[Funland] Xin các cụ ghé thớt-em thích nghe chuyện đặc công VN quá !!!!

Picnic

Xe tải
Cụ có bít vụ Tập kích sơn tây của đặc nhiệm Hoa kỳ không nhể???
Giờ này chắc vẫn còn nhân chứng sống của cả 2 bên đấy :(
Xem film Mỹ vừa vừa thôi :D
Dạ nó oánh nhanh, rút gọn, VN kô biết hy sinh bao nhiêu chứ nó bị thương có một chú, lý do bị thương kô phải vì oánh nhau.
Đợt đấy nó kô cứu đc tù binh vì tin tình báo sai chứ kô phải lỗi bọn đặc nhiệm và càng kô phải bộ đội mình thấy nó oánh thì oánh lại để giữ tù binh.
Đây là cuộc tập kích thành công về mặt strategy nhưng thất bại về mặt public opinion (nó ngược lại với cuộc Mậu Thân của mình, thất bại về mặt strategy nhưng thành công về mặt public opinion)

VN mình cũng chẳng việc gì phải xấu hổ gì vụ này vì kô phải là nạn nhân duy nhất kiểu đột nhập này của Mỹ. Trên thế giới cụ có thấy quân đội nước nào có khả năng đánh nhau rút gọn (cứu người, trộm tài liệu) trong lòng địch như thằng Mỹ.

Biết người biết ta, trăm trân, trăm thắng, các cụ tự sướng nhiều quá, VN mình giỏi đến mức tự sướng như các cụ thì đã có Yết kiêu ra phá tầu Khựa rồi tung hỏa mù đổi tại Philipine và Mã lai rồi [-(

Picnic

Xe tải
Hê hê.
Biệt kích Mẽo nó lôi cả đống đàn bà, trẻ con ra bắn nha.
Nó phải đổ 2 lần mới vào trại giam cũ. Lần 1 đổ nhầm chuồng, bắn giết tùm lum nha.
Cứu người đấy :))
Hehe đoạn này có vẻ giống anh Ủn nói quá cụ, có chăng đêm tối nó nhỡ tay một 2 phát thôi, khu đấy là khu quân sự, em chẳng hiểu ở đâu mà có vụ lôi đống đàn bà trẻ con ra bắn.

Vừa tự sướng lại vừa bịa chuyện, nói xấu đối phương như thế thì kô quân tử cụ nhé.

P/s: Quân đội mà giết dân thường thì em nói thật quân đội Cs (Khựa hay anh em Khựa) là nhiều nhất, đau nhất là nó giết dân chính nước nó, bọn tư bản nó giết dân cũng là giết dân nước khác thôi.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Hê hê.
Biệt kích Mẽo nó lôi cả đống đàn bà, trẻ con ra bắn nha.
Nó phải đổ 2 lần mới vào trại giam cũ. Lần 1 đổ nhầm chuồng, bắn giết tùm lum nha.
Cứu người đấy :))
Có một số thông tin mang tính tuyên truyền do ta đưa ra phía Mỹ ko đề cập, qua một vài người thì vống lên là "cả đống" :(. Mỹ nó đổ một phát chính xác luôn chỉ có toán bên ngoài là đổ nhầm chuồng bị chậm hơn 10p nhưng vẫn kịp hoàn thành nhiệm vụ đúng thời gian. Nên nói về kỹ chiến thuật chứ đừng chuyển hướng sang chuyện khác. Chiến tranh là tội ác ai cũng hiểu ko lẽ nếu là đặc công ta thì chắc có đồng chí chính trị viên bắc loa thuyết phục địch bỏ súng giao tù binh.

tranhuyphong89

Xe tăng
Nói dại chứ lính 3 que còn bắn dân mình nói gì đến Tây lông . Trong chiến tranh khái niệm nhân đạo là rất hiếm .

