[Funland] Xét tuyển sớm vào đh Bách Khoa năm nay khéo khủng hơn cả mấy trường đh bên Mỹ là có thật cccm ạ?

beSuSu

Xe điện
Đầu vào sinh viên bách khoa cơ bản là tốt. Sinh viên chỉ cần chăm chỉ là không phải thi lại chương trình học không khó với sức các cháu đã vào được trường bách khoa. Cu lớn nhà em xuống Hà Nội học bk hai năm đầu mải game cả lớp nghĩ thằng này sắp tạch đến nơi rồi. Sang năm thứ ba từ một sinh viên cá biệt suốt ngày ngủ cuối lớp cháu nó chuyển chỗ lên bàn đầu học tử tế và đăng ký học cải thiện điểm rồi nó vươn lên đứng tốp đầu lớp ra trường với tấm bằng đại học và thạc sĩ bk loại giỏi.
2 năm đầu cá biệt, điểm 5.0 đi.
Ra trường loại giỏi thì các môn còn lại chắc 9- 10 hết ấy nhỉ

CCB

Xe tăng
F1 nhà em lười học thêm TA, chỉ học ở lớp. Cu cậu phải ĐK thi Đánh giá năng lực và Đánh giá tư duy để kết hợp HB xét tuyển các trường ĐH đây.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Luyện kim không cạnh tranh được với Trung Quốc, nhà máy gang thép Thái Nguyên còn hoạt động không cụ nhỉ ?
Em thấy sinh viên nào kỹ năng mềm tốt đều giầu có cả, kể cả học ngành bét nhất BK
Ờ thì thời buổi cháo lưỡi lên ngôi thì biết thế thôi.
Quan trọng gì cái mác Hút sờ tờ.

Cucumin

Xe điện
Điểm đại cương có tính vào điểm chuyên nghành đâu cụ. Nên năm thứ 3 học là vẫn học sinh giỏi được.

bmwp0wer

Xe tăng
Em mới đọc bài này trước khi bên trường đh BK công bố điểm trúng tuyển vào sớm. Mấy nghành hot điểm vào sớm có thể phải gần như tuyệt đối mới vào đc. Cu f1 nhà em apply vào IT E6,7,15 và điểm diện 1.2 theo điểm SAT & ielts là 1570đ/1600 rồi mà có khả năng vẫn toạch như thường. =)) Trong khi đó điểm SAT bình quân bên Mỹ cho sv vào đh có khi chỉ tầm 1026đ do covid đã kéo điểm này xuống. Chứng tỏ sv mình học cũng k tệ cccm nhỉ???

Giờ các cháu giỏi thật, điểm cao thế phân loại sao đc

ubisapro

Xe trâu
Thời nào cũng có cái khó của thời đó. Giờ nhìn tiêu chuẩn các cháu mà hết hồn. Thời e, đi luyện lò rùi thi, đơn giản vậy thôi :D. Các cháu thời nay mà đưa đề thi các cụ ngày trước thì cũng khóc thét?

Nhimtiu

Xe container
Giờ các cháu giỏi thật, điểm cao thế phân loại sao đc
Vẫn phân đc chứ cụ nhưng hôm nay đọc qua các chỉ tiêu xét tuyển thẳng thì em thấy BK cũng muốn hớt các cháu này theo diện xttn sớm vì số lượng lấy vào thế là cao so với các hình thức xét tuyển còn lại như ở còm trên của em.

Marda49

Xe buýt
2 năm đầu học đại cương không tính kết quả xếp loại tốt nghiệp. 2 năm này toàn học mấy môn Toán, Lý, Hóa, Kinh tế chính trị, Lịch Sử Đảng, Triết học, hình họa bla bla.. Vậy nên nhiều cậu chán, vậy nên có nhiều bạn học đại cương không tốt ( thi lại, học lại trầm trầy trầm trật nhưng khi vào học chuyên ngành thì lại giỏi)

blackhole1

Xe tăng
Thảm thế hả cụ? Em nhớ ngày xưa bọn em toàn chơi chả học hành gì mà em vẫn có học bổng truy lĩnh mấy tháng là kéo nhau ra thịt choá bổ sung đạm và ra bia cỏ chùa bộc. =))
Em bị ngợp bởi lên phố đầu những năm 2000 , thịt chó khu Mai Động hát ở phố Vọng ,chơi game ngõ Tự Do uống beer hơi Áp lực . học hành thì trồi sụt thấy khoảng trời đen tối .

