[Funland] Xin cấp lại bản chính giấy khai sinh

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Trích lục là việc yêu cầu nơi đăng ký khai sinh cấp cho bản sao. Nó khác với việc đăng ký khai sinh lại là nơi đăng ký khai sinh lại sẽ cấp cho mình bản chính.
Kính các Cụ OF và xin phép Min Mod:
Thưa các Cụ, em cần làm lại bản chính giấy khai sinh cho người nhà ở Quận Ba Đình mà thủ tục không biết như nào và cũng cảm thấy rất vất vả, khó khăn khi liên quan đến các loại giấy tờ thủ tục hành chính, vậy em lên đây kính nhờ các Cụ chỉ bảo giúp em hay các Cụ có biết nơi nào làm dịch vụ thì bày vẽ giúp em với ạ. Bản chính bị thất lạc và bạn ấy hiện đang ở nước ngoài, mọi cái như sổ hộ khẩu, trích lục khai sinh vẫn có và Bố Mẹ bạn ấy đã lên xin cấp lại mà vẫn không được, lý do thì nhiều lắm và bạn ấy không có gì liên quan tới luật pháp cả , Các Cụ am hiểu có cách gì giúp em được không ạ, em đội ơn các Cụ nhiều, Dịch dã mà đăng thớt lạc đề chút, mong mọi người thông cảm cho em với ạ.
Cụ thớt trình bày trích lục khai sinh vẫn có nên em cho rằng cái "trích lục" mà cụ chủ nói là bản sao nào đó.
Việc này có gì khó khăn, nhẽ cụ thớt nên ra xem cán bộ tư pháp hướng dẫn như thế nào thì làm đúng như thế. Thủ tục HC giờ ai dám gây khó dễ.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hackspeed chắc thạo món này cụ ATM hỏi xem sao.

ATM

Xe buýt
Nếu có trích lục khai sinh ở Hà nội thì rất đơn giản. Bạn lên Sở tư pháp Hà nội ở đường Trần phú, hà đông xin cấp lại 1 bản sao giấy khai sinh là xong.
Note: Bản chính ko bao giờ cấp lại, chỉ cấp lại bản sao. Bản sao có giá trị như bản chính.
Nếu ko phải chủ thể xin cấp lại thì phải có giấy uỷ quyền có công chứng để người khác đi làm hộ.
Trích lục là gì cụ. Được cấp lại Bản chính luôn và ghi rõ là cấp lại.
mat-giay-khai-sinh-ban-goc-co-cap-lai-duoc-khong-1-e1563626981822.jpg
Em cũng đã từng xin được cấp lại bản chính giấy khai sinh theo mẫu của Cụ hungtt úp lên ạ, chỉ là xin ở Tỉnh chứ không phải ở Hà nội, mẫu như trên nhưng có cái thì đề Bản chính và không có thêm chữ cấp lại (mẫu 2013), có cái thì không đề bản chính hay bản sao gì cả (mẫu 2019). Nay cần xin ở Thủ Đô em thấy khó khăn quá.

HaNamNinh

Xe hơi
Món này cứ phải cụ Lục_Bản_Mộc vào cho ý kiến xem thử có làm lại được cái GKS zin 100% như lúc mới đẻ ko? :D

ATM

Xe buýt
Cụ thớt trình bày trích lục khai sinh vẫn có nên em cho rằng cái "trích lục" mà cụ chủ nói là bản sao nào đó.
Việc này có gì khó khăn, nhẽ cụ thớt nên ra xem cán bộ tư pháp hướng dẫn như thế nào thì làm đúng như thế. Thủ tục HC giờ ai dám gây khó dễ.
Vâng Cụ, nó vướng mắc ở khâu này thì phải:
"Vậy bạn chỉ có thể đăng ký để cấp lại giấy khai sinh bản gốc khi cả sổ hộ tịch lưu tại UBND cấp xã và giấy khai sinh của con bạn đều mất. Thủ tục đăng ký khai sinh được quy định như sau:"

cunhoang

Xe tăng
hôm rồi đi xin học cho F1 vào lớp 6,xong xuôi 2 mế con vào aeon mua đồ về ăn
thế quái nào em thì giữ khư khư tập hso trong đó có giấy khai sinh bản chính của F1 mà lúc tính tiền để xe đẩy,ra bãi xe bảo F1 đứng chờ em lấy xe ra đón mà tự dưng F1 nó đi theo luôn cầm mỗi túi đồ ăn còn để lại luôn tập hso ở xe đẩy hàng mà e cũng quên béng đi mất.
đi đg nửa đg nhớ ra,e phóng như điên quay lại thì may quá bên trong aeon đang gọi loa tìm ng để quên. thiếu mỗi nước tẩn cho F1 1 trận :))