CCM

Xe buýt
em nhớ hồi bé tý em đọc qua cuốn tự truyện của 1 lính mỹ trong vụ này. HÌnh như tiêu đề là " vụ tập kích Sơn Tây". nghe nói nó vác máy bay trực thăng bay dọc sông hồng mà nhà mình chả ai biết, may mà chuyển hết tù binh đi mấy bữa trước ko thì có mà nhục mặt. Cụ nào lớn tuổi, biết chi tiết vào kể cụ tỷ cho em phát.
Em đã đọc quyển sách tựa "Vụ tập kích Sơn Tây" thì phải, cũng lâu lắm rồi. Giờ lược lại mấy ý chính:
- Mỹ có thông tin về trại tù nhưng không rõ ở đâu nên cho máy bay do thám chụp không ảnh cả vùng rộng.
- Tù binh Mỹ biết vậy nên trong lấy cớ làm sân bóng, vườn hoa hay gì đó rồi xếp gạch đỏ thành chữ SOS cho máy bay chụp hình.
- Phía Mỹ xác định được vị trí và bắt đầu tuyển mộ binh lính thiện chiến ở nhiều đơn vị khác nhau để thành lập đơn vị đặc biệt, đồng thời cho lập mô hình trại tù theo tỷ lệ 1:1 ở trên đất Mỹ để luyện tập.
- Thực ra phía Mỹ không xác định được số lượng tù binh. Nếu số tù này là lính bộ binh chắc họ cũng bỏ qua luôn. Nhưng phi công lại toàn sỹ quan, một số là con ông cháu cha nữa thì phải.
- Đội tập kích chia làm 3 mũi, 2 mũi đánh chặn, 1 mũi vào giải cứu tù binh. Đội hình trực thăng bay từ Thái qua Lào rồi bay dọc sông hồng vào Sơn Tây trong khi nhiều tốp máy bay chiến đấu đánh phá nhiều mục tiêu khác để nghi binh. Vụ này bọn Mỹ tính khá kỹ, chắc các bác trong nghề lý giải được, em chịu.
- Khi tốp lính đột kích vào trại tù thì không có tù binh, chỉ có vài ba lính mình ở lại gác trại rỗng. Tại sao rỗng thì mỗi bên lý giải một kiểu, bên nói mình phát hiện sớm âm mưu đột kích nên di tản toàn bộ tù nhân. Bên kia nói do chiến dịch giải cứu quá tuyệt mật nên bị ooc giơ với binh chủng khác. Cụ thể là phía Mỹ có một số đơn vị làm mưa nhân tạo để gây lũ lụt mà không hề hay biết về kế hoạch cướp tù, ai ngờ trại tù gần sông nên có nguy cơ nước tràn nên vô tình tù nhân bị di chuyển. (thực tế như nào thì papa em cũng chẳng biết, chi nghe vậy.)
- Mũi đột kích vào trại bị mất một máy bay do vương dây thép vào cánh quạt (có thể là dây thép chông đổ bộ hoặc dây thép lưới sân bóng chuyền????) Phía Mỹ cho nổ mìn phá hủy luôn máy bay này.
- Một mũi khác đi đột nhầm vào nhà dân, thế là nó bắn luôn mấy người trong nhà. Hình như có người chui gầm giường thì thoát.
- Một mũi khác lại đột kích vào một đội xe. Có chi tiết 1 xe chạy thoát ra ngoài bị đuổi bắn.

Cá nhân em thì nghĩ đây là một kế hoạch thất bại vì không đạt được mục tiêu. Nhiều cụ có thể nói nó xâm nhập mà mình không phát hiện, cũng có thể là vậy. Nhưng giống như cuộc chạy thi vậy, không quan trong ai nhất đoạn nào mà là ai là người cán đích.

ocbong

Xe hơi
Vụ tập kích ST cả hai bên đều không muốn nói đến, vì cả hai cùng thất bại. Mà cái việc di dời tù binh đi thì chắc là vô tình rồi, nếu biết chắc đã phòng thủ làm một mẻ hốt sạch thì tha hồ cho Mỹ xấu mặt

humxam75

Xe điện
Vụ tập kích ST cả hai bên đều không muốn nói đến, vì cả hai cùng thất bại. Mà cái việc di dời tù binh đi thì chắc là vô tình rồi, nếu biết chắc đã phòng thủ làm một mẻ hốt sạch thì tha hồ cho Mỹ xấu mặt
Theo phía ta thì biết Mỹ có kế hoạch chỉ có điều ko biết thời điểm chính xác. Ta cũng cử vài chiến sĩ ở lại đón lõng nhưng mà chờ lâu quá sinh ra chủ quan, đến khi lính Mỹ đến thì trở tay ko kịp

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Đính chính lại thông tin của cụ CCM.
Chính xác có 3 toán biệt kích đổ bộ.
- toán 1 đổ bộ vào sân trại tù giải cứu tù binh tại các xà lim
- Toán 2 hỗ trợ toán 1 vòng bên ngoài trại giam, phá bỏ tường rào tạo lối đưa tù binh thoát ra ngoài.
- Toán 3 nhiệm vụ phá hoại, nghi binh tạo một cuộc tập kích giả cách mục tiêu chính vài km để ta bối rối ko biết phản ứng.