ubisapro

Xe trâu
Vẫn phân đc chứ cụ nhưng hôm nay đọc qua các chỉ tiêu xét tuyển thẳng thì em thấy BK cũng muốn hớt các cháu này theo diện xttn sớm vì số lượng lấy vào thế là cao so với các hình thức xét tuyển còn lại như ở còm trên của em.
Điểm cao do đề dễ, khó phân loại. Sơ sẩy, chểnh mảng 1 câu thôi là Quang tèo, mặc dù có thể rất giỏi. Thời e thi, tầm 6-7 điểm 1 môn là đỗ rùi. Sau gặp ông thày dạy đại học, ông vẫn bảo thích các trường tự ra đề. Lười, ẩu thì nắn, rèn thành tài được; chứ đầu bình thường, ăn ở cẩn thận, chỉn chu khó rèn thành tài được lắm :D

MaiKN

Xe hơi
Em vừa đọc bài này xong. Điểm SAT dự kiến 1590/1600
Tụi trẻ giờ siêu thật.
Theo em hiểu là điểm SAT + ielts ( vd ielts 7.5 tính ra là 80d). Chỉ SAT là 1510 thôi. Thông tin này gây rối quá

Nhimtiu

Xe container

ubisapro

Xe trâu
Em bị ngợp bởi lên phố đầu những năm 2000 , thịt chó khu Mai Động hát ở phố Vọng ,chơi game ngõ Tự Do uống beer hơi Áp lực . học hành thì trồi sụt thấy khoảng trời đen tối .
Các cụ ở quê lên dễ ngợp, rùi ăn chơi … Chứ e sinh và học ở HN từ bé nên … miễn nhiễm rùi. Đứa nào nhiễm thì nhiễm từ cấp 2, cấp 3 hết. Những chỗ cụ nói, cấp 3 e trải nghiệm sạch :D Nói chung thường sinh viên sinh và học tại Hn thì ăn chơi từ trước khi vào trường, chứ vào mới ăn chơi thì ít hơn các cụ ở quê? :D

Nhimtiu

Xe container
Các cụ ở quê lên dễ ngợp, rùi ăn chơi … Chứ e sinh và học ở HN từ bé nên … miễn nhiễm rùi. Đứa nào nhiễm thì nhiễm từ cấp 2, cấp 3 hết. Những chỗ cụ nói, cấp 3 e trải nghiệm sạch :D Nói chung thường sinh viên sinh và học tại Hn thì ăn chơi từ trước khi vào trường, chứ vào mới ăn chơi thì ít hơn các cụ ở quê? :D
Các cụ sv ăn chơi chuỵ lạc quá em ở trên hn mà chả biết rì. :))

Nhimtiu

Xe container
Theo em hiểu là điểm SAT + ielts ( vd ielts 7.5 tính ra là 80d). Chỉ SAT là 1510 thôi. Thông tin này gây rối quá
Nếu ai đọc kĩ thông tin thì sẽ rõ thôi mợ ạ các f1 khi apply vào cũng sẽ k ngô ngọng đâu mợ ơi.

Sứa.

