[Funland] Xét tuyển sớm vào đh Bách Khoa năm nay khéo khủng hơn cả mấy trường đh bên Mỹ là có thật cccm ạ?

Lọ mọ

Xe buýt
2 năm đầu cá biệt, điểm 5.0 đi.
Ra trường loại giỏi thì các môn còn lại chắc 9- 10 hết ấy nhỉ
Em không biết nhưng 2 năm đầu gia đình em khổ sở vì cháu không chịu học tối thì mải chơi game ngày thì đến cuối lớp ngủ. may sao cháu còn biết nghe gia đình động viên rồi quay đầu 3 năm cuối cháu học hành tử tế nghỉ hè cháu không về nhà mà ở lại trường đăng ký học cải thiện điểm những môn nào thấp. Vậy em mới bảo chương trình dạy của trường bách khoa là học nhiều và rộng nên SV được tiếp thu càng nhiều. chương trình đào tạo không chuyên sâu vào cái gì cả.những SV mới ra trường thì bỡ ngỡ. nhưng lại có lợi thế (cái gì cũng biết)và cái gì cũng không giỏi. nhưng đi làm một khoảng thời gian thì sinh viên bách khoa sẽ phát được huy tố chất (giỏi từ bé)hơn so với SV các trường khác.SV nào mà theo con đường học thuật thì chỉ cần lấy thêm cái bằng tiếng Anh nữa thì sang châu âu dễ dàng.Cháu nhà em đây ạ giờ cháu đang làm tiến sĩ ở Đức .

Chỉnh sửa cuối:

Sứa.

Xe điện
Các ngành hot ngoại thương kinh tế muốn đỗ bằng SAT cũng phải tầm 1500 kết hợp Ielts tầm 7-7,5 trở lên mới đỗ đó cụ. Xét kết hợp chứng chỉ ngoại ngữ thì Ielts tầm 8,0 trở lên và GPA trung bình 9,0 trở lên, điểm các môn tổ hợp toán, lý, hóa, văn cũng từ 9 trở lên đó cụ, không dễ tí nào đâu.
Trường, ngành nhàng nhàng thì k nói làm gì.
Ý em là chỉ cần học TA, ko cần học các môn chính như Toán, Lý, Hóa, Sinh, Văn, Sử , Địa ...như ngày xưa. Cứ chuyên tâm cày TA cho giỏi là đc, và học 1 môn thì dễ hơn học 3 môn.

anh.tuan

Xe tải
May em ra đc trường, thi lại 17 lần. Giờ cho đi học lại nữa thì em sang học kinh tế cho sướng, gái gú lại ngon kaka. Khổ nỗi ra đi làm vẫn đúng chuyên nghành mình đã học.

Tankpl

Xe tăng
Các cụ thông thái cho e hỏi nếu theo cntt thì nên jont vào BK hay vào đại học công nghệ - đh quốc gia hn hơn ạ.

Lọ mọ

Xe buýt
Các cụ thông thái cho e hỏi nếu theo cntt thì nên jont vào BK hay vào đại học công nghệ - đh quốc gia hn hơn ạ.
Em biết là vào khoa cntt bách khoa là khó nhất. Giờ tính điểm xét tuyển như thế nào Em không biết. Nhưng vài năm trước sinh viên bách khoa khoa công nghệ thông tin thì cứ xác định 28 29 30 điểm thì mới Đỗ.

beSuSu

Xe điện
x=5 giữa thập kỷ.

1) Thời 198x BK tuyển 600 sinh viên đại học mỗi năm.
2) Thời 200x BK tuyển khoảng gần 4,000 sinh viên đại học mỗi năm.
(Thời 2004-2005 của thế hệ 8x là khỏang 3700 sinh viên mỗi năm).
3) Thời 202x BK tuyển khoảng gần 10,000 sinh viên đại học mỗi năm.

Đất nước phát triển, nhu cầu nhân lực qua đào tạo kỹ sư/cử nhân lớn hơn nhiều, cùng xu thế phổ cập giáo dục đại học trở thành (giáo dục phổ thông cấp 4) đại trà, đã làm tăng số lượng sinh viên đến mức khó tưởng tượng. Giờ đây 202x, 80% học sinh tốt nghiệp cấp 3 sẽ vào học đại học ở một trường ĐH nào đó. Những năm 198x là khoảng 5%, những năm 200x khoảng 25%.

Các giáo trình ĐH khó giờ đây đều đã bị loại bỏ hoặc đã được làm dễ đi rất nhiều để đáp ứng nhu cầu phổ cập đại học. Đại học Phenikaa mới thành lập vài năm, với nhân lực chỉ bằng 1/10 của BKHN cũng đào tạo 10,000 sinh viên mỗi năm.
Thầy cô giáo em ở Bk cũng qua Phenikaa khá nhiều, nhất là những ai ko còn cửa lên.

beSuSu

Xe điện
Giống em , lang thang tam giác vàng thấy đời buồn thê thảm , cơm ăn thì đói môn thì nợ . may sao ra được trường .
Cơm tam giác theo kiểu ăn như nhai rơm, chả thấy vị thịt đâu, cảm giác nó chả còn chất gì nữa ấy, ăn xong như chưa ăn, tầm 2pm lại đói.

Nhimtiu

Xe container
Bên đh công nghệ thì điểm vào sẽ nhẹ nhàng hơn bên BK nhiều nên tuỳ theo band điểm của cụ thôi. Nếu muốn học CNTT mà thấy điểm hụt so với điểm xét tuyển vào BK thì cụ vào ĐHCN hay FPT cũng ổn mà. Các chỉ tiêu cụ coi ở thống kê mới nhất đây:

Sứa.