• Vodka
Reactions: ATM

comiki

Xe ba gác
Người OF
Cụ tìm hiểu thủ tục Đăng ký lại khai sinh.

• Vodka

Red2010

Xe điện
Mấy cái thủ tục hành chính đơn giản mà nhiều cụ cứ ngại với sợ tự làm thế nhỉ.

yeu_vo_2

[Tịch thu bằng lái]
Website
yeuvo2.com
Ra phường, họ cấp bản chính nhưng có chữ "cấp lại" ở trên tiêu đề

• Vodka

ocean08

Xe điện
E đợt lên Phường Hàng Đào xin cấp lại cho F1 nhà em. Đến nơi thì cán bộ tư pháp bảo phải đặt lịch online. Làm luôn trên điện thoại tại chỗ. Thủ tục là xin trích lục khai sinh. Làm xong họ hẹn mấy ngày đến lấy, đơn giản.
Em nghĩ bản chính k cấp lại nữa.

ATM

Xe buýt
Cái này phải ra UBND phường nơi khổ chủ đăng ký hộ khẩu thường trú và nói là cấp mới giấy khai sinh (đăng ký lại) thì phường sẽ bắt khổ chủ viết giấy cam kết bla bla...và chuẩn bị tất cả các giấy tờ khác như hộ chiếu,CMND/CCCD, bằng lái xe, sổ tiết kiệm, sổ bảo hiểm, học bạ các cấp, bảng điểm thi chứng chỉ... hòng chứng minh được tên tuổi và ngày tháng năm sinh của khổ chủ là thống nhất. Thời gian cấp mới khoảng 10 ngày tính cả T7, CN. Tiền bạc không thành vấn đề, mấy cái biên lai và photo này nọ đâu hết có 35-40N. Cơ mà nếu họ biết vẫn trích lục được giấy khai sinh thì đừng hòng có thể qua mặt họ mà đi đăng ký lại nhé. Và phải đích thân khổ chủ đi xin đăng ký lại cơ. Làm hộ nhau nhỡ đứa khác tự dưng dở hơi đi xin đăng ký lại khai sinh xong lại xin công chứng cả giấy khai tử thì vỡ alo UBND phường.
Hình như vấn đề nằm ở chỗ em bôi đậm, trích lục thì vẫn xin được nhưng xin đăng ký lại hay cấp lại bản chính thì không được, rắc rối là công việc yêu cầu xuất trình bản chính mới khổ chứ. Nhân tiện Cụ cho em hỏi chút là Bố Mẹ đến làm thay có được không, xin trích lục thì Bố Mẹ vẫn lên xin được ạ.

quy la tien

Xe điện
Lên làm nhiều lần mà không được Cụ ạ, chỉ cho làm trích lục thôi.
Thức tế thì họ làm đúng và kg phải gây khó dễ gì đâu cụ ạ, giờ thủ tục hc ai dám làm bậy nên khó có dịch vụ, trình tự thì như các cụ trên đã nói, em muốn hỏi là sao cần bản chính nhỉ khi đã có trích sao, có dấu và nếu cần làm bản chính - cấp lại,giá trị pháp lý như nhau.
Bằng tốt nghiệp PTTH,ĐH, CAO HỌC họ cũng chỉ cấp bản sao thôi.

