[Funland] Xin các bác góp ý về du học Đức.

Zhiguly

[Tịch thu bằng lái]
Kỳ thi này cực khoai luôn
Đây cụ, học dự bị xong phải thi đấy ạ.

Tất cả học sinh muốn được nhận vào một trường Đại học ở Đức đều phải trải qua kỳ thi “Đánh giá chất lượng tương đương” (Feststellungsprüfung – FSP). Kỳ thi sẽ đánh giá khả năng ngôn ngữ, hiểu biết văn hóa, kiến thức chuyên ngành của học sinh. Sau đó xem xét học sinh có đủ tiêu chuẩn của chương trình Đại học hay không. Nếu là học sinh ngoại quốc, việc bạn vượt qua bài test là điều rất khó khăn và hiếm hoi vì thế các trường dự bị đại học ở Đức hình thành.

Trường Dự bị Đại học sẽ giúp học sinh chuẩn bị kiến thức cho kỳ thi. Các trường Đại học tại Đức sẽ dựa vào quá trình học Dự bị Đại học và kết quả kỳ thi, họ sẽ đánh giá và chấp nhận bạn vào học Đại học hay không?

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
DSD2 ở tầm giữa B2&C1.
Chứng chỉ này một số trường ko nhận có thể do ko phải các tổ chức của Đức đứng ra tổ chức thi.
Vâng vì F1 nhà em sẽ thi DSD II ở CN. Em thấy DAAD cũng có giới thiệu thì chắc dc công nhận đúng ko ạ. Ở VN chỉ học và thi ở CN và Việt Đức.

sinichit52

Xe container
DSD2 ở tầm giữa B2&C1.
Chứng chỉ này một số trường ko nhận có thể do ko phải các tổ chức của Đức đứng ra tổ chức thi.
Có thể do DSD là chứng chỉ của học sinh được học tiếng Đức chính quy. Do vậy nó chỉ có tác dụng khi làm hồ sơ thi STK còn khi đỗ FSP và apply ĐH thì cần Test DaF hay DSH. Bậc này F1 chưa đến nên em không rõ, để giờ này sang năm em đào mộ thớt này trả lời ạ.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Có thể do DSD là chứng chỉ của học sinh được học tiếng Đức chính quy. Do vậy nó chỉ có tác dụng khi làm hồ sơ thi STK còn khi đỗ FSP và apply ĐH thì cần Test DaF hay DSH. Bậc này F1 chưa đến nên em không rõ, để giờ này sang năm em đào mộ thớt này trả lời ạ.
Hi vọng thớt hot nổi để dễ tìm nhỉ.

babeo

Xe điện
Học nhàn hạ thì kết quả không cao đâu mợ, trừ những cháu IQ EQ rất cao mà số đó không nhiều. Còn đa số là Khổ học thành tài. ở các nước nói tiếng Anh, để vào các trường ĐH tốp đầu cũng khoai, và để tốt nghiệp loại khá giỏi cũng phải cày ác liệt.
Nền giáo dục của Đức tốt, không mất học phí nên học ở đấy rất vất vả. Điều này mợ cũng biết mà. Do vậy nếu em có khả năng kinh tế tốt hơn em sẽ cho đi học ở nước khác. Với kinh phí khoảng 10k/ năm thì em nghĩ Đức là lựa chọn chính xác nhất rồi.

Chỉnh sửa cuối:

laihosung

Xe tải
Đây cụ, học dự bị xong phải thi đấy ạ.

Tất cả học sinh muốn được nhận vào một trường Đại học ở Đức đều phải trải qua kỳ thi “Đánh giá chất lượng tương đương” (Feststellungsprüfung – FSP). Kỳ thi sẽ đánh giá khả năng ngôn ngữ, hiểu biết văn hóa, kiến thức chuyên ngành của học sinh. Sau đó xem xét học sinh có đủ tiêu chuẩn của chương trình Đại học hay không. Nếu là học sinh ngoại quốc, việc bạn vượt qua bài test là điều rất khó khăn và hiếm hoi vì thế các trường dự bị đại học ở Đức hình thành.

