[Funland] Xin các bác góp ý về du học Đức.

Maner Bolsol

Xe tăng
Mấy cụ ấy hài phết, tiếng Đức được đánh giá là ngôn ngữ khó trên thế giới mà các cụ ấy cứ cãi được. Tiếng Anh dễ thế mà các học sinh vn còn học chưa đâu với đâu thì không bị chê, nhưng riêng tiếng Đức học chưa đâu với đâu là các cụ ấy chê dốt. Mà toàn những cụ bập bẹ, thậm chí chưa trải qua học tiếng Đức mới cực kì thú vị.
Tiếng Anh không hề dễ học, càng học nhiều càng thấy không dễ cụ nhé. Học cơ bản thì không khó nhưng nâng cao lại khó vì biến thể và từ ghép nhiều, nghĩa đa dạng. Học tiếng Đức, Pháp ban đầu thấy khó hơn nhưng vượt qua lại thấy dễ vì chặt chẽ.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Tiếng Anh không hề dễ học, càng học nhiều càng thấy không dễ cụ nhé. Học cơ bản thì không khó nhưng nâng cao lại khó vì biến thể và từ ghép nhiều, nghĩa đa dạng. Học tiếng Đức, Pháp ban đầu thấy khó hơn nhưng vượt qua lại thấy dễ vì chặt chẽ.
Đơn giản là ngôn ngữ khi cần mô tả chính xác mới thấy độ khó nó thế nào phải không ạ.

YarisVerso

Xe tải
Tiện đang vui để em ví dụ sao bọn Đức nó rất lắm điều. Các câu hiện tại không sao. Còn lại là động từ đặt ở cuối câu chưa nói đến chia cắt gì.
VD: Tôi đã ngủ với nó đêm hôm qua. Tiếng Đức sẽ là Tôi với nó đêm qua đã Ngủ. Nên nói viết là cứ phải phăng hết cả câu. Chưa thấy động từ chính xuất hiện thì đừng vội.
Văn viết thì hay dùng Präteritum - quá khứ đơn giản: Gestern Nacht schlief ich mit ihr - Ich schlief gestern Nacht mit ihr.
Văn nói thì hay dùng thể Perfekt - quá khứ hoàn thành: Gestern Nacht habe ich mit ihr geschlafen - Ich habe mit ihr gestern Nacht geschlafen.

Có thể là các bài phát biểu ở hội nghị thì người ta hay đọc từ văn bản viết sẵn nên dùng Präteritum, động từ đứng ngay vị trí thứ 2 nên người dịch đoán được ý nhanh hơn?

YarisVerso

Xe tải
Bọn nghiện bên đó thấy bảo hàng tuần được chích miễn phí để khỏi gây hại cho cộng đồng. Xếp hàng như đi siêu thị.
Hé hé, chưa đến mức lý tưởng "làm theo năng lực, hưởng theo nhu cầu" thế đâu cụ ơi. Có các địa điểm cung cấp kim tiêm, bông băng, chỗ ngồi miễn phí để các anh chị ấy tiêm chích an toàn không gây lan truyền bệnh tật cho nhau thôi. Còn thuốc men thì các anh chị ấy phải tự lo.
Riêng cái thành phố Frankfurt thì cái phòng tiêm chích ấy nó nằm ngay bên kia đường của cổng chính nhà ga trung tâm, trong khu vực phố đèn đỏ nên đập vào mắt khách du lịch cảnh các con nghiện vật vờ. Ngày còn học em hay phải đi qua chỗ đó buổi sáng, nhất là mùa hè thì gặp con nghiện vật vờ nhiều lắm, nhưng họ đủ thuốc dùng nên cũng hiền lành, không quậy phá.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ anh coolpix8700 chắc lâu rồi nên hơi nhầm tí xíu: "Hochdeutsch" là ngôn ngữ Đức chuẩn,
cụ anh muốn nói đến chắc là Verwaltungssprache - ngôn ngữ công sở?
Verwaltungssprache - ngôn ngữ công sở.
Về ngôn ngữ này em đã viết ở cái post ngay trước và giải thích sự tồn tại của rất nhiều các phòng công chứng!

