[Funland] Xin các cụ tư vấn về chuyện con cái

Batman

Xe điện
Phải có người có quan điểm như em thì thớt này mới bớt đi những người đạo đức giả.
Cụ chủ thớt không đáng được tôn trọng, số khác còm trong thớt cũng vậy.
Tại sao em lại nói vậy, vì lý do sau: chủ thớt không muốn có con thì đừng lấy vợ, trói buộc người khác vì cái sở thích cá nhân (hoặc lý do khác là sống hèn chẳng hạn).
Người phụ nữ họ đã muốn có con thì mới lấy chồng, nếu anh không muốn có con thì hãy giải thoát cho họ.
Lịch sự đi cụ ơi.

Xã hội giờ văn minh rồi nên tôn trọng quan điểm của người khác nhé.

ZARG

Xe container
Phải có người có quan điểm như em thì thớt này mới bớt đi những người đạo đức giả.
Tại sao em lại nói vậy, vì lý do sau: chủ thớt không muốn có con thì đừng lấy vợ, trói buộc người khác vì cái sở thích cá nhân (hoặc lý do khác là sống hèn chẳng hạn).
Người phụ nữ họ đã muốn có con thì mới lấy chồng, nếu anh không muốn có con thì hãy giải thoát cho họ.
Đừng áp đặt quan điểm/góc nhìn của mình với người khác :)

Ryan848

Xe container
Mỗi người 1 quan điểm, có thể chỉ trích họ nhưng mạt sát, sỉ vả người khác em nghĩ ko phải là 1 cách hay để chứng tỏ chính kiến của mình.

ZARG

Xe container
Đa số vote đẻ nhỉ, quan điểm của e thì cụ chủ thớt chuẩn, đừng đẻ vội, khổ lắm, tuy nhiên vợ cụ lại muốn đẻ nên cũng khó nghĩ, 2vc cùng quan điểm mới đc chứ ko thì khó thực hiện. Tiền chưa tích lũy đc nhiều cũng ko có gì đảm bảo, đứa con ra đời nó ngốn thời gian và tiền bạc của mình nhiều lắm, đấy là chưa tính rủi ro con hay ốm đau đi viện các kiểu.
Hồi em còn trẻ 2vc lắm lúc còn nghĩ chả muốn đẻ.

Đẻ sớm có gì tốt đâu.

ZARG

Xe container
Mỗi người 1 quan điểm, có thể chỉ trích họ nhưng mạt sát, sỉ vả người khác em nghĩ ko phải là 1 cách hay để chứng tỏ chính kiến của mình.
Khổ, cách thể hiện khi tranh luận của "dân mình" là nói to...

Batman

Xe điện
Em nào dám mạt sát ai đâu, nếu anh chưa sẵn sàng thì đừng làm việc đó, vậy thôi.
Việc anh làm dù đúng, dù sai, đó là việc của anh, nhưng đừng kéo theo người khác vào việc đó là được.

Ryan848

Xe container
Em nào dám mạt sát ai đâu, nếu anh chưa sẵn sàng thì đừng làm việc đó, vậy thôi.
Việc anh làm dù đúng, dù sai, đó là việc của anh, nhưng đừng kéo theo người khác vào việc đó là được.
Thì rõ ràng rồi cụ, qđ như chủ thớt thì đã rất nhiều cụ/mợ (trong đó có em) nói rằng ko phù hợp...nên kéo theo người khác thì e là khó.
Dù gì em nghĩ chả việc gì phải đao to búa lớn làm gì, đó là qđ và cuộc sống của họ thôi.

Ryan848

Xe container
Khổ, cách thể hiện khi tranh luận của "dân mình" là nói to...
Vs em thì cố gắng giữ lập trường "đừng ném bùn vào người khác, có thể ném trượt; dù ném trúng thì tay mình chắc chắn bị bẩn".