Trường Dự bị Đại học sẽ giúp học sinh chuẩn bị kiến thức cho kỳ thi. Các trường Đại học tại Đức sẽ dựa vào quá trình học Dự bị Đại học và kết quả kỳ thi, họ sẽ đánh giá và chấp nhận bạn vào học Đại học hay không?

Đương nhiên là để học xong dự bị thì phải thi FSP rồi.
Nhưng nếu em muốn thi vào dự bị của trường A hoặc bang B gì đó. Em phải có thư mời học đại học của trường A hoặc trường C thuộc bang B này rồi. Tức là luôn phải đảm bảo có 1 chỗ học cho mình.
Sau khi đỗ FSP thì mình đc vào học luôn cái ngành và trường đã tuyển mình từ việt nam ý. Mình chỉ phải xin nếu như mình muốn học trường khác cụ nhé.
Cụ đừng dẫn cái link của công ty đó. Vì công ty đó còn sinh sau đẻ muộn và họ ko chuyên về du học đại học đâu nhé. Cụ có thể tham khảo ở dhd.vn

sinichit52

Xe container
Nhưng nếu em muốn thi vào dự bị của trường A hoặc bang B gì đó. Em phải có thư mời học đại học của trường A hoặc trường C thuộc bang B này rồi. Tức là luôn phải đảm bảo có 1 chỗ học cho mình.
Sau khi đỗ FSP thì mình đc vào học luôn cái ngành và trường đã tuyển mình từ việt nam ý. Mình chỉ phải xin nếu như mình muốn học trường khác cụ nhé.
Cụ đừng dẫn cái link của công ty đó. Vì công ty đó còn sinh sau đẻ muộn và họ ko chuyên về du học đại học đâu nhé. Cụ có thể tham khảo ở dhd.vn
Đâu có dễ thế cụ, trường ĐH bên Đức vẫn căn cứ kết quả học dự bị để lấy thí sinh mà. Về nguyên tắc bạn vẫn có chỗ nhưng không đảm bảo đúng ngành và trường của bạn nếu kq kém. Và để đảm bảo đúng ngành và trường mình chọn thì chỉ có học và học thôi 🤣🤣🤣

Chỉnh sửa cuối:

babeo

Xe điện
Thư chấp nhận của trường ĐH bên Đức, chủ yếu để cụ hoàn thiện hồ sơ làm Visa sang học dự bị, kết quả chính thức được vào trường hay không phụ thuộc vào kết quả học dự bị cụ nhé! Nhà cháu dẫn link đấy vì nó tiện, còn tìm hiểu cụ thể thì có rất nhiều nguồn chính thống.
Nhà cháu thật học Đại học ở Đức mà dễ thì đã đổ xô sang đó học ĐH rồi. Bây giờ nhiều cháu đã nhận thức được sự khó khăn đó nên chuyển sang du học nghề.

tubui.cmmbvietnam

Xe đạp
Kỳ thi này cực khoai luôn
thực ra cá nhân em đánh giá là nó không khoai đâu ạ.
ai mà thi không đậu nổi kỳ FSP này thì thực sự không thích hợp học ĐH
bản chất ch trình studienkolleg nó chỉ dạy lại các kiến thứuc lớp 12 của bọn học sinh Đức thôi ạ.
hơn nữa nếu học khối T-Kurs thì chỉ cần đậu FSP là đủ không cần điểm cao vì hầu như mọi ngành kỹ thuật ở ĐH Đức đều không giứo hạn đàu vào.
Chỉ khi nào học kinh tế, luật, Y các kiểu thì nó mới có NC / Zulassungsbeschraenkung thôi lúc này thì xét điểm trên xuống điểm cao thì vào ngay điểm thấp thì phải chờ Wartesemester cho đến khi có slot học hoặc thậm chí ko đc học ngành mình mong đợi nếu nó là ngành khó, tuyển ít.

