[Funland] Xin các cụ mợ kinh nghiệm về F1

neomatrix

[Tịch thu bằng lái]
Phương châm nhà em từ trước đến nay là, giáo dục là gia đình, còn đào tạo là xã hội! Gia đình quan trọng nhất cụ ạ, ở trường có dạy hiếu thuận hay bảo vệ môi trường như nào mà về nhà con nó thấy bố thì cãi ông nội, mẹ thì có bọc rác ném vèo ra ngoài đường thì có trường có dạy giời cũng chẳng thay đổi gì, kể cả chuyển trường. Nên e nghĩ cụ sắp xếp thời gian, có thêm thời gian với F1 nhà cụ trao đổi xem thế nào rồi cả hai cũng xử lí.
tuổi trẻ đc phép bồng bột cụ ạ, thế nó mới khôn ra đc, nhưng đừng làm hại sức khỏe (chơi mai thúy, bay lắc vân vân) thì nếu con cụ trước là đứa ngoan, thì sau nó sẽ ok thôi (với đk là cụ vẫn phải theo sát cháu) LẠT MỀM BUỘC CHẶT cụ ạ, lại có nhiều kn cuộc sống. Sẽ trưởng thành hơn nhiều.
chúc cụ chân cứng đá mềm.

D móm

Xe hơi
Em cũng vào hóng kinh nghiệm của các cụ,vì f1 nhà em cũng sắp dậy thì rổi. Theo em cụ chủ nên ngồi ngẫm lại thời 15 của mình có khi lại có phương án khuyên f1 hiệu quả . vì chỉ có cụ mới biết được quá trình và tính cách của f1 nhà cụ nhất

thuypt

Xe hơi
Vâng, khoá học 5 tháng mà 29 triệu cụ ạ. Nên em phải cân nhắc hiệu quả.
Con em học 3 năm wedo we good, em thấy học phí có đắt thế đâu nhỉ, em toàn nộp theo năm, có đợt còn được giảm 30% học phí. Nếu cụ theo sát con, cùng phối hợp với nhà trường thì sẽ có hiệu quả đấy, hàng tháng có các buổi chuyên đề cho phụ huynh trao đổi, học hỏi kinh nghiệm. Còn các con ngoài các buổi học ở đó thì còn có các buổi dã ngoại, hoạt động ngoài trời giúp con năng động hơn. Vì con em đi học thêm nhiều quá nên em cho nghỉ, chứ em vẫn muốn con tiếp tục học ở đây.

114hangbong

Xe cút kít
Cụ thớt làm nghề bán cháo phổi nên em nói thật đa phần người trong cái nghề này cảm thấy mình luôn đúng, có quyền phê phán người khác vì thầy cô không bao giờ sai. Tuổi này con bắt đầu có suy nghĩ, nhận thức khác với lúc bé rồi, cụ cũng nên xem lại xem mình đã hiểu và thông cảm với con chưa. Bố mẹ còn chả dạy được con thì làm gì có cái khoá huấn luyện nào làm thay được. :)

TamMao2612

Xe buýt
Em kể chút chuyện con nhà em: con gái và sắp 13 tuổi.
Chuyện 1:
Một hôm em vừa đi làm về đến nhà, thấy con chạy từ phòng ra như chờ mẹ về khá lâu rồi.
Con: Mẹ, mẹ ngồi xuống con có chuyện quan trọng cần nói
Mẹ nghĩ trong bụng "thôi chết rồi nó gây chuyện gì ở trường mà sao không thấy cô nào gọi điện cả..." nhưng cố bình tĩnh: Sao thế con?
Con: Con thích 1 bạn trong lớp.
Mẹ tý xỉu :( nhưng bình tĩnh lại: Ồ vậy à? bạn nào đấy, mẹ có biết không?
Con: Yeap, mẹ có biết là bạn J
Mẹ:Thế con thích lâu chưa?
Con: lâu rồi, từ hồi dịch covid nghỉ học online ở nhà
Mẹ thì thầm chết rồi chẳng lẽ do học online nó chát chít vớ vẩn, mình chủ quan quá. Mặt vẫn tươi cười: Thế à, con đã nói cho bạn biết con thích chưa?
Con: rồi ạ, và bạn ấy cũng bảo thích con..nhưng thống nhất không công khai dating đến khi cuối năm học.
Mẹ: Tuỳ con, nhưng thích thì phải dating chứ, không có người khác lại chen vào thì sao?
Con: ummm, nhưng thống nhất thế rồi. Con chỉ bảo để mẹ biết thôi.
Mẹ câm nín rồi đành nói: uh thế cũng được nhưng có gì thì nhớ hỏi mẹ thêm nhé, mẹ lớn hơn chắc biết hơn con chút. Và con đừng quan trọng chuyện này nhé, vì con còn dating nhiều người lắm cho đến khi thật sự tìm người để làm chồng.