Xe điện
Các giáo trình ĐH khó giờ đây đều đã bị loại bỏ hoặc đã được làm dễ đi rất nhiều để đáp ứng nhu cầu phổ cập đại học
Cái này đúng, giáo trình đại cương BK ngày xưa khó thật, toàn học sinh giỏi các tỉnh vào mà ngay hk1 năm nhất đã phải thi lại, nhiều cụ sốc và khóc vì từ bé học mấy môn đấy toàn 9,10 điểm =))

7ieulongn

Xe hơi
Tôi lại cho rằng cụ nhầm!
-Những cháu mà đã có định hướng đi du học thì không bằng cách này hay cách khác nó cũng đi, và thường các cháu này đi là xác định đi luôn.( đi theo diện này tốn tiền lắm, nên không phải ai cũng đi được).
- Hội nhà nghèo học giỏi ở Vn đông gấp mấy lần hội nhà giàu, nên mấy trường danh tiếng và có chất lượng đào tạo tốt không lo vấn đề đầu vào không chất lượng.
- Các cháu đi du học ( sau khi tìm đủ cách ở lại không được) về nước làm việc không hơn gì( thậm chí thua) các cháu học các trường trong nước nên các cháu học các trường trong nước bây giờ rất tự tin. Khi xưa nghe 1 sinh viên du học tốt nghiệp ở nước ngoài về là 1 cái gì đó nó rất ngon lành nhưng giờ quá bình thường.
Về mặt truyền thụ kiến thức các trường đại học danh tiếng ở VN như Bách Khoa, Y...làm rất tốt.
F1 lớn nhà em du học Hàn có học bổng 100% full 4 năm cho 2 ngành, được thưởng sinh viên xuất sắc thường xuyên mà vẫn nt về khuyên ku em không đầu tư ap du học đại học, chờ ap thạc sĩ sau. Vì qua mạng lưới bạn bè và trực tiếp tìm hiểu, trải nghiệm thì thấy giờ xin thực tập cũng rất khó chứ chưa kể cơ hội việc làm sau này. Ngay ở Hàn cũng có sự phân biệt sinh viên bản địa và sinh viên nn, đi xin thực tập công ty tốt thì họ ưu tiên người Hàn, mà công ty nhỏ tầm tầm thì mình lại không thích. Không biết Anh, Mỹ thì thế nào chứ các nước, nhưng các nước khác e nhớ hồi đầu năm trên otofun cũng có cụ nào nói sv quay về nước xin thực tập kha khá.
Hơn nữa thông tin bây giờ dễ cập nhật. Thường các cháu xuất sắc ap được học bổng thì thành tựu vững. Những bạn học Bách Khoa, Ngoại thương tốt nghiệp cơ hội du học thạc sĩ sau đi làm rộng mở hơn, hoặc đi làm luôn thì cũng nhiều bạn khá tiếng tăm trên thị trường quốc tế. Những tấm gương đi học bằng tiền mà có thành tựu thì ít thấy thông tin. Nên nhiều cháu học giỏi mà nhà không có điều kiện sẽ chọn học các trường hot ngành hot trong nước rồi đi làm, đi học nước ngoài tính sau.

Nhimtiu

Xe container
Cái này đúng, giáo trình đại cương BK ngày xưa khó thật, toàn học sinh giỏi các tỉnh vào mà ngay hk1 năm nhất đã phải thi lại, nhiều cụ sốc và khóc vì từ bé học mấy môn đấy toàn 9,10 điểm =))
Theo em trường cũng k nên áp ct học quá khó ở năm nhất mà nên cho ct theo hình chóp ở đầu ra thì chất lượng càng cao như kiểu học đh bên Đức để tốt nghiệp đc khá khoai.

7ieulongn

Xe hơi
Thi ĐH từng trường ra đề là chuẩn nhất mợ nhỉ? :D Giờ các cháu chỉ cần HSG 3 năm rồi đầu tư đi học Ielts, SAT là có thể đỗ bất cứ trường nào, ko cần qtam các môn khác miễn là đủ đỗ TN :D
Các ngành hot ngoại thương kinh tế muốn đỗ bằng SAT cũng phải tầm 1500 kết hợp Ielts tầm 7-7,5 trở lên mới đỗ đó cụ. Xét kết hợp chứng chỉ ngoại ngữ thì Ielts tầm 8,0 trở lên và GPA trung bình 9,0 trở lên, điểm các môn tổ hợp toán, lý, hóa, văn cũng từ 9 trở lên đó cụ, không dễ tí nào đâu.
Trường, ngành nhàng nhàng thì k nói làm gì.