Hồi nớ em học toán trong STk còn vừa chạmd dếm tích phân giải đc 3 bài cơ bản là hết vị, còn lý hóa thì chỉ cỡ trình độ phỏ thông VN thôi ạ.
Em thi 1,0 hết cả 5 môn.
Xong còn được tặng 1 năm membership free vào DPG nữa :D

tubui.cmmbvietnam

Xe đạp
Thư chấp nhận của trường ĐH bên Đức, chủ yếu để cụ hoàn thiện hồ sơ làm Visa sang học dự bị, kết quả chính thức được vào trường hay không phụ thuộc vào kết quả học dự bị cụ nhé! Nhà cháu dẫn link đấy vì nó tiện, còn tìm hiểu cụ thể thì có rất nhiều nguồn chính thống.
Nhà cháu thật học Đại học ở Đức mà dễ thì đã đổ xô sang đó học ĐH rồi. Bây giờ nhiều cháu đã nhận thức được sự khó khăn đó nên chuyển sang du học nghề.
em thấy muốn học ĐH Đức cần có năng lực học thật, nhưng ko đến nỗi phải siêu sao hay cực giỏi ntn đấy. Ý chí, cần cù, và tiếp thu tốt, thế là đủ ạ. Thường đồng bọn em gục vì các vấn đề trong sinh hoạt và tài chính chứ không vì học khó quá không theo nổi :)
Kiểu đi làm thêm 1 tuần 35h xong hết cả sức lên giảng đng xong thi rớt ý. Nhìn bề ngoài nó là học ko nổi nhưng thực chất là vì đi làm nhiều hết cả sức khỏe để mà học.
Hoặc ngc lại rủ nhau bắn gaem thâu đếm suốt sáng ko học hành gì nên thi rớt.
Chứ em chưa thấy ai trong chúng bạn em học nghiêm túc mà ko tốt nghiệp được. EM chưa thấy trong suốt 7 năm em ở Đức.

còn về du học nghề - đặc biệt là nghề điều dưỡng, em đánh giá nó là quá dễ để đi luôn, về cơ bản ngoài chăm chỉ cần cù cộng với 200 củ ra nó chả đòi gì hết luôn.

babeo

Xe điện
em thấy muốn học ĐH Đức cần có năng lực học thật, nhưng ko đến nỗi phải siêu sao hay cực giỏi ntn đấy. Ý chí, cần cù, và tiếp thu tốt, thế là đủ ạ. Thường đồng bọn em gục vì các vấn đề trong sinh hoạt và tài chính chứ không vì học khó quá không theo nổi :)
Kiểu đi làm thêm 1 tuần 35h xong hết cả sức lên giảng đng xong thi rớt ý. Nhìn bề ngoài nó là học ko nổi nhưng thực chất là vì đi làm nhiều hết cả sức khỏe để mà học.
Chứ em chưa thấy ai trong chúng bạn em học nghiêm túc mà ko tốt nghiệp được. EM chưa thấy trong suốt 7 năm em ở Đức.

còn về du học nghề - đặc biệt là nghề điều dưỡng, em đánh giá nó là quá dễ để đi luôn, về cơ bản ngoài chăm chỉ cần cù cộng với 200 củ ra nó chả đòi gì hết luôn.
Ý chí, cần cù và tiếp thu tốt, thì đương nhiên là học được rồi ạ, nhưng không phải ai cũng có đủ 3 tố chất này. Học ở Anh, Mỹ, Úc hay Can , thi trượt thì đóng tiền học lại, không bị giới hạn số lần, nhưng ở Đức chỉ cho học lại 1 lần, thi lại không qua thì không được gia hạn Visa. Vì vậy càng phải cố gắng.
Còn về tài chính, bố mẹ hỗ trợ được chi phí ăn ở là tốt nhất, để việc làm thêm chỉ là phụ, lấy kinh nghiệm giao tiếp xh thôi. Chứ cắm đầu đi làm thêm kiếm sống thì học vào lúc nào?
Nhà cháu cũng chỉ bảo để tốt nghiệp ĐH ở Đức loại khá giỏi là khó, phải học hành tử tế. Còn du học nghề điều dưỡng thì đi dễ lắm . Giờ Đức đang thiếu nhiều điều dưỡng lắm, nghề này dân Đức họ không làm, phục vụ người ốm, người già trong viện dưỡng lão, rất vất vả.

