[Funland] Xin cấp lại bản chính giấy khai sinh

ATM

Xe buýt
Cụ tham khảo thủ tục này chưa ạ

Vâng Cụ, em cũng đọc qua rồi và cũng đang định tiến hành đăng ký qua trang này xem sao ạ. Em cám ơn Cụ.

nhim bong

Xe tăng
Kính các Cụ OF và xin phép Min Mod:
Thưa các Cụ, em cần làm lại bản chính giấy khai sinh cho người nhà ở Quận Ba Đình mà thủ tục không biết như nào và cũng cảm thấy rất vất vả, khó khăn khi liên quan đến các loại giấy tờ thủ tục hành chính, vậy em lên đây kính nhờ các Cụ chỉ bảo giúp em hay các Cụ có biết nơi nào làm dịch vụ thì bày vẽ giúp em với ạ. Bản chính bị thất lạc và bạn ấy hiện đang ở nước ngoài, mọi cái như sổ hộ khẩu, trích lục khai sinh vẫn có và Bố Mẹ bạn ấy đã lên xin cấp lại mà vẫn không được, lý do thì nhiều lắm và bạn ấy không có gì liên quan tới luật pháp cả , Các Cụ am hiểu có cách gì giúp em được không ạ, em đội ơn các Cụ nhiều, Dịch dã mà đăng thớt lạc đề chút, mong mọi người thông cảm cho em với ạ.
Bạn ý ở nước ngoài thì không làm dc cụ ạ! tự mình đi làm khai sinh cho mình mới dc! Trình nhiều giấy tờ lắm: Bằng đại học, cấp 3, đảng, hộ khẩu....nói chung là rất nhiều mới làm lại bản gốc dc!
P/s: em đã tự đi làm lại khai sinh cho mình!

• Vodka
Reactions: ATM

ATM

Xe buýt
Cụ ra phường nơi cấp Giấy khai sinh lần đầu, họ còn lưu sổ đăng ký khai sinh, xin cấp lại. Vợ e cũng đã xin cấp lại Giấy khai sinh (bản chính).
Vẫn có sổ lưu Cụ ah và vẫn xin được trích lục, nhưng xin cấp lại bản chính thì họ bảo chỉ cấp giấy trích lục thôi ạ.

ATM

Xe buýt
Bạn ý ở nước ngoài thì không làm dc cụ ạ! tự mình đi làm khai sinh cho mình mới dc! Trình nhiều giấy tờ lắm: Bằng đại học, cấp 3, đảng, hộ khẩu....nói chung là rất nhiều mới làm lại bản gốc dc!
Vâng Mợ, các loại giấy tờ văn bằng đều đầy đủ kể cả giấy ủy quyền của đại sứ quán cấp, cơ mà nó vướng chỗ sổ lưu của phường thì phải, nếu còn sổ lưu họ chỉ cấp trích lục thôi phải. Hầy za khó thực. Em cũng đã từng xin được cấp lại bản chính, chỉ cần bố mẹ lên xin là dc ạ, chắc hồi ấy em xin ở tỉnh dễ hơn phải. Em cám ơn Mợ

nhim bong

Xe tăng
Vâng Mợ, các loại giấy tờ văn bằng đều đầy đủ kể cả giấy ủy quyền của đại sứ quán cấp, cơ mà nó vướng chỗ sổ lưu của phường thì phải, nếu còn sổ lưu họ chỉ cấp trích lục thôi phải. Hầy za khó thực. Em cũng đã từng xin được cấp lại bản chính, chỉ cần bố mẹ lên xin là dc ạ, chắc hồi ấy em xin ở tỉnh dễ hơn phải. Em cám ơn Mợ
Em khai sinh ở quê, mất, làm khai sinh mới ở HN mà!

