[Funland] Xin các cụ tư vấn về chuyện con cái

caphale_89

Xe tải
Vote có con thuận tự nhiên, không kiêng kị làm chi cả. Và em cũng thế

Main Air Sugar

[Tịch thu bằng lái]
Phải có người có quan điểm như em thì thớt này mới bớt đi những người đạo đức giả.
Cụ chủ thớt không đáng được tôn trọng, số khác còm trong thớt cũng vậy.
Tại sao em lại nói vậy, vì lý do sau: chủ thớt không muốn có con thì đừng lấy vợ, trói buộc người khác vì cái sở thích cá nhân (hoặc lý do khác là sống hèn chẳng hạn).
Người phụ nữ họ đã muốn có con thì mới lấy chồng, nếu anh không muốn có con thì hãy giải thoát cho họ.
Tui ủng hộ còm này của cụ.

Main Air Sugar

[Tịch thu bằng lái]
Mã:
chủ đề này rất hay

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Rồi đến lúc bỏ ra cả tiền tỷ chỉ mong có mụn con thì mới hối tiếc. Tầm tuổi đó còn ko muốn sinh đẻ thì sau này khổ lắm, khó sinh, phải làm nhiều xét nghiệm sàng lọc, cụ phải ở hoàn cảnh bao nhiêu người đang chữa đẻ ngoài kia mới thấy có đc con tự nhiên là điều hạnh phúc. Trong đó có em, 6 năm mới có mụn con và mất có mấy trăm củ thôi mà

Mytv

Xe điện
E lấy vk muốn sinh luôn vk ko đồng ý đây nè. Bạn ấy bảo e làm xa nhà, tâm lý bạn ấy chưa ổn định vì cưới 2vc e cứoi chạy tang. Thế là phải hoãn sự sung sướng lại 3 năm. Đẻ đứa thứ 2 thì vừa vỡ nợ xong. 2 năm nay con lớn ròii dụ bạn ấy sinh thêm mãi mà chưa dc.
Ko hiểu sao cụ thớt lại chưa muốn có con. Có con cs vc thay đổi hẳn. Hp & nhiều điều thú vị

bomong

Xe điện
Em chào các cụ, đầu năm mới em chúc các cụ và gia đình mình luôn mạnh khỏe và may mắn.
Em xin trình bày với các cụ một chuyện em đang rất khó nghĩ và mong các cụ hơn tuổi em, có kinh nghiệm sống hơn em sẽ cho em được một lời khuyên để thông được đầu cho em chứ thực sự em đang rất bí bách về chuyện này.
Em hiện tại về tuổi đời đang là 3x( x rất nhỏ), công việc cũng coi là ổn định với thu nhập trung bình chỉ khoảng 30tr ở Hanoi nhưng em làm tư nhân, có thể bị dừng công việc bất cứ lúc nào theo tình hình thị trường. Em mới lập gia đình và vợ em cũng ngang tuổi em, thực sự em rất yêu thương và chiều vợ em và vợ em cũng hiểu điều đó. Chỉ có 1 vấn đề duy nhất là em chưa sẵn sàng có con. Có lẽ nhiều cụ ở đây sẽ hỏi em là chưa sẵn sàng là như nào thì em xin trình bày là trong tư duy của em từ nhỏ qua được học hành và các phương tiện thông tin đại chúng, em đã luôn có 1 suy nghĩ và tư tưởng hiện đại, hướng ngoại trong mọi vấn đề, và 1 phần nữa là em đang lo cho công việc và muốn tài chính mình vững hơn nữa, em cũng dự định sẽ làm thêm 1 công việc mới bên ngoài do mình làm chủ trong năm nay.
Em chỉ có thể bảo với vợ là em chưa sẵn sàng cho chuyện này vì em rất sợ hình ảnh sinh con rồi gia đình khó khăn, 2 vợ chồng sẽ phát sinh những lục đục mà trước khi chưa có con không bao giờ gặp. Em dự định tầm 34,35t em mới có con tuy nhiên đến giờ áp lực từ rất nhiều phía kể cả vợ em muốn sinh luôn. Em cũng nghĩ cho cả độ tuổi của vợ em nữa nên cũng đang nghĩ thôi thì sẽ sinh con theo ý mọi người và vợ. Em chỉ thực sự là thấy không thoải mái và chưa sẵn sàng cho việc này.
Em lên đây chia sẻ để mong cụ nào đã có kinh nghiệm trong cuộc sống hơn em, các cụ có điều kiện được tiếp thu những văn hóa kiến thức ở ngoài hơn em có thể tư vấn cho em là em đang suy nghĩ đúng hay sai, sao tâm lý của em lại như vậy. Em xin nhận trước là em đang sai ạ, chỉ mong đọc được những lời chia sẻ thêm của các cụ để em kiểm soát được tâm lý của mình hơn và sẵn sàng đón nhận những điều sắp tới trong tương lai.
Em cảm ơn các Cụ.
Đẻ ngay 2 đứa.
Đ kể lể nhiều.

