[Funland] Xin cấp lại bản chính giấy khai sinh

HaNamNinh

Xe hơi
Ko phải nói phét chứ em hồi xưa còn làm được 2 CMT số khác nhau mà các thông tin còn lại y hệt, ra Ngân hàng mở đc 2 TK (hồi đó NH nó chỉ cho mỗi người làm 1 TK duy nhất).
Của đáng tội là sau đó đi hủy 1 TK mãi mới xong vì nó tra trên hệ thống có 2 ông thông tin giống hệt nhau =))

comiki

Xe ba gác
Người OF
Năm 94 xã em bị mất sổ hộ tịch hay sổ gì mà lưu thông tin khai sinh ấy, ku em vừa phải làm lại do sai tên...bố mẹ :)), ra xã mang theo sổ hộ khẩu, cccd, giấy khai sịn bị sai, làm lại trong phút mốt cụ ợ
Thực ra em vẫn còn bản chính, nhưng nó hơi củ chuối :D, ko điền tên đơn vị đăng ký khai sinh, dấu thì mờ tịt, lại còn hồi hôm đăng ký do hết tờ Bản chính (in sẵn) nên cán bộ lấy luôn tờ Bản sao, xong gạch tay chữ Sao đi, viết chữ Chính bên cạnh :D.

HaNamNinh

Xe hơi
Thực ra em vẫn còn bản chính, nhưng nó hơi củ chuối :D, ko điền tên đơn vị đăng ký khai sinh, dấu thì mờ tịt, lại còn hồi hôm đăng ký do hết tờ Bản chính (in sẵn) nên cán bộ lấy luôn tờ Bản sao, xong gạch tay chữ Sao đi, viết chữ Chính bên cạnh :D.
Dấu màu đỏ hay màu đen? Vuông hay tròn mới phán được :D

comiki

Xe ba gác
Người OF

Pati2215

Xe hơi
Em cũng đang định xin cấp lại. Cái giấy cũ giờ tìm ko thấy, hóng thấy thủ tục có vẻ phức tạp phết.

HaNamNinh

Xe hơi
Đã bảo bản chính gốc thì còn dấu màu gì, hình gì được :D, ép plastic cất kỹ mấy tầng đáy tủ :D
Thế là tầm 78 trở về rồi :D Ko biết GKS giai đoạn trước như nào.

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Nói chung em sợ ra phường với quận lắm, đi lại không biết bao nhiêu lần ko đc việc, nhọc quá đành phải cho tiền giải quyết cho nhanh, nó hành cho ra tiền thì thôi cụ ạ

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cho các cụ bảo thủ giáo điều xem nhé :)) Ở gầm trời này chả có gì là ko làm được hết nhé :D
\
mat-giay-khai-sinh-ban-goc-co-cap-lai-duoc-khong-1-e1563626981822.jpg

Mấy cái này ở quê làm lại dễ. Ở xã hay vận dụng luật linh tinh, theo cảm tính.
Ở HN thì lại khác. Nhiều nơi chặt chẽ phết. Nhiều khi xin cái giấy xác nhận, hồ sơ 2 năm rõ mười, kèm theo thư tay mà chị hồ sơ bảo nó k thuộc cái danh mục nào nên chị k làm được.
Tất nhiên cái gì cũng có ngoại lệ nhưng k phải ai cũng gặp.

Limlem

[Tịch thu bằng lái]
Bản chính giấy khai sinh không cấp lại cụ nhé. Khi làm việc họ sẽ cấp cho bản sao từ trích lục thôi!
Phải rồi ạ. Giấy Khai Sinh ko ccaaps lại. Chỉ cấp bản Trích lục.
Nó như một tờ giấy đánh máy. Và các cụ phải cẩn thận. Thằng đánh máy rất giỏi, toàn sai các thông tin quan trọng.
Cụ thể, như trường hợp của em:
- Sai lần 1: Mục dân tộc: để trống. Nó ko điền.
Kẹp 200 nhờ oánh lại.
Chiều quay lại:
- Sai lần 2: Lần này thì mục Dân tộc của em đã đc điền: Kinh,
nhưng lại thiếu phần thông tin về phụ huynh (dân tộc, quốc tich.. ko điền gì cả)
ts, sôi máu, nhưng em vẫn phải nhịn, kẹp thêm 500 và được hẹn sáng sau quay lại.

Cùng với em hôm đấy có một chị cũng vì bị chơi đểu, ức quá chửi chúng nó tan nát.
E phài kheo khéo kéo chị ra, kể chuyện của em để chị bớt nóng mà cho xong việc.
Bọn ngồi chỗ đấy chúng nó biết dân lên xin lại chứng thực Khai sinh thì tuyền là vì việc cần thiết và quan trọng nên hành đc là chúng nó hành.