...Tối đó em vội vàng chờ nó đi ngủ, lén lấy điện thoại xem trộm xem nó chat chít gì...may quá thấy không có gì nghiệm trọng nên lại thôi mặc kệ. Đêm nằm tâm sự với bố nó, hỏi ngày xưa bố nó yêu lúc nào? yêu thì làm gì? Bố nó bảo lớp 6, bằng nó giờ và chỉ hôn như kiểu thơm vào môi nhau thôi, không làm gì cả. Em nghe thế cũng nhẹ cả người.

Khoảng 2 tuần sau tối vừa ăn cơm xong ra vườn. Nó chạy theo mẹ, con đã không còn thích bạn J nữa rồi..
mẹ ngạc nhiên: sao lại không? mới đó mà con?
Con: thì con không thấy thích nữa thôi, có gì mới con lại báo.
Haizaaa Em sinh ra lớn lên ở vn, giờ con em thì lai lại ở tây nó khổ thế đấy.

revolutions

Xe buýt
Xin chào các cụ mợ!
F1 nhà em vừa sang tuổi 15. Em đã chuẩn bị sẵn để đối diện với tâm lý tuổi dậy thì của con nhưng không ngờ nó diễn ra kinh khủng vậy. Con em tầm 1 năm nay là tâm tính thay đổi không tưởng tượng được, a dua theo nhóm bạn xấu trong, ngoài trường, luôn cố tình vi phạm các quy tắc của nhà trường như kiểu chống đối, thích thể hiện bản thân theo chiều hướng xấu (đeo khuyên tai, thích đánh nhau, không mặc đồng phục vì cho rằng thế là chất).Em đang định cho con theo học một khóa kỹ năng sống tại trung tâm We do we good nhưng học phí cao quá, mà không biết có hiệu quả không. Em tìm kiếm các review trên mạng về các khóa học của trung tâm này lại không có.
Vậy các cụ mợ đã có con cháu theo học ở Trung tâm We do we good này hoặc các trung tâm dạy kỹ năng sống tương tự thì chia sẻ cho em chút thông tin, kinh nghiệm với ạ.
Có thể nhiều cụ sẽ thấy câu hỏi của em post ở diễn đàn khác sẽ phù hợp hơn. Nhưng em vẫn tin tưởng các cụ mợ ở đây, vì em thấy nhiều post về giáo dục các con đã được các cụ mợ tư vấn rất nhiệt tình ạ.
Em xin chuẩn bị sẵn rượu để cảm ơn các cụ mợ.
Chân thành cảm ơn các cụ mợ!
Em thì con còn bé, nhưng có thằng cháu cũng tầm tuổi con bác đang đua đồi hút thuốc, ở nhà bố mẹ nó mắng thì nầm nì không cãi cũng không bỏ, đang không biết xử lý thế nào cccm ạ.

SanHoBien

Xe container
Con e được 12 tuổi rùi, e đang lo lắng đây :(

cocsku

Xe cút kít
Em lại tưởng F1 Mỹ Đình, đình chỉ vĩnh viễn rồi. Thôi em ra!

