko rõ khi làm thì có cần phải có tờ giấy xác nhận độc thân của nhà mình ? Nếu phải xin ở nhà thì ra CAP hay ra Phường ? Mà nó ko có mặt ở nhà thì lại nhờ bác chỉ lối ạ ?
Theo lý thuyết thì em hiểu như sau ( em chưa thực chiến)
Từ năm 18tuổi ( nữ), 20 tuổi ( nam) đến khi xuất cảnh: xin ở phường.
Sau xuất cảnh, cư trú tại nhiều nước khác nhau (6 tháng/ nước): xin ở cục lãnh sự.
Các giấy tờ phải được hợp pháp hóa lãnh sự.
Sau xuất cảnh cư trú tại 1 nước( nơi đăng ký kết hôn) thì xin tại DSQ hay LSQ
Do vậy em đang tìm hiểu xuất cảnh trước 18( đối với nữ) và 20 ( đối với nam)- cư trú tại nước muốn đk kết hôn, thì có cần giấy xác nhận tình trạng hôn nhân ở VN không. Vì em thấy có thông tin không cần.

tunglam2806

Xe tăng
Các bác ở nước ngoài, cái việc cưới hỏi kết hôn, đằng nào cũng phải về thì bố trí về mà làm cho nhanh. Chứ làm ở nước ngoài, phải qua ông ĐSQ.. nó "vất vả" và tốn kém lắm :)
Nhiểu lúc nghĩ không hiểu đó là cái nơi kết nối giúp đỡ việt kiểu hay ... Đứa em họ em làm qua ĐSQ bên Nhật bảo y như mợ, vất vả tốn kém thật

cairong_2011

Xe container
Tôi mới làm cho bọn trẻ nhà tôi.

Quy trình là cứ ra phường nơi đkhk thường trú mà hỏi, về cơ bản là sẽ khai online (ngồi luôn tại phường mà khai, sai đâu sửa đấy). Khi có mã số rồi thì phường sẽ cấp cho giấy chứng nhận độc thân. Thời gian khoảng 1 tuần.

Nếu ko có mặt thì nhờ bố mẹ đi làm cũng được, khi đi nhớ mang theo tất cả giấy tờ. Đồng thời chụp sẵn trong đt tất cả giấy tờ liên quan.
Em định làm cho F1 bên kia, cháu có CCCD chip rồi, nhưng chưa có App VNeID vì nhận xong CCCD laf bay đi rồi. Cụ mang giấy tờ gì ra vậy: Giấy khai sinh, CCCD của F1 và khai hộ ngoài phường ?

QAZ

Xe container
Em định làm cho F1 bên kia, cháu có CCCD chip rồi, nhưng chưa có App VNeID vì nhận xong CCCD laf bay đi rồi. Cụ mang giấy tờ gì ra vậy: Giấy khai sinh, CCCD của F1 và khai hộ ngoài phường ?
Cụ cứ mang tất tần tật các loại giấy tờ: Khai sinh, hộ khẩu giấy, CCCD, CMT cũ (nếu có). Khi khai trên máy thì có mục tải ảnh của các loại giấy tờ đó lên, cán bộ phường họ chỉ có trách nhiệm hướng dẫn thôi, còn lại mình phải tự thao tác trên máy hết.

Trường hợp bọn trẻ nhà tôi là còn chưa có CCCD, chỉ có CMT cũ, nên cuối cùng tôi phải nhờ bên văn phòng luật sư quen họ làm giúp, về cơ bản thì cũng như mình tự làm thôi.

ps: À mà tôi làm thời điểm tháng 10/2023, lúc đó mới áp dụng các loại thủ tục giấy tờ online nên còn nhiều khó khăn, giờ chắc trôi hơn rồi.

Chỉnh sửa cuối:

agrimeco

Xe lăn
Tiện thớt các cụ cho hỏi muốn tìm cách làm nhanh giấy xác nhận lý lịch tư pháp ạ? , giờ ko cho làm trực tiếp mà bắt khai online và phải đợi 2 tuần thì lâu quá 🙁

son.nguyen.1979

Xe tăng
Phường là nơi đk kết hôn cho người dân mà lại không biết người dân đã kết hôn hay đang còn độc thân thì các cụ thấy có khôi hài không?

Riêng em thấy cái vụ xin xác nhận tình trạng hôn nhân này bao năm nay diễn ra nó thể hiện sự yếu kém về mặt quản lý hành chính của cqql. Hô hào cải cách hành chính, rồi công nghệ 4.0 mãi mà kết quả nó là thế này đây.

hminh2005

Xe điện
Phường là nơi đk kết hôn cho người dân mà lại không biết người dân đã kết hôn hay đang còn độc thân thì các cụ thấy có khôi hài không?

