[Funland] Xét tuyển sớm vào đh Bách Khoa năm nay khéo khủng hơn cả mấy trường đh bên Mỹ là có thật cccm ạ?

Nhimtiu

Xe container
Bây giờ tuyển nhiều nhỉ?!.
Khóa của em tuyển có 3700 suất thôi!.
Năm nay các trường đa phần đều tăng chỉ tiêu tuyển sinh, dần dần theo hướng tự chủ tài chén các trường đua nhau hút sv vào thì k biết chất lượng đầu ra thía lào? Khó thì vẫn có nghành khó nhưng vào đh dễ hơn ngày xưa là thật cụ/mợ ạ.

Altis 2011

Xe điện
Vâng,
Câu cuối chắc cụ chưa ra trường nào ở nước ngoài.
Đẹp thì đẹp so với các trường khác trong nước thôi.
so với VN ah. Em được học ở trường mà có rặng anh đào hơn 100 năm tuỏii, được coi là di sản quốc gia rùi. Đúng là so sánh nó vô cùng nhưng

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Theo chủ trương của Bộ GD thì các ngành học bây giờ rộng hơn thời trước rất nhiều rồi cụ, thường là nhập các chuyên ngành hẹp thời xưa lại với nhau. SV sẽ chọn định hướng cụ thể vào các năm học cuối. Em thấy cũng hợp lý thôi, tiện cho SV xin việc hơn. Bằng cấp bây giờ kiểu Kỹ sư Tự động hóa định hướng đo lường, Kỹ sư Kỹ thuật điện định hướng hệ thống, chắc cũng có Kỹ sư Vật liệu định hướng luyện kim :D
Thấy bảo bỏ hết hệ thống khoa chuyển thành viện, rồi hệ thống giáo trình, rồi trong đại học lại có trường đại học.
Tần mà tần mần thế thì sáp nhập quách vào đại học Quốc gia, định hướng mỗi mồm.

Thấy bảo bỏ hết hệ thống khoa chuyển thành viện, rồi hệ thống giáo trình, rồi trong đại học lại có trường đại học.
Tần mà tần mần thế thì sáp nhập quách vào đại học Quốc gia, định hướng mỗi mồm.
Trường nào mạnh thì để nó phát triển, còn mấy thằng lởm thì teo tóp dần.

Lọ mọ

Xe buýt
Với kn thực tế, thì em thấy học BK đúng là nhiều môn và khó hơn so với các trường khác.
Nhưng nếu sv chăm chỉ, k chơi dài để đến cuối kì mới cày để thi thì cũng k đến nỗi toạch đâu.
Đầu vào sinh viên bách khoa cơ bản là tốt. Sinh viên chỉ cần chăm chỉ là không phải thi lại chương trình học không khó với sức các cháu đã vào được trường bách khoa. Cu lớn nhà em xuống Hà Nội học bk hai năm đầu mải game cả lớp nghĩ thằng này sắp tạch đến nơi rồi. Sang năm thứ ba từ một sinh viên cá biệt suốt ngày ngủ cuối lớp cháu nó chuyển chỗ lên bàn đầu học tử tế và đăng ký học cải thiện điểm rồi nó vươn lên đứng tốp đầu lớp ra trường với tấm bằng đại học và thạc sĩ bk loại giỏi.

beSuSu

Xe điện
Vâng,

so với VN ah. Em được học ở trường mà có rặng anh đào hơn 100 năm tuỏii, được coi là di sản quốc gia rùi. Đúng là so sánh nó vô cùng nhưng
Trường lâu năm có khi lại ko đẹp.
Em sang đại học Chiết Giang (#3 tq) đợt kỷ niệm 127 tuổi thì thấy ko đẹp và thua xa trường Thanh hoa hay Bắc Đại (#1,#2) dù ít tuổi hơn.

phihanhgia

Xe container
Bây giờ tuyển nhiều nhỉ?!.
Khóa của em tuyển có 3700 suất thôi!.
x=5 giữa thập kỷ.