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Nó thích thể hiện, không phải do nó đến tuổi dạy thì mà thay đổi tâm lý (sinh lý thì có). Chẳng qua nó là một thằng rỗng tuếch, nhạt nhẽo, tài năng không, học hành lẹt đẹt điểm số thấp, gia đình thì chẳng khá giả gì. Cách thể hiện để gây ấn tượng với người khác, là hình thức: xăm mình, xỏ khuyên, hút thuốc lá, cần sa hoặc chìm đắm trong game để các nhân vật thể hiện thay. Thích thể hiện bản thân là nhu cầu lớn nhất của con người mà. Chủ thớt và một vài nick khác có vẻ như đang quảng cáo cho cái we đù we gút cái con tiều gì đó, nếu không phải thì chủ thớt sai hoàn toàn trong cách dạy con từ bé rồi, thành thằng dặt dẹo vô hồn 15 tuổi thì sửa khó lắm.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Ý cụ là bạn bè vô cùng quan trọng phải không cụ? Em cũng sai lầm là trong khoảng thời gian nghỉ dịch, em để nó giao du với 1 nhóm bạn xấu nên cũng bị ảnh hưởng phần nào.
Thế mới biết chọn trường, chọn lớp, chọn bạn nó quan trọng như thế nào. "Gần bùn mà chẳng hôi tanh mùi bùn" thì liệu được mấy người?
Em thì chẳng có kinh nghiệm gì để chia sẻ với cụ, nhưng chọn 3 thứ trên thì em quán triệt từ khi các cháu vào lớp 1.

