[Funland] Xin các bác góp ý về du học Đức.

newbiess

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là tỉ lệ trung bình, tất nhiên là khối kỹ thuật sẽ có tỉ lệ không tốt nghiệp cao hơn.
Cơ mà dù thế nào thì tỉ lệ gần ngang với sinh viên Đức cũng là đáng khích lệ các cháu.
Thế hệ ngày xưa sang du học nn hầu như đều tốt nghiệp, tuy nhiên ngoài việc tuyển chọn kỹ hơn bây giờ nhưng cũng có không ít là cái bằng tốt nghiệp hữu nghị.
Nói chung là du học Đức rất khó, nhưng không phải là không thể thành công. Gia đình nào đã tìm hiểu kỹ mà vẫn quyết tâm đi thì cũng động viên các cháu bằng các con số thống kê ở trên, chứ dọa nó nhiều quá là chúng nó chột mất không dám đi.
Tỉ lệ tốt nghiệp đúng hạn của ĐHBK Hà nội cũng chỉ 70%, tỉ lệ cho thôi học là 10%. Chưa có con số thống kê 20% còn lại thì tốt nghiệp muộn là bao nhiêu %.
Về cái tỉ lệ Sinh viên Đông Á trượt tốt nghiệp tỉ lệ gần ngang với sinh viên Đức Em thì lại nghĩ khác cụ ạ. Chứng tỏ là đầu ra của Đức rất khó , nên đến dân Đức còn không tốt nghiệp được.

Còn chuyện đi học nước ngoài ngày xưa, em không nghĩ là có bằng tốt nghiệp hữu nghị đâu ạ. Toàn đội giỏi thực sự, thi tuyển cạnh tranh như thế, Mấy ông tốt nghiệp bằng đỏ, phải nói là siêu việt. Trước cứ nghĩ tốt nghiệp bằng đỏ mấy trường TU Dresden hay Weimar thì cũng có gì ghê gớm đâu, sau này khi biết mấy trường đó tốt nghiệp khó thế nào đối với cả dân Đức , thì mới thấy mấy ông bằng đỏ phải nói là đầu óc siêu việt1

Còn vụ mới đưa vài thông tin thực tế ra đã chột không dám đi, thì bản lĩnh quá kém. Đối tượng này chắc cũng chả nên đi, trừ khi mục đích đi là ở lại bằng cách nào cũng được.

Em thây các thông tin chia sẻ rất hữu ích cho bạn nào muố ndu học ở Đức. Ví dụ cá nhân em, không nghĩ ngành khách sạn lại khá vất vả như vậy. Như bản thân em, nếu còn trẻ chắc cũng chả dám theo.

Nếu mà nói cho thật chính xác thì LHS đại học ngày xưa không có chuyện hữu nghị đâu, cực ít, toàn anh em có sức học tốt, tiếng tăm cũng OK vì được học tiếng đàng hoàng. Có bằng hữu nghị thì là các anh NCS Phun thuốc sâu PTS thôi. Người ta hay nói là dắt một con bò sang Nga thì sau ba bốn năm con bò đấy cũng đem bằng Phó tiến sĩ về được. Tiến sĩ KH cũng bằng thật luôn các cụ nha, không có hữu nghị! Em nói thêm là các chú sứ ( quản lý LHS của ĐSQ) là thành phần khá lởm khởm, không được cảm tình của đại bộ phận LHS đại học nhé! PS. Em là cựu LHS 1985-1991, bằng đỏa đàng hoàng, không cần bằng hữu nghị! :D
Cụ chuẩn ạ!

Thời nào cũng có lhs hữu nghị, kể cả thời nay, đó là các lhs đi theo đề án của nn vẫn có tỉ lệ hữu nghị nhất định.
Mà thôi, chúc mừng cụ có cái bằng đỏ không hữu nghị.

