[Funland] Xin các cụ tư vấn về chuyện con cái

nght667

Xe đạp
Em sàn sàn tuổi cụ. Thu nhập già nửa so vs cụ mà em có con lúc thu nhập bấp bênh hơn bây giờ nhiều. Giờ hơi ổn định là em động viên vợ ngay. Vừa hoàn thành kế hoạch hơn 2 tháng. Có con cũng là một động lực lớn để cụ tăng thêm thu nhập.

Billexim

Xe hơi
Cụ nói đúng đấy.
Em đi làm bao năm chả để được đồng nào.
Tết 2012 bạn gái về thế là có bầu. Phải cưới thôi. Mẹ em bảo. Mày có tiền đưa đây tao làm đám cưới cho. Em chả có đồng nào.
Sau tiền mừng đám cưới em đưa hết cho ông bà. Nhưng ông bà không lấy. Được có ít thôi Vợ em bảo để lo cho con lúc sinh.
Cưới xong có 8 chỉ vàng ( 2 gia đình cho ). Em bán hết mở cửa hàng ( vay thêm 2 bên gia đình nữa). May quá cửa hàng làm ăn cũng tạm ổn. Thế là cuộc sống ổn ổn từ đó đến nay.
Cuối 2012 có thằng cu. Cuối 2017 có thêm cô công chúa.
Cả 2 đứa nhà em là chẳng chọn. Đứa đầu thì xí xớn. Đứa thứ 2 là vỡ kế hoạch. Lộc quá đi chứ.
Đúng cụ ạ , đứa thứ 2 nhà e cũng vỡ kế hoạch đứa đầu thì kệ vì nghĩ nghĩa vụ rồi ai cũng phải hoàn thành xong sớm thì nghỉ sớm. Tuy có vất vả khi kinh tế chưa ổn nhưng gia đình sẽ có thêm động lực để phấn đấu hơn. Cụ chủ nên thực hiện sớm đi nhé

kfc1981

Xe điện
Biết mình đang sai rồi thì sửa thôi cụ. Em 4x “x nhỏ” mà cũng sắp lên ông rồi đây, chưa biết sẽ ntn nhưng cứ nghe các cụ nói 20 lấy vợ 40 lên ông 60 lên cụ 80 có chắt thì là thuận và đẹp nhất. Còn nữa là việc con cái mà lo ( tức là cưới gả, cho ra ở riêng) xong trước khi mình đến 55 tuổi là tốt nhất.

Ant man

Xe buýt
Quan trọng là 2 vợ chồng muốn gì thôi. Bọn em cũng lấy nhau 5 năm mới sinh con và chỉ sinh 1 đứa. Nội ngoại hàng xóm láng giềng anh em bạn bè ai cũng nhao nhao lên, chưa đẻ thì giục đẻ, đẻ xong 1 đứa thì giục đẻ thêm đứa nữa. Mỗi người 1 quan điểm sống, vợ chồng cũng quan điểm thì kệ mẹ miệng lưỡi cuộc đời

ZARG

Xe container
Quan trọng là 2 vợ chồng muốn gì thôi. Bọn em cũng lấy nhau 5 năm mới sinh con và chỉ sinh 1 đứa. Nội ngoại hàng xóm láng giềng anh em bạn bè ai cũng nhao nhao lên, chưa đẻ thì giục đẻ, đẻ xong 1 đứa thì giục đẻ thêm đứa nữa. Mỗi người 1 quan điểm sống, vợ chồng cũng quan điểm thì kệ mẹ miệng lưỡi cuộc đời
Nhà em thằng lớn 5 tuổi mới quyết đẻ đứa nữa đấy cụ ạ.

Nói chung thời đại mới rồi.

Cứ cái quan điểm: cho xong, cho xong chán bm...