L.C.D

Xe container
Cụ chỉ mới mô tả biểu hiện gần đây, chưa nói trước đây cậu thế nào, gia đình làm sao, nên cũng khó tư vấn. Trẻ như cái cây, ngay cả 2 cây mọc cạnh nhau cũng khác nhau rồi.
Lớp Wedo Wegood gì đó em tìm qua thông tin thì hầu hết là quảng cáo, review ảo, chưa thấy review thật nào.
Tầm tuổi 15 của em thì cỡ cậu nhà cụ vẫn chưa bằng. Thời đấy của em đúng kiểu trẻ trâu, chưa định hình được mình là ai, chưa biết gì về các giá trị thật sự của cs, đánh dấu sự có mặt của mình bằng xăm, đấm, cúp học, hút thuốc giữa sân trường... May mắn lớn nhất là không bỏ học.
Theo kinh nghiệm bản thân, e mong cụ chủ thử xem, một lần dẹp hết đúng sai phải trái đứng vào chỗ của cậu con xem có đoán được nó sẽ làm gì ngày mai không, từ đó rút ngắn khoảng cách với con.
Đây là tuổi mà đúng sai phải tự trải nghiệm, chứ người khác nói, nhất là bố mẹ nói là không tin.
Đằng nào cũng mất thời gian, nên thay vì bảo phải làm cái nọ không làm cái kia, thì bảo nó hậu quả và kết quả của mỗi trường hợp. Cũng không nên rạch ròi đúng sai, vì nếu đuối lý nó sẽ phản kháng trong im lặng, và bố con sẽ khó hiểu nhau, thay vào đó cụ nói nên và không nên.
Lạc đề hơi xa vì cụ hỏi về cái trung tâm kia.
Cụ cứ giữ khoảng cách vừa phải vs cậu nhà, đừng sát quá làm nó ngột ngạt, đừng xa quá nhỡ nó trượt chân còn ngó nghiêng hỏi han.
Chơi sớm sẽ dừng sớm cụ ạ, miễn không dính vào matuy
Em vừa cho con em (con trai, 13t) đến trung tâm Wedo Wegood, vì bắt đầu lên cấp 2, con em mất tập trung trầm trọng. Nó ko tiếp nhận đc tí kiến thức (hàn lâm) nào vào đầu, nên điểm chác ở lớp vô cùng tệ hại. Nhưng ngoài việc học tệ ra, con em nhớ rất nhanh và nhớ lâu những thứ mà nó thích. Nó lại yêu trường yêu lớp, mỗi ngày đi học là 1 ngày vui vì nó quá vui với bạn bè (ngoan). Em thì ko áp lực chuyện học hành, nhưng cô giáo nó réo em suốt nên em cũng sốt ruột. Cộng thêm việc em cùng con học, ôn thi mà cứ ôn hôm trc, hôm sau thi nó đã ko nhớ chữ nào, ko làm đc bài gì cả. Em lo lắng ức chế, thế là 2 mẹ con đến gặp chuyên gia tư vấn của Wedo wegood.
Chuyên gia test con khoảng 30p, sau đó gọi mẹ vào nói về các vấn đề của con. Em thấy họ phân tích đúng, nhưng có vẻ mọi chuyện họ nói theo hướng trầm trọng lên - vì em nghĩ tất cả những chuyện mải chơi, lười học, mê TV, mê thiết bị điện tử thì ở thời nay, 90% các cháu thiếu niên đều mắc. Em đc tư vấn về khóa học kéo dài 2 năm, 1 năm khoảng hơn 90tr. Khi em ra ngoài gặp nhân viên viết phiếu ghi danh, em í cứ chồm chồm vào mặt em và bảo chị có lựa chọn đóng 1/2 năm hoặc 1 năm, chị hình dung chưa chị hình dung chưa. Hỏi rằng chị muốn đóng theo tháng hoặc 3 tháng ko đc à. Không. Cái cung cách của em đấy khiến em ko ưng tẹo nào, em còn nhắc: em có thể ngồi thẳng và đừng chồm người vào chị được ko. Thế mà 1 phút sau nó lại chồm người vào mẹt em, bực kinh lên được. Khi trao đổi với chuyên gia thì em còn có chút tin tưởng và đã có ý định đky cho con học. Nhưng sau khi cái em nhân viên tư vấn học phí kia nói loanh quanh vòng vo 1 hồi thì em thấy ko thoải mái chút nào, cảm thấy mình bị ép để móc ví ra.
Trên đường về, em suy nghĩ về mọi vấn đề hiện có ở con em. Em nghĩ về thời bé em đi học, thực tế là cũng ko hơn gì nó bây giờ, có những môn học em ko thích thì tới giờ em vẫn ko hiểu gì (hóa chẳng hạn). Em cũng mải chơi và đánh bóng mặt đường suốt ngày vì bố mẹ có quản chặt đâu. Nhưng con em bây giờ hơn hẳn em ngày xưa là nó luôn vui vẻ, tự tin. Bảo con học thì nó vẫn ngồi học ngoan ngoãn, chỉ có điều là chữ ko chui vào đầu thôi :((
Ngay hôm đó, em hẹn gặp gỡ 2 hội bạn bè, là bạn bè thân đã tiếp xúc với con em rất nhiều. Các mẹ ấy khẳng định con em chẳng có vấn đề gì cả, rằng đứa trẻ nào cũng thích chơi hơn học, mình ng lớn còn thích chơi nữa là trẻ con, và mỗi đứa trẻ có 1 thế mạnh, có mấy mẹ trong hội có con y chang con em (con các mẹ ấy là con gái), họ chia sẻ các thông tin, cảm xúc, hướng đi cho con... Em cảm thấy được động viên và bớt lo âu đi nhiều phần.
Nhưng vấn đề mất tập trung của con, em vẫn cần tìm cách để cải thiện. Có bố mẹ nào có kinh nghiệm, hoặc biết nơi nào, bs hoặc chuyên gia tâm lý nào rèn con tập trung hơn thì cho em xin thông tin ạ. Em xin chân thành cảm ơn!

Mít tố nữ

Xe tăng
Em cũng vào đây bán than chút. Nhà có 2 thằng con, thằng anh đã qua tuổi dở ương có phần êm đẹp thì thằng em lại làm em đau đầu vô cùng.