Đi theo đề án nhà nước là sau này thôi chứ cụ. Em nghĩ khi nói về LHS đi học nước ngoài ngày trước là nói về các bạn thi đại học trong nước đạt điểm cao, tập trung học ngoại ngữ 1 năm ở ĐHNN. Những người được xét học ở mấy trường kỹ thuật như TU của Đức hay L ô mô nô xốp của Nga đều mấy người giỏi. Bằng Đỏ thì càng không có hữu nghị ạ, em cho là vậy. Nó còn liên quan đến uy tín của trường.

bai

Xe điện
Các đại học Đức bắt buộc đã thi ngành nào ở Việt Nam thì phải theo học ngành đó ở Đức
Cái này chỉ đúng với những nguwoif có bằng B1/B2/C1 thôi à. Những bạn có DSD-1 hoặc cao hơn là DSD-2 thì đc phép đổi ngành.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cái này chỉ đúng với những nguwoif có bằng B1/B2/C1 thôi à. Những bạn có DSD-1 hoặc cao hơn là DSD-2 thì đc phép đổi ngành.
Dạ, cháu xin lỗi, cháu quên mất trường hợp DSD-1 và DSD-2 ạ.

sinichit52

Xe container
Em thấy F1 bảo sang năm lớp 12 tụi nó sẽ được học Toán- tiếng Đức phải không cụ. F1 nhà cụ sẽ học trước F1 nhà em nên sang năm cụ phổ biến kinh nghiệm cho em nhé.

bai

Xe điện
Em thấy F1 bảo sang năm lớp 12 tụi nó sẽ được học Toán- tiếng Đức phải không cụ. F1 nhà cụ sẽ học trước F1 nhà em nên sang năm cụ phổ biến kinh nghiệm cho em nhé.
Em chưa thấy gái nhà em nói gì về việc này. Chỉ có đang học toán bằng tiếng Anh, tuần khoảng 1-2 tiết - em cũng ko biết chính xác.
Tuy nhiên, lớp 10 của f1 nhà mợ học toán dễ hơn - bám theo chương trình cơ bản của sách giáo khoa, còn lớp 11 thì lại theo chương trình chuyên toán nên tụi này nhiều đứa bị đuối.

sinichit52

Xe container
Em chưa thấy gái nhà em nói gì về việc này. Chỉ có đang học toán bằng tiếng Anh, tuần khoảng 1-2 tiết - em cũng ko biết chính xác.
Tuy nhiên, lớp 10 của f1 nhà mợ học toán dễ hơn - bám theo chương trình cơ bản của sách giáo khoa, còn lớp 11 thì lại theo chương trình chuyên toán nên tụi này nhiều đứa bị đuối.
f1 em cũng nói Toán khá nặng ạ, cháu học thêm cùng 2 bạn chuyên Anh sư phạm thấy bảo toán bên đó nhẹ hơn nhiều ạ.

babeo

Xe điện
f1 em cũng nói Toán khá nặng ạ, cháu học thêm cùng 2 bạn chuyên Anh sư phạm thấy bảo toán bên đó nhẹ hơn nhiều ạ.
Bên Chuyên SP, trừ môn chuyên, các môn khác đều nhẹ mợ ạ, chỉ học cơ bản thôi. Hết năm lớp 10 bắt đầu tách ra, cháu nào vào đội tuyển thì vất vả, còn lại chỉ tập trung học đều các môn thi ĐH , bám sát chương trình của BGD

fromantoan

Xe tăng
Cháu đọc các bài viết về du học Đức, nhưng hiểu biết vẫn khá lơ mơ. Cháu thử viết lại con đường đến đại học Đức của một bạn học sinh vừa tốt nghiệp THPT. Rất mong nhận được ý kiến của bác ạ. Cháu xin cảm ơn.

PHẦN MỘT : NHỮNG ĐIỀU KIỆN ĐƯỢC THAM DỰ KỲ THI AUFNAHMETEST.