tubui.cmmbvietnam

Xe đạp
Ý chí, cần cù và tiếp thu tốt, thì đương nhiên là học được rồi ạ, nhưng không phải ai cũng có đủ 3 tố chất này. Học ở Anh, Mỹ, Úc hay Can , thi trượt thì đóng tiền học lại, không bị giới hạn số lần, nhưng ở Đức chỉ cho học lại 1 lần, thi lại không qua thì không được gia hạn Visa. Vì vậy càng phải cố gắng.
Còn về tài chính, bố mẹ hỗ trợ được chi phí ăn ở là tốt nhất, để việc làm thêm chỉ là phụ, lấy kinh nghiệm giao tiếp xh thôi. Chứ cắm đầu đi làm thêm kiếm sống thì học vào lúc nào?
Nhà cháu cũng chỉ bảo để tốt nghiệp ĐH ở Đức loại khá giỏi là khó, phải học hành tử tế. Còn du học nghề điều dưỡng thì đi dễ lắm . Giờ Đức đang thiếu nhiều điều dưỡng lắm, nghề này dân Đức họ không làm, phục vụ người ốm, người già trong viện dưỡng lão, rất vất vả.
Vâng cụ, xã hội ở đâu cũng vậy cả, cái gì thiếu hụt thì lấy tiền đắp vào :)
Dư dả tài chính thì chơi game chế độ easy thậm chí cheat mode, còn tiền ít thì chơi chế độ hard mode, hell mode hay nightmare.
:)
Chứ lại thích đi đâu mà không tốn nhiều tiền, không cần cố gắng, không cần xuất sắc, nhưng lại hưởng đc lợi ích đãi ngộ premium cao hơn nhiều lần so với người vừa phải cố gắng vừa phải xuất chúng, thì em chưa tìm thấy chỗ đấy ạ :D

babeo

Xe điện
Vâng cụ, xã hội ở đâu cũng vậy cả, cái gì thiếu hụt thì lấy tiền đắp vào :)
Dư dả tài chính thì chơi game chế độ easy thậm chí cheat mode, còn tiền ít thì chơi chế độ hard mode, hell mode hay nightmare.
Chứ lại thích đi đâu mà không tốn nhiều tiền, không cần cố gắng, không cần xuất sắc, nhưng lại hưởng đc lợi ích đãi ngộ premium cao hơn nhiều lần so với người vừa phải cố gắng vừa phải xuất chúng, thì em chưa tìm thấy chỗ đấy ạ :D
Úi cái bọn đi du học để ăn chơi thì chấp làm gì cụ ơi.
Nhà cháu chưa bao giờ thấy việc học để có kết quả tốt mà lại nhàn. Thiếu trí thông minh thì chả tiền nào đắp bù vào được đâu cụ.

alceste

Xe điện

Công nhận bác nói giống trải nghiệm của em và các bạn, và lứa em em nữa. Nó ko khó đến mức chỉ số ít mới hoàn thành được, mà thực ra em thấy ai nghiêm túc đều học được. Mức độ đào thải ko bằng học BK hay Kinh tế ở VN đâu.

Thực ra đi nước ngoài, ra khỏi vòng tay bố mẹ thì nhiều chuyện xảy ra lắm, ở nhà chỉ biết học khó, tiếng Đức khó, nhưng nào có biết các cháu chỉ ở với nhau, co cụm trong cộng đồng người V hay du học sinh việt, xong lại đi làm quán Việt hoặc siêu thị châu Á, nên các cháu rớt thi. Rồi có cháu thì 1 tuần đi bar 6 ngày, mỗi thứ 2 ko đi, ko phải vì ở nhà học mà vì Bar ko mở cửa tối thứ 2.

