[Funland] Xin các bác kinh nghiệm đúc rút từ ngành nghề, cuộc sống, lứa tuổi 30, trường hợp của em như thế này

TN1805

Xe điện
Em 30 tuổi. Ở Hà Nội. Xuất thân bình thường, không có gì đặc biệt. Em có 2 căn nhà nhỏ. Em không phải là người giỏi ngoại giao, em rất nhạt nhẽo không cởi mở được với những người mới, người lạ. Bạn bè của em ít, và chỉ ở trong phạm vi. Em chưa hề có những mối quan hệ làm ăn kinh doanh ( thật ra có cũng chả biết đã đi đến đâu )

Công việc của em thì tạm bợ, chẳng đòi hỏi trình độ gì. Làm nhân viên siêu thị. Đi làm được đồng lương còm nhưng em thấy đang mất thời gian quá. Vì nó chẳng giúp mình khá lên. Giỏi hơn. Tiến bộ hơn.

Em cũng chưa biết nên làm gì dù nghĩ nhiều nhưng cũng chưa nghĩ ra được

Xin cho em hỏi kinh nghiệm đã trải qua hoặc sự đánh giá của các anh về trường hợp của em. Thì em nên làm những gì để cải thiện được bản thân, khắc phục những điểm yếu.

Người như em, thì nên tư duy và thay đổi hành động như thế nào, để có thể đạt được những thành công nhất có thể trong khả năng ạ ?
Quan trọng cái "background" của cụ là gì thì cụ không chia sẻ :D
Muốn giàu nhanh thì chỉ có cờ bạc, cá độ....à cả lướt sóng BĐS ( nhưng giờ cái món này hết thời rồi ). Nói chung cứ làm việc và phát triển dựa trên "nề tảng" của mình, giàu thì khong biết, nhưng kiểu gì cũng sống thoải mái.

Lanlinh

Xe hơi
Với những người mới thì từ bây giờ nên tìm đọc các sách về đầu tư để tăng kiến thức và chờ đợi. Cơn bão nào rồi cũng sẽ qua đi và cơ hội sẽ xuất hiện (trong khoảng 12-18 tháng tới).

Trong 3 năm vừa qua (2020 - 2022) khi ai hỏi cháu nên mua cổ phiếu nào, lời khuyên của cháu là SAB và VNM (thực tế đã chứng minh SAB vẫn tăng giá và VNM vẫn trụ vững, bất chấp thị trường).

Lời khuyên cho 18 tháng tới là đầu tư vào ngân hàng ở mức giá thấp hơn hiện tại ~ 20% (là lĩnh vực mà chắc chắn không ai dám để đổ vỡ).
Ý mợ là đầu tư vào các cổ phiếu ngân hàng à?

longhongkong

Xe tải
Vậy thì cũng căng phết, may mà cụ còn chăm lắng nghe các cụ, mợ ở đây chia sẻ. Cũng là điểm cộng với nhà tuyển dụng rồi.
Dạ. Giờ nên theo một cái nghề chuyên môn gì ạ ?

Em vừa xem trên facebook

Có khách sạn tuyển dụng buồng phòng trả 500k 1 ngày , nhưng là thời vụ, mai hỏi rõ xem ntn

Còn một job nữa là đi đặt thuốc trừ sâu gì đó cho các nhà hàng, nhưng ko biết có hại gì ko, được lương 12tr

114hangbong

Xe cút kít
Em lăn lộn làm ăn cũng 20 năm rồi bập vào sách để nhận ra nếu em biết đến nó sớm hơn thì em sẽ thành công hơn nữa, quá hữu ích và cần thiết nó tạo cho mình tư duy tổng quát, cách nhìn nhận và giải quyết vấn đề
Cụ có thể cho em list chừng 5 cuốn trong danh sách đó không ạ, cảm ơn cụ nhiều ạ.