Riêng em thấy cái vụ xin xác nhận tình trạng hôn nhân này bao năm nay diễn ra nó thể hiện sự yếu kém về mặt quản lý hành chính của cqql. Hô hào cải cách hành chính, rồi công nghệ 4.0 mãi mà kết quả nó là thế này đây.
Nói và làm là hai chuyện có thể không liên quan đến nhau ở ta nên cũng thông cảm thôi cụ ạ

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Cám ơn cụ. Nhưng cụ ơi, nó cho em kq như này ạ :)

View attachment 8681638

Trang này mới đúng cụ ơi!
À mà trang của HN em vẫn vào bình thường mà!

Chỉnh sửa cuối:

cairong_2011

Xe container
Cụ cứ mang tất tần tật các loại giấy tờ: Khai sinh, hộ khẩu giấy, CCCD, CMT cũ (nếu có). Khi khai trên máy thì có mục tải ảnh của các loại giấy tờ đó lên, cán bộ phường họ chỉ có trách nhiệm hướng dẫn thôi, còn lại mình phải tự thao tác trên máy hết.

Trường hợp bọn trẻ nhà tôi là còn chưa có CCCD, chỉ có CMT cũ, nên cuối cùng tôi phải nhờ bên văn phòng luật sư quen họ làm giúp, về cơ bản thì cũng như mình tự làm thôi.

ps: À mà tôi làm thời điểm tháng 10/2023, lúc đó mới áp dụng các loại thủ tục giấy tờ online nên còn nhiều khó khăn, giờ chắc trôi hơn rồi.
Em thử làm trên online thì thấy có mấy thứ:
1. Mình khai yêu cầu cho con cũng được, nhưng trong DS giấy tờ lại cần có giấy ủy quyền của con. Vậy mình tải giấy khai sinh lên có được ko ?
2. Nếu khai các con sẽ kết hôn ở NN sẽ có khai thêm dự kiến kết hôn ở đâu, dù tờ khai in ra ko thấy mục đó ? Có lẽ cứ coi là kết hôn ở VN cho tiện.
3. Thông tin người dự kiến kết hôn: Có thể dùng thông tin hộ chiếu hay CMND, CCCD

QAZ

Xe container
1. Mình khai yêu cầu cho con cũng được, nhưng trong DS giấy tờ lại cần có giấy ủy quyền của con. Vậy mình tải giấy khai sinh lên có được ko ?
2. Nếu khai các con sẽ kết hôn ở NN sẽ có khai thêm dự kiến kết hôn ở đâu, dù tờ khai in ra ko thấy mục đó ? Có lẽ cứ coi là kết hôn ở VN cho tiện.
3. Thông tin người dự kiến kết hôn: Có thể dùng thông tin hộ chiếu hay CMND, CCCD
1. Dùng giấy khai sinh.
2. Kết hôn ở nước ngoài thường sẽ ra tòa thị chính của thành phố hoặc UBND Quận cư trú, vì vậy cần ghi tên quận/thành phố cư trú.
3. Thông tin người dự kiến kết hôn: Ghi đầy đủ như trong hộ khẩu + thông tin hộ chiếu, vì sau này sẽ dùng tờ xác nhận tình trạng hôn nhân này để nộp lên ĐSQ.

Ví dụ ở Pháp, thì thủ tục kết hôn làm ở Tòa Thị chính trước (kể cả người quốc tịch Việt Nam), sau đó mới ra ĐSQ làm tiếp ĐKKH. Khi có giấy tờ Pháp rồi, thì sau này mọi việc liên quan đến con cái, công việc, nhà cửa mới trôi chảy, nhiều quyền lợi.

dheIa

Xe điện

Trang này mới đúng cụ ơi!
À mà trang của HN em vẫn vào bình thường mà!
Em cám ơn ạ. Nhưng chắc số em đen :)

Em chuột lần 1 thì ok,

nhưng chuột lần 2 vào Dv liên thông (Khai sinh) thì thế này :)

QAZ

Xe container
Đây là bản Xác nhận tình trạng hôn nhân:

cairong_2011

Xe container
1. Dùng giấy khai sinh.
2. Kết hôn ở nước ngoài thường sẽ ra tòa thị chính của thành phố hoặc UBND Quận cư trú, vì vậy cần ghi tên quận/thành phố cư trú.
3. Thông tin người dự kiến kết hôn: Ghi đầy đủ như trong hộ khẩu + thông tin hộ chiếu, vì sau này sẽ dùng tờ xác nhận tình trạng hôn nhân này để nộp lên ĐSQ.

