[Funland] Xin các cụ mợ kinh nghiệm về F1

banchaophoi

Xe tải
Em thì con còn bé, nhưng có thằng cháu cũng tầm tuổi con bác đang đua đồi hút thuốc, ở nhà bố mẹ nó mắng thì nầm nì không cãi cũng không bỏ, đang không biết xử lý thế nào cccm ạ.
Nếu mắng nó thì nó sẽ giấu mình để vẫn tiếp tục làm đấy cụ. Vì chúng nó chưa hiểu và lại thích thể hiện cụ ạ.

banchaophoi

Xe tải
Em vừa cho con em (con trai, 13t) đến trung tâm Wedo Wegood, vì bắt đầu lên cấp 2, con em mất tập trung trầm trọng. Nó ko tiếp nhận đc tí kiến thức (hàn lâm) nào vào đầu, nên điểm chác ở lớp vô cùng tệ hại. Nhưng ngoài việc học tệ ra, con em nhớ rất nhanh và nhớ lâu những thứ mà nó thích. Nó lại yêu trường yêu lớp, mỗi ngày đi học là 1 ngày vui vì nó quá vui với bạn bè (ngoan). Em thì ko áp lực chuyện học hành, nhưng cô giáo nó réo em suốt nên em cũng sốt ruột. Cộng thêm việc em cùng con học, ôn thi mà cứ ôn hôm trc, hôm sau thi nó đã ko nhớ chữ nào, ko làm đc bài gì cả. Em lo lắng ức chế, thế là 2 mẹ con đến gặp chuyên gia tư vấn của Wedo wegood.
Chuyên gia test con khoảng 30p, sau đó gọi mẹ vào nói về các vấn đề của con. Em thấy họ phân tích đúng, nhưng có vẻ mọi chuyện họ nói theo hướng trầm trọng lên - vì em nghĩ tất cả những chuyện mải chơi, lười học, mê TV, mê thiết bị điện tử thì ở thời nay, 90% các cháu thiếu niên đều mắc. Em đc tư vấn về khóa học kéo dài 2 năm, 1 năm khoảng hơn 90tr. Khi em ra ngoài gặp nhân viên viết phiếu ghi danh, em í cứ chồm chồm vào mặt em và bảo chị có lựa chọn đóng 1/2 năm hoặc 1 năm, chị hình dung chưa chị hình dung chưa. Hỏi rằng chị muốn đóng theo tháng hoặc 3 tháng ko đc à. Không. Cái cung cách của em đấy khiến em ko ưng tẹo nào, em còn nhắc: em có thể ngồi thẳng và đừng chồm người vào chị được ko. Thế mà 1 phút sau nó lại chồm người vào mẹt em, bực kinh lên được. Khi trao đổi với chuyên gia thì em còn có chút tin tưởng và đã có ý định đky cho con học. Nhưng sau khi cái em nhân viên tư vấn học phí kia nói loanh quanh vòng vo 1 hồi thì em thấy ko thoải mái chút nào, cảm thấy mình bị ép để móc ví ra.
Trên đường về, em suy nghĩ về mọi vấn đề hiện có ở con em. Em nghĩ về thời bé em đi học, thực tế là cũng ko hơn gì nó bây giờ, có những môn học em ko thích thì tới giờ em vẫn ko hiểu gì (hóa chẳng hạn). Em cũng mải chơi và đánh bóng mặt đường suốt ngày vì bố mẹ có quản chặt đâu. Nhưng con em bây giờ hơn hẳn em ngày xưa là nó luôn vui vẻ, tự tin. Bảo con học thì nó vẫn ngồi học ngoan ngoãn, chỉ có điều là chữ ko chui vào đầu thôi :((
Ngay hôm đó, em hẹn gặp gỡ 2 hội bạn bè, là bạn bè thân đã tiếp xúc với con em rất nhiều. Các mẹ ấy khẳng định con em chẳng có vấn đề gì cả, rằng đứa trẻ nào cũng thích chơi hơn học, mình ng lớn còn thích chơi nữa là trẻ con, và mỗi đứa trẻ có 1 thế mạnh, có mấy mẹ trong hội có con y chang con em (con các mẹ ấy là con gái), họ chia sẻ các thông tin, cảm xúc, hướng đi cho con... Em cảm thấy được động viên và bớt lo âu đi nhiều phần.
Nhưng vấn đề mất tập trung của con, em vẫn cần tìm cách để cải thiện. Có bố mẹ nào có kinh nghiệm, hoặc biết nơi nào, bs hoặc chuyên gia tâm lý nào rèn con tập trung hơn thì cho em xin thông tin ạ. Em xin chân thành cảm ơn!
Em cũng thấy chuyên gia nói đúng về tình trạng con mình. Nhưng với mức học phí như vậy mà họ chỉ cam kết đầu ra đạt 30% mục tiêu thì em lại e ngại cụ ạ