114hangbong

Xe cút kít
Bài học đầu tiên cho cụ là đặt mục tiêu thông minh (smart objective), thì yếu tố đầu tiên là khả thi.
Cụ lương 9tr tháng, bằng cấp ko có (bằng cấp ko là gì nhưng nó thể hiện 1 phần năng lực tư duy và nó cũng quyết định tới năng lực kết nối xã hội), kỷ luật không (tự nhân dưới trung bình), tư duy ko mạch lạc (thể hiển trong cách đặt, diễn giải vấn đề), quá sĩ diện và cái tôi cao (ko thích nghe ng khác khuyên, hay còn gọi là bướng), quan hệ không có (tự nhận), ko biết mình muốn gì (nếu biết thì cách đặt vấn đề đã khác).
Vậy mà mục tiêu của cụ là kiếm đc 15-50 tỷ quả là nực cười.
Người ảo tưởng, tham làm giàu nhanh như cụ mà ko có nền tảng, lại có chút tài sản thừa kế thì sẽ là tiềm năng trở thành mồi ngon của đội chăn dắt thôi.
Bây giờ tới tiết mục tư vấn:
1. Đặt mục tiêu phù hợp: ví dụ mức thông thường nhất là tăng 30-50% thu nhập.
2. Hiểu rõ bản thân có năng lực và mong muốn gì? Với thông tin cụ đưa ra thì chả ai biết nó là gì.
3. Tìm kiếm cơ hội xung quanh, ví dụ xin 1 cviec phù hợp với sở trường và chuẩn bị tốt nhất cho nó (ví dụ thích làm nghề gì thì tự học hay đi hịc bổ sung các kiến thức ngành đó trc khi xin việc).
4. Quan sát cách làm việc từ những người giỏi hơn mình ở xung quanh mình, hoặc rút bài học từ ng kém hơn mình... học từ quan sát là cách học tốt nhất.
5. Sẵn sàng làm nhiều việc hơn yêu cầu của công việc - làm chính là học.
6. Đọc sách và suy ngẫm, ai cũng phải đọc hàng nghìn sách trc khi biết đc là cuốn sách nào hợp với mình.

Thôi chắc vậy đủ cho hnay, cụ muốn tư vấn thêm thì trả tiền em sẽ tư vấn tiếp cho cụ hehe
Có chị sẵn sàng trả tiền cho mợ tư vấn đây, rất hay và thiết thực cho bọn thanh niên bây giờ.

114hangbong

Xe cút kít
Cụ đã làm quá tốt so với khả năng nên không cần cải thiện gì thêm (đại khái đạt ngưỡng :)) ). Hy vọng trong vài năm nữa cụ có thêm 2 căn nhà nhỏ và có thể tính đến việc về hưu hưởng phước (trong tầm tay nếu 2 căn nhà hiện tại do cụ tự làm mà có :)) )
Lão anh phi máy bay vù vù chả chịu lội còm gì cả, nhà đều là của đấng sinh thành chưa cho cậu ý đâu. mà cậu ý cũng không quan tâm đến nữa. Mỗi tội tự dưng cho cái thông tin đó vào làm các cụ mợ đọc đến đó đã vội còm rồi ạ.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Lão anh phi máy bay vù vù chả chịu lội còm gì cả, nhà đều là của đấng sinh thành chưa cho cậu ý đâu. mà cậu ý cũng không quan tâm đến nữa. Mỗi tội tự dưng cho cái thông tin đó vào làm các cụ mợ đọc đến đó đã vội còm rồi ạ.
Không cần đọc cũng đoán được cho nên mới mở đóng ngoặc đoạn sau. Quan trọng nhất là đoạn đầu ... đạt ngưỡng :))

longhongkong

Xe tải
Em ko bán nhà. Ko ngu đâu. Em chỉ có mua thêm. Hehehe

Chị có gì để khuyên nhủ đến em ko

114hangbong

Xe cút kít
Em ko bán nhà. Ko ngu đâu. Em chỉ có mua thêm. Hehehe

Chị có gì để khuyên nhủ đến em ko
Riêng việc không bán nhà là một quyết định đúng rồi ạ.
Các cụ kia khuyên nhiều về sự nghiệp rồi, mình chỉ góp thêm ý nhỏ về gia đình thôi. Cụ nên tìm cô vợ quê chăm chỉ chịu khó khéo tay, có thể nấu ăn bán các món ăn online giống em dâu mình, hoặc cắt tóc gội đầu tận dụng nhà cửa của mình. Vọ chồng chí thú bảo ban nhau làm ăn chả mấy mà giàu ạ.