Toán 2 đổ bộ nhầm bên ngoài một địa điểm đươc ghi chú là trường học. Địa điểm này trước đây được cánh báo rất giống mục tiêu thật vì có tường bao và con mương chảy gần giống như con sông cạnh trại tù. Phi công toán 1 biết toán 2 đổ bộ nhầm nhưng do giứ im lặng radio đến phút chót nên ko thông báo được cho nhau. Toán số 2 chỉ sử dụng vũ khí cá nhân đã phá sập cơ sở đó trong vòng vài phút trước khi được trực thăng bốc đến đúng mục tiêu. Vì vậy trong cùng lúc ở Sơn tây có 3 cuộc tập kích nổ ra gây rối loạn, hoang mang. Chi tiết chiếc xe comanca bị bắn đuổi được cho là chạy từ trường sỹ quan pháo binh.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Để hỗ trợ cho cuộc tập kích, không quân HQ Mỹ đã tổ chức 1 cuộc tập kích vào HP để thu hút hệ thống rada cánh báo về hướng Đông. Các máy bay trực thăng trở biệt kích sẽ bí mật đột nhập từ phía Tây qua Lào. Điều hài hước là thời điểm đó Mỹ hạn chế ném bom miền Bắc nên máy bay cường kích tham gia nhiệm vụ chỉ được mang...pháo sáng. Đêm đó bà con HP được ngắm pháo hoa đã mắt. Tổn thất của Mỹ được bổ sung thêm 1 máy bay HQ bị bắn rơi, phi công được cứu thoát.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Khả năng thông tin bị lộ gần như là ko thể vì thông tin chỉ gói gọn trong nội bộ vài sỹ quan cao cấp trực tiếp chỉ huy chiến dịch, tổng tham mưu trưởng, bộ trưởng bộ QP và Tổng thống Mỹ. Các sỹ quan và lính đặc nhiệm đều ko biết chút thông tin gì trước khi lên máy bay trực thăng. Mật danh của cuộc tập kích là " Bờ biển Ngà" nhắm hướng liên tưởng đến nơi nào đó ở Châu Phi. Khi tuyển chọn binh sỹ các sỹ quan cũng đưa ra các câu hỏi nhằm đánh lừa suy nghĩ của họ như " Anh có thể chịu đựng khi bị nhốt chung với những người đạo Hồi thích ăn tỏi...." Thông tin bảo mật đến mức tướng Ưestmoreland cũng ko hay, thậm chí các hạm trưởng TSB nơi cử các phi đội đi yểm trợ cũng ko được biết.

Bóng Chày

Xe lừa
Khả năng thông tin bị lộ gần như là ko thể vì thông tin chỉ gói gọn trong nội bộ vài sỹ quan cao cấp trực tiếp chỉ huy chiến dịch, tổng tham mưu trưởng, bộ trưởng bộ QP và Tổng thống Mỹ. Các sỹ quan và lính đặc nhiệm đều ko biết chút thông tin gì trước khi lên máy bay trực thăng. Mật danh của cuộc tập kích là " Bờ biển Ngà" nhắm hướng liên tưởng đến nơi nào đó ở Châu Phi. Khi tuyển chọn binh sỹ các sỹ quan cũng đưa ra các câu hỏi nhằm đánh lừa suy nghĩ của họ như " Anh có thể chịu đựng khi bị nhốt chung với những người đạo Hồi thích ăn tỏi...." Thông tin bảo mật đến mức tướng Ưestmoreland cũng ko hay, thậm chí các hạm trưởng TSB nơi cử các phi đội đi yểm trợ cũng ko được biết.
Cụ hỏi cụ gúc à?

Sent from my iPad using Forum Runner

pain

Xe ba gác
Co quyển " Vụ tập kích Sơn Tây" đã được dịch và xuất bản bởi NXB CAND. Nó được bán cách đây gần 20 chục năm rồi.

Lạc mất vợ

[Tịch thu bằng lái]
Co quyển " Vụ tập kích Sơn Tây" đã được dịch và xuất bản bởi NXB CAND. Nó được bán cách đây gần 20 chục năm rồi.
Em nhớ quyển này chỉ lưu hành nội bộ trong lực lượng CA thôi chứ ko bán ra ngoài nếu có thì là cop cụ ạ, ngay trang 1 đã có dòng chữ LƯU HÀNH NỘI BỘ và lời nói đầu có đoạn"...làm tài liệu tham khảo và để hiểu rõ âm mưu thâm độc của kẻ thù..."

pain

Xe ba gác
Em nhớ quyển này chỉ lưu hành nội bộ trong lực lượng CA thôi chứ ko bán ra ngoài nếu có thì là cop cụ ạ, ngay trang 1 đã có dòng chữ LƯU HÀNH NỘI BỘ và lời nói đầu có đoạn"...làm tài liệu tham khảo và để hiểu rõ âm mưu thâm độc của kẻ thù..."
Hì hì, em có 1 cuốn mà. Đó là trong lời nói đầu thôi....

carmy

Xe buýt
Thấy các Cụ bàn luận hay quá, ngứa ngáy em phọt lên đây ít ảnh về đặc công nhà Ta, hoàng tráng phết:

Chùm ảnh về các chiến sĩ đặc công Việt Nam “mình đồng da sắt” luyện tập sẵn sàng chiến đấu.