L.C.D

Xe container
Mấy bác we do we good Pr lộ liễu quá ạ. Admin ơiiiiiiii
Cả mấy trang có nhõn 1 cụ giới thiệu có con học wedo wegood 3 năm, ngoài ra ko có còm nào PR cả. Cụ nên đọc lại trc khi ới admin.

thằng nhà quê

Xe điện
e cũng có ô trời con 13 niên, vào hóng kinh nghiệm từ các cụ
Thks!

banchaophoi

Xe tải
Em kể chút chuyện con nhà em: con gái và sắp 13 tuổi.
Chuyện 1:
Một hôm em vừa đi làm về đến nhà, thấy con chạy từ phòng ra như chờ mẹ về khá lâu rồi.
Con: Mẹ, mẹ ngồi xuống con có chuyện quan trọng cần nói
Mẹ nghĩ trong bụng "thôi chết rồi nó gây chuyện gì ở trường mà sao không thấy cô nào gọi điện cả..." nhưng cố bình tĩnh: Sao thế con?
Con: Con thích 1 bạn trong lớp.
Mẹ tý xỉu :( nhưng bình tĩnh lại: Ồ vậy à? bạn nào đấy, mẹ có biết không?
Con: Yeap, mẹ có biết là bạn J
Mẹ:Thế con thích lâu chưa?
Con: lâu rồi, từ hồi dịch covid nghỉ học online ở nhà
Mẹ thì thầm chết rồi chẳng lẽ do học online nó chát chít vớ vẩn, mình chủ quan quá. Mặt vẫn tươi cười: Thế à, con đã nói cho bạn biết con thích chưa?
Con: rồi ạ, và bạn ấy cũng bảo thích con..nhưng thống nhất không công khai dating đến khi cuối năm học.
Mẹ: Tuỳ con, nhưng thích thì phải dating chứ, không có người khác lại chen vào thì sao?
Con: ummm, nhưng thống nhất thế rồi. Con chỉ bảo để mẹ biết thôi.
Mẹ câm nín rồi đành nói: uh thế cũng được nhưng có gì thì nhớ hỏi mẹ thêm nhé, mẹ lớn hơn chắc biết hơn con chút. Và con đừng quan trọng chuyện này nhé, vì con còn dating nhiều người lắm cho đến khi thật sự tìm người để làm chồng.

...Tối đó em vội vàng chờ nó đi ngủ, lén lấy điện thoại xem trộm xem nó chat chít gì...may quá thấy không có gì nghiệm trọng nên lại thôi mặc kệ. Đêm nằm tâm sự với bố nó, hỏi ngày xưa bố nó yêu lúc nào? yêu thì làm gì? Bố nó bảo lớp 6, bằng nó giờ và chỉ hôn như kiểu thơm vào môi nhau thôi, không làm gì cả. Em nghe thế cũng nhẹ cả người.

Khoảng 2 tuần sau tối vừa ăn cơm xong ra vườn. Nó chạy theo mẹ, con đã không còn thích bạn J nữa rồi..
mẹ ngạc nhiên: sao lại không? mới đó mà con?
Con: thì con không thấy thích nữa thôi, có gì mới con lại báo.
Haizaaa Em sinh ra lớn lên ở vn, giờ con em thì lai lại ở tây nó khổ thế đấy.
Em cảm ơn mợ đã chia sẻ! Con gái tin tưởng mợ như vậy, coi mợ như bạn thân như vậy là yên tâm rồi mợ ạ.