Kể từ kỳ thi Trung học Phổ thông Quốc gia 2017, học sinh Việt Nam cần thỏa mãn đồng thời các điều kiện sau, thì có thể được chuyển vào Dự bị Đại học tại Đức (Studienkolleg) trong cùng nhóm Ngành :

1. Tham gia và đỗ Kỳ thi THPT Quốc gia với các bài thi độc lập: Toán, Ngữ Văn, Ngoại ngữ và một bài thi tổ hợp tự chọn phù hợp (tổ hợp Khoa học Tự nhiên: Vật lý, Hóa học, Sinh học hay tổ hợp Khoa học Xã hội: Lịch sử, Địa lý, Giáo dục Công dân). Không chấp nhận dùng Chứng chỉ Ngoại ngữ để thay thế bài thi Ngoại ngữ.

2. Tại Kỳ thi THPT Quốc gia phải đạt tổng điểm thi tối thiểu là 36 (tính sáu môn thi xét Tốt nghiệp, không nhân hệ số, không làm tròn), trong đó không môn thi nào dưới 4 điểm và có ít nhất bốn môn thi không dưới 6 điểm.

3. Trúng tuyển vào Hệ đào tạo Đại học Chính quy tại một Trường Đại học Việt Nam.

4. Chứng chỉ ngoại ngữ (một trong các loại sau) :

+ Chứng chỉ ngoại ngữ tiếng Đức B1/B2.
+ TestAS (Percentile Rank > 60).
+ DSD I (nếu có chứng chỉ này, có thể chọn đại học trái ngành).
+ DSD II (nếu có chứng chỉ này, có thể chọn đại học trái ngành).

-------------

Những điều kiện trên là để tham dự kỳ thi Aufnahmetest. Nhiều người hay bị nhầm đó là điều kiện du học Đức. So sánh tương đương thì Aufnahmetest ~ SAT. Chỉ mới tham dự một kỳ thi đầu tiên Aufnahmetest mà đã cần đủ loại tiêu chuẩn như vậy, mới thấy du học Đức là quá khó.
Cảm ơn mợ Jochi Daigaku đã có 1 bài rất chi tiết và thực tế về du học Đức cho các cụ các mợ otofun tham khảo. Tiện đây, em có cô con gái năm nay học lớp 9, dự định sau khi tốt nghiệp cấp 3 sẽ cho sang Pháp du học. Được biết mợ có nhiều kiến thức và trải nghiệm thực tế với vấn đề du học, mợ có thể vui lòng cho một số ý kiến và tư vấn xác đáng cho trường hợp của em không? Việc sang Pháp du học của cháu có những thuận lợi và thách thức sau:
1. Thuận lợi:
a. Có người nhà rất thân, cũng có điều kiện (chị gái ruột của vợ cháu) đã lập gia đình ở Paris, rất quí cháu và sẵn sàng bố trí cho cháu ăn ở (miễn phí) và thậm chí muốn cháu học tập và ở lại đất Pháp luôn. Cả nhà đều là người Việt, sống chân tình, các chị họ của cháu thì tiếng Việt và tiếng Pháp như tiếng bản địa, tuổi sàn sàn tuổi của cháu.
b. Cháu học ngoại ngữ cũng khá (tiếng Anh), năm nay dự kiến thi vào trường chuyên của thành phố, cũng đang chọn vào chuyên Pháp để hướng đến tương lai sau này.
c. Là cháu gái, ngoại hình cũng không tệ, cao ráo (1m68), cũng thích du học nước ngoài , sẵn sàng định cư bên đó
2. Thách thức:
a. Điều kiện gia đình cũng vừa phải, không quá khá giả để không phải lo nghĩ bất kì gì về vấn đề chi phí du học, dưới cháu còn có các em vẫn còn học
b. Hiện tại cháu chưa có 1 khái niệm gì về tiếng Pháp, gia đình hiện sinh sống tại Hải phòng, không phải HN nên không rõ điều kiện để học tiếng Pháp có thuận tiện như trên thủ đô không?
c. Gia đình cũng muốn cháu học hết cấp 3 rồi mới tính chuyện du học vì muốn giữ gìn bản sắc Việt. Nếu sang đó muộn thì có nhiều khó khăn trong vấn đề hoà nhập và phấn đấu không?
d. Nếu ngay từ bây giờ đã có ý định du học Pháp thì hướng nào trong việc tìm học bổng qua mạng của các trường đại học bên Pháp? Nên chọn đại học nào cho phù hợp? Sức học mạnh về các môn xã hội chứ không phải các môn tự nhiên.

