[Funland] Xin các cụ mợ kinh nghiệm về F1

Trục

Xe ba gác
Trong lúc chém gió còm thứ 2, em đang nghe kể chuyện vui của con gái 13 tuổi, vì vụ rửa xe miễn phí của các anh lớp 8 cho nhau.
Câu chuyện không có gì thú vị, nhưng mình phải nghe hết và nghĩ rằng đó là chuyện vui vẻ.
Đại thể, một đám các anh lớp 8 hứng nước mưa từ ống thoát trần tòa nhà, hứng được bao nhiêu thì hắt rửa xe cho nhau, tiện thể hắt nước tắm cho nhau. Bọn lớp 7 cùng lớp với con gái thấy hay, xuống adua xin rửa tay.
Con gái vừa kể vừa cười vui, mặt tươi rói, tươi như cái mặt của bố nó lúc nghe kể chuyện vậy. :)

Kienpch

Xe đạp
Nhà mình cũng cho F1 học We Do We Good được 6 tháng hay 1 năm gì đó khoảng 3 năm trước vì con khá non về tâm lý so với tuổi. Nói chung là cũng nhiều bài nhưng không hiệu quả cho F1 nhà mình. Bây giờ con trai 13 tuổi, nói chung vẫn ngoan, chỉ cái học không tập trung. Mình vẫn cố gắng gần gũi con, nhưng đúng là dậy con rất khó, có người dậy con rất nhàn nhưng mình thấy với mình khá vất vả mà chưa thấy con tiến bộ nhiều.

Salamander

Xe tăng
Nick cụ chủ là "Bán cháo phổi" mà lại lên đây hỏi kinh nghiệm dạy trẻ thì đúng là "Dao sắc không gọt được chuôi" hoặc dao cùn quá.

sleeping

[Tịch thu bằng lái]
Xin chào các cụ mợ!
F1 nhà em vừa sang tuổi 15. Em đã chuẩn bị sẵn để đối diện với tâm lý tuổi dậy thì của con nhưng không ngờ nó diễn ra kinh khủng vậy. Con em tầm 1 năm nay là tâm tính thay đổi không tưởng tượng được, a dua theo nhóm bạn xấu trong, ngoài trường, luôn cố tình vi phạm các quy tắc của nhà trường như kiểu chống đối, thích thể hiện bản thân theo chiều hướng xấu (đeo khuyên tai, thích đánh nhau, không mặc đồng phục vì cho rằng thế là chất).Em đang định cho con theo học một khóa kỹ năng sống tại trung tâm We do we good nhưng học phí cao quá, mà không biết có hiệu quả không. Em tìm kiếm các review trên mạng về các khóa học của trung tâm này lại không có.
Vậy các cụ mợ đã có con cháu theo học ở Trung tâm We do we good này hoặc các trung tâm dạy kỹ năng sống tương tự thì chia sẻ cho em chút thông tin, kinh nghiệm với ạ.
Có thể nhiều cụ sẽ thấy câu hỏi của em post ở diễn đàn khác sẽ phù hợp hơn. Nhưng em vẫn tin tưởng các cụ mợ ở đây, vì em thấy nhiều post về giáo dục các con đã được các cụ mợ tư vấn rất nhiệt tình ạ.
Em xin chuẩn bị sẵn rượu để cảm ơn các cụ mợ.
Chân thành cảm ơn các cụ mợ!
Giáo dục một con người là cả một quá trình. 15 năm qua cụ dạy nó những gì

Mít tố nữ

Xe tăng
Con mợ như vậy là vẫn nhiều ưu điểm mà, mỗi cái hơi ương thôi. Dần dần con hiểu ra sẽ khác. Con em còn rất lười biếng việc nhà. Môn nào không thích là không học, điểm dưới TB cũng thản nhiên như không.
Không đâu mợ, nó đang nuôi dưỡng cái mầm mống qua loa đại khái trong tính cách mà cụ thể là việc học . Giờ kiểm tra bài tập toán lý hoá xem nó làm đúng hay không phê lắm ạ vì em quên sạch rồi, phải xem lại sách mới dậy nó được mất thời gian vô cùng chưa kể còn phải bắt bẻ tại sao không làm. Cứ kiểu này thi vào 10 sao được, em lo lắm lắm đây.