Xin chào các cụ mợ!
F1 nhà em vừa sang tuổi 15. Em đã chuẩn bị sẵn để đối diện với tâm lý tuổi dậy thì của con nhưng không ngờ nó diễn ra kinh khủng vậy. Con em tầm 1 năm nay là tâm tính thay đổi không tưởng tượng được, a dua theo nhóm bạn xấu trong, ngoài trường, luôn cố tình vi phạm các quy tắc của nhà trường như kiểu chống đối, thích thể hiện bản thân theo chiều hướng xấu (đeo khuyên tai, thích đánh nhau, không mặc đồng phục vì cho rằng thế là chất).Em đang định cho con theo học một khóa kỹ năng sống tại trung tâm We do we good nhưng học phí cao quá, mà không biết có hiệu quả không. Em tìm kiếm các review trên mạng về các khóa học của trung tâm này lại không có.
Vậy các cụ mợ đã có con cháu theo học ở Trung tâm We do we good này hoặc các trung tâm dạy kỹ năng sống tương tự thì chia sẻ cho em chút thông tin, kinh nghiệm với ạ.
Có thể nhiều cụ sẽ thấy câu hỏi của em post ở diễn đàn khác sẽ phù hợp hơn. Nhưng em vẫn tin tưởng các cụ mợ ở đây, vì em thấy nhiều post về giáo dục các con đã được các cụ mợ tư vấn rất nhiệt tình ạ.
Em xin chuẩn bị sẵn rượu để cảm ơn các cụ mợ.
Chân thành cảm ơn các cụ mợ!
Có một điều tưởng như đơn giản nhưng ko hề đơn giản, nhưng cực kỳ hiệu quả
Hãy là người bạn của con
Còn các thể loại trung tâm....mứt hết
Thế lên có câu: thứ nhất là tu tại gia ,thứ hai tu chợ thứ ba tu chùa,câu này ko chỉ nói riêng về đạo giáo

thngaylangthang

Xe ngựa
Thanh niên tầm 17 có bạn gái là ổn mọi người nhỉ :)

L.C.D

Xe container
Em cũng thấy chuyên gia nói đúng về tình trạng con mình. Nhưng với mức học phí như vậy mà họ chỉ cam kết đầu ra đạt 30% mục tiêu thì em lại e ngại cụ ạ
Em thấy học phí của họ trên giời quá. Cá nhân em gặp cái em nhân viên tư vấn học phí thấy mất cảm tình nên em ko có ý định cho con học.
Vài người bạn của em nói rằng, nhiều trung tâm tư vấn kiếm tiền trên nỗi sợ hãi, lo lắng của cha mẹ. Bởi vậy chúng ta phải rất sáng suốt để chọn giải phápđúng cho con. Mà để chọn đc thì phải thử, phải kiên trì, trước hết là từ trong gia đình. Em đang cố gắng xây dựng lại nề nếp khác giữa em và con, sẽ rất khó để thay đổi những thói quen cố hữu, nhưng em sẽ cố cố cố... May mắn của em là em có nhiều bạn bè thân thiết, là những ng hiểu biết, tích cực, nên họ giúp em nhìn nhận lại vấn đề bình tĩnh hơn, lạc quan hơn.

ca_kiem

Xe container
Cả mấy trang có nhõn 1 cụ giới thiệu có con học wedo wegood 3 năm, ngoài ra ko có còm nào PR cả. Cụ nên đọc lại trc khi ới admin.
Hình F1 mợ học NS thì phải ?

banchaophoi

Xe tải
Em cũng vào đây bán than chút. Nhà có 2 thằng con, thằng anh đã qua tuổi dở ương có phần êm đẹp thì thằng em lại làm em đau đầu vô cùng.

Việc nhà thì em nhờ gì nó cũng làm chu tất ( cắm cơm, lau nhà, phơi rút quần áo, cho em uống sữa) nhưng việc học và về sở thích nó ngang như cua, hơi tí là xù lông ra bảo vệ quan điểm.

Sở thích là xem tí vi, nghe nhạc ( nhạc điện tử và nhạc hoa) chơi game. Em bảo sao con không nghe nhạc tiếng anh có phải vừa nghe vừa học được luôn không mà nó cương quyết không.

Học hành thì chỉ thích toán. Mà toán thì nó chỉ quan tâm cách giải, còn trong quá trình giải có tính toán đúng, sai gì không quan trọng.

Làm bài kiểm tra về nó ráo hoảnh bảo con được 7, 5 nhưng không sao vì đáp số sai do con tính nhầm nhưng cách giải đúng.
Yêu cầu nó làm bài tập vật lý thì nó làm 2, 3 bài khó thôi, hỏi tại sao nó bảo mấy bài kia dễ, không cần làm, còn mấy bài sau bài này khó nhưng cũng không cần làm vì cô bảo không kiểm tra phần đó.