Xin cảm ơn mợ Jochi Daigaku 上智大学 trước. Nếu các cụ mợ khác có những kinh nghiệm gì hữu ích, cháu xin được vodka ạ.

c.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cảm ơn mợ Jochi Daigaku đã có 1 bài rất chi tiết và thực tế về du học Đức cho các cụ các mợ otofun tham khảo. Tiện đây, em có cô con gái năm nay học lớp 9, dự định sau khi tốt nghiệp cấp 3 sẽ cho sang Pháp du học. Được biết mợ có nhiều kiến thức và trải nghiệm thực tế với vấn đề du học, mợ có thể vui lòng cho một số ý kiến và tư vấn xác đáng cho trường hợp của em không? Việc sang Pháp du học của cháu có những thuận lợi và thách thức sau:
1. Thuận lợi:
a. Có người nhà rất thân, cũng có điều kiện (chị gái ruột của vợ cháu) đã lập gia đình ở Paris, rất quí cháu và sẵn sàng bố trí cho cháu ăn ở (miễn phí) và thậm chí muốn cháu học tập và ở lại đất Pháp luôn. Cả nhà đều là người Việt, sống chân tình, các chị họ của cháu thì tiếng Việt và tiếng Pháp như tiếng bản địa, tuổi sàn sàn tuổi của cháu.
b. Cháu học ngoại ngữ cũng khá (tiếng Anh), năm nay dự kiến thi vào trường chuyên của thành phố, cũng đang chọn vào chuyên Pháp để hướng đến tương lai sau này.
c. Là cháu gái, ngoại hình cũng không tệ, cao ráo (1m68), cũng thích du học nước ngoài , sẵn sàng định cư bên đó
2. Thách thức:
a. Điều kiện gia đình cũng vừa phải, không quá khá giả để không phải lo nghĩ bất kì gì về vấn đề chi phí du học, dưới cháu còn có các em vẫn còn học
b. Hiện tại cháu chưa có 1 khái niệm gì về tiếng Pháp, gia đình hiện sinh sống tại Hải phòng, không phải HN nên không rõ điều kiện để học tiếng Pháp có thuận tiện như trên thủ đô không?
c. Gia đình cũng muốn cháu học hết cấp 3 rồi mới tính chuyện du học vì muốn giữ gìn bản sắc Việt. Nếu sang đó muộn thì có nhiều khó khăn trong vấn đề hoà nhập và phấn đấu không?
d. Nếu ngay từ bây giờ đã có ý định du học Pháp thì hướng nào trong việc tìm học bổng qua mạng của các trường đại học bên Pháp? Nên chọn đại học nào cho phù hợp? Sức học mạnh về các môn xã hội chứ không phải các môn tự nhiên.