Nhiều khi thông tin ở nhà ko chính xác (nhất là thời xưa ko có nhiều kênh thông tin), như em em, nó nghe các bạn, rồi anh chị khoá trên nói sang đó đi làm đủ tiền học, nên nó đã xin mẹ em đi học với lý do là, con chỉ xin mẹ tiền học năm đầu thôi, những năm sau con sẽ đi làm để tự chi tra. Thế nên mẹ em cho nó đi vì lúc đo gia đình ko dư dả gì và thực ra hồi đó đi du học vẫn là cái gì xa xỉ lắm. Tất nhiên bạn ý sang đó có đi làm, nhưng ko thể đủ cho chi phí sinh hoạt. Như nhà em là vẫn đủ tài chính để gửi cho bạn ý (từ 2009 - 2013, mỗi tháng bạn ý tiêu hết khoảng 400 eur từ tiền nhà, còn đâu tiêu ngoài nhờ tiền đi làm). Nhưng có rất nhiều bạn gia đình ko dư dả vậy, hoặc thấy đi làm cash in hand, tiền tươi thóc thật, ráo mồ hôi là có tiền, nếu tuần làm 35h thì làm chăm chỉ tháng cũng có gần 2000, thừa sức đổi điện thoại, mua PS3, đi chơi, tiêu pha nên lao đi làm. 1 bạn tên Đ. mà em biết sang đó tầm 10 năm, cứ đuổi học lại ghi danh học trường khác, học 10 năm ko xong vì mải chơi đi làm. Bạn đó hồi đó còn được "phong" là chủ tịch Hội SVVN vì tại vị rất lâu, hội đỡ mất công bầu với thay người.

Tất nhiên học ở đâu, dù ở VN hay Lào, Cam đều phải cố gắng và tập trung học, nhưng ở Đức ko khó đến mức chỉ số ít mới học được như các bác bảo đâu. Nhất là nếu tiếng tốt 1 chut, giao lưu với các bạn trong lớp thay vì chỉ chơi với nhau. Nhiều cháu còn học Luật, Báo chí, thậm chí Văn học Đức, học kỹ thuật, có rất nhiều bạn ra trường toàn vào các top company hoặc Big 4 (như em em), thì cũng ko thể khó đến mức đó được.

dinhhunghd

Xe buýt
Em nghĩ v đề là năng lực tài chính cụ ạ :)
Các cụ lực mạnh 1 năm bỏ ra đc 700 củ, 1 tỏi đổ lên thì cứ thoải mái đi Anh, Mỹ, Úc học tiếng Anh cho khỏe, hết 1 cái bằng thì bay tầm dăm bảy tỏi, được cái học hành dễ dàng nhẹ nhàng.
Đi Đức thì 1 năm báo nhà 200 củ đã tính là đại gia rồi, học Bachelor ra trường báo 1 tỉ coi như hơi nhiều, còn nhà nghèo có chí thì tầm 500 củ là ra đc bằng thậm chí thấp hơn, so ra bằng 1/5, 1/10 chi phí đi các nước nói tiếng Anh ạ.
Với theo em được biết thì đi Anh, Úc khó ở lại, học xong là về, Mỹ thì cũng phải binh bài giấy tờ.
Còn đi Đức thì tốt nghiệp xong đi làm là có thẻ xanh, làm đủ 2 năm xin vào vĩnh trú là thao tác chuẩn luôn.
Phải có gì đó hấp dẫn người ta mới xem xét đi Đức thay vì Anh Mỹ ạ.
Em ngày xưa cũng đắn đo nghiên cứu các nước để đi, nhưng được cái nhà em nghèo nên nếu ko đi Đức thì chỉ có nước ở Việt Nam chứ không đi Mỹ đi Anh được nên không xoắn quẩy lâu ạ .
Mỹ thì em không chắc chứ Úc, Canada thì cũng vậy, tốt nghiệp xong đều có thể đi làm 2 năm trong thời gian đó nếu có nơi nhận mình thì đều xin định cư được.
Nói như cụ thì du học Đức dành cho gia đình có thu nhập trung bình nhỉ?