Việc nhà thì em nhờ gì nó cũng làm chu tất ( cắm cơm, lau nhà, phơi rút quần áo, cho em uống sữa) nhưng việc học và về sở thích nó ngang như cua, hơi tí là xù lông ra bảo vệ quan điểm.

Sở thích là xem tí vi, nghe nhạc ( nhạc điện tử và nhạc hoa) chơi game. Em bảo sao con không nghe nhạc tiếng anh có phải vừa nghe vừa học được luôn không mà nó cương quyết không.

Học hành thì chỉ thích toán. Mà toán thì nó chỉ quan tâm cách giải, còn trong quá trình giải có tính toán đúng, sai gì không quan trọng.

Làm bài kiểm tra về nó ráo hoảnh bảo con được 7, 5 nhưng không sao vì đáp số sai do con tính nhầm nhưng cách giải đúng.
Yêu cầu nó làm bài tập vật lý thì nó làm 2, 3 bài khó thôi, hỏi tại sao nó bảo mấy bài kia dễ, không cần làm, còn mấy bài sau bài này khó nhưng cũng không cần làm vì cô bảo không kiểm tra phần đó.

Năm nay thì vào 10 đây, hôm trước em chán quá bảo nó mẹ tưởng con càng lớn càng khá mà sao con càng lớn mẹ càng thấy quan điểm của con nó càng tệ thế nhỉ.

H.U.Y

Xe điện
Từ ngày F1 lên cấp 3, em phải chấp nhận gác bỏ niềm vui, quan hệ cá nhân. Trưa nào e cũng về nhà nấu cơm, ăn cùng F1. Em quan tâm, chăm sóc chu đáo nên F1 hiểu bố vất vả nên ngoan lắm. Sắp hết lớp 11 rồi, tâm lí cũng ổn định, lòng em bắt đầu nhẹ rồi