toyennha

Xe lăn
30tr ở nhà thuê. Vẫn phòng máy lạnh được cơm vẫn ngon. Sống vẫn tốt. Thấm chí dắt ch.ó đi dạo được. Mạnh dạng lên

psy

Xe buýt
Em chào các cụ, đầu năm mới em chúc các cụ và gia đình mình luôn mạnh khỏe và may mắn.
Em xin trình bày với các cụ một chuyện em đang rất khó nghĩ và mong các cụ hơn tuổi em, có kinh nghiệm sống hơn em sẽ cho em được một lời khuyên để thông được đầu cho em chứ thực sự em đang rất bí bách về chuyện này.
Em hiện tại về tuổi đời đang là 3x( x rất nhỏ), công việc cũng coi là ổn định với thu nhập trung bình chỉ khoảng 30tr ở Hanoi nhưng em làm tư nhân, có thể bị dừng công việc bất cứ lúc nào theo tình hình thị trường. Em mới lập gia đình và vợ em cũng ngang tuổi em, thực sự em rất yêu thương và chiều vợ em và vợ em cũng hiểu điều đó. Chỉ có 1 vấn đề duy nhất là em chưa sẵn sàng có con. Có lẽ nhiều cụ ở đây sẽ hỏi em là chưa sẵn sàng là như nào thì em xin trình bày là trong tư duy của em từ nhỏ qua được học hành và các phương tiện thông tin đại chúng, em đã luôn có 1 suy nghĩ và tư tưởng hiện đại, hướng ngoại trong mọi vấn đề, và 1 phần nữa là em đang lo cho công việc và muốn tài chính mình vững hơn nữa, em cũng dự định sẽ làm thêm 1 công việc mới bên ngoài do mình làm chủ trong năm nay.
Em chỉ có thể bảo với vợ là em chưa sẵn sàng cho chuyện này vì em rất sợ hình ảnh sinh con rồi gia đình khó khăn, 2 vợ chồng sẽ phát sinh những lục đục mà trước khi chưa có con không bao giờ gặp. Em dự định tầm 34,35t em mới có con tuy nhiên đến giờ áp lực từ rất nhiều phía kể cả vợ em muốn sinh luôn. Em cũng nghĩ cho cả độ tuổi của vợ em nữa nên cũng đang nghĩ thôi thì sẽ sinh con theo ý mọi người và vợ. Em chỉ thực sự là thấy không thoải mái và chưa sẵn sàng cho việc này.
Em lên đây chia sẻ để mong cụ nào đã có kinh nghiệm trong cuộc sống hơn em, các cụ có điều kiện được tiếp thu những văn hóa kiến thức ở ngoài hơn em có thể tư vấn cho em là em đang suy nghĩ đúng hay sai, sao tâm lý của em lại như vậy. Em xin nhận trước là em đang sai ạ, chỉ mong đọc được những lời chia sẻ thêm của các cụ để em kiểm soát được tâm lý của mình hơn và sẵn sàng đón nhận những điều sắp tới trong tương lai.
Em cảm ơn các Cụ.
Cụ muốn kiểm soát thật tốt các khía cạnh trong cuộc sống, một kiểu tâm lý hay gặp ở dân kĩ thuật (có tư duy logic trực quan tốt). Tuy nhiên việc sinh con có quá nhiều biến số nên khó cụ ạ. Nó không như các tuyên truyền về kiểm soát sinh sản, vốn của bên y tế thôi, nên đã lược bớt nhiều biến số về tâm lý xã hội, kinh tế, tôn giáo... Ngay cả về y học, cái tuyên truyền này chỉ nói về sinh sản, các yếu tố khác về sức khỏe tổng thể cũng ko được bao gồm. Hi vọng cụ hình dung được tổng thể để kiểm soát được tâm lý của mình.