Túm lại là cụ cần chúng nó hơn chúng nó cần cụ.
Nên là, hoặc nhờ người quen, hoặc là nhờ Ông Cụ cho đỡ bị hành cụ nhé

tomtomchát

Xe container
Trích lục là gì cụ. Được cấp lại Bản chính luôn và ghi rõ là cấp lại.
mat-giay-khai-sinh-ban-goc-co-cap-lai-duoc-khong-1-e1563626981822.jpg
thực chất nó là bản sao thôi mà :)) có điều khâu xác minh nó kỹ hơn, chứ không chỉ là đối chiếu trên BẢN GỐC và hồ sơ lưu trữ.
để được khác về câu chữ (mỗi chữ CHÍNH) mà được việc, thì thủ tục chỗ cụ chủ thớt cần nó cũng máy móc thế léo lào ý nhỉ? ;))
Đợt vừa rồi nhà e cần cái giấy xác nhận của Luật sư bên Canada gửi về, còn phải qua bộ phận lãnh sự làm thủ tục legalized với notarized cái léo gì ý kinh kinh là, xong ra dịch vụ bên này chúng nó lại đòi thêm bản nữa, e bảo có con cẹc nhé hehe, mất bao tiền bao time mới có 01 bản, tự sao ra mà đi công chứng đê, ko đc thì tao đi làm dịch vụ chỗ khác, thế là nét ngay!

Nha Trang@

Xe điện
Cách đây 4 tháng em có việc cần giấy KS mà tìm không thấy nên có ra Phường xin cấp lại. Họ có hỏi một số giấy như CMND sổ HK hay bất cứ giấy tờ gì em có. Bản cũ giấy KS em ở một TP khác cấp và nơi sinh của em là một Phường khác, đó chính là rắc rối lớn nhất. Họ hẹn 15 ngày sau có kết quả. Sau đó Phường tự đi vào CR xác minh nơi em được cấp giấy KS và chuyển qua Phường nơi em đã sinh ra. Họ còn gọi đt xác minh thêm một số vấn đề nữa. Xong việc, còn nhắn tin cho em ra Phường nhận để đỡ mất công đi lại. Nói chung em đánh giá cao thái độ và cách làm việc của NV và lãnh đạo Phường.

Cấp lại bản chính luôn nha không phải bản sao nhé.

tomtomchát

Xe container
Nó như một tờ giấy đánh máy. Và các cụ phải cẩn thận. Thằng đánh máy rất giỏi, toàn sai các thông tin quan trọng.
Kẹp 200 nhờ oánh lại.
Chiều quay lại:
nhưng lại thiếu phần thông tin về phụ huynh (dân tộc, quốc tich.. ko điền gì cả)
ts, sôi máu, nhưng em vẫn phải nhịn, kẹp thêm 500 và được hẹn sáng sau quay lại.

Cùng với em hôm đấy có một chị cũng vì bị chơi đểu, ức quá chửi chúng nó tan nát.
Bọn ngồi chỗ đấy chúng nó biết dân lên xin lại chứng thực Khai sinh thì tuyền là vì việc cần thiết và quan trọng nên hành đc là chúng nó hành.

Chết thôi, mợ này phá giá kinh hồn @@ chả nhẽ e vang cho phát dờ ;;)

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Kẹp 200 nhờ oánh lại.
Chiều quay lại:

Mợ xem còm #45 của em. Tờ trên cùng là bản khai sinh cũ cấp 1980, giờ rách tả tơi và không còn đọc được. Tờ tiếp theo là bản chính cấp lại tại phường. Nhân tiện em nói họ cấp lại 10 bản sao (tờ số 3). Tất cả đều là số 33/1980.
Tất nhiên còn tuỳ tâm của công chức, họ muốn làm tiền mình thì phải chi cho được việc.

muadem

Xe cút kít
Cụ mang nick của cụ đi là khả năng cao sẽ ổn :D

Limlem

[Tịch thu bằng lái]
Mợ xem còm #45 của em. Tờ trên cùng là bản khai sinh cũ cấp 1980, giờ rách tả tơi và không còn đọc được. Tờ tiếp theo là bản chính cấp lại tại phường. Nhân tiện em nói họ cấp lại 10 bản sao (tờ số 3). Tất cả đều là số 33/1980.
Tất nhiên còn tuỳ tâm của công chức, họ muốn làm tiền mình thì phải chi cho được việc.
E vừa xem rồi. Khả năng vợ cụ làm đc vì làm trước năm 2016. Chứ từ 1/1/2016 thì luật Hộ Tịch 2014 bắt đầu có hiệu lực đã thay thế NĐ 158/2005/NĐ-CP (Theo NĐ 158/2005/NĐ-CP khi mất bản chính Giấy khai sinh sẽ được cấp lại.)