Ví dụ ở Pháp, thì thủ tục kết hôn làm ở Tòa Thị chính trước (kể cả người quốc tịch Việt Nam), sau đó mới ra ĐSQ làm tiếp ĐKKH. Khi có giấy tờ Pháp rồi, thì sau này mọi việc liên quan đến con cái, công việc, nhà cửa mới trôi chảy, nhiều quyền lợi.
Em đã thử khai và CB Phường có gọi điện yêu cầu phải có giấy ủy quyền, giấy KS chỉ là chứng minh quan hệ. P chỉ xác nhận chưa ĐKKH từ lúc đủ 18 tuổi đến khi ra NN. Vậy xác định thời điểm ra NN như thế nào ? Cán bộ P bảo ra công an xác nhận. Đèn cù ta lại vòng quanh.

mrnguyen1111989

Xe tải
Các cụ cho em hỏi: Đứa em gái em định đăng ký kết hôn với người Việt (bạn cùng sang du học bên kia) ở bên đó. Vậy ko rõ khi làm thì có cần phải có tờ giấy xác nhận độc thân của nhà mình ? Nếu phải xin ở nhà thì ra CAP hay ra Phường ? Mà nó ko có mặt ở nhà thì lại nhờ bác chỉ lối ạ ?
Chỉ cần bên em gái của cụ ra tư pháp của phường làm giấy xác nhận độc thân, mục đích để kết hôn với anh abc, cư trú tại xyz, giấy cccd số: xxx . Phường xác nhận xong đưa giấy đó cho em rễ cụ, để cụ ấy đến tư pháp phường cụ ấy cư trú đk kết hôn là xong.
Để xin giấy xác nhận độc thân thìcần đem hộ khẩu lên để xác minh.

sinichit52

Xe container
Cái này có văn bản không hay là nghe nói vậy cụ ?
Em tìm được rồi cụ ơi. Theo thông tư 07/2023/TT- BNG thì công dân VN đi nước ngoài trước khi đủ tuổi kêt hôn sẽ không phải xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân ở VN.
Còn như F1 nhà cụ và F1 nhà em sẽ xin ở DSQ,LSQ Việt Nam tại Đức. Trước khi ra DSQ thì phải ra xin xác nhận gì đó ở địa phương ( F1 em nói tên tiếng Đức nên em không nhớ) thì mới đúng quy trình ạ.
Thậm chí nếu F1 đã có mã số định danh ( trong trường hợp đủ tuổi kết hôn)thì còn không cần phải xác nhận tình trạng hôn nhân ở VN mà cán bộ sẽ lấy dữ liệu trên cơ sở dữ liệu QG ạ.

Chỉnh sửa cuối:

agrimeco

Xe lăn
Đến bao giờ mới bỏ hết các loại giấy tờ xác nhận phiền phức nhỉ? mỗi người đã có mã đinh danh riêng, có QR…riêng, tích hợp hết thông tin vào, cần gì thì quẹt hay gõ phát là ra đầy đủ tt rõ ràng minh bạch có phải nhanh và tiện ko :D

cairong_2011

Xe container
Em tìm được rồi cụ ơi. Theo thông tư 07/2023/TT- BNG thì công dân VN đi nước ngoài trước khi đủ tuổi kêt hôn sẽ không phải xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân ở VN.
Còn như F1 nhà cụ và F1 nhà em sẽ xin ở DSQ,LSQ Việt Nam tại Đức. Trước khi ra DSQ thì phải ra xin xác nhận gì đó ở địa phương ( F1 em nói tên tiếng Đức nên em không nhớ) thì mới đúng quy trình ạ.
Thậm chí nếu F1 đã có mã số định danh ( trong trường hợp đủ tuổi kết hôn)thì còn không cần phải xác nhận tình trạng hôn nhân ở VN mà cán bộ sẽ lấy dữ liệu trên cơ sở dữ liệu QG ạ.
F1 nhà em có CCCD mới cấp 2023 mà vẫn phải làm đây. Thậm chí TP Phường còn bảo ko nên dùng CCCD mà dùng Hộ chiếu, rồi họ chỉ xác nhận từ tuổi 18 cho đến khi đi học NN. Thời gian đó ai xác nhận xin mời ra CAP xác nhận. Đúng là đèn cù

cairong_2011

Xe container
Chỉ cần bên em gái của cụ ra tư pháp của phường làm giấy xác nhận độc thân, mục đích để kết hôn với anh abc, cư trú tại xyz, giấy cccd số: xxx . Phường xác nhận xong đưa giấy đó cho em rễ cụ, để cụ ấy đến tư pháp phường cụ ấy cư trú đk kết hôn là xong.
Để xin giấy xác nhận độc thân thìcần đem hộ khẩu lên để xác minh.
Bây giờ làm gì còn giá trị HK nữa mà mang lên để xác nhận ?