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Dân số Trung Quốc đang ngày càng suy giảm, do những mối lo về tài chính khiến nhiều cặp vợ chồng trẻ trốn tránh việc sinh con.
Theo dữ liệu do Chính phủ Trung Quốc công bố ngày 17-1, dân số nước này giảm xuống còn 1,41 tỉ người trong năm 2022, tức giảm 850.000 người. Hơn nữa tỉ lệ sinh của quốc gia này cũng giảm xuống còn 6,77 ca trên 1.000 người trong năm 2022, giảm từ 7,52 ca sinh so với năm 2021 và đạt mức thấp nhất kể từ năm 1949."

Dưới đây là comment của 1 số bạn trẻ Trung Quốc
Việt nam liệu có giống Tàu ko?

3 [匿名用户]

Vì sao những người có t.i.ề.n có thế đều cho con ra nước ngoài du học? Họ nằm trong số 5% dân số 1 tỷ của chúng ta.

Bởi vì giáo dục ở nước ta quá máy móc và việc giáo dục cho con trẻ về sự hi sinh của chúng ta cũng quá nhẫn tâm*.

Nhà giáo dục Makarenko từng nói: “Mọi thứ đều vì con, hy sinh tất cả vì con, thậm chí hy sinh cả hạnh phúc của bản thân, bản thân gánh chịu tất cả, đó là món quà khủng khiếp nhất mà cha mẹ có thể tặng cho con.”

#4 [白灼桃花]

Có một sự cố đã xảy ra ở Thượng Hải năm 2022.

Tình huống đại khái là một nhân viên thực thi pháp luật muốn đưa những người tiếp xúc gần đi cách ly, cuối cùng còn nói một câu: “Nếu bạn không hợp tác phòng chống dịch bệnh, nó sẽ ảnh hưởng đến ba thế hệ!"

Thanh niên Thượng Hải quay video đã nói: “Đây là thế hệ cuối cùng của nhà tôi. Cảm ơn anh!”

Xem xong, tôi chỉ biết thở dài. Từ khi nào con cái đã trở thành y.ế.u điểm của cha mẹ? Ba thế hệ, chính là con của con của con. Có cần thiết lúc nào cũng phải sống trong lo sợ như đang đi trên băng mỏng vậy không?

#5 [Qing Freedom]

Xã hội này rất kỳ quái và b.i.ế.n dạng. Ngay cả chính phủ trường học và các công ty đều biến trẻ em thành điểm y.ế.u của cha mẹ, é.p b.u.ộ.c bọn họ phải thừa nhận và tuân theo mô hình của xã hội hiện nay. Nếu như bạn p.h.ả.n đối thì xin lỗi con cái của bạn sẽ phải h.ứ.n.g chịu.

VD về p.h.á.p l.u.ậ.t: Thay vì xuất phát từ cấp độ pháp lý, trong tương lai con của bạn có thể sẽ tr.ư.ợ.t kỳ thi công chức nếu như bạn không tuân thủ pháp luật.

VD về giáo dục: Tuần này trường yêu cầu học thêm. Mỗi học sinh sẽ tốn 800 t.ệ. Điều này là tự nguyện, không ép buộc nhưng nếu như bạn không đăng ký thì kỳ sau con của bạn có thể sẽ xếp top 10 từ dưới lên. Bản thân tôi từ tiểu học đến trung học phổ thông thì đều xếp ở dưới.

VD về các công ty: Thứ năm tuần này sẽ tăng ca. Nhưng mới thứ ba. Đây là đang muốn nhắc trước. Mấy người trẻ tuổi thì không dám lên tiếng còn những người khác thì cần phải nuôi vợ con. Đây cũng phải là tôi ép bạn.

Đây chính là bộ mặt thật của xã hội.

Đọc xong bạn có còn muốn s.i.n.h c.o.n nữa không?

#6 [Edinson Cavani]

B.i.k.ini có thể làm tăng ham muốn nhưng hệ số Gini có thể sử dụng để thay thế “ba con sói”.

*Hệ số Gini dùng để biểu thị độ bất bình đẳng trong thu nhập trên nhiều vùng miền, tầng lớp của một đất nước.

[马保裆] Xưa nghèo không chọn vợ, nay vợ không chọn nghèo.