Xe điện
BK được cái tiếng, bằng BK có giá ... nhưng em nói thật nếu muốn nhanh ra nghề thì học những trường tư như kiểu FPT họ dạy sát hơn và bớt được nhiều môn lăng nhăng ko cần thiết :D

sivibi

Xe tăng
Bk là nhất cụ ạ, chương trình học sát thực tế ngoài ra tính hàn lâm cũng cao. Học để ra làm việc hay học lên cao nữa đều tốt. Còn nếu để làm việc như kỹ sư thông thường thì học cao đẳng fpt là đủ. Không quá áp lực mà chương trình thiết thực hơn

Marda49

Xe buýt
F1 lớn nhà em du học Hàn có học bổng 100% full 4 năm cho 2 ngành, được thưởng sinh viên xuất sắc thường xuyên mà vẫn nt về khuyên ku em không đầu tư ap du học đại học, chờ ap thạc sĩ sau. Vì qua mạng lưới bạn bè và trực tiếp tìm hiểu, trải nghiệm thì thấy giờ xin thực tập cũng rất khó chứ chưa kể cơ hội việc làm sau này. Ngay ở Hàn cũng có sự phân biệt sinh viên bản địa và sinh viên nn, đi xin thực tập công ty tốt thì họ ưu tiên người Hàn, mà công ty nhỏ tầm tầm thì mình lại không thích. Không biết Anh, Mỹ thì thế nào chứ các nước, nhưng các nước khác e nhớ hồi đầu năm trên otofun cũng có cụ nào nói sv quay về nước xin thực tập kha khá.
Hơn nữa thông tin bây giờ dễ cập nhật. Thường các cháu xuất sắc ap được học bổng thì thành tựu vững. Những bạn học Bách Khoa, Ngoại thương tốt nghiệp cơ hội du học thạc sĩ sau đi làm rộng mở hơn, hoặc đi làm luôn thì cũng nhiều bạn khá tiếng tăm trên thị trường quốc tế. Những tấm gương đi học bằng tiền mà có thành tựu thì ít thấy thông tin. Nên nhiều cháu học giỏi mà nhà không có điều kiện sẽ chọn học các trường hot ngành hot trong nước rồi đi làm, đi học nước ngoài tính sau.
Đại đa số các cháu du học tự túc thì cái mục đích học là phụ nên kết quả nó cũng khác. Các cháu du học do nhận được học bổng toàn phần thì kết quả lại khác, các cháu này rất giỏi.

Tankpl

Xe tăng
Bên đh công nghệ thì điểm vào sẽ nhẹ nhàng hơn bên BK nhiều nên tuỳ theo band điểm của cụ thôi. Nếu muốn học CNTT mà thấy điểm hụt so với điểm xét tuyển vào BK thì cụ vào ĐHCN hay FPT cũng ổn mà. Các chỉ tiêu cụ coi ở thống kê mới nhất đây:

Nhóc nhà e năm nay hết 10 chuyên tin của khtn, đã đc tuyển thẳng lên đh công nghệ - đhqghn. E chỉ muốn hỏi khoa cntt của BK và ĐH công nghệ thằng nào ổn hơn thôi ạ.

Nhimtiu

Xe container
BK được cái tiếng, bằng BK có giá ... nhưng em nói thật nếu muốn nhanh ra nghề thì học những trường tư như kiểu FPT họ dạy sát hơn và bớt được nhiều môn lăng nhăng ko cần thiết :D
Vâng kiểu học ứng dụng nhiều để vào việc nhanh, em hỏi cu con có thích học kiểu như bên liên kết Swinburne cho nhẹ nhàng k vì bên đó cũng có học bổng nhưng xem ra ông con thik BK hơn mợ ạ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bk là nhất cụ ạ, chương trình học sát thực tế ngoài ra tính hàn lâm cũng cao. Học để ra làm việc hay học lên cao nữa đều tốt. Còn nếu để làm việc như kỹ sư thông thường thì học cao đẳng fpt là đủ. Không quá áp lực mà chương trình thiết thực hơn
CNTT của đại học FPT được không hả cụ ?

Nhimtiu

Xe container
Nhóc nhà e năm nay hết 10 chuyên tin của khtn, đã đc tuyển thẳng lên đh công nghệ - đhqghn. E chỉ muốn hỏi khoa cntt của BK và ĐH công nghệ thằng nào ổn hơn thôi ạ.
Em k trải nghiệm hay k biết bạn bè nào dạy khoa đó của trường nên cũng k có phương án trả lời câu hỏi của cụ ạ; có lẽ phải gv bộ môn nắm rõ nhân sự hay ct học thì mới đánh giá sát đc.

Sứa.

Xe điện
Nếu 2 chọn 1 thì BK hơn hẳn cụ ạ :D

Nhimtiu

Xe container
CNTT của đại học FPT được không hả cụ ?
Thôi cun anh cứ cho cháu sẵn 2 cái bds ngon ngon, một cái bt xinh xinh để ở mí cái ks cho thuê là đc k cần học nhiều quá đâu em thật. :))

Tankpl

Xe tăng
Em k trải nghiệm hay k biết bạn bè nào dạy khoa đó của trường nên cũng k có phương án trả lời câu hỏi của cụ ạ; có lẽ phải gv bộ môn nắm rõ nhân sự hay ct học thì mới đánh giá sát đc.
E đi nghe hội thảo, tư vấn tuyển sinh thì thấy thằng nào nói cũng hay nên hoang mang :D