Mít tố nữ

Xe tăng
Cháu nó nói cũng hợp lý đấy chứ. Em mà có con như mợ là em mừng, đằng này nó chỉ chịu làm bài dễ thôi :))

Sao nghe thời sự mợ không nghe bằng tiếng Pháp để tiện học thêm ngôn ngữ nữa :)) mà bắt nó nghe nhạc tiếng Anh :D

Ôi con nhà em học chán lắm, chẳng biết lớn lên có khá hơn không.
Vâng trước thì em cũng mừng lắm vì thấy nó cũng có cá tính nhưng đến tuổi dở ương thì mệt vì nó rất phản đối áp đặt, lúc nào cũng đòi tự do. Nhưng tuổi nó thì chỉ được tự do trong khuôn khổ thôi.
Khổ cái tiếng Pháp mà giúp em kiếm thêm xẻng em cũng cố học ngay, chứ bây giờ ielts 6.5 tương đương 9-10 điểm quy đổi thi vào đại học thì cụ bảo em phải làm sao ngoài kêu nó chịu khó học.

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Ca này khó có lẽ lúc cháu còn nhỏ cụ không phải là người gần gũi với con thì phải? Vì nhà em có 2 thằng đều qua tuổi 15 chả có thay đổi gì cả em nói gì đều nghe theo từ ăn mặc đầu tóc, nhưng từ nhỏ e đều chơi vs 2 đứa rất nhiều như kiểu bạn bè chơi game điện tử thậm trí hè còn chơi xuyên đêm luôn, tự mình dạy luôn kỹ năng sống cho bọn nó mỗi ngày 1 tí thấm dần.tầm tuổi này là khoai ô bạn thân em phải chào thua nó đi xăm trổ xong về còn nói chuyện vs bố ông tôi sau đó thì bỏ học đi làm cho mấy quán karaoke, ô bố rình chui vào nhà trọ thấy con và thằng bạn nó 16 tuổi trần truồng vs 1 em.cũng may năm ngoái 21 tuổi nó lấy mẹ vợ luôn xong đi làm thuê may chưa nát.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Mọi sự em thấy rằng ảnh hưởng của tuổi này đều khởi nguồn từ khi còn nhỏ.
Nôm na là 1 ngày thường tối thiểu phải có tương tác với bọn trẻ 2 tiếng. Ngày nghỉ thì nửa ngày ( đi bộ, ăn sáng ngoài đường rồi đi chợ, thăm bạn bè, dọn nhà, nấu ăn.. ).
Không thì ảnh hưởng bên ngoài bọn trẻ sẽ hấp thụ hết.

harpagon

Xe tải
Xin chào các cụ mợ!
F1 nhà em vừa sang tuổi 15. Em đã chuẩn bị sẵn để đối diện với tâm lý tuổi dậy thì của con nhưng không ngờ nó diễn ra kinh khủng vậy. Con em tầm 1 năm nay là tâm tính thay đổi không tưởng tượng được, a dua theo nhóm bạn xấu trong, ngoài trường, luôn cố tình vi phạm các quy tắc của nhà trường như kiểu chống đối, thích thể hiện bản thân theo chiều hướng xấu (đeo khuyên tai, thích đánh nhau, không mặc đồng phục vì cho rằng thế là chất).Em đang định cho con theo học một khóa kỹ năng sống tại trung tâm We do we good nhưng học phí cao quá, mà không biết có hiệu quả không. Em tìm kiếm các review trên mạng về các khóa học của trung tâm này lại không có.
Vậy các cụ mợ đã có con cháu theo học ở Trung tâm We do we good này hoặc các trung tâm dạy kỹ năng sống tương tự thì chia sẻ cho em chút thông tin, kinh nghiệm với ạ.
Có thể nhiều cụ sẽ thấy câu hỏi của em post ở diễn đàn khác sẽ phù hợp hơn. Nhưng em vẫn tin tưởng các cụ mợ ở đây, vì em thấy nhiều post về giáo dục các con đã được các cụ mợ tư vấn rất nhiệt tình ạ.
Em xin chuẩn bị sẵn rượu để cảm ơn các cụ mợ.
Chân thành cảm ơn các cụ mợ!
Nếu cụ ko làm nghề dạy học thì cụ hãy tin rằng con cụ chưa có vấn đề gì nghiêm trọng cả, có nhiều cách để đưa con vượt qua giai đoạn này.
Nếu cụ làm nghề dạy học thì thật sự vô cùng đáng ngại vì bố (mẹ?) coi thường công việc dạy những đứa trẻ như nó (qua nick của cụ). Nó coi các thày cô trường nó cũng đang được bố mẹ nó thuê để làm công việc chống lại nó như bố (mẹ) nó đang chống lại bạn bè nó, nó nổi loạn ko hẳn vì thày cô nó mà để chống lại những gì bố (mẹ) nó rao giảng!