#7 [李文强]

Bởi vì hình thức b.ó.c l.ộ.t đã thay đổi.

Ngày xưa chỉ là b.ó.c l.ộ.t hiện tại của bạn.

Bây giờ là b.ó.c l.ộ.t cả hiện tại và tương lai của bạn. Không có tương lai thì cuộc sống không có hy vọng.

Hôn nhân thì cần có nhà cửa, giáo dục, hồi môn,... Tất cả những thứ này thì đều cần con người phải chi tiêu quá nhiều cho tương lai. Đây không phải là một vụ mua bán có lời…

Người xưa sống trong cảnh nghèo khó, mức chênh lệch giữa người với người không lớn. Người ta không cần phải quá lo lắng cho tương lai nên sự chênh lệch này không thay đổi. Nhưng trong tương lai, Khoảng cách giữa người với người còn lớn hơn cả khoảng cách giữa với l.ợ.n, c.h.ó, g.à. Vậy bạn còn muốn sinh sao?

Con của người khác sinh ra thì là người, con bạn sinh ra thì là heo, là nhiên liệu cho xã hội…

Những người sinh sau năm 1990 và 2000 không muốn có con đều là những người sống rất lý trí. Họ không muốn con cháu mình sau này phải trải qua cuộc sống như vậy.

[赵亮] Nếu như một người như tôi mà có con thì nó cũng sẽ rất căm g.h.é.t tôi.

> [学英语可救命] Tôi thay đứa con tương lai của bạn xin cảm ơn bạn. Bạn sẽ trở thành một người cha tốt. Có thể là chờ đến khi mà có điều kiện hơn thì bạn hãy cho nó đến thế giới này.

> [小戚叽] Tôi có một người em họ đang học cấp 2 và tôi rất hiểu hoàn cảnh của gia đình em ấy.

[cpt.proton] Bạn nói sai rồi. Ngày xưa người ta rất muốn s.i.n.h c.o.n, đặc biệt là con trai bởi vì họ có thể trở thành lao động chính của cả nhà. Khoảng 7, 8 tuổi là có thể làm việc được rồi. Ở cổ đại chủ y.ế.u là làm nông nghiệp. Nhà ai mà nhiều con trai thì cha mẹ họ sẽ rất nhàn nhã. Còn ở xã hội bây giờ nhà ai mà có con, đặc biệt là con trai thì sẽ tốn cả trăm vạn t.ệ.

[缺角] Nhà cửa rồi cũng sẽ cũ đi. Một căn nhà bạn ở khoảng 70 năm thì con trai của bạn cũng sẽ g.h.é.t căn nhà r.á.c.h n.á.t đó của bạn thôi.

[小宝蜀黍] Ở một mình thực sự cũng rất tuyệt. Tôi mong T.r.u.n.g Q.u.ố.c trở nên khoan dung và chấp nhận chủ nghĩa độc thân, chủ nghĩa DINKs*, chủ nghĩa không kết hôn cũng như có cái nhìn đa dạng hơn về nhân sinh quan*, giá trị quan**, hôn nhân, phá vỡ những gông cùm xiềng xích tàn dư từ phong kiến.

*DINKs (Viết tắt của Double Income, No Kids) là thuật ngữ chỉ cặp vợ chồng mà cả hai đều có công ăn việc làm, có hai nguồn thu nhập và không s.i.n.h c.o.n. DINKs phải là những cặp vợ chồng có quan điểm sống không cần s.i.n.h c.o.n và thực tế không s.i.n.h c.o.n chung.

#8 [Người dùng ẩn danh]

Một số tên n.g.ố.c không nêu ra lí do thực sự. Rất nhiều người căn bản không nhận ra được con cái chính là điểm y.ế.u của họ, số người thì lại coi con cái là một mối đ.e d.ọ.a. Càng ngày càng nhiều người nhận ra rằng nuôi con không chỉ là vấn đề t.i.ề.n bạc mà còn có nghĩa là bạn đang có thêm điểm y.ế.u bị thao túng.

Vì vậy tôi không kết hôn và không s.i.n.h c.o.n. Bạn có thể làm gì được tôi? B.ắ.t g.i.ữ? K.h.ở.i t.ố? Tôi không có con cái nên tôi đâu cần quan tâm những thứ này.

