[Funland] Xin các bác kinh nghiệm đúc rút từ ngành nghề, cuộc sống, lứa tuổi 30, trường hợp của em như thế này

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ đã làm quá tốt so với khả năng nên không cần cải thiện gì thêm (đại khái đạt ngưỡng :)) ). Hy vọng trong vài năm nữa cụ có thêm 2 căn nhà nhỏ và có thể tính đến việc về hưu hưởng phước (trong tầm tay nếu 2 căn nhà hiện tại do cụ tự làm mà có :)) )

longhongkong

Xe tải
Cụ đã làm quá tốt so với khả năng nên không cần cải thiện gì thêm (đại khái đạt ngưỡng :)) ). Hy vọng trong vài năm nữa cụ có thêm 2 căn nhà nhỏ và có thể tính đến việc về hưu hưởng phước (trong tầm tay nếu 2 căn nhà hiện tại do cụ tự làm mà có :)) )
Hehehe

Vomoicuoi

Xe tăng
Mấy năm trước cứ bật tivi lên là lại có từ khởi nghiệp. Chính phủ kiến tạo, cá nhân khởi nghiệp. V.v.v . Nhưng mấy năm nay từ này bớt dần đi rồi

Amethyst2020

Xe buýt
Bà này bà cũng đi làm, cũng có cửa hàng riêng, cũng lên forum tâm sự, tư vấn. Mà cuối cùng với người khác bà vẫn giở cái giọng đấy
Vì cậu đã cất công đi xem lại các posts của tôi nên tôi nói với cậu vài lời.

Đi làm, khi mà cậu chưa có năng lực đủ tốt để người ta cần mình, thì điều quan trọng nhất là chữ NHẪN và chữ NHỊN.

Cái cách mà cậu đốp chát lại các comment khó nghe ở đây - mà cậu đang là người đi xin tư vấn - cho thấy cậu đang ko có cả hai chữ này. Cậu ngang ngược, cái tôi quá lớn, ăn nói thiếu khiêm nhường (nhiều lúc nói trống không). Thái độ đó sẽ làm mất cảm tình của nhiều người và họ ko muốn tư vấn nghiêm túc cho cậu.

Cậu đã ko được trải nghiệm/ dạy dỗ đủ sâu để tự ý thức được mình đứng ở đâu trong XH này, cứ nghĩ mình “khác biệt ngon lành” thì làm sao cậu dằn cái tôi xuống mà đi quan sát, học hỏi người khác được?

Có rất nhiều người đi lên từ những vị trí thấp trong công việc, là bởi người ta chịu nhẫn nhịn để quan sát học hỏi, và luôn làm việc chăm chỉ hơn cả yêu cầu công việc. Thái độ nhẫn nhịn biết điều, và chăm chỉ vượt bậc mới là thứ gây cảm tình với cấp trên, để họ cất nhắc lên các vị trí cao hơn và học hỏi dần từ những tầng cao đó.

Cậu đã 30t, tầm này mà bảo thay đổi tính cách e là khó. Vì bây giờ trình độ thì ko có, nếu ko rèn kỹ năng và thái độ thì chỉ mãi như thế thôi. Ở đây ko ai dạy cậu làm giàu được với xuất phát điểm không có tố chất gì như cậu cả. Chỉ có từ từ mà rèn lại từng kỹ năng một, khi nào thấy mình quá kém cỏi và có ham muốn học hỏi nhiều hơn nữa thì dần dần mới nhìn ra cơ hội.

Thay đổi thái độ, thay đổi cuộc đời, ngẫm kỹ xem nào.

longhongkong

Xe tải

Đi làm, khi mà cậu chưa có năng lực đủ tốt để người ta cần mình, thì điều quan trọng nhất là chữ NHẪN và chữ NHỊN.

Cái cách mà cậu đốp chát lại các comment khó nghe ở đây - mà cậu đang là người đi xin tư vấn - cho thấy cậu đang ko có cả hai chữ này. Cậu ngang ngược, cái tôi quá lớn, ăn nói thiếu khiêm nhường (nhiều lúc nói trống không). Thái độ đó sẽ làm mất cảm tình của nhiều người và họ ko muốn tư vấn nghiêm túc cho cậu.

Cậu đã ko được trải nghiệm/ dạy dỗ đủ sâu để tự ý thức được mình đứng ở đâu trong XH này, cứ nghĩ mình “khác biệt ngon lành” thì làm sao cậu dằn cái tôi xuống mà đi quan sát, học hỏi người khác được?