Ôi thích quá

Xe buýt
Em vừa cho con em (con trai, 13t) đến trung tâm Wedo Wegood, vì bắt đầu lên cấp 2, con em mất tập trung trầm trọng. Nó ko tiếp nhận đc tí kiến thức (hàn lâm) nào vào đầu, nên điểm chác ở lớp vô cùng tệ hại. Nhưng ngoài việc học tệ ra, con em nhớ rất nhanh và nhớ lâu những thứ mà nó thích. Nó lại yêu trường yêu lớp, mỗi ngày đi học là 1 ngày vui vì nó quá vui với bạn bè (ngoan). Em thì ko áp lực chuyện học hành, nhưng cô giáo nó réo em suốt nên em cũng sốt ruột. Cộng thêm việc em cùng con học, ôn thi mà cứ ôn hôm trc, hôm sau thi nó đã ko nhớ chữ nào, ko làm đc bài gì cả. Em lo lắng ức chế, thế là 2 mẹ con đến gặp chuyên gia tư vấn của Wedo wegood.
Chuyên gia test con khoảng 30p, sau đó gọi mẹ vào nói về các vấn đề của con. Em thấy họ phân tích đúng, nhưng có vẻ mọi chuyện họ nói theo hướng trầm trọng lên - vì em nghĩ tất cả những chuyện mải chơi, lười học, mê TV, mê thiết bị điện tử thì ở thời nay, 90% các cháu thiếu niên đều mắc. Em đc tư vấn về khóa học kéo dài 2 năm, 1 năm khoảng hơn 90tr. Khi em ra ngoài gặp nhân viên viết phiếu ghi danh, em í cứ chồm chồm vào mặt em và bảo chị có lựa chọn đóng 1/2 năm hoặc 1 năm, chị hình dung chưa chị hình dung chưa. Hỏi rằng chị muốn đóng theo tháng hoặc 3 tháng ko đc à. Không. Cái cung cách của em đấy khiến em ko ưng tẹo nào, em còn nhắc: em có thể ngồi thẳng và đừng chồm người vào chị được ko. Thế mà 1 phút sau nó lại chồm người vào mẹt em, bực kinh lên được. Khi trao đổi với chuyên gia thì em còn có chút tin tưởng và đã có ý định đky cho con học. Nhưng sau khi cái em nhân viên tư vấn học phí kia nói loanh quanh vòng vo 1 hồi thì em thấy ko thoải mái chút nào, cảm thấy mình bị ép để móc ví ra.
Trên đường về, em suy nghĩ về mọi vấn đề hiện có ở con em. Em nghĩ về thời bé em đi học, thực tế là cũng ko hơn gì nó bây giờ, có những môn học em ko thích thì tới giờ em vẫn ko hiểu gì (hóa chẳng hạn). Em cũng mải chơi và đánh bóng mặt đường suốt ngày vì bố mẹ có quản chặt đâu. Nhưng con em bây giờ hơn hẳn em ngày xưa là nó luôn vui vẻ, tự tin. Bảo con học thì nó vẫn ngồi học ngoan ngoãn, chỉ có điều là chữ ko chui vào đầu thôi :((
Ngay hôm đó, em hẹn gặp gỡ 2 hội bạn bè, là bạn bè thân đã tiếp xúc với con em rất nhiều. Các mẹ ấy khẳng định con em chẳng có vấn đề gì cả, rằng đứa trẻ nào cũng thích chơi hơn học, mình ng lớn còn thích chơi nữa là trẻ con, và mỗi đứa trẻ có 1 thế mạnh, có mấy mẹ trong hội có con y chang con em (con các mẹ ấy là con gái), họ chia sẻ các thông tin, cảm xúc, hướng đi cho con... Em cảm thấy được động viên và bớt lo âu đi nhiều phần.
Nhưng vấn đề mất tập trung của con, em vẫn cần tìm cách để cải thiện. Có bố mẹ nào có kinh nghiệm, hoặc biết nơi nào, bs hoặc chuyên gia tâm lý nào rèn con tập trung hơn thì cho em xin thông tin ạ. Em xin chân thành cảm ơn!
Có động lực thì có quyết tâm.
Có quyết tâm thì mới chú ý, tập trung.
Mà muốn có động lực thì cần có mục tiêu.
Mục tiêu thì khá đa dạng, cốt lõi là giá trị con muốn đạt được -> treo thưởng cho con, tuỳ vào cái con muốn là gì (đơn giản như giờ chơi game chẳng hạn).
Muốn con tiến bộ thì phải ốp liên tục, bố mẹ bận thì nhờ gia sư.
Đấy là lý thuyết, làm thực tế thì muôn vàn thử thách, nhưng bắt buộc phải đàm phán với nhau về các điều khoản, luật lệ, nếu không làm được khâu này thì chỉ có trông chờ vào ý thức của con, thường thì với con gái dễ hơn, con trai rất khó.

phuongkao

Xe tải
Em cũng đang ong đầu về vụ F1 khó tập trung. 2 đứa thì 1 đứa tập trung tốt, dành hết phần chị nó luôn hay sao. Cô chị chỉ tập trung mỗi lúc vẽ (còn may, vì ít nhất cũng có cái để tham chiếu cũng như biết sở thích nó), còn lại thì toàn nói trước quên sau. Hiện đang có vài cách cải thiện nhưng phải thử từng cái một và mất thời gian chứ không một phát ăn ngay như bánh mỳ doraemon được, từ từ em sẽ report.
Điều quan trọng nhất là sự ủng hộ, sát cánh từ gia đình, cụ thể là bố mẹ. Em thi thoảng cũng có dùng roi, có mắng con, nhưng tuyệt đối không chửi, cố gắng tránh tổn thương tinh thần hết mức. Cái này em thấy một số bạn bè em làm không tốt, không ác ý nhưng vô tình xúc phạm trẻ, lâu dài sẽ tạo ra cái hố ngăn cách giữa bố mẹ và con cái. Một thay đổi tích cực dù nhỏ của trẻ cũng cần được ghi nhận, động viên.