Nếu bạn coi việc có con là một khoản đầu tư thì càng ngày l.ã.i càng ít. 30 năm trước chúng ta có thể mặc lại đồ cũ của anh chị, chơi đồ chơi cũ, cũng không cần các lớp học thêm. Chi phí tốn kém nhất chính là đi học. Trước khi học đại học thì khoản chi phí này không nhiều lắm. Hơn nữa có rất nhiều trẻ em ở nông thôn chưa học xong cấp 3 đã có thể kiếm t.i.ề.n gửi về xây nhà cho bố mẹ. Kết hôn cũng không cần phải mua nhà trong thành phố. Gánh nặng của cha mẹ thật ra không lớn lắm, có thể nói là nhẹ nhàng hơn bây giờ rất nhiều.

Hiện tại, động vào cái gì cũng đều là t.i.ề.n. Quảng cáo marketing cho chúng ta suy nghĩ rằng đồ đắt hơn thì luôn luôn tốt hơn, rồi thêm các loại thực phẩm bổ sung dinh dưỡng, trò chơi, các lớp học thêm, các hoạt động ngoại khóa v.v. Con trai lớn lên còn phải mua nhà cho nó. Nhìn từ góc độ đầu tư thì bạn đều thua thiệt.

Đàn ông trước khi suy nghĩ đến chuyện có con, với nhiều người thì việc có vợ cũng đã là một điều viển vông. Độc thân có thể giải quyết rất nhiều vấn đề. Nếu như bạn thích chơi game thì cứ chơi. Game không tồn tại, không già đi và thú vị hơn con người.

[赵亮] Nếu như một người như tôi mà có con thì nó cũng sẽ rất căm g.h.é.t tôi.

Ngày xưa người ta rất muốn s.i.n.h c.o.n, đặc biệt là con trai bởi vì họ có thể trở thành lao động chính của cả nhà. Khoảng 7, 8 tuổi là có thể làm việc được rồi. Ở cổ đại chủ y.ế.u là làm nông nghiệp. Nhà ai mà nhiều con trai thì cha mẹ họ sẽ rất nhàn nhã. Còn ở xã hội bây giờ nhà ai mà có con, đặc biệt là con trai thì sẽ tốn cả trăm vạn t.ệ.

[缺角] Nhà cửa rồi cũng sẽ cũ đi. Một căn nhà bạn ở khoảng 70 năm thì con trai của bạn cũng sẽ g.h.é.t căn nhà r.á.c.h n.á.t đó của bạn thôi.

[小宝蜀黍] Ở một mình thực sự cũng rất tuyệt. Tôi mong T.r.u.n.g Q.u.ố.c trở nên khoan dung và chấp nhận chủ nghĩa độc thân, chủ nghĩa DINKs*, chủ nghĩa không kết hôn cũng như có cái nhìn đa dạng hơn về nhân sinh quan*, giá trị quan**, hôn nhân, phá vỡ những gông cùm xiềng xích tàn dư từ phong kiến.

MuathuHN252

Xe cút kít
Có hottrend về việc ko cần sinh con ạ. Cuộc đời của m.ng thích sống sao thì sống, em chỉ cần biết em hạnh phúc vì dc làm mẹ cũng những đứa con

matizvan2009

Xe ba gác
Kệ cmn đi

sskkb

Xe điện
Em có đứa bạn, cách đây chừng 8 năm thì phán là ko thích đẻ con, vất vả khổ sở, chả biết có chăm đc không, nếu cần con thì nhận nuôi 1 đứa là xong. Giờ thì sòn sòn 3 đứa 😂😂, hình như đang bầu đứa thứ 4

quynhanh03

Xe điện
Dài quá!
Đúng ra cụ chỉ nên viết tả về đoạn cách tạo ra trẻ con để các cụ ở đây đọc thôi! :))

wildness

Xe điện
Được chăm con được chơi với con, là niềm hạnh phúc. Ai không có con theo em là khá bất hạnh.
Kể cả mình vất vả nhưng có con là nguồn động lực, và hạnh phúc lớn lao, không thể đo đếm được..

QMintech

Xe tăng
Tôi thì nghĩ đơn giản niềm vui là được chơi cùng , xem football, nấng cốc beer cùng ông con. Đi làm có động lực và chỗ về thư giãn. Còn nhà khác ko đẻ thì kệ 😂

sakai_yo

Xe lăn
Có cặp vc triệu phú $ ở HN (sáng lập UP) cũng k sinh con mà cs vẫn hạnh phúc lắm ạ.