Thangvjt

Xe buýt
Nhận sai trước rồi thì nghe vợ đẻ đi cụ

QMintech

Xe tăng
Rồi đến lúc 70 tuổi con chưa lấy vợ lại lên đây than :)

Nghiêm H Sơn

Xe hơi
Các cậu có cu: "Cha già con cọc"
Bạn cứ cân nhắc.
Chưa kể phụ nữ ngoài 30 tuổi sinh con thì tỉ lệ dị tật thai nhi cao hơn rất nhiều so với phụ nữ có con ở lứa tuổi trẻ hơn, nhất là từ 35 trở ra. Chưa kể sinh con xong chăm cho con lớn cũng phải từ 5 tuổi trở lên, đến lúc đó nếu khá giả rồi mà muốn có đứa nữa cũng khó, vì vợ đã ngoài 40 rồi. Hay là lấy thêm vợ nữa để đẻ nhỉ :))

Vô đề

Xe máy
Cá nhân em thấy cụ chủ có tâm lý chưa sẵn sàng cho việc có con là bình thường. Tuy nhiên trước khi kết hôn cụ chủ đã từng trao đổi về chuyện con cái với vợ cụ chưa? Vấn đề chính ở đây là vợ cụ muốn có con rồi(mong muốn cũng chính đáng), nên cả hai cần trao đổi, đồng thuận. Cụ có thể thuyết phục vk chờ thêm 1 năm(ví dụ) nữa chẳng hạn?

Về nỗi băn khoăn của cụ, em thấy với thu nhập 30 triệu/tháng là có thể chăm sóc một bé tương đối ổn rồi. Có con thì cụ sẽ bận rộn hơn, vất vả hơn, nhưng cuộc sống cũng thêm ý nghĩa, gắn kết.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Tuổi nào làm việc nấy, tuổi nào cũng có nỗi lo của tuổi đấy, ko nên trì hoãn nhiều, đẻ muộn ko tốt đâu

Em chào các cụ, đầu năm mới em chúc các cụ và gia đình mình luôn mạnh khỏe và may mắn.
Em xin trình bày với các cụ một chuyện em đang rất khó nghĩ và mong các cụ hơn tuổi em, có kinh nghiệm sống hơn em sẽ cho em được một lời khuyên để thông được đầu cho em chứ thực sự em đang rất bí bách về chuyện này.
Em hiện tại về tuổi đời đang là 3x( x rất nhỏ), công việc cũng coi là ổn định với thu nhập trung bình chỉ khoảng 30tr ở Hanoi nhưng em làm tư nhân, có thể bị dừng công việc bất cứ lúc nào theo tình hình thị trường. Em mới lập gia đình và vợ em cũng ngang tuổi em, thực sự em rất yêu thương và chiều vợ em và vợ em cũng hiểu điều đó. Chỉ có 1 vấn đề duy nhất là em chưa sẵn sàng có con. Có lẽ nhiều cụ ở đây sẽ hỏi em là chưa sẵn sàng là như nào thì em xin trình bày là trong tư duy của em từ nhỏ qua được học hành và các phương tiện thông tin đại chúng, em đã luôn có 1 suy nghĩ và tư tưởng hiện đại, hướng ngoại trong mọi vấn đề, và 1 phần nữa là em đang lo cho công việc và muốn tài chính mình vững hơn nữa, em cũng dự định sẽ làm thêm 1 công việc mới bên ngoài do mình làm chủ trong năm nay.
Em chỉ có thể bảo với vợ là em chưa sẵn sàng cho chuyện này vì em rất sợ hình ảnh sinh con rồi gia đình khó khăn, 2 vợ chồng sẽ phát sinh những lục đục mà trước khi chưa có con không bao giờ gặp. Em dự định tầm 34,35t em mới có con tuy nhiên đến giờ áp lực từ rất nhiều phía kể cả vợ em muốn sinh luôn. Em cũng nghĩ cho cả độ tuổi của vợ em nữa nên cũng đang nghĩ thôi thì sẽ sinh con theo ý mọi người và vợ. Em chỉ thực sự là thấy không thoải mái và chưa sẵn sàng cho việc này.
Em lên đây chia sẻ để mong cụ nào đã có kinh nghiệm trong cuộc sống hơn em, các cụ có điều kiện được tiếp thu những văn hóa kiến thức ở ngoài hơn em có thể tư vấn cho em là em đang suy nghĩ đúng hay sai, sao tâm lý của em lại như vậy. Em xin nhận trước là em đang sai ạ, chỉ mong đọc được những lời chia sẻ thêm của các cụ để em kiểm soát được tâm lý của mình hơn và sẵn sàng đón nhận những điều sắp tới trong tương lai.
Em cảm ơn các Cụ.