Nghệ thuật ngụy trang, tiềm nhập “xuất quỷ nhập thần” đã làm nên tên tuổi của lực lượng đặc công Việt Nam.

Khác với lực lượng đặc nhiệm nhiều nước, trang bị của đặc công Việt Nam thường trang bị gọn nhẹ, tận dụng tối đa địa hình địa vật để luồn sâu đánh hiểm

Trang bị của một tổ Đặc công “Người nhái” .
Lên bờ, hoàn thành một buổi tập.
Đội Đặc công người nhái 4, Đoàn M26 (Quân chủng Hải quân) thực hành huấn luyện. Đặc công thủy không chỉ giỏi kỹ chiến thuật cận chiến, làm chủ các loại vũ khí hiện đại mới trang bị, mà còn đòi hỏi ý chí thép, thể lực tuyệt vời, có thể bơi hàng chục km với đầy đủ vũ khí trang bị trong điều kiện môi trường chiến đấu hết sức khắc nghiệt
Bộ đội Đoàn Đặc công Hải quân 126 trong giờ luyện tập.
Ngoài công tác huấn luyện sẵn sàng chiến đấu, cán bộ chiến sĩ Đặc công hải quân cũng sẵn sàng tham gia các công tác cứu nạn trên sông và trên biển theo chỉ đạo của Bộ Quốc phòng.

Vượt qua hàng rào thép gai trong phần “cường tập” - có nghĩa là vượt qua chướng ngại vật, nhanh chóng tiếp cận mục tiêu

(sưu tầm)

beomap2

Xe container
Bác đánh Tầu đấy thì e ko biết. Để hôm nào thử hỏi ông già xem có biết thông tin gì ko? Ông già e chơi thân với bác đánh sân bay Utapao (cùng đơn vị Đoàn 1), e cũng biết bác ý được khoảng 30 năm, nhưng cách đây khoảng 2 năm mới được ông già cho biết đấy chính là bác Phương. Các cụ giấu nghề giỏi thật

Có lần lâu lắm rồi ngồi với một bác người của TC2, bác đó nói mấy bác sang Thái đánh vào sân bay Utapao là người của đơn vị bác (TC2), chắc ngày xưa đặc công và tình báo quân đội (TC2 bây giờ) là cùng một đơn vị, chứ không phải là hai đơn vị riêng như bây giờ (Tớ không rõ các đơn vị này ngày xưa có chung nhau hay không).

Chỉnh sửa cuối:

pain

Xe ba gác
Có lần lâu lắm rồi ngồi với một bác người của TC2, bác đó nói mấy bác sang Thái đánh vào sân bay Utapao là người của đơn vị bác (TC2), chắc ngày xưa đặc công và tình báo quân đội (TC2 bây giờ) là cùng một đơn vị, chứ không phải là hai đơn vị riêng như bây giờ (Tớ không rõ các đơn vị này ngày xưa có chung nhau hay không).
Luôn là 2 đơn vị khác biệt:

a) Của TC2 ( thuở đó gọi là Cục 2 hoặc Cục....): Đơn vị đó gọi là Trinh sát luồn sâu và đến giờ vẫn vậy và được biên chế lên tới cấp d, e ( thậm chí cấp lữ trong thời chiến)

b) BTL Đặc công: Các e, d .

Tất nhiên , khi lâm trận thì việc phối hợp tác chiến là đương nhiên.

beomap2

Xe container
Luôn là 2 đơn vị khác biệt:

a) Của TC2 ( thuở đó gọi là Cục 2 hoặc Cục....): Đơn vị đó gọi là Trinh sát luồn sâu và đến giờ vẫn vậy và được biên chế lên tới cấp d, e ( thậm chí cấp lữ trong thời chiến)

b) BTL Đặc công: Các e, d .

Tất nhiên , khi lâm trận thì việc phối hợp tác chiến là đương nhiên.

Vâng cảm ơn cụ! Các bác đánh ở Utapao dù thuộc đơn vị nào thì cũng rất giỏi dang, vinh dự rồi, chắc là chiến công thuộc cả 2 đơn vị đó.