babeo

Xe điện
Em vẫn cho rằng, phương pháp giáo dục từ nhỏ gây ảnh hưởng lớn nhất.
Con em cũng đang tầm tuổi này. Cũng có nhiều thay đổi, nhưng vẫn trong khuôn phép.
Nhiều gia đình mải kiếm tiền, ít gần gũi con cái, để cho con phát triển theo bản năng. Đến tuổi này rất khó can thiệp.
Cùng quan điểm với cụ!
Nhà cháu thấy khi con vào tuổi choai choai, tự nhiên ương bướng khó bảo, mọi người hay đổ cho tại dậy thì. Dậy thì thì cả thế giới trải qua, đâu chỉ con mình. Theo nhà cháu thì nguyên nhân chính là do bố mẹ ko uốn nắn trẻ từ nhỏ, hay bao biện là con còn nhỏ chưa biết gì nên cứ để nó thoải mái ứng xử với mọi người, mọi việc theo ý mình. Đến tầm này tích tụ đủ là bùng nổ, thích gì làm đó theo bản năng mà không cần biết đúng sai, mà có khi chẳng biết đúng sai luôn. Thế nên các cụ mới có câu: dạy con từ thuở còn thơ.

banmotnucuoi

Xe lăn
Cụ dành ít thời gian cho con quá, thay vì đi tìm cái trung tâm ất ơ kia, cụ thử hoà nhập với con, hai bố con xách xe đi cafe, đi sắm quần áo theo style của con, đi đến sân bóngđá bóng rổ hay nơi nào cháu muốn.
Về tâm lý đứa trẻ nào cũng có tý hoặc rất nhiều sự thần tượng bố mẹ, nên chỉ cần mình “chơi” đc với con, mình tác động và khuyên nhủ dần sẽ đc thôi ạ

BKG

Xe tăng
Vâng, cụ bắt bệnh đúng đấy ạ. Em cũng sai lầm là không giao việc sớm cho con. Giờ thì nó chống đối, không chịu làm, hoặc nay khất mai, mai khất kia. Trước em có cho cu cậu học bóng rổ nhưng giờ đi học thêm suốt. Ở nhà rảnh thì lại ôm đt hoặc TV cụ ạ. Mệt mỏi!
Cái đi học thêm suốt này cũng phản tác dụng lắm đó. Vì chả đứa nào thích bị như vậy, sẽ càng nổi loạn và chán ghét!

banchaophoi

Xe tải
Cụ dành ít thời gian cho con quá, thay vì đi tìm cái trung tâm ất ơ kia, cụ thử hoà nhập với con, hai bố con xách xe đi cafe, đi sắm quần áo theo style của con, đi đến sân bóngđá bóng rổ hay nơi nào cháu muốn.
Về tâm lý đứa trẻ nào cũng có tý hoặc rất nhiều sự thần tượng bố mẹ, nên chỉ cần mình “chơi” đc với con, mình tác động và khuyên nhủ dần sẽ đc thôi ạ
Cụ bắt đúng bệnh nhà em. Em đúng là mải mê công việc và có tham gia các câu lạc bọ thể dục thể thao riêng với anh em, nên ít có thời gian trò chuyện, tâm sự cùng con. Giờ thì con nó lại tách mình ra, rủ ăn sáng, cafe nó cũng không đi cùng nữa cụ ạ

banchaophoi

Xe tải
Cái đi học thêm suốt này cũng phản tác dụng lắm đó. Vì chả đứa nào thích bị như vậy, sẽ càng nổi loạn và chán ghét!
Con em đi học thêm lại vui vẻ cụ ạ. Vấn đề của nó là a dua theo nhóm bạn xấu và thể hiện mình theo chiều hướng đó. Em đang cách ly dần nó với nhóm bạn đấy thì thấy có đỡ đi. Hy vọng!

banchaophoi

Xe tải
Nếu cụ ko làm nghề dạy học thì cụ hãy tin rằng con cụ chưa có vấn đề gì nghiêm trọng cả, có nhiều cách để đưa con vượt qua giai đoạn này.
Nếu cụ làm nghề dạy học thì thật sự vô cùng đáng ngại vì bố (mẹ?) coi thường công việc dạy những đứa trẻ như nó (qua nick của cụ). Nó coi các thày cô trường nó cũng đang được bố mẹ nó thuê để làm công việc chống lại nó như bố (mẹ) nó đang chống lại bạn bè nó, nó nổi loạn ko hẳn vì thày cô nó mà để chống lại những gì bố (mẹ) nó rao giảng!
Em không coi thường như cụ nói, mà có thể em giáo dục con chưa đúng cách. Em cứ mải mê công việc và giải trí riêng của mình, chưa dành time gần gũi để uốn nắn con kịp thời nên nhận thức của nó đang hơi lệch chuẩn 1 chút.

xe mo cau

Xe buýt
Bố phải là bạn của con trai. Giờ cụ mới tìm cách kiểm soát nó thì e là muộn rồi.

dũng mập

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em thấy gần nhà e mấy cô choai choai bắn thuốc lào sòng sọc......các cụ thấy nó ntn nhỉ? Choáng quá.