Năm nay thì vào 10 đây, hôm trước em chán quá bảo nó mẹ tưởng con càng lớn càng khá mà sao con càng lớn mẹ càng thấy quan điểm của con nó càng tệ thế nhỉ.
Con mợ như vậy là vẫn nhiều ưu điểm mà, mỗi cái hơi ương thôi. Dần dần con hiểu ra sẽ khác. Con em còn rất lười biếng việc nhà. Môn nào không thích là không học, điểm dưới TB cũng thản nhiên như không.

banchaophoi

Xe tải
Chúc mừng cụ nhé. Em đang nặng trĩu cả lòng đây. Cháu gái học cùng khóa con em giận mẹ bỏ nhà đi hai hôm nay mà tìm khắp nơi không thấy. Mưa lạnh mấy hôm nay chả biết con thế nào, mẹ nó chắc là đau khổ lắm. Giờ có giận con cũng phải dằn lòng lại chứ nó bỏ đi thế kia thì mẹ nào chịu nổi.
Trẻ con giờ nó liều và manh động lắm mợ ạ. Con em mà đuổi là cũng xách balo đi luôn. Mong con may mắn gặp đc người tốt để bình yên trở về

banchaophoi

Xe tải
Em thấy học phí của họ trên giời quá. Cá nhân em gặp cái em nhân viên tư vấn học phí thấy mất cảm tình nên em ko có ý định cho con học.
Vài người bạn của em nói rằng, nhiều trung tâm tư vấn kiếm tiền trên nỗi sợ hãi, lo lắng của cha mẹ. Bởi vậy chúng ta phải rất sáng suốt để chọn giải phápđúng cho con. Mà để chọn đc thì phải thử, phải kiên trì, trước hết là từ trong gia đình. Em đang cố gắng xây dựng lại nề nếp khác giữa em và con, sẽ rất khó để thay đổi những thói quen cố hữu, nhưng em sẽ cố cố cố... May mắn của em là em có nhiều bạn bè thân thiết, là những ng hiểu biết, tích cực, nên họ giúp em nhìn nhận lại vấn đề bình tĩnh hơn, lạc quan hơn.
Vâng mợ. Hôm tư vấn em cũng hơi bất ngờ vì mức học phí cao quá so với tưởng tượng. Có lẽ em sẽ cố gắng dành thời gian cho con xem sao đã rồi tính tiếp. Cảm ơn mợ đã chia sẻ!

Trục

Xe ba gác
Xin chào các cụ mợ!
F1 nhà em vừa sang tuổi 15. Em đã chuẩn bị sẵn để đối diện với tâm lý tuổi dậy thì của con nhưng không ngờ nó diễn ra kinh khủng vậy. Con em tầm 1 năm nay là tâm tính thay đổi không tưởng tượng được, a dua theo nhóm bạn xấu trong, ngoài trường, luôn cố tình vi phạm các quy tắc của nhà trường như kiểu chống đối, thích thể hiện bản thân theo chiều hướng xấu (đeo khuyên tai, thích đánh nhau, không mặc đồng phục vì cho rằng thế là chất).Em đang định cho con theo học một khóa kỹ năng sống tại trung tâm We do we good nhưng học phí cao quá, mà không biết có hiệu quả không. Em tìm kiếm các review trên mạng về các khóa học của trung tâm này lại không có.
Vậy các cụ mợ đã có con cháu theo học ở Trung tâm We do we good này hoặc các trung tâm dạy kỹ năng sống tương tự thì chia sẻ cho em chút thông tin, kinh nghiệm với ạ.
Có thể nhiều cụ sẽ thấy câu hỏi của em post ở diễn đàn khác sẽ phù hợp hơn. Nhưng em vẫn tin tưởng các cụ mợ ở đây, vì em thấy nhiều post về giáo dục các con đã được các cụ mợ tư vấn rất nhiệt tình ạ.
Em xin chuẩn bị sẵn rượu để cảm ơn các cụ mợ.
Chân thành cảm ơn các cụ mợ!
Cách giáo dục của gia đình em là em nói mỗi câu: "Con hãy nhìn vào anh chị em mình là biết mình phải sống sao cho đúng."
Nhà là phải có nóc mà cây là phải có gốc, có rễ, thế thôi.