longhongkong

Xe tải
Riêng việc không bán nhà là một quyết định đúng rồi ạ.
Các cụ kia khuyên nhiều về sự nghiệp rồi, mình chỉ góp thêm ý nhỏ về gia đình thôi. Cụ nên tìm cô vợ quê chăm chỉ chịu khó khéo tay, có thể nấu ăn bán các món ăn online giống em dâu mình, hoặc cắt tóc gội đầu tận dụng nhà cửa của mình. Vọ chồng chí thú bảo ban nhau làm ăn chả mấy mà giàu ạ.
Tại sao lại chọn cô vợ quê ạ ? Vì cô ấy ngoan ngoãn ?

114hangbong

Xe cút kít
Không cần đọc cũng đoán được cho nên mới mở đóng ngoặc đoạn sau. Quan trọng nhất là đoạn đầu ... đạt ngưỡng :))
Xuất phát điểm là ngon, giờ cần gia tốc đều đều nữa là hơn ối người khởi đầu hai bàn tay trắng như em đây, đang gắn moto vào chân mà vẫn xa đích quá cụ anh ợ.

nhuataiche

Xe container
Thớt lên tầng hơi nhanh, em ko đọc hết được.

Cá nhân em cho rằng để cuộc sống khá lên, sống thoải mái tí ( không giàu nhé ) thì làm gì cũng được, miễn là kỹ năng và trình độ của mình đạt tới tuyệt đỉnh kungfu :))

Quét rác hay nhặt phế liệu gì mà đạt tới kỹ năng hơn người đều khá cả !

caisua

Xe lăn
Em chưa hề có một mối quan hệ như kiểu một người thầy, một người nâng đỡ , những người ở tầm cao hơn

Tính em rất là ngang bướng, em ko thể nói được những lời ngọt ngào , và em ko nghe lời ai

Em một mình một kiểu
Tính như vậy thì chỉ có hoạt động độc lập được thôi, cụ nghiên cứu các nghề nguy hiểm đi, em thấy hợp với cụ hơn

longhongkong

Xe tải
Tính như vậy thì chỉ có hoạt động độc lập được thôi, cụ nghiên cứu các nghề nguy hiểm đi, em thấy hợp với cụ hơn
Anh đang nói nghiêm túc ạ ?

Nghề nguy hiểm là làm gì ạ ? Ảnh hưởng đến tính mạng, và dễ phạm pháp, đi tù ?

longhongkong

Xe tải
Thường những người ở quê lên trên thành phố đều là những người khá và giỏi rồi. Mỗi tội xuất phát điểm của họ hơi thấp hơn dân thành phố thôi. Nhà cụ có xuất phát điểm ngon lành, kết hợp với người giỏi xuất phát điểm thấp hơn chút là phù hợp.
Dạ, em ko phân biệt quê hay thành phố. Mà đành tuỳ duyên.

longhongkong

Xe tải
Thớt lên tầng hơi nhanh, em ko đọc hết được.

Cá nhân em cho rằng để cuộc sống khá lên, sống thoải mái tí ( không giàu nhé ) thì làm gì cũng được, miễn là kỹ năng và trình độ của mình đạt tới tuyệt đỉnh kungfu :))

Quét rác hay nhặt phế liệu gì mà đạt tới kỹ năng hơn người đều khá cả !
Rất chuẩn ạ. Giờ em cần chọn một nghề đúng với mình, hợp với mình. Bỏ nhiều tâm huyết và thời gian cho nó.

Còn bên cạnh đó việc kiếm tiền riêng là vẫn kiếm tiền riêng

Một thời gian rồi mọi thứ sẽ đơm hoa kết trái