Xiên Vịt với tầu Hoa Sen

AQ.

Xe tăng
Tiếp ngày thứ 8

Tạm biệt Buôn Ma Thuột

Theo rõi chuyến đi cua bác, em có tí thắc mắc về ảnh:
- Bác vừa lái xe vừa chụp à? Nhà em có nhõn em vừa biết lái vừa biết chụp - lái khỏi chụp và ngược lại. Lúc nào dừng cho mọi người lái thì mình cũng phải lái nên chả bao giờ có ảnh trên đường
- Ảnh trên theo lời tường thuật cúa bác là chụp trước, sao nó lại sáng hơn ảnh sau nhể. Do bác chỉnh Iso, chỉnh Av, Tv hay do bác chĩa vào chỗ sáng nếu cùng chế độ. Bác đang xài máy gì mà ảnh thứ hai nét căng thế, qua kính lái chữ trên biển vẫn sắc xảo quá

Theo rõi chuyến đi cua bác, em có tí thắc mắc về ảnh:
- Bác vừa lái xe vừa chụp à? Nhà em có nhõn em vừa biết lái vừa biết chụp - lái khỏi chụp và ngược lại. Lúc nào dừng cho mọi người lái thì mình cũng phải lái nên chả bao giờ có ảnh trên đường
- Ảnh trên theo lời tường thuật cúa bác là chụp trước, sao nó lại sáng hơn ảnh sau nhể. Do bác chỉnh Iso, chỉnh Av, Tv hay do bác chĩa vào chỗ sáng nếu cùng chế độ. Bác đang xài máy gì mà ảnh thứ hai nét căng thế, qua kính lái chữ trên biển vẫn sắc xảo quá
1- vâng, đừng mắng Em nhá :D nhiều cái chụp lúc đang đi đường vắng, còn đa số giảm tốc độ chạy chậm chậm sát lề chụp ạ :)

2- Ảnh sau sáng hơn là do trời lúc đó nắng hơn ạ, Lúc này khoảng 2 chiều. hoặc cũng có thể đo sáng sai :D . Khi lên xe thì Em thường để chế độ ưu tiên tốc độ, set khoảng 1/500 đoạn nào đẹp đẹp giơ máy bấm khỏi cần ngắm. Máy Ni lông D200 đi mượn ạ :D

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
À, em rất là thích cháu gái nhà anh, bụ bẫm, dễ thương, mỗi lần cười tít mắt lại... Đáng yêu vô cùng..
Còn cậu anh nó thì đúng là anh, rất là dễ gần, rất nhanh và rất lanh...
Để khi nào có dịp ra HNội mua cho 2 cháu nó ít quà!(l)
Trộm vía! :P

vili

Xe tải
Càng chim cú càng đếch làm được gì :D vì bây giờ biển động, đi Hoa sen vào SG thì say vỡ mật cả tuần đếch lái ra được nữa :D

nixSon

Xe tải
Tối sau khi cơm nước ở nhà bà Bác được Chị dẫn đi uống cafe sau đó về ăn cái này :

Bán xèo ở đây ăn với thịt bò nướng rắc vừng rất ngon

Hết ngày thứ 8 .
cơm nhà bác ngon lắm. nhưng tối hôm đó bọn em không có món bánh này :102:

Tiếp ...

Ngày thứ 9 :

Kon tum cũng chẳng có gì chơi, mục đích chỉ là "đo đường" đánh dấu đã qua Tây nguyên nên Em xuất phát chặng tiếp theo ngay từ sáng sớm.
6h dậy, 7h xuất phát về Lăng cô vì 2 đứa trẻ con cứ hỏi suốt: Bố ơi hôm nào thì lại được tắm biển :D . Đà nẵng thì đã nghỉ 2 lần cả nhà, còn em thì có lần lâu nhất nằm Đà nẵng 2 tháng. Lăng cô thì chưa thử tắm lần nào, thấy bảo nước trong cát trắng lắm ...

Theo bản đồ thì từ Kon tum về đến Lăng cô đi theo đường Hồ chí Minh là 305 km cũng là 1 chặng khá dài so với mấy hôm trước ...

Tạm biệt Kon Tum ...

Trên đường đi nhìn thấy trên 1 quả đồi gần đường có 1 cái nhà rông, thế là tìm đường chạy lên xem :

Chả có bảo vệ hay ai trông mom gì, vắng teo...
Đi xem 1 vòng thì có Bác này xuất hiện:

Chị em cùng "nghề" :21:

1 số ảnh ghi lại cảnh trên đường Hồ chí Minh

Tách ra khỏi đường HCM từ đây để xuống Đà nẵng

Vào TP Đà nẵng, đường đẹp quá, đoạn này là đường 2/9 chạy ngang qua công viên nước.

