[Funland] Xin các cụ ghé thớt-em thích nghe chuyện đặc công VN quá !!!!

tranhuyphong89

Xe tăng
tưởng Khựa có Phi Hổ , Phi Dép . Vào vn không lương thực ăn phải chuột dính bả khựa cũng chết .Nhìn các anh VN trông sáng dạ, thông minh . Khựa trông gian xảo , anh hùng giấy nhựa b-)

hoatra

Xe điện
tự hào phết các cụ nhỉ

TQ nếm mùi đặc công VN trong chiến tranh biên giới nên chắc hiểu ít nhiều độ nguy hiểm. chúng nó có nâng bi nhưng cũng ko phải quá lời :D
Mình cũng nếm mùi nó đấy cụ ạ. Có những quả đồi bị nó thịt sạch mà không thấy tiếng súng nào :((

Nói chung là cái lực lượng này chuyên đánh úp, bí mật & luôn chọn những thằng yếu hơn mềnh đề thịt nên tỉ lệ thành công cao => Dễ thêu dệt huyền thoại.

Chỉnh sửa cuối:

Mr.Alo

Xe lăn
Ngày trước em cũng có tý dính dáng đến quân đội, nhưng thôi lâu rồi. Hồi đấy em ở BTTM, có đi cùng mấy đồng chí đến Xuân Mai thăm trường sỹ quan đặc công ở đấy. Nghe nói nhiều, nhưng cho em hỏi tý các cụ: Thế có đúng ở đấy mình đào tạo cho cả Lào không cụ nhỉ? Em thấy có chú nói thế. Nhưng em không tin lắm.
mấy cái trường đó có đào tạo , nâng cấp cho cả nứoc , trong đó có cả cơ động .. vì thế nếu có quân của bạn lào qua bổ túc chắc cũng bình thừong thôi . có điều nhà em ở đó mà chưa thấy bao giờ :D

Chã Nhỏ

Xe điện
bác ở chỗ nầu xuân mai thế cháo đang ở xuân mai đây , xã hòa sơn

Vulcan V70

Xe trâu
Còn lý do nữa TQ không dám đánh bằng đường không, vì hồi đó phòng không và không quân VN rất mạnh, từng thắng không quân Mỹ trên bầu trời Bắc Việt nên TQ cóng.
Vào thời điểm năm 1979 KQ ta có 1 thế hệ phi công tiêm kích dày dặn kinh nghiệm chiến đấu trưởng thành qua cuộc chiến đấu với không quân Hoa Kỳ. Hệ thống phòng không cũng rất mạnh.
Ta vửa được trang bị một số máy bay thu được của quân đội VNCH , Một số sư đoàn KQ mới được thành lập trang bị toàn máy bay của Mỹ nên TQ cũng ngán. (Rất tiếc rằng sau đó mươi năm thì số máy bay này phải bỏ xó vì không có điều kiện kỹ thuận, phụ tùng...để thay thế bảo dưỡng).
Triển khai cuộc chiến bằng không quân rất tốn kém, phức tạp vượt quá sữc chỉ huy của cấp quân khu ... TQ cũng muốn né tránh điều này.

aquatichung

Xe tải
Em thì không biết đặc công dư lào, nhưng hồi trên biên giới những năm 84-85, hễ khi nào D21 (trinh sát, đặc công) kéo lên thì lính bộ binh bọn em ăn ngon ngủ yên. Cái loa tâm lý chiến phát xa cả mấy km của TQ cũng tịt ngòi, mà cái dàn loa này nó treo cao sâu phía bên kia biên giới, cứ treo lên là lại mất, hỏng mặc dù lính TQ canh gác bảo vệ suốt ngày.

aquatichung

Xe tải
D21 này thuộc E113 mà trước đây em từng ở đấy ạ :)
Ngưỡng mộ cụ, quả là thời ấy cứ được ăn ngon ngủ yên không báo động là bọn em lại truyền tai nhau, chắc bọn D21 nó lên rồi. Nhưng quả thật em chưa nhìn thấy lính D21 lần nào, mặc dù em nằm trên chốt cách vài chục m là đất TQ.

Trận đánh sân bay Nam Ninh mà các cụ nhắc hình như ta mất cũng nhiều lắm, cả tiểu đoàn đi mà đâu có ai về đâu.