Hochdeutsch được để sử dụng để nói chuyện và họp hành,... với nhau ở các nơi công sở và trường đại học. Hội sinh viên ở rất lâu rồi, nhưng cũng chỉ quen cái thứ ngôn ngữ này, nên khi cần giao tiếp thực sự ở ngoài đường bị lúng túng!

Chỉnh sửa cuối:

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Hé hé, chưa đến mức lý tưởng "làm theo năng lực, hưởng theo nhu cầu" thế đâu cụ ơi. Có các địa điểm cung cấp kim tiêm, bông băng, chỗ ngồi miễn phí để các anh chị ấy tiêm chích an toàn không gây lan truyền bệnh tật cho nhau thôi. Còn thuốc men thì các anh chị ấy phải tự lo.
Riêng cái thành phố Frankfurt thì cái phòng tiêm chích ấy nó nằm ngay bên kia đường của cổng chính nhà ga trung tâm, trong khu vực phố đèn đỏ nên đập vào mắt khách du lịch cảnh các con nghiện vật vờ. Ngày còn học em hay phải đi qua chỗ đó buổi sáng, nhất là mùa hè thì gặp con nghiện vật vờ nhiều lắm, nhưng họ đủ thuốc dùng nên cũng hiền lành, không quậy phá.
Em nghĩ đó là cách nhân văn, nhân văn hơn thì cả thế giới làm lấy một hòn đảo cách ly, tất cả ma túy bắt giữ được thay vì tiêu hủy mang hết ra đó cho các con nghiện dùng, nam nữ ra đó yêu cầu phải triệt sản hết, thực phẩm thế giới cấp luôn. Đồ dùng cũ cũng cấp hết ra đó. Em đồ rằng nhiều cụ of âm thầm đăng ký ra đó lúc gần cuối đời. Đặt tên là đảo nàng tiên nâu ở trần cũng hợp lý.

coolpix8700

Xe ngựa
Ở các thành phố lớn thì nhà ga luôn có 1 khu khá rộng cho tụi tiêm chích nằm la liệt tự do trao đổi hàng và chích lẫn cho nhau.
Bên ấy có 2 nhóm khá nổi tiếng là hội tiêm chích này vào hội chiếm nhà, chuyên tìm các tòa nhà trống làm trụ sở!

Chỉnh sửa cuối:

Patriots

Xe lăn
Cụ chuẩn ạ, em thấy tiếng Đức học để làm chuyên môn không khó, nhất là mấy ngành kĩ thuật không cần nhiều tiếng mà chỉ cần kiến thức. Có lẽ học ngành, ví dụ như luật hay tâm lý mới cần tiếng Đức cao siêu. Em thấy tiếng Đức đọc sao viết vậy, không có nhiều âm gió nên em thấy nghe còn dễ hơn tiếng Anh. Chỉ có nhớ mấy giống đực, cái, trung cho chính xác là hơi bất tiện. Nếu cụ nào tài chính không cao, con cái học chăm và khá thì học ở Đức là ổn. Nếu con không tự giác, mức học TB thì sang đó hơi mệt. Riêng TU9 thì sức học khá sang đó có lẽ cũng vất vả. Tỷ lệ học 7,8 năm hay ko ra trường cũng kha khá. Các ngành khác em không biết, chứ riêng IT từ năm 2 đã có thể làm thêm online lương khá, tự lo cho mình luôn được rồi.
Cụ nói cái này chuẩn: "cơ bản xác định phương pháp học đúng, chăm chỉ, cháu học không xác định học để thi đỗ, mà xác định học đều, đủ giáo trình và vốn từ, cứ thế tiếng Đức ngấm vào và thì đương nhiên đỗ, vì trình của mình cao, làm bài không cần phải có tủ". Phương pháp học đúng cực quan trọng, học thực. Và em thấy chưa bao giờ học ngoại ngữ điều kiện tốt như bây giờ, trên Youtube cơ man bài giảng của thày tây, ta, cơ man phim, audio. Đặc biệt em ấn tượng mấy thày cô tây, dạy cực chuẩn. Lại còn chat GPT, viết xong nó sửa lỗi cho mình. Đi đúng đường giảm được thời gian lấy bằng và còn chất lượng, tiết kiệm được khối tiền. Các bài giảng quá ngon mà miễn phí, nghe đi nghe lại được, chứ ra ngoài vài trăm một buổi. Giờ phải tận dụng mạng tối đa, chả có kiến thức gì không có, do đó em tự tìm đường riêng, ko nghe mấy trung tâm quảng cáo gì cả.
Chưa bao giờ học ngoại ngữ dễ như bây giờ, thời cháu học nghe và nói chỉ có băng cối, giờ có phần mềm, rồi YouTube. Tuy nhiên không phải ai trên đó cũng phát âm chuẩn. Nên phải tự chắt lọc. Ngoài ra các bạn trẻ xác định đi học đại học nên tự mày mò, tự làm thủ tục, vừa tiết kiệm, vừa học được khối thứ. Bạn nào không có khả năng mà phải qua trung tâm thì khả năng fail bên Đức cũng rất cao, cháu nghĩ phải đến 70-80% học sinh đại học qua bên Đức không tốt nghiệp, không phải do tiếng Đức khó mà là do cách tư duy, tri thức có hạn của các bạn ấy. Có nhiều bạn trẻ còn không qua nổi STK bên Đức.