Có rất nhiều người đi lên từ những vị trí thấp trong công việc, là bởi người ta chịu nhẫn nhịn để quan sát học hỏi, và luôn làm việc chăm chỉ hơn cả yêu cầu công việc. Thái độ nhẫn nhịn biết điều, và chăm chỉ vượt bậc mới là thứ gây cảm tình với cấp trên, để họ cất nhắc lên các vị trí cao hơn và học hỏi dần từ những tầng cao đó.

Cậu đã 30t, tầm này mà bảo thay đổi tính cách e là khó. Vì bây giờ trình độ thì ko có, nếu ko rèn kỹ năng và thái độ thì chỉ mãi như thế thôi. Ở đây ko ai dạy cậu làm giàu được với xuất phát điểm không có tố chất gì như cậu cả. Chỉ có từ từ mà rèn lại từng kỹ năng một, khi nào thấy mình quá kém cỏi và có ham muốn học hỏi nhiều hơn nữa thì dần dần mới nhìn ra cơ hội.

OK. Cảm ơn chị. Nhưng chị đừng có ác cảm với tôi một cách cảm tính như thế nhé.

Tôi đã tự nói thật về bản thân. Thì chị lại lấy những lời nói thật đó để làm cái chỉ trích tôi, trong khi chị chả quan tâm gì đến vấn đề của tôi ?

Trong cuộc sống thực tế thì chị còn ghét nhiều người lắm, và cũng nhiều người chưa thích chị. Còn tôi, ko hà cớ gì mà phải nghe chị mắng mỏ rồi im lặng đâu nhé

Cảm ơn đã tâm sự

bohong88

Xe tải
Em 30 tuổi. Ở Hà Nội. Xuất thân bình thường, không có gì đặc biệt. Em có 2 căn nhà nhỏ. Em không phải là người giỏi ngoại giao, em rất nhạt nhẽo không cởi mở được với những người mới, người lạ. Bạn bè của em ít, và chỉ ở trong phạm vi. Em chưa hề có những mối quan hệ làm ăn kinh doanh ( thật ra có cũng chả biết đã đi đến đâu )

Công việc của em thì tạm bợ, chẳng đòi hỏi trình độ gì. Làm nhân viên siêu thị. Đi làm được đồng lương còm nhưng em thấy đang mất thời gian quá. Vì nó chẳng giúp mình khá lên. Giỏi hơn. Tiến bộ hơn.

Em cũng chưa biết nên làm gì dù nghĩ nhiều nhưng cũng chưa nghĩ ra được

Xin cho em hỏi kinh nghiệm đã trải qua hoặc sự đánh giá của các anh về trường hợp của em. Thì em nên làm những gì để cải thiện được bản thân, khắc phục những điểm yếu.

Người như em, thì nên tư duy và thay đổi hành động như thế nào, để có thể đạt được những thành công nhất có thể trong khả năng ạ ?
Cụ thấy mình thoải mái nhất khi làm việc gì thì tìm những ngành liên quan đấy mà phát huy.
Tính cụ ngang như bò đá ấy thì tự làm tự ăn đi, đời sẽ dạy cụ từ từ. Chứ đi làm thuê mà thiếu tính kiên nhẫn, lại ko muốn bị ai sai khiến thì ai dám thuê cụ
Đôi khi tự làm, mỗi lần ngu là 1 lần mất xiền, nó khứa vào ruột thì khắc học đc chữ "Nhẫn"
Bài học thấm thía nhất là bài học phải thò xiền ra.

longhongkong

Xe tải

Từ trang 1 đến trang 10 chỉ có chị. Và cái ông anh bắt phải tự chấm điểm mình kia. Là 2 người tiêu cực.

Xong chị lại bảo tôi là nói năng ko ngoan ngoãn ( với chị ? )

namelis

Xe hơi
Nói đùa: cụ chủ đi diễn hài thử xem, thấy cụ cũng "duyên" phết. Em đùa thôi ahihi.
Nói thật: cụ nên đi diễn hài cụ ạ.

myngocelo1300

Xe máy
Cứ làm cv hiện tại. Bán đi 1 căn nhà để đầu tư bđs, tìm đến các tỉnh tiềm năng mua vài lô vùng ven(Phú Yên, Đăk Nông, Long An). 5 năm nữa lãi gấp 6.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Khi người ta bắt đầu nói đến những mốc giảm điểm giật mình, thì đáy đang ở rất gần đây rồi.
Một nhà đầu tư nói, như để tự an ủi bản thân :((
Với những người mới thì từ bây giờ nên tìm đọc các sách về đầu tư để tăng kiến thức và chờ đợi. Cơn bão nào rồi cũng sẽ qua đi và cơ hội sẽ xuất hiện (trong khoảng 12-18 tháng tới).

Trong 3 năm vừa qua (2020 - 2022) khi ai hỏi cháu nên mua cổ phiếu nào, lời khuyên của cháu là SAB và VNM (thực tế đã chứng minh SAB vẫn tăng giá và VNM vẫn trụ vững, bất chấp thị trường).