• Vodka

comiki

Xe ba gác
Người OF
E đợt lên Phường Hàng Đào xin cấp lại cho F1 nhà em. Đến nơi thì cán bộ tư pháp bảo phải đặt lịch online. Làm luôn trên điện thoại tại chỗ. Thủ tục là xin trích lục khai sinh. Làm xong họ hẹn mấy ngày đến lấy, đơn giản.
Em nghĩ bản chính k cấp lại nữa.
Có thủ tục Đăng ký lại khai sinh Cụ ạ, có thể đăng ký tại phường/xã sở tại. Em đang quan tâm vì cũng muốn làm lại cho mình.

ATM

Xe buýt
Thức tế thì họ làm đúng và kg phải gây khó dễ gì đâu cụ ạ, giờ thủ tục hc ai dám làm bậy nên khó có dịch vụ, trình tự thì như các cụ trên đã nói, em muốn hỏi là sao cần bản chính nhỉ khi đã có trích sao, có dấu và nếu cần làm bản chính - cấp lại,giá trị pháp lý như nhau.
Bằng tốt nghiệp PTTH,ĐH, CAO HỌC họ cũng chỉ cấp bản sao thôi.
Vâng Cụ, như ở ta thì giấy trích lục nó có giá trị vô thời hạn, trong khi ở Châu Âu nó chỉ cho thời hạn 3 tháng, một số việc bản sao nó không chấp nhận mà yêu cầu phải có trích lục, thậm chí việc em đang cần thì nó yêu cầu có cả bản chính để đối chiếu nên mới rắc rối vậy Cụ ạ. Nhiều khi mấy cái giấy tờ thủ tục hành chính này Âu cũng phiền toái như ở ta vậy ạ.

GamCaoMayLanh

Xe container
Hình như vấn đề nằm ở chỗ em bôi đậm, trích lục thì vẫn xin được nhưng xin đăng ký lại hay cấp lại bản chính thì không được, rắc rối là công việc yêu cầu xuất trình bản chính mới khổ chứ. Nhân tiện Cụ cho em hỏi chút là Bố Mẹ đến làm thay có được không, xin trích lục thì Bố Mẹ vẫn lên xin được ạ.
Có Ông Ngoại thì chik lục được ngay.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Vâng Cụ, như ở ta thì giấy trích lục nó có giá trị vô thời hạn, trong khi ở Châu Âu nó chỉ cho thời hạn 3 tháng, một số việc bản sao nó không chấp nhận mà yêu cầu phải có trích lục, thậm chí việc em đang cần thì nó yêu cầu có cả bản chính để đối chiếu nên mới rắc rối vậy Cụ ạ. Nhiều khi mấy cái giấy tờ thủ tục hành chính này Âu cũng phiền toái như ở ta vậy ạ.
Cụ tham khảo thủ tục này chưa ạ

Lendoiotonam99

Xe tải
Cụ ra gặp tư pháp phường họ tư vấn cho , như ông cụ nhà mình 98 tuổi , hồi trc đi cách mạng chỉ khai năm sinh , sau này làm căn cước thì k có ngày tháng sinh nên mình làm giấy khai sinh mới cho ông cụ , và chính bản thân mình 6 muôi tuổi mà chưa bao giờ nhìn thấy bản chính giấy khai sinh , từ đi học , đi làm toàn dùng bản sao y , vừa rồi cũng về nơi sinh xin cấp giấy khai sinh ! Trên giấy khai sinh không đề : bản sao , trích lục gì hết ! Có lẽ cũng vì mình sinh ra trong thời chiến nên dòng cam đoan : cháy , mất do bom đạn chăng ! Thậm chí còn uỷ quyền cho ông em ít tuổi ký cam kết , khi nhận đc giấy khai sinh mới còn trêu nó : mày tí tuổi ranh mà đi khai sinh cho anh !

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Cám ơn các Cụ, em biết vì có bạn em cũng báo mất bản chính và đã xin được cấp lại bản chính mới ạ, hình như có điều kiện là sổ lưu hộ tịch nơi cấp ban đầu cũng bị mất thì mới được cấp lại phải, em cũng chưa hiểu rõ mà đang cần vì công việc ạ.
Cụ ra phường nơi cấp Giấy khai sinh lần đầu, họ còn lưu sổ đăng ký khai sinh, xin cấp lại. Vợ e cũng đã xin cấp lại Giấy khai sinh (bản chính).