1) Thời 198x BK tuyển 600 sinh viên đại học mỗi năm.
2) Thời 200x BK tuyển khoảng gần 4,000 sinh viên đại học mỗi năm.
(Thời 2004-2005 của thế hệ 8x là khỏang 3700 sinh viên mỗi năm).
3) Thời 202x BK tuyển khoảng gần 10,000 sinh viên đại học mỗi năm.

Đất nước phát triển, nhu cầu nhân lực qua đào tạo kỹ sư/cử nhân lớn hơn nhiều, cùng xu thế phổ cập giáo dục đại học trở thành (giáo dục phổ thông cấp 4) đại trà, đã làm tăng số lượng sinh viên đến mức khó tưởng tượng. Giờ đây 202x, 80% học sinh tốt nghiệp cấp 3 sẽ vào học đại học ở một trường ĐH nào đó. Những năm 198x là khoảng 5%, những năm 200x khoảng 25%.

Các giáo trình ĐH khó giờ đây đều đã bị loại bỏ hoặc đã được làm dễ đi rất nhiều để đáp ứng nhu cầu phổ cập đại học. Đại học Phenikaa mới thành lập vài năm, với nhân lực chỉ bằng 1/10 của BKHN cũng đào tạo 10,000 sinh viên mỗi năm.

juve99

Xe cút kít
Chủ yếu khoe có thằng cu lại còn học giỏi :-j

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chủ yếu khoe có thằng cu lại còn học giỏi :-j
Con em còn giỏi hơn ấy cụ. Mà em thấy tay cụ bố cũng không giỏi lắm sao 2 nhóc lại giỏi thế ===> phải xem lại xem ăn ở thía nào.

@ Đấy ném đá phải như thế nó mới phê =)) =)) =))

meodenminh

Xe điện
BK bỏ béng khoa luyện kim rồi, tức là từ bỏ cái gốc của nền văn minh dùng sắt Iron age.
Xem ra lại đúng như câu chuyện cười bao cấp: Chúng ta từ thời đại đồ đá, đồ đồng bỏ qua giai đoạn đồ sắt, tiến thẳng lên giai đoạn ... đồ đểu ;))
Đấy, mấy chục trang toàn nói về điểm SAT với I oeo thuần múa lưỡi, liệu có kỹ sư bách khoa nào còn ngồi cưa rãnh ốc vít, nhìn ngực gái ra đường cong hyperbol.
Luyện kim không cạnh tranh được với Trung Quốc, nhà máy gang thép Thái Nguyên còn hoạt động không cụ nhỉ ?
Em thấy sinh viên nào kỹ năng mềm tốt đều giầu có cả, kể cả học ngành bét nhất BK

blackhole1

Xe tăng
Em học 5 năm ở đấy mà chả thấy danh giá gì. Sinh viên là nam nhiều nên tệ nạn cũng lắm. H các thầy chấm điểm cao chứ trước thì ra được trường là may. Tăng K, rụng la liệt
Giống em , lang thang tam giác vàng thấy đời buồn thê thảm , cơm ăn thì đói môn thì nợ . may sao ra được trường .

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Sao sinh viên Bách Khoa mà lắm tệ nạn hả Cụ. Thời cụ học năm nào mà thế, thế hệ mình học ở trường thấy Sv Bách Khoa là hiền nhất so với khối trường kỹ thuật. Còn đúng điểm thời xưa thấp thật, thời mình cứ nợ 30% học trình là xuống K.
XD chắc bựa nhất khối kỹ thuật.
Xin lỗi các cụ XD ngoan hiền nhé. :))

Nhimtiu

Xe container
Giống em , lang thang tam giác vàng thấy đời buồn thê thảm , cơm ăn thì đói môn thì nợ . may sao ra được trường .
Thảm thế hả cụ? Em nhớ ngày xưa bọn em toàn chơi chả học hành gì mà em vẫn có học bổng truy lĩnh mấy tháng là kéo nhau ra thịt choá bổ sung đạm và ra bia cỏ chùa bộc. =))