Hoathanhtao

Xe điện
Hình như đang có quá nhiều bác đang cmt lạc đề , chả dính dáng gì đến đặc công :(
Vod cụ về những hiểu biết trong binh chủng đặc biệt này,thật hiếm khi được nghe những câu chuyện hay như thế!
Lớp trước của Cụ cũng có những câu chuyện rất li kì :D thể nào Cụ chả được học tập qua phòng truyền thống đơn vị!
Cụ cố nhớ rồi kể thêm đi:) ví dụ trận đánh sang TL để diệt B52...vv

Văn Đoành

Xe điện
Vod cụ về những hiểu biết trong binh chủng đặc biệt này,thật hiếm khi được nghe những câu chuyện hay như thế!
Lớp trước của Cụ cũng có những câu chuyện rất li kì :D thể nào Cụ chả được học tập qua phòng truyền thống đơn vị!
Cụ cố nhớ rồi kể thêm đi:) ví dụ trận đánh sang TL để diệt B52...vv
Trận này trong cuốn hồi ký của bác Nguyễn Cụ hình như có đề cập, cụ tìm đọc thử xem.
Mấy năm trước báo SGGP có đăng lại
http://www.sggp.org.vn/chinhtri/bodoicuho/2009/5/190400/

Chỉnh sửa cuối:

Chã Nhỏ

Xe điện

pain

Xe ba gác
Bác Có Bài Nào Viết Về Các Trận Đánh Của Đặc Công VN Năm 79 Ko, em đang rất muốn tìm đọc về lịch sử đặc công ta trong năm 79
Có mấu này tặng cụ

Anh hùng Đào Văn Quân

Đồng chí Đào Văn Quân sinh năm 1950. Sinh quán tại xã Cộng Lạc, huyện Tứ Kỳ. Dân tộc Kinh. Nhập ngũ tháng 2 năm 1971. **** viên **** Cộng sản Việt Nam. Khi tuyên dương Anh hùng, đồng chí là trung uý chính trị viên bộ đội đặc công, tiểu đoàn 45 Bộ tư lệnh đặc công.

Từ năm 1972-1974, đồng chí chiến đấu ở chiến trường Trị - Thiên, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao.

Năm 1979, trong cuộc chiếu đấu bảo vệ biên giới phía Bắc, đồng chí cùng đại đội trưởng chỉ huy đơn vị chiến đấu rất dũng cảm, mưu trí, có nhiều cách đánh táo bạo, đạt hiệu suất chiến đấu cao. Đại đội của đồng chí đã tiêu diệt 640 tên địch, phá huỷ 18 xe, 2 dàn hoả tiễn, 5 tấn đạn, 1 khẩu đại liên. Riêng đồng chí Quân đã diệt 90 tên địch, bắt sống 1 tên, phá huỷ 1 dàn hoả tiễn H12, bắn cháy 8 xe quân sự, thu 1 súng.

Ngày 21 tháng 2 năm 1979, đơn vị đồng chí trên đường hành quân vào thị xã Cao Bằng, bị địch phục kích, địch tập trung hoả lực bắn ác liệt vào đội hình của ta. Trong tình huống bị động, đồng chí rất bình tĩnh, động viên đồng đội, nhanh chóng tổ chức đội hình chiến đấu, đánh địch liên tục suốt từ sáng đến chiều, diệt 130 tên, bắt sống 4 tên, phá huỷ 1 đại liên. Trong trận này, riêng Đào Văn Quân diệt 10 tên, bắt sống 1 tên, phá huỷ một đại liên, thu một súng.

Ngày 10 tháng 3 năm 1979, sau 2 ngày kiên trì bí mật phục kích một đoàn xe 18 chiếc, chở đầy lính lọt vào trận địa phục kích của đơn vị. Khi nổ súng, đồng chí đã nhanh chóng diệt chiếc xe đi đầu, cả đoàn xe ùn lại, Đào Văn Quân cùng đại đội trưởng chỉ huy đơn vị đánh mãnh liệt vào đội hình địch. Bị tấn công bất ngờ và thương vong lớn, địch hốt hoảng bỏ chạy, đơn vị đồng chí đã nhanh chóng truy kích, diệt hoàn toàn đoàn xe 18 chiếc, phá 2 giàn hoả tiễn H12, diệt 50 tên.

Đồng chí được thưởng 1 Huân chương quân công hạng III. Ngày 20 tháng 12 năm 1979, được Chủ tịch nước cộng hoà XHCN Việt Nam tặng danh hiệu Anh hùng LLVT nhân dân.

roninVN

Xe buýt
Đọc hồi kí cụ Tư Cường ( Tư Cụ) - cựu tư lệnh đặc công em kết nhất kết luận của Bác TL: Đánh đặc công cứ đến giờ G mà thấy thủ pháo nổ liên tục là chắc ăn.
Thiệt hại của đặc công chủ yếu khi tiềm nhập và khi rút bị kẹt

Estonque

Xe điện
Em thấy bảo bác Chu Lai cũng viết truyện gì đó về đặc công hay lắm, kb bác nào có link k cho em xin về đọc với :D