ZARG

Xe container
Biết mình đang sai rồi thì sửa thôi cụ. Em 4x “x nhỏ” mà cũng sắp lên ông rồi đây, chưa biết sẽ ntn nhưng cứ nghe các cụ nói 20 lấy vợ 40 lên ông 60 lên cụ 80 có chắt thì là thuận và đẹp nhất. Còn nữa là việc con cái mà lo ( tức là cưới gả, cho ra ở riêng) xong trước khi mình đến 55 tuổi là tốt nhất.
Sau 55 tuổi làm gì hả cụ :))

Sống như cái cây í cũng hay... Đến mùa thì thụ phấn thôi :))

Vinhdq164

Xe buýt
T thì thấy đang có 1 sự ích kỉ cả trong lối sống lẫn suy nghĩ. Ích kỉ muốn sống cho bản thân nhiều hơn là con cái hay ng khác. Chứ ng bt ng ta còn khao khát có con. Khéo ăn thì no khéo co thì ấm. Đầy người lương thấp nhưng ng ta vẫn có con, vẫn nuôi con dc còn gì. Còn cứ bảo vài năm làm ăn cho ok. Thế k ok thì thôi đẻ ah? Mà OK r chắc đã đẻ dc chưa? Hiếm muộn bây giờ khá phổ biến r

trasuanong

Xe tải
Suy nghĩ này của cụ nên có từ trước khi cưới vợ, bàn bạc trước lấy nhau thì tài chính sẽ ntn, con cái có đẻ ko, bao giờ đẻ, còn giờ cụ như kiểu ván đã đóng thuyền ý, bị bao áp lực lại còn lên đây xin thêm gạch đá :)), các cụ trên này, cụ mà, già rồi nên toàn suy nghĩ như các ông các bà nội ngoại nhà cụ thôi, phải đẻ, không đẻ là vô trách nhiệm, sợ lắm, hehe.

hiepnongdan1988

Xe buýt
35t ổn định rồi ko đẻ được thì lại làm bài lên đây hỏi tip Cụ nhể

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Ui sao cụ lại k thích có con nhỉ, nó gắn kết gia đình mà. Sinh sớm sau nhàn, e đang hướng f1 nhà e 25t lấy vợ đây, mà lấy vợ phải đẻ liền chứ sao lại hoãn :D

thanhlam171

Xe tăng
1. Phụ nữ sinh con sớm, ng ta gọi là trứng nó khỏe, mẹ khỏe, con khỏe, sau 35t thì gia tăng nhiều nguy cơ, bệnh tật này kia
2. Kế hoạch lâu quá cẩn thận tịt luôn, lúc muốn đẻ lại chả đẻ dc
3. Vk ck lấy nhau về, đa số dần dần tình yêu sẽ giảm đi xíu, thay vào đó, tình thương, trách nhiệm, nghĩa vụ với nhau, vì con cái tăng dần lên. Con cái là sợi dây gắn kết tình cảm bố mẹ, gia đình khăng khít nhất, sau đó mới đến tiền nong. Giờ vk cụ muốn sinh con, ae họ hàng cũng vậy, cụ khăng khăng ko chịu đòi 3 4 năm nưaz sinh, chưa chắc 3 4 năm nữa vk ck cụ ở cùng nhau nữa. Phụ nữ nhất là ng yêu trẻ con, họ sẽ ko chịu đâu.
4. Đợi kinh tế ổn, cái này thì vô vàn, cụ bảo 30tr nhưng thấy ko đủ, vậy đầy nhà lương 5 6tr hay ở nông thôn ng ta ko sinh con hay ko nuôi dc con ah. Hay là đến khi lương 100tr cụ lại nghĩ đợi lên 150 200tr thì sinh, kinh tế khi càng có ng ta lại cố gắng vẽ 1 cái mục tiêu cao hơn. Tiền ít ta tiêu kiểu khác mà nhiều ta tiêu kiểu khác, 3tr rồi cũng sẽ đủ( đọc thêm thớt lương 12tr tk 3 năm dc 500 nhớ. Cái này e fun). Đa số cõi ọp em thấy nhiều cụ lập gđ cũng sớm, sinh con đẻ cái. Sau đó nhìn con lại càng có động lực kiếm tiền hơn. Đến tầm 4x 5x kinh tế vững vàng, con lớn, có đk cho vk đi spa, mình thi thoảng cf, nhậu nhẹt cùng bạn bè. Thế ko fai hơn ạ. Sinh con muộn, mà đứa đầu muộn kéo theo đứa 2 đứa 3 muộn hơn, sau này cảnh cha già con cọc vất vả.
E 25t lấy ck em, 29t. Hơn 7 năm cưới nhau 3 đứa con, cs có lúc này lúc kia nhưng em chưa bh thấy hối hận vì qđ sinh con cả. Con cái là lộc trời cho, là duyên ạ
Ồ. Thế khéo mợ còn trẻ hơn cả em. Em cứ tưởng mợ hơn 4x :D