buwscxucs

Xe tải
Tuổi dậy thì nó vậy , gia đình gần gũi tình cảm với con chứ đừng học mấy cái khóa học điên rồ phí tiền .
Mấy năm trước có lớp học thiếu niên siêu đẳng gì gì đó mời f1 và phụ huynh học thử 1 buổi nên em cho đi . vào lớp mấy thầy trẻ nói như đa cấp , các cháu xúc động khóc rưng rức xong cuối buổi bán khóa học rõ đắt . Em lẳng lặng ra về luôn mời mọc kệ cmm
Theo em thì cái này cũng phải từ lúc bọn nó còn bé, chứ để hai thế hệ lệch nhau quá rồi thì khó lắm.

114hangbong

Xe cút kít
Từ ngày F1 lên cấp 3, em phải chấp nhận gác bỏ niềm vui, quan hệ cá nhân. Trưa nào e cũng về nhà nấu cơm, ăn cùng F1. Em quan tâm, chăm sóc chu đáo nên F1 hiểu bố vất vả nên ngoan lắm. Sắp hết lớp 11 rồi, tâm lí cũng ổn định, lòng em bắt đầu nhẹ rồi
Chúc mừng cụ nhé. Em đang nặng trĩu cả lòng đây. Cháu gái học cùng khóa con em giận mẹ bỏ nhà đi hai hôm nay mà tìm khắp nơi không thấy. Mưa lạnh mấy hôm nay chả biết con thế nào, mẹ nó chắc là đau khổ lắm. Giờ có giận con cũng phải dằn lòng lại chứ nó bỏ đi thế kia thì mẹ nào chịu nổi.

banchaophoi

Xe tải
Phương châm nhà em từ trước đến nay là, giáo dục là gia đình, còn đào tạo là xã hội! Gia đình quan trọng nhất cụ ạ, ở trường có dạy hiếu thuận hay bảo vệ môi trường như nào mà về nhà con nó thấy bố thì cãi ông nội, mẹ thì có bọc rác ném vèo ra ngoài đường thì có trường có dạy giời cũng chẳng thay đổi gì, kể cả chuyển trường. Nên e nghĩ cụ sắp xếp thời gian, có thêm thời gian với F1 nhà cụ trao đổi xem thế nào rồi cả hai cũng xử lí.
tuổi trẻ đc phép bồng bột cụ ạ, thế nó mới khôn ra đc, nhưng đừng làm hại sức khỏe (chơi mai thúy, bay lắc vân vân) thì nếu con cụ trước là đứa ngoan, thì sau nó sẽ ok thôi (với đk là cụ vẫn phải theo sát cháu) LẠT MỀM BUỘC CHẶT cụ ạ, lại có nhiều kn cuộc sống. Sẽ trưởng thành hơn nhiều.
chúc cụ chân cứng đá mềm.
Em cảm ơn cụ nhiều lắm! Em sẽ cố cụ ạ!

banchaophoi

Xe tải
Con em học 3 năm wedo we good, em thấy học phí có đắt thế đâu nhỉ, em toàn nộp theo năm, có đợt còn được giảm 30% học phí. Nếu cụ theo sát con, cùng phối hợp với nhà trường thì sẽ có hiệu quả đấy, hàng tháng có các buổi chuyên đề cho phụ huynh trao đổi, học hỏi kinh nghiệm. Còn các con ngoài các buổi học ở đó thì còn có các buổi dã ngoại, hoạt động ngoài trời giúp con năng động hơn. Vì con em đi học thêm nhiều quá nên em cho nghỉ, chứ em vẫn muốn con tiếp tục học ở đây.
Học phí con em đã được giảm rồi đấy cụ ạ. Khi em liên lạc với trung tâm thì em có hỏi học phí nhưng trung tâm không phản hồi. Sau khi tư vấn tâm lý và trao đổi về chương trình học thì trung tâm báo mức học phí như vậy nên em cũng bất ngờ cụ ạ