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Luật VN hay cái là mỗi nơi thực hiện một kiểu :((

• Vodka

ông già khó chịu

[Tịch thu bằng lái]
Trích lục là gì cụ. Được cấp lại Bản chính luôn và ghi rõ là cấp lại.
mat-giay-khai-sinh-ban-goc-co-cap-lai-duoc-khong-1-e1563626981822.jpg
Chính xác đó cụ. Thời 8x bon em và cụ toàn giấy chùi mí.t sau này em xin lại bản sao. Nhưng bản sao y đây ko thời hạn vĩnh viễn như hình cụ đưa chứ ko phải hết hạn sau 6 tháng

• Vodka

polizia

Xe container
Đây gọi là “đăng ký lại việc sinh”.
Làm hộ đc, em từng đi đăng ký lại cho mẹ vợ.
Họ có quy định:
- Sinh năm 1954 trở về trc thì lên sở tư pháp, nếu sở tư pháp ko tìm đc hồ sơ liên quan thì họ cấp giấy thông báo ko tìm đc hồ sơ và đề nghị về phường nơi đky thường trú để đăng ký lại việc sinh.
- Nếu sinh trong khoảng 1954 đến 75-80 gì đó thì ra quận, chỗ bộ phận 1 cửa làm.
- Nếu sinh gần đây thì ra phường.
Bản khai sinh cấp lại có ghi chữ cấp lại như trang 1 đã up.
Em làm ở phường Nam Đồng, chỉ cần trình đc bất cứ loại giấy tờ nào có thông tin tên ngày tháng sinh và họ tên bố mẹ là đc cấp lại.
Mẹ vợ em mất hết bản gốc và bản sao, em dùng sổ hưu, cmt, lý lịch viết tay nộp cơ quan khi mẹ em đi làm ( quay về nhà máy cũ xin lại bản sao lý lịch ) là đc cấp lại.
Bạn kia còn trẻ thì muốn cấp lại chỉ cần cung cấp đc học bạ, cmt hoặc bản sao ks là đc.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka

haivina

Xe điện
Kính các Cụ OF và xin phép Min Mod:
Thưa các Cụ, em cần làm lại bản chính giấy khai sinh cho người nhà ở Quận Ba Đình mà thủ tục không biết như nào và cũng cảm thấy rất vất vả, khó khăn khi liên quan đến các loại giấy tờ thủ tục hành chính, vậy em lên đây kính nhờ các Cụ chỉ bảo giúp em hay các Cụ có biết nơi nào làm dịch vụ thì bày vẽ giúp em với ạ. Bản chính bị thất lạc và bạn ấy hiện đang ở nước ngoài, mọi cái như sổ hộ khẩu, trích lục khai sinh vẫn có và Bố Mẹ bạn ấy đã lên xin cấp lại mà vẫn không được, lý do thì nhiều lắm và bạn ấy không có gì liên quan tới luật pháp cả , Các Cụ am hiểu có cách gì giúp em được không ạ, em đội ơn các Cụ nhiều, Dịch dã mà đăng thớt lạc đề chút, mong mọi người thông cảm cho em với ạ.
Bác vào trang https://dichvucong.hanoi.gov.vn/ khai báo cấp trích lục GKS nhé, rồi ra 1 cửa Quận chỗ Vạn Bảo nộp hộ khẩu và đơn xin trích lục giấy khai sinh xong chờ khoảng 1 tuần là có. Giấy trích lục chứ không phải bản chính GKS. Em làm năm ngoái cũng quận BĐ.

• Vodka

ATM

Xe buýt
Bác vào trang https://dichvucong.hanoi.gov.vn/ khai báo cấp trích lục GKS nhé, rồi ra 1 cửa Quận chỗ Vạn Bảo nộp hộ khẩu và đơn xin trích lục giấy khai sinh xong chờ khoảng 1 tuần là có. Giấy trích lục chứ không phải bản chính GKS. Em làm năm ngoái cũng quận BĐ.
Cái em cần là bản chính ạ, trích lục thì vẫn xin được bình thường Cụ ạ.

S.P

Xe tăng
Cụ lên 1 cửa của phường hỏi thủ tục, giờ cấp lại ko phức tạp lắm đâu. Em mất hết giấy khai sinh vừa lên xã, 1 cửa họ hướng dẫn cấp lại bản chính luôn. Thời gian chờ đợi tùy thuộc vào hồ sơ nhiều hay ít, nhanh 1 tuần, của em chậm mất 15 ngày, ko ,mất đồng nào.