Trungpv

Xe tăng
lương 30tr mà cụ chủ còn lo kt ko sinh con. trong khi đa số vợ chồng trẻ sinh con lúc lương trên dưới 10tr kìa :)

Billexim

Xe hơi
có con thì vất, mà ko có con thì 2vc cãi nhau dễ toang lắm =))
Cu bạn e, hai vợ chồng kế hoạch 2-3 năm xong tịt mất tưởng xong rồi mà cuối cùng cố gắng vào ra Từ Dũ vài lần tốn mớ mới ra được một đôi, cũng may không thì...

Mocoitinh

Xe hơi
Phụ nữ có thì. Cụ nhớ giùm là phụ nữ có thì, tuổi sinh có hạn. Qua 40 sinh nở đã ko tốt rồi, còn đàn ông chúng ta 70 vẫn có con bth. Phụ nữ qua 40 khó lấy chồng, còn đàn ông 60 vẫn lấy được cô 30 đẻ sòn²....

...Còn muốn chậm như ý muốn thì cụ lại học mấy ẻm gừng sĩ đi bảo quản phôi trứng, lúc nào thích có con thì đi cấy. Như thế là khả quan nhất.
Em thêm 1 phiếu giống cụ này. Ngoài các yếu tố xã hội và quan niệm đủ/ko đủ... tùy người thì cái khó thay đổi là qui luật tự nhiên. Qua tuổi 30 là chất lượng trứng của phụ nữ giảm đi nhiều theo thời gian dẫn đến tỉ lệ dị tật của thai nhi tăng lên đáng kể. Tất nhiên tiến bộ y học ngày càng tốt lên nhưng không ngăn ngừa được hết đâu.
Chờ được đến lúc "ổn định" kinh tế thì lại "bất ổn định" cái khác, cụ chủ thớt nên cân nhắc.

ZARG

Xe container

TÔN

Xe container
Nói thật là trước đây vợ chồng e cũng tay trắng chả có gì trong tay. Lại hiếm muộn nữa, dù biết sinh con ra ko lo đủ cho nó là mình có tội với nó. Gia đình e thì biết nên ko giục, còn vợ e thì mong có con, vì rất nhiều lý do. Trước đấy e vẫn mải chơi lông bông suốt, thỉnh thoảng hứng chí đi chơi vài ngày mới mò về. Từ lúc xác định muốn có con là e cũng thay đổi theo hướng tích cực hơn. 2 vợ chồng dành dụm đc chút ít, còn đâu là gia đình nội ngoại cho gần 200tr để đi làm IVF. Từ lúc có thằng cu gia đình cũng đầm ấm hạnh phúc hơn. Và từ lúc có nó thì lộc thi nhau đến với vợ chồng e. Mua thêm đc căn chung cư, mua đc cái ô tô cỏ che mưa nắng, thêm đc chút vốn để kinh doanh nhỏ. Mỗi lần mệt mỏi nghĩ đến đứa con lại có thêm động lực để cày cuốc :)