Lúc này đã gần 1h chiều, nhớ có 1 quán cơm mà trước kia hồi công tác trong này hay đến ăn trưa. Món ăn ngon 1 phần cũng vì hơi đói ...

Quán 3 Cá bống trên đường Nguyễn Tri Phương,

Đường Nguyễn tất Thành, con đường đẹp và dài nhất Đà nẵng nằm sát biển ôm trọn Đà nẵng từ nơi cửa sông Hàn đổ ra biển tới đèo Hải vân .

Đường dẫn vào hầm Hải Vân :

Cửa hầm

Trong hầm

Tới Lăng cô lúc 3h30PM

Nghỉ 1 tý là lao ra biển ì oạp :D

Ăn tối tại nhà hàng ngay cạnh biển, hải sản Lăng cô ngon vật ...

Hết ngày thứ 9 .

Raubac

Xe tăng
Tò mò xem hết ảnh nhà Na, giờ mới ngủ :102:

Nhà Nakio văn ... hơi bị dài, hay, thế mà cứ khiêm tốn là "nhà cháu văn cục văn hòn " :77:(y)
Happy family, quá chuẫn !!!! (b)

Tiếp...
Ngày thứ 10

Biển lăng cô bãi dài, cát trắng và nước trong đó là những thứ do thiên nhiên ban tặng. Còn lại các dịch vụ cho du lịch thì ngang tầm với quy mô của thị trấn.

Sáng ra lại tắm biển, biển ở đây sóng nhỏ nên trẻ con tắm rất thích, bãi cát dài nên kô phải kè kè bên cạnh bọn trẻ. Định làm bữa hải sản nữa rồi đi Huế thì Vợ thích ăn cơm hến đặc sản ở Huế . Đành phải chiều ... 10h trả phòng đi Huế.

Huế đây :

Sau 1 hồi lòng vòng ở Huế tìm quá cơm hến ko thấy (quái lạ, tưởng đặc sản thì phải đầy ra chứ nhỉ ? ) . Đành phải nhấc máy gọi cho Bác Gấu, định chiều mới gọi cho bất ngờ ko kịp rút mật để ở nhà :21: . Hoá ra cơm hến ở Huế người ta ăn sáng chứ trưa thì bói đâu ra ... Theo hướng dẫn của bác Gấu, Em đi ăn cái này: cũng là đặc sản Huế - Bánh uớt thịt nướng

Đã 2 lần đến Huế mà Em chưa lần nào đi thăm Cung đình, lăng tẩm vì đi công việc.

Lần này mới được đi thăm

Tối được bác Gấu oánh xe đến mời đi ăn tối, AE ngồi luyên thuyên mãi đến lúc về gần 9h , ra bến mua vé lên thuyền xem ca huế thì thuyền chạy mất rồi , vợ cằn nhằn mãi :D

Gọi 2 quả Xích lô, chia 2 phe mỗi phe 1 cái đua chơi :D
Cu con lần đầu đựơc đi xích lô ...

Đi 1 vòng về chân cầu tràng tiền, xuống đi bộ về khách sạn Duy tân gần đó

Cầu Tràng tiền :

Như đã định, nhất quyết phải ăn bằng được cơm hến xem nó thế nào. Lại phải gọi bác Gấu ...

Hoá ra người Huế khảnh ăn nhất nước :21: Em chưa thấy cái bát đồ ăn sáng nào to như ở đây, sức em mà cũng làm được 2 bát cơm hến + 2 bát mỳ hến :D
Cơm được chộn với hến,rau,hoa chuối ...ăn ngon vì lạ miệng. Hến ở đây rất đặc biệt vì bé tý (bằng đầu que diêm) ko hiểu người ta làm thế nào để gỡ được nhiều như vậy.

À quên còn 1 món nữa cũng rất đặc biệt ở Huế đó là "Chè hẻm" tưởng là 1 loại chè có công thức pha chế đặc biệt, hoá ra là tên của 1 loại hình quán chè chuyên bán trong các ngõ (hẻm) :D . Tối hôm trước trên đường đi bộ về thấy lạ cũng ghé vào ăn, cốc cũng bé bé ,ít chè, Em sơi 4 cốc, giá cực "hạt dẻ" 2-3 khìn /cốc .

Xong... sáng đi dự định đi nốt cố cung rồi chạy ra Đồng Hới.

Bên trong còn nhiều chỗ hoang tàn

Tạm biệt Huế ...