NamCuong.Group

Xe máy
vk ck 40-50 tr/tháng nuôi 1 bé thoải mái, vừa chăm con vừa ủ mưu cũng đc chủ thớt.
Tính như chủ thớt đáng nhẽ chưa cưới vội, 34 35 t cưới rồi có con luôn.

khanhtx8

Xe tăng
Em chào các cụ, đầu năm mới em chúc các cụ và gia đình mình luôn mạnh khỏe và may mắn.
Em xin trình bày với các cụ một chuyện em đang rất khó nghĩ và mong các cụ hơn tuổi em, có kinh nghiệm sống hơn em sẽ cho em được một lời khuyên để thông được đầu cho em chứ thực sự em đang rất bí bách về chuyện này.
Em hiện tại về tuổi đời đang là 3x( x rất nhỏ), công việc cũng coi là ổn định với thu nhập trung bình chỉ khoảng 30tr ở Hanoi nhưng em làm tư nhân, có thể bị dừng công việc bất cứ lúc nào theo tình hình thị trường. Em mới lập gia đình và vợ em cũng ngang tuổi em, thực sự em rất yêu thương và chiều vợ em và vợ em cũng hiểu điều đó. Chỉ có 1 vấn đề duy nhất là em chưa sẵn sàng có con. Có lẽ nhiều cụ ở đây sẽ hỏi em là chưa sẵn sàng là như nào thì em xin trình bày là trong tư duy của em từ nhỏ qua được học hành và các phương tiện thông tin đại chúng, em đã luôn có 1 suy nghĩ và tư tưởng hiện đại, hướng ngoại trong mọi vấn đề, và 1 phần nữa là em đang lo cho công việc và muốn tài chính mình vững hơn nữa, em cũng dự định sẽ làm thêm 1 công việc mới bên ngoài do mình làm chủ trong năm nay.
Em chỉ có thể bảo với vợ là em chưa sẵn sàng cho chuyện này vì em rất sợ hình ảnh sinh con rồi gia đình khó khăn, 2 vợ chồng sẽ phát sinh những lục đục mà trước khi chưa có con không bao giờ gặp. Em dự định tầm 34,35t em mới có con tuy nhiên đến giờ áp lực từ rất nhiều phía kể cả vợ em muốn sinh luôn. Em cũng nghĩ cho cả độ tuổi của vợ em nữa nên cũng đang nghĩ thôi thì sẽ sinh con theo ý mọi người và vợ. Em chỉ thực sự là thấy không thoải mái và chưa sẵn sàng cho việc này.
Em lên đây chia sẻ để mong cụ nào đã có kinh nghiệm trong cuộc sống hơn em, các cụ có điều kiện được tiếp thu những văn hóa kiến thức ở ngoài hơn em có thể tư vấn cho em là em đang suy nghĩ đúng hay sai, sao tâm lý của em lại như vậy. Em xin nhận trước là em đang sai ạ, chỉ mong đọc được những lời chia sẻ thêm của các cụ để em kiểm soát được tâm lý của mình hơn và sẵn sàng đón nhận những điều sắp tới trong tương lai.
Em cảm ơn các Cụ.
Sinh con trong lúc khó khăn thì rất thiệt thòi cho đứa bé, nhưng nếu lớn tuổi sinh con thì nó còn thiệt thòi hơn. Em vốn trong cảnh cha già con cọc đã thế còn có con lúc vừa mới vỡ nợ đc 1 năm nên rất hiểu cả 2 điều đó. Cái này ko thể khuyên đc nhưng chỉ nói là cụ cứ thấy cái nào thuận tự nhiên, duyên đến trước làm trước. Trẻ con thật sự nó ko cần quá đủ đầy về vật chất đâu, nó cần thời gian của cụ hơn. Em có vợ vẫn như trai tân, nhưng khi có con thì mới chính thức thay đổi, đến đứa thứ 2 thì thay đổi hoàn toàn