Lời khuyên cho 18 tháng tới là đầu tư vào ngân hàng ở mức giá thấp hơn hiện tại ~ 20% (là lĩnh vực mà chắc chắn không ai dám để đổ vỡ).

red_dragon88

Xe tăng
Cụ chủ nên hoạch định tương lai từ những gì hiện có.
Cụ có 2 căn nhà nhỏ thì cho thuê 1 căn để thêm nguồn tài chính.
Cụ đang làm nhân viên siêu thị lâu năm thì nên đặt mục tiêu làm nhân viên tốt để leo dần lên cấp quản lý.
Cụ chưa ngoại giao tốt thì học dần, và đặc biệt là xóa bỏ tự tôn quá cao của cụ, cụ bảo cụ ko nghe ai thì khó mà hợp tác đc.
Tạm thời cứ vậy đã.

longhongkong

Xe tải
Cụ chủ nên hoạch định tương lai từ những gì hiện có.
Cụ có 2 căn nhà nhỏ thì cho thuê 1 căn để thêm nguồn tài chính.
Cụ đang làm nhân viên siêu thị lâu năm thì nên đặt mục tiêu làm nhân viên tốt để leo dần lên cấp quản lý.
Cụ chưa ngoại giao tốt thì học dần, và đặc biệt là xóa bỏ tự tôn quá cao của cụ, cụ bảo cụ ko nghe ai thì khó mà hợp tác đc.
Tạm thời cứ vậy đã.
Dạ

red_dragon88

Xe tăng
Tóm lại là chán là do lương thấp đúng ko? Tạp hoá siêu thị cũng là ông chủ còn j. Gần nhà tớ có vc bán tạp hoá. Nhà của họ luôn. Ko biết thu nhập bao nhiêu nhưng họ nuôi dc 3 đứa con ăn học giữa thủ đô ko thiếu j. Năm nào 2 vc cũng đi du lịch vài lần. Xe ô tô cũng có luôn. Xe hơn tỏi nhé.
Em đọc lội lại comment của cụ chủ thớt mà
Thôi về nhà mở cái tạp hoá or siêu thị mini. An nhàn tháng túc tắc cũng vài chục. Có mục tiêu cao là tốt nhưng ko phải cứ muốn là làm đc đâu. Nhiều ngừoi mơ ước như bạn còn ko đc đó
Làm đc như cụ nói cũng tốt lắm rồi, ổn định ở thủ đô, còn mục tiêu như cụ chủ đặt ra mà lên đây đốp chát ko có hồi kết thế này thì khó lắm :)))

TMSD

[Tịch thu bằng lái]
Muốn làm chủ thì phải có quân . Quân giỏi mới làm cho chủ phất phát lên được hay nói như các cụ ngày xưa là : thần thiêng nhờ Bộ Hạ . Cụ có thể cho 1 ít tư liệu ( ảnh , tư chất Bộ Hạ ...vv ) của cụ lên đây được không ? rồi các mợ dam dang OF mình sẽ cho cụ lời khuyên chân tình và đằm thắm nhất ...kkk

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Nói có thể cụ không tin nhưng hình như cụ chưa yêu nghề mình đang làm thì phải ?. Cụ cũng muốn cầm tay chỉ việc, đốt cháy giai đoạn để mong muốn có mấy chục tỷ là rất khó, nếu không muốn nói là viễn tưởng, viển vông. Nếu nói về yêu nghề, đau đáu, lao tâm về nghề trong hiểu biết hạn hẹp của em có lẽ là sales Taical và bột đá. Ngồi nghe họ nói chuyện về nghề cả ngày không hết, đêm ngủ còn mơ tìm khách hàng, nhậu với khách ở địa điểm nào sắp tới, làm về muộn cũng ok không đòi hỏi gì,....

longhongkong

Xe tải
Nói có thể cụ không tin nhưng hình như cụ chưa yêu nghề mình đang làm thì phải ?. Cụ cũng muốn cầm tay chỉ việc, đốt cháy giai đoạn để mong muốn có mấy chục tỷ là rất khó, nếu không muốn nói là viễn tưởng, viển vông. Nếu nói về yêu nghề, đau đáu, lao tâm về nghề trong hiểu biết hạn hẹp của em có lẽ là sales Taical và bột đá. Ngồi nghe họ nói chuyện về nghề cả ngày không hết, đêm ngủ còn mơ tìm khách hàng, nhậu với khách ở địa điểm nào sắp tới, làm về muộn cũng ok không đòi hỏi gì,....
Vâng anh ! Em ko hề yêu nghề tí nào