Xin cảm ơn mợ Jochi Daigaku 上智大学 trước. Nếu các cụ mợ khác có những kinh nghiệm gì hữu ích, cháu xin được vodka ạ.

c.
Kinh nghiệm du học thực tế của cháu chỉ có Nhật Bản (đã học 02 năm), Canada (đang học 01 năm), Mỹ (đã từng chuẩn bị hồ sơ).
Kinh nghiệm du học Đức ở thớt này, hoàn toàn là cháu google thôi ạ.
Cháu đang định viết một thớt về du học Pháp (cũng bằng google), hy vọng khi đó sẽ giúp ích được chút gì đó với bác.

fromantoan

Xe tăng
Kinh nghiệm du học thực tế của cháu chỉ có Nhật Bản (đã học 02 năm), Canada (đang học 01 năm), Mỹ (đã từng chuẩn bị hồ sơ).
Cháu đang định viết một thớt về du học Pháp (cũng bằng google), hy vọng khi đó sẽ giúp ích được chút gì đó với bác.
Xin cảm ơn mợ. Biển google thông tin mênh mông nhưng không có kiến thức hỗ trợ,kinh nghiệm cũng như các ý kiến bổ sung từ thực tế của những người khác thì bắt được cá cũng là cả 1 vấn đề. Mong mợ sớm mở thớt.

ca_kiem

Xe container
Mợ có thể ưu tiên mở bài du học Singapore được không, cái đó khá gần người việt !
Thank mợ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Xin cảm ơn mợ. Biển google thông tin mênh mông nhưng không có kiến thức hỗ trợ,kinh nghiệm cũng như các ý kiến bổ sung từ thực tế của những người khác thì bắt được cá cũng là cả 1 vấn đề. Mong mợ sớm mở thớt.
Cháu đã mở thớt du học Pháp : https://www.otofun.net/threads/xin-cac-bac-gop-y-ve-du-hoc-phap.1462211/
Hy vọng có thể giúp ích cho bác, một chút nào đó ạ.

Fiat2007

Xe buýt
Cháu học bằng tiếng Anh tại đại học tư thục Sophia (Tokyo) ạ. Nick của cháu Jochi Daigaku nghĩa là Đại học Sophia.

Năm thứ nhất đại học, cháu cũng thấy hơi buồn cười vì sang Nhật mà lại học bằng tiếng Anh. Nhưng đến năm nay (năm thứ ba) cháu thấy hoàn toàn ổn. Vì bây giờ google dịch mạnh đến mức, các cặp ngôn ngữ chính Anh - Pháp, Anh - Đức, Anh - Tây Ban Nha, dịch cực chuẩn. Nên cháu có thể đọc sách bằng các ngôn ngữ Pháp, Đức, Tây Ban Nha một cách bình thường.

Bây giờ Anh, Nhật cháu thực hành tốt cả 04 kỹ năng. Còn Pháp, Đức, Tây Ban Nha, cháu có thể đọc bản dịch qua tiếng Anh. Mục tiêu trong 05 năm tới, cháu học tiếng Trung, vậy là đủ dùng ạ.
Cháu định thi vào làm cho Liên Hợp Quốc hử? Hihi

Quynhquynh20

Đi bộ
chị cho em hỏi một chút được ko ạ, em là sv năm 3 đã học xong 4 kỳ ngành ngôi ngữ nhưng em muốn đi du học đức ngành kinh tế được ko ạ, em thi thpt khối KHXH

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Du học Đức :

1. Dự bị đại học : miễn học phí.
2. Đại học : miễn học phí.
3. Chi phí sinh hoạt : 720E/tháng.
4. Làm thêm : ~ 400E/tháng.

Như vậy gia đình ở Việt Nam phải bù thêm cho một du học sinh Đức khoảng 320E/tháng (8,6 triệu VND/tháng). Chi phí rẻ mà chất lượng giáo dục của Đức quá tốt.
Loằng ngằng phức tạp hơn học ĐH ở Liverpool UK

sinichit52

Xe container
chị cho em hỏi một chút được ko ạ, em là sv năm 3 đã học xong 4 kỳ ngành ngôi ngữ nhưng em muốn đi du học đức ngành kinh tế được ko ạ, em thi thpt khối KHXH
Nếu cháu muốn học về kinh tế thì cháu phải học dự bị đại học. còn nếu học tiếp chuyên ngành đang học ở ĐH tại VN thì sẽ được vào thẳng năm 1 tại Đức nhé