bo kent

Xe tăng
Nếu được làm lại em sẽ lấy vợ sinh con lúc 20 tuổi cụ à (Tất nhiên vẫn phải giữ được tư duy của tuổi 4x).
Sự nghiệp kiếm tiền là việc cả đời nên cứ từ từ mà tính thôi ạ. Còn việc sinh con nó là việc có thời hạn nên ưu tiên làm càng sớm càng tốt. Chưa kể nhiều cụ bị hiếm muộn chạy chữa 3-5 năm chưa ra sản phẩm (nếu 40 tuổi mà còn chạy chữa thì chán nản lắm).
Mặt khác con cái là sợi dây gắn kết tình cảm vợ chồng sau hôn nhân. Thường sau hôn nhân tình cảm sẽ bị nhạt đi khá nhiều, không có con cứ ngồi nhìn nhau mãi dẫn dần thành bạn sống thử thời sinh viên rồi thành bạn khác giới lúc nào không hay.

haivanphe

Xe container
Vợ chồng em từng phải nhịn ăn để mua sữa cho con. Thế rồi mọi việc cũng trôi qua nhanh như một cơn gió, giờ thằng đầu đã đại học năm thứ 2 và mọi việc trong gia đình trộm vía đều ổn cả. Có cùng nhau trải quá khó khăn thì lúc nhàn hạ mới thấy gia đình con cái đáng quý. Mạnh dạn đi cụ chủ thớt.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Tỉ lệ vô sinh, hiếm muộn đang gia tăng và dần trẻ hóa. Khả năng sinh sản của phụ nữ suy giảm dần ở độ tuổi 30 và giảm nhanh từ tuổi 35, giảm mạnh sau tuổi 38, kéo theo đó là các nguy cơ cho thai phụ và thai nhi cũng tăng lên.

Thớt hoàn toàn có thể tự tìm hiểu về các thông tin trên, cũng như tham vấn nếu cần, rồi nên cân nhắc quyết định cho sớm.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thớt lấy cô vợ ngang tuổi xong lại ko muốn đẻ. Lương thì nào có ít. Cụ định chờ ổn? Thế nào mới ổn? Nếu thuận buồm xuôi gió mát chèo thì 3 năm nữa giàu có. Nhưng có rủi ro lớn xảy ra cụ chờ đến khi nào? Phụ nữ có thì. Cụ nhớ giùm là phụ nữ có thì, tuổi sinh có hạn. Qua 40 sinh nở đã ko tốt rồi, còn đàn ông chúng ta 70 vẫn có con bth. Phụ nữ qua 40 khó lấy chồng, còn đàn ông 60 vẫn lấy được cô 30 đẻ sòn². Mạnh dạn có bé đi, vợ cụ biết nghĩ nên mới muốn có em bé ngay đó. Còn muốn chậm như ý muốn thì cụ lại học mấy ẻm gừng sĩ đi bảo quản phôi trứng, lúc nào thích có con thì đi cấy. Như thế là khả quan nhất.

ngocvt

Xe buýt
có con thì vất, mà ko có con thì 2vc cãi nhau dễ toang lắm =))