Patriots

Xe lăn
Em bt thôi, em thấy học để hiểu văn bản luật, tư vấn tâm lý mới khó. Cụ là người học qua mấy TU, em mới khâm phục ý chứ. Em thấy mấy người giỏi IT, kĩ sư ô tô… mới là siêu, chứ học tiếng cũng chỉ là nhắc lại nên hết B2 ko khó lắm. Còn dịch cabin em ko bàn. Ở đây du học thì cũng chỉ cần B1, B2 mà.
Học chuyên môn và kỹ thuật mới khó, học IT cũng khó, chứ mấy cái quản trị thì dễ, người Đức có câu
„Wer nicht weiß, was er werden will, studiert BWL“
Nhưng bù lại học kỹ thuật thì dễ kiếm việc

Hanoithu

Xe tải
Chưa bao giờ học ngoại ngữ dễ như bây giờ, thời cháu học nghe và nói chỉ có băng cối, giờ có phần mềm, rồi YouTube. Tuy nhiên không phải ai trên đó cũng phát âm chuẩn. Nên phải tự chắt lọc. Ngoài ra các bạn trẻ xác định đi học đại học nên tự mày mò, tự làm thủ tục, vừa tiết kiệm, vừa học được khối thứ. Bạn nào không có khả năng mà phải qua trung tâm thì khả năng fail bên Đức cũng rất cao, cháu nghĩ phải đến 70-80% học sinh đại học qua bên Đức không tốt nghiệp, không phải do tiếng Đức khó mà là do cách tư duy, tri thức có hạn của các bạn ấy. Có nhiều bạn trẻ còn không qua nổi STK bên Đức.
Dạ đúng cụ ạ, nếu cụ tìm được người dạy chuẩn trên YouTube, cụ học yên tâm. Thường GV sẽ giới thiệu bằng cấp của họ. Rồi kênh DW cũng là một kênh uy tín, giáo trình kèm băng đĩa đầy trên mạng. Nếu học mấy ngành kĩ thuật thì khó ở kiến thức, kiểu sv BKHN tiếng Việt siêu vẫn trượt rồi bị đuổi ầm ầm. Nếu sang đó học chịu khó giao lưu trình tiếng lên nhiều so với ở cùng người Việt, chỉ nói tiếng Việt với nhau.