Quynhquynh20

Đi bộ
Nếu cháu muốn học về kinh tế thì cháu phải học dự bị đại học. còn nếu học tiếp chuyên ngành đang học ở ĐH tại VN thì sẽ được vào thẳng năm 1 tại Đức nhé
Dạ cháu cảm ơn ạ, bên trên nói phải chọn khối dự bị đúng với ngành học tại VN nên cháu hoang mang Hồ Quỳnh Hương luôn 😂 ngôn ngữ thuộc khối S kinh tế thì khối W nên cháu cứ sợ bắt buộc phải học dự bị khối S ạ.

minh_viet.78

Xe buýt
Du học Đức :

1. Dự bị đại học : miễn học phí.
2. Đại học : miễn học phí.
3. Chi phí sinh hoạt : 720E/tháng.
4. Làm thêm : ~ 400E/tháng.

Như vậy gia đình ở Việt Nam phải bù thêm cho một du học sinh Đức khoảng 320E/tháng (8,6 triệu VND/tháng). Chi phí rẻ mà chất lượng giáo dục của Đức quá tốt.
Nếu đúng như thế này thì quá rẻ em thấy trong diễn đàn có thớt nào đó tính học đại học nếu thuê nhà ở Hà Nội đã tầm 7 hay 8 triệu rồi

JO 1234

Xe máy
Cháu đọc các bài viết về du học Đức, nhưng hiểu biết vẫn khá lơ mơ. Cháu thử viết lại con đường đến đại học Đức của một bạn học sinh vừa tốt nghiệp THPT. Rất mong nhận được ý kiến của bác ạ. Cháu xin cảm ơn.

PHẦN MỘT : NHỮNG ĐIỀU KIỆN ĐƯỢC THAM DỰ KỲ THI AUFNAHMETEST.

Kể từ kỳ thi Trung học Phổ thông Quốc gia 2017, học sinh Việt Nam cần thỏa mãn đồng thời các điều kiện sau, thì có thể được chuyển vào Dự bị Đại học tại Đức (Studienkolleg) trong cùng nhóm Ngành :

1. Tham gia và đỗ Kỳ thi THPT Quốc gia với các bài thi độc lập: Toán, Ngữ Văn, Ngoại ngữ và một bài thi tổ hợp tự chọn phù hợp (tổ hợp Khoa học Tự nhiên: Vật lý, Hóa học, Sinh học hay tổ hợp Khoa học Xã hội: Lịch sử, Địa lý, Giáo dục Công dân). Không chấp nhận dùng Chứng chỉ Ngoại ngữ để thay thế bài thi Ngoại ngữ.

2. Tại Kỳ thi THPT Quốc gia phải đạt tổng điểm thi tối thiểu là 36 (tính sáu môn thi xét Tốt nghiệp, không nhân hệ số, không làm tròn), trong đó không môn thi nào dưới 4 điểm và có ít nhất bốn môn thi không dưới 6 điểm.

3. Trúng tuyển vào Hệ đào tạo Đại học Chính quy tại một Trường Đại học Việt Nam.

4. Chứng chỉ ngoại ngữ (một trong các loại sau) :

+ Chứng chỉ ngoại ngữ tiếng Đức B1/B2.
+ TestAS (Percentile Rank > 60).
+ DSD I (nếu có chứng chỉ này, có thể chọn đại học trái ngành).
+ DSD II (nếu có chứng chỉ này, có thể chọn đại học trái ngành).

-------------

Những điều kiện trên là để tham dự kỳ thi Aufnahmetest. Nhiều người hay bị nhầm đó là điều kiện du học Đức. So sánh tương đương thì Aufnahmetest ~ SAT. Chỉ mới tham dự một kỳ thi đầu tiên Aufnahmetest mà đã cần đủ loại tiêu chuẩn như vậy, mới thấy du học Đức là quá khó.
Oánh dấu theo dõi