Cái Giấy Trích lục Khai sinh mà em xin được nó chỉ là mấy dòng đánh máy như ví dụ ở dưới thôi :(

Tiện thể em hỏi luôn, em vẫn còn giữ bản khai sinh gốc nhưng cũ nát lắm rồi hơn 40 năm ( ngày xưa giấy xỉn xỉn và mỏng ). Giờ muốn bản giấy mới ( trích lục cũng được để dự phòng ) thì theo thông tin ở bản gốc ra phường trên in trên đó xin cấp lại đc nhỉ ? Ngày xưa hộ khẩu em ở Kim Liên , mãi sau chuyển về Vĩnh Hưng - nhưng theo tờ khai sinh thì hồi đó ông ngoại ở Bách khoa đứng tên khai sinh ở Hai bà trưng. Nói chung khá phức tạp. Trước em có nghe là nếu khai sinh gốc còn ( cũ nát ) mà ở HN thì ra bên Tư pháp ở đâu đó xin cấp lại đc.
Sao các cụ lại làm được ở Phường nhỉ. Em phải lên Quận.
Giờ mà phải xin lại chắc em phi thẳng xuống Sở Tư Pháp dưới Hà Đông cho đỡ bị ăn hành b-)

pltuan

Xe buýt
Bản chính cấp lại được mà, em bị hỏng mất giấy khai sinh đi xin lại bản chính đây. Có điều lâu quá rồi nên em chả nhớ làm thế nào he he he.

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Cơ quan chức năng, VP luật sư đâu sao cụ ko hỏi? Lại lên mạng hỏi bọn chém gió thế?
Vâng, bọn chém gió trên này nhiều thành phần lắm cụ ợ. Trong đó có nhiều luật sư và những người am hiểu pl như luật sư. Cụ fun vãi :D

omerta77

Xe điện
Bây giờ không được cấp lại giấy khai sinh nữa cụ nhé.
Giờ chỉ đăng ký lại khai sinh thôi. Cụ ra phường gặp tư pháp nhé. Vì phải tra cứu sổ gốc ở trên phường, Sở tư pháp nếu không có mới được đăng ký lại. Nếu sổ gốc còn thì chỉ cấp bản trích lục thôi.

Khoản 1 Điều 62 Nghị định 158/2005/NĐ-CP có quy định:
1. Trong trường hợp bản chính Giấy khai sinh bị mất, hư hỏng hoặc phải ghi chú quá nhiều nội dung do được thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch hoặc điều chỉnh hộ tịch mà Sổ đăng ký khai sinh còn lưu trữ được, thì được cấp lại bản chính Giấy khai sinh.
Theo NĐ 158/2005/NĐ-CP khi mất bản chính Giấy khai sinh sẽ được cấp lại. Tuy nhiên từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, Luật hộ tịch 2014 bắt đầu có hiệu lực đã thay thế NĐ 158/2005/NĐ-CP. Trong Luật hộ tịch 2014 và các văn bản hướng dẫn không còn quy định việc cấp lại bản chính Giấy khai sinh mà khi mất Giấy khai sinh, tùy từng trường hợp người bị mất có thể thực hiện thủ tục xin cấp bản sao trích lục hộ tịch hoặc đăng ký lại việc khai sinh. Cụ thể như sau:
– Cấp bản sao trích lục hộ tịch:
Trích lục hộ tịch là văn bản do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp nhằm chứng minh sự kiện hộ tịch của cá nhân đã đăng ký tại cơ quan đăng ký hộ tịch. Bản chính trích lục hộ tịch được cấp ngay sau khi sự kiện hộ tịch được đăng ký. Bản sao trích lục hộ tịch bao gồm bản sao trích lục hộ tịch được cấp từ Cơ sở dữ liệu hộ tịch và bản sao trích lục hộ tịch được chứng thực từ bản chính.
Về thủ tục cấp bản sao trích lục hộ tịch, Điều 64 Luật tộ tịch 2014 hướng dẫn:
Người yêu cầu cấp bản sao trích lục hộ tịch trực tiếp hoặc thông qua người đại diện gửi tờ khai theo mẫu quy định cho Cơ quan quản lý Cơ sở dữ liệu hộ tịch.”
Vậy, trường hợp này bạn có thể trực tiếp tới ủy ban nhân dân xã hoặc thông qua người đại diện gửi tờ khai để được cấp bản sao trích lục Giấy khai sinh.
– Đăng ký lại việc khai sinh:
Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định như sau về vấn đề đăng ký lại khai sinh:
“Điều 24. Điều kiện đăng ký lại khai sinh, kết hôn, khai tử
1. Việc khai sinh, kết hôn, khai tử đã được đăng ký tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam trước ngày 01 tháng 01 năm 2016 nhưng Sổ hộ tịch và bản chính giấy tờ hộ tịch đều bị mất thì được đăng ký lại.
2. Người yêu cầu đăng ký lại khai sinh, kết hôn, khai tử có trách nhiệm nộp đầy đủ bản sao giấy tờ, tài liệu có nội dung liên quan đến việc đăng ký lại.
3. Việc đăng ký lại khai sinh, kết hôn chỉ được thực hiện nếu người yêu cầu đăng ký còn sống vào thời điểm tiếp nhận hồ sơ.”

Như vậy, theo quy định tại Khoản 1 Điều 24 Nghị định 123/2015/NĐ-CP, việc đăng ký lại khai sinh chỉ được giải quyết trong trường hợp bạn bị mất bản chính giấy khai sinh đồng thời nơi bạn đã đăng ký khai sinh bị mất hết hồ sơ lưu trữ. Còn trong trường hợp tại địa phương vẫn đang lưu trữ những thông tin đăng ký khai sinh của bạn thì bạn chỉ có thể xin trích lục giấy khai sinh theo quy định tại Luật hộ tịch 2014.