ATM

Xe buýt
Cụ lên 1 cửa của phường hỏi thủ tục, giờ cấp lại ko phức tạp lắm đâu. Em mất hết giấy khai sinh vừa lên xã, 1 cửa họ hướng dẫn cấp lại bản chính luôn. Thời gian chờ đợi tùy thuộc vào hồ sơ nhiều hay ít, nhanh 1 tuần, của em chậm mất 15 ngày, ko ,mất đồng nào.
Vâng, em cũng đã từng làm ở xã và làm ok kể cả xin trích lục luôn, nay cần xin ở Thủ Đô thì nó vướng ở chỗ nếu phường còn sổ lưu hộ tich thì cấp được trích lục chứ ko cấp lại giấy khai sinh ạ. Không biết vậy có đúng không nữa.

HaNamNinh

Xe hơi
Nguyên tắc GKS bản chính chỉ đc cq nơi khai sinh cấp thôi.

polizia

Xe container
Em vừa đọc lại thì nếu trong sổ hộ tịch của phường mà còn thông tin thì đúng là ko cấp lại đâu, luật hộ tịch quy định rồi, chỉ cấp trích lục.
Trường hợp của mẹ vợ em là lên sở tư pháp và họ cũng ko tra đc hồ sơ gốc nên mới đc về phường làm lại.

trích:
“Như vậy, theo quy định tại Khoản 1 Điều 24 Nghị định 123/2015/NĐ-CP, việc đăng ký lại khai sinh chỉ được giải quyết trong trường hợp bạn bị mất bản chính giấy khai sinh đồng thời nơi bạn đã đăng ký khai sinh bị mất hết hồ sơ lưu trữ. Còn trong trường hợp tại địa phương vẫn đang lưu trữ những thông tin đăng ký khai sinh của bạn thì bạn chỉ có thể xin trích lục hộ tịch (thường gọi là xin cấp bản sao giấy khai sinh) theo quy định tại Luật hộ tịch 2014.”

DONGVN

Xe tải
Cái này phải ra UBND phường nơi khổ chủ đăng ký hộ khẩu thường trú và nói là cấp mới giấy khai sinh (đăng ký lại) thì phường sẽ bắt khổ chủ viết giấy cam kết bla bla...và chuẩn bị tất cả các giấy tờ khác như hộ chiếu,CMND/CCCD, bằng lái xe, sổ tiết kiệm, sổ bảo hiểm, học bạ các cấp, bảng điểm thi chứng chỉ... hòng chứng minh được tên tuổi và ngày tháng năm sinh của khổ chủ là thống nhất. Thời gian cấp mới khoảng 10 ngày tính cả T7, CN. Tiền bạc không thành vấn đề, mấy cái biên lai và photo này nọ đâu hết có 35-40N. Cơ mà nếu họ biết vẫn trích lục được giấy khai sinh thì đừng hòng có thể qua mặt họ mà đi đăng ký lại nhé. Và phải đích thân khổ chủ đi xin đăng ký lại cơ. Làm hộ nhau nhỡ đứa khác tự dưng dở hơi đi xin đăng ký lại khai sinh xong lại xin công chứng cả giấy khai tử thì vỡ alo UBND phường.
2vc em vẫn còn cả vks bản chính. Cơ mà các cụ ngày xưa khai kg chuẩn. Em mang ra chỉnh sửa nhưng thủ tục quá phức tạp....có ông cán bộ tư pháp nơi e khai sinh còn bảo không sửa đc. Nên em ra tư pháp phường báo mất hết vks và trích lục, xin hướng dẫn rồi về tập hợp giấy tờ có liên quan. Hôm sau mang ra phường, tư pháp họ ok là ngồi tại chỗ, dùng đt tự kê khai. Tuần sau có vks mới. Đơn giản thôi!

fantasy0178

Xe tăng
Nhà e cả hai F1 mất giấy khai sinh gốc, tháng trước e đi làm cấp lại bản chính mà k đc, họ chỉ cấp bản trích lục thôi, 8K, bản. Lúc làm thì khai qua cổng dịch vụ công quốc gia hết, khi nào có kết quả họ thông báo qua mail và SMS, mang giấy tờ đến lấy thôi.