Hanoithu

Xe tải
Học chuyên môn và kỹ thuật mới khó, học IT cũng khó, chứ mấy cái quản trị thì dễ, người Đức có câu
„Wer nicht weiß, was er werden will, studiert BWL“
Nhưng bù lại học kỹ thuật thì dễ kiếm việc
Chuẩn cụ, nhưng học BWL thì ra có vẻ khó xin việc.

alceste

Xe điện
Dạ đúng cụ ạ, nếu cụ tìm được người dạy chuẩn trên YouTube, cụ học yên tâm. Thường GV sẽ giới thiệu bằng cấp của họ. Rồi kênh DW cũng là một kênh uy tín, giáo trình kèm băng đĩa đầy trên mạng. Nếu học mấy ngành kĩ thuật thì khó ở kiến thức, kiểu sv BKHN tiếng Việt siêu vẫn trượt rồi bị đuổi ầm ầm. Nếu sang đó học chịu khó giao lưu trình tiếng lên nhiều so với ở cùng người Việt, chỉ nói tiếng Việt với nhau.
Em thì kô học cao học ở Đức nhưng bạn bè em học nhiều, nói thật BkHN em kô thấy ai ra trường đc cả. Lớp em gái em chuyên Đức 2009 17 đứa sang Đức cũng có bạn trượt, có bạn kô bao giờ tốt nghiệp, nhưng các bạn y thuộc hai dạng (i) sức khỏe có vấn đề kể cả là sức khỏe tâm thần, 2 trường hợp, (iii) sinh viên học đại học vừa ra khỏi vòng kiểm soát của cha mẹ, sang đó ham chơi quá đà hoặc mải mê đi làm kiếm tiền quá đà vì đi làm lúc đó cũng đc 7-10 eu/h các cháu rất ham. Sau một thời gian bỏ học nhiều hoặc kô học kịp trên lớp thì cứ trượt dần.
Còn bảo chương trình khó quá, hay tiếng kho quá các cháu VN sang có cố gắng nhưng kô đủ năng lực để học thì cá nhân hiểu biết hạn hẹp của em kô gặp ai cả. Em gái em điểm rất cao, còn cao hơn hội Đức học cùng (1.2 hay 1.3 tổng kết thì phải), ra trường đc nhận ngay mấy nơi cả.
Những năm sau, nhà em, và gia đình đồng nghiệp em cũng nhiều cháu sang học, có cháu học, có cháu đi về, nhưng bảo khó đến mức 80-90% ko ra được trường thì hiểu biết của em là kô có.

Patriots

Xe lăn
Chuẩn cụ, nhưng học BWL thì ra có vẻ khó xin việc.
Thì đúng thế mà cụ, cung nhiều hơn cầu, mà nhiều ông học MBA ra rồi quản trị doanh nghiệp do ông bà, bố mẹ ( khởi nghiệp không tốt nghiệp đại học và tay trắng) để lại, phá nát cả doanh nghiệp luôn, thực chiến mới là quan trọng, tuy nhiên có nền tảng tốt và tư duy tốt thì là perfekt rồi, tiếng Đức ở tầm thấp C1 đổ xuống thì không khó, ở tầm cao thì mới khó, nói cho người ta hiểu thì không khó, nói cho người ta lay động thì mới khó, năm xưa để học diễn thuyết quốc trưởng còn phải đi học kịch nói

lookyoung

Xe tăng
Tiện đang vui để em ví dụ sao bọn Đức nó rất lắm điều. Các câu hiện tại không sao. Còn lại là động từ đặt ở cuối câu chưa nói đến chia cắt gì.
VD: Tôi đã ngủ với nó đêm hôm qua. Tiếng Đức sẽ là Tôi với nó đêm qua đã Ngủ. Nên nói viết là cứ phải phăng hết cả câu. Chưa thấy động từ chính xuất hiện thì đừng vội.
Cùng hệ với tiếng Hà Lan rồi cụ. Động từ chính chuyển về cuối câu hết, để hiểu nó định nói gì phải nghe từ đầu đến cuối chứ không đoán được như tiếng Anh khi mới nghe được nửa câu.