Zhiguly

[Tịch thu bằng lái]
5 năm học bên đấy hết 1 tỷ, như vậy là ngon rồi.
Tốt nghiệp đại học bên Đức, nhất là các ngành y, dược, kỹ thuật thực sự là nhân tài.
Mỹ thì em không chắc chứ Úc, Canada thì cũng vậy, tốt nghiệp xong đều có thể đi làm 2 năm trong thời gian đó nếu có nơi nhận mình thì đều xin định cư được.
Nói như cụ thì du học Đức dành cho gia đình có thu nhập trung bình nhỉ?

babeo

Xe điện
5 năm học bên đấy hết 1 tỷ, như vậy là ngon rồi.
Tốt nghiệp đại học bên Đức, nhất là các ngành y, dược, kỹ thuật thực sự là nhân tài.
Vâng, mỗi năm chi phí ăn ở đi lại khoảng 10k € nên 5 năm hết ~ 1,2 tỷ, đi làm thêm ở mức vừa phải thì sẽ lo được tiền ăn, còn lại gia đình hỗ trợ. Cũng nên đi làm thêm để tăng khả năng giao tiếp, sớm thích nghi với xh bên đó hơn.
Nhưng nhà cháu hỏi thì thấy nhiều cháu học 6, 7 năm vẫn chưa tốt nghiệp được 😂

Zhiguly

[Tịch thu bằng lái]
Nhũng cháu đấy thì đi rồi cụ, tỷ lệ tốt nghiệp chỉ loanh quanh 70%, các ngành kỹ thuật 50%.
Các cụ có dự định cho con đi nên có tiếng Đức tối thiểu B2, B1 thì ko nên đi. Đừng nghĩ sang đó học tiếng rồi thi lấy chứng chỉ bên đấy.
Vâng, mỗi năm chi phí ăn ở đi lại khoảng 10k € nên 5 năm hết ~ 1,2 tỷ, đi làm thêm ở mức vừa phải thì sẽ lo được tiền ăn, còn lại gia đình hỗ trợ. Cũng nên đi làm thêm để tăng khả năng giao tiếp, sớm thích nghi với xh bên đó hơn.

tubui.cmmbvietnam

Xe đạp
vâng cụ, thực ra lộ trình học đh đức thì cũng tầm 5-6 năm ý ạ, kể cả vụ học studienkolleg, học tiếng nọ kia và 1 vài học kỳ học chậm :D
nói về chi phí thì nó vô cùng, nhưng em ngày xưa ở Munich là tp chi phí sinh hoạt SV đắt nhất Đức, thì Đức lợn 1 tháng nó chi trung bình 850E, còn SV VN đám bạn em thì tầm 600, 700 là cao rồi. Cá nhân em con nhà nghèo tằn tiện độc thân vui vẻ tự sướng ko đi du lịch thì nhõn 450-500E, 1 năm trung bình trừ cả đi làm thêm và làm khi nghỉ hè thì các cụ chỉ phải đổ sang khoảng 3000-4000E thôi ạ. CHứ nhà em hản là ko có 1 tỉ cho em ăn học, tổng chi phí chắc tàm 500-700 củ hồi đó.

tubui.cmmbvietnam

Xe đạp
Nhũng cháu đấy thì đi rồi cụ, tỷ lệ tốt nghiệp chỉ loanh quanh 70%, các ngành kỹ thuật 50%.
Các cụ có dự định cho con đi nên có tiếng Đức tối thiểu B2, B1 thì ko nên đi. Đừng nghĩ sang đó học tiếng rồi thi lấy chứng chỉ bên đấy.
vâng kinh nghiệm cá nhân em thì tiếng ĐỨc là mấu chốt, là chìa khóa cho việc học ở Đức có thành đạt cái gì không.
nên từ khi xác định đi Đức là nên tập trung nguồn lực học tiếng rồi ạ. tiếng Đức càng giỏi thì khả năng thành đạt càng cao.
B1 thực chất nó chỉ là đủ để chào xã giao vài câu với ng Đức, vào câu chuyện cái là mắc tóc.
B2 may ra mới đối đáp đc 1 câu chuyện ngắn với các câu đơn giản
cho nên level này vừa đủ để sang đó học lại dự bị, ng ta đào tạo bài bản cho về tiếng Đức
còn trình đọc, nghe, hiểu, thuyết trình tiếng Đức level đại học cao đẳng thì nó phải là C1, C2 ạ