Có cái trái khoáy nữa là trong nhiều tình huống, trợ động từ phủ định (như not trong tiếng Anh) cũng phải đi gần với động từ chính và cũng lại dồn về cuối câu. Thế nên nhiều lúc hỏi xong, tim đập chân run chờ chúng nó nói hết cả câu mới biết là đồng ý hay không.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Cùng hệ với tiếng Hà Lan rồi cụ. Động từ chính chuyển về cuối câu hết, để hiểu nó định nói gì phải nghe từ đầu đến cuối chứ không đoán được như tiếng Anh khi mới nghe được nửa câu.

Có cái trái khoáy nữa là trong nhiều tình huống, trợ động từ phủ định (như not trong tiếng Anh) cũng phải đi gần với động từ chính và cũng lại dồn về cuối câu. Thế nên nhiều lúc hỏi xong, tim đập chân run chờ chúng nó nói hết cả câu mới biết là đồng ý hay không.
Cảm ơn cụ mở mang. Em bắt đầu thích rồi. Cụ có thể cho em 1 ví dụ như ngày mai tao sẽ lấy vợ dù hôm qua nó chưa quyết định cưới tao. Em hỏi cực nghiêm.túc về ngữ nghĩa dịch ra tiếng Việt ạ. Ý em là cụ word by word bằng tiếng Hà Lan sang tiếng Việt.

coolpix8700

Xe ngựa
Cái thể giả định này không có trong tiếng Anh nên được thay bằng các thể loại khác như trạng từ để thể hiện.
Tiếng Đức ngày thường cũng không được dùng nhiều:
Es sei ...
Nhiều thứ tiếng khác lại rất thông dụng và còn phức tạp hơn chút khi nói lên mong muốn, điều khó xảy ra,...
Có 1 lần đi cùng ông bạn cùng lớp khi học trong nước rất thích được đi thi Olympic (kỳ thi khoa Lưu học sinh tố chức cho sinh viên), ở bến tầu bị bà bán vé gọi "Ông giúp tôi xem ông bạn ông nói gì!". Em quay lại nhìn ông ấy, ông ấy bảo tôi mua vé. Em quay sang bà ấy bảo là một cái vé tầu. Bà ấy không hiểu vì ông ấy dùng cái thể giả định thức lịch sự, đặt câu hơi dài và có vẻ nói không đúng mấy cái nguyên âm dài!

Chỉnh sửa cuối:

consokhong

Xe tải
STEM cụ google là ra ngay. Ở HN có nhiều trung tâm, rồi viện Goethe. Ngoài ra trên YouTube cũng nhiều thày cô dạy, ta có, tây có. Cháu nào tự học được rất tốt. Chat GPT cũng là một trợ lý đắc lực.
Em tra google đây: "Thuật ngữ STEM là viết tắt của 4 khối ngành: Science (Khoa học), Technology (Công nghệ), Engineering (Kỹ thuật) và Mathematic (Toán học) ". Vậy ví dụ ngành xây dựng cũng là STEM hả cụ?
Theo gợi ý của cụ em vào youtube thấy đúng là có nhiều video dạy tiếng Đức thật. Cảm ơn cụ nhé, em ko nghĩ ra kênh học này.
Còn Chat GPT là mình học kiểu mình hỏi nó bằng tiếng Đức xong nó trả lời hả cụ? Thế thì phải khi nào giỏi rồi mới học thế được phải ko ạ?

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Em tra google đây: "Thuật ngữ STEM là viết tắt của 4 khối ngành: Science (Khoa học), Technology (Công nghệ), Engineering (Kỹ thuật) và Mathematic (Toán học) ". Vậy ví dụ ngành xây dựng cũng là STEM hả cụ?
Theo gợi ý của cụ em vào youtube thấy đúng là có nhiều video dạy tiếng Đức thật. Cảm ơn cụ nhé, em ko nghĩ ra kênh học này.
Còn Chat GPT là mình học kiểu mình hỏi nó bằng tiếng Đức xong nó trả lời hả cụ? Thế thì phải khi nào giỏi rồi mới học thế được phải ko ạ?
Em gợi ý cụ thêm kênh nữa. https://www.antenne.de/