[Funland] Xét tuyển sớm vào đh Bách Khoa năm nay khéo khủng hơn cả mấy trường đh bên Mỹ là có thật cccm ạ?

Smile1102

Xe container
Tôi cũng suy luận logic mà ra thôi!
1 xu hướng, trend nào đó chắc gì do hiệu quả tốt mà nó mang lại, giống như bọn BĐS tạo sóng để bán hàng, mà thời này chuyện đó nhan nhãn. Nên SAT có thể cũng là 1 chiêu trò. Đối với cụ BK dùng SAT là hiệu quả tuyển sinh nhưng tôi lại nhìn góc nhìn khác thì đó là chiêu lùa gà cho SAT vặt lông!
2. ĐGNL, ĐGTD thực chất nó là cách các trường lấy lại chủ động tuyển sinh khi bỏ việc thi riêng, việc học để thi ĐGNL, ĐGTD nó mới là kiến thức thực thụ, ôn luyện cả quá trình học là đúng là cần thiết. Bộ từ số 0 luyện thi SAT thì mấy kiến thức Toán trong SAT học sinh tự giỏi hay sao, phải nói nhanh cho vuông là học sinh không luyện TLH thì thi SAT cũng tèo đấy. Mà cũng dell thể từ số 0 bỏ ra 40 tr là thi SAT đựoc ngay đúng không! Thực tế muốn thi SAT bỏ ra nhiều tiền hơn học Ielts + 3 môn kia.
3. Tôi không chê tiếng Anh lẫn SAT nhưng tôi thấy không hợp lí, đại học VN, tuyển sinh học ở VN dạy bằng Việt ngữ mà dùng SAT tiếng Anh. Nhưng với tôi thì để học kỹ thuật thì tư duy logic ( thông qua T, L, H) là cái quan trọng nhất, tiếng Anh hoặc ngoại ngữ khác là bổ trợ không phải là tiên quyết.
4. Với bọn giỏi kỹ thuật thì tôi thấy muốn giỏi ngoại ngữ cơ bản họ có muốn hay không thôi, các thầy dạy tôi xưa rất giỏi chuyên môn, tiếng Nga cũng giỏi siêu đỉnh, nhưng thời thế thay đổi tiếng Nga không thịnh hành nữa họ chuyển học tiếng Anh và họ cũng thành thạo rất nhanh. Tôi từng đi học thêm tiếng Anh với 1 ông giáo dạy đại học BK, ông ấy du học Nga thời trước. Ông ấy vẫn nhanh giỏi tiếng hơn tôi.
BK cần gạt bỏ SAT vì tôi thấy nó là 1 cách lùa gà luyện SAT và làm đại lí tuyển sinh. Cơ bản đa số bọn đi cửa SAT sau 1 thời gian nó sẽ bỏ và đi nước ngoài du học. Lãng phí nguồn lực gia đình và xã hội khủng khiếp.
BK muốn tuyển sinh viên giỏi tiếng Anh đã có Ielts bổ trợ.
1.ĐHBK đc lợi gì trong vde lùa sinh viên học SAT? logic của cụ có vde ạ? BK CÓ tổ chức học và thi SAT ko? Ngc lại DGNL tôi nghĩ thầy cô BK hưởng lợi hơn đấy, như ôn thi ĐH ngày xưa.
2. SAT cũng là một cách để đánh giá kiến thức và tư duy một cách thực thụ theo một cách khác mà đc nhiều nc trên TG công nhận, còn hơn cả TLH nhà cụ. Cụ dựa vào đâu mà bảo TLH thro ĐGNL mới là KT còn SAT thì ko? Cụ nói thế là nói bọn Mỹ ko có kthuc à?
3. Toán SAT ko quá khó nên với học sinh VN cháu nào khá Toán học 1 tháng là đủ, có thể đi học hoặc tự ôn. Cụ hay con cụ đã ôn thi SAT rồi mà cụ bảo tốn hơn? Chi phí em đưa ra rồi đấy, mời cụ phản biện trên con số. Đừng có khẳng đinh SAT tốn hơn mà ko đưa đc phân tích hay bằng chứng.
4. Bọn giỏi kỹ thuật cụ bảo học Tiếng dễ thế giờ cụ xem trong các khối ngành bọn nào kém TA nhất? Và đội KThuat có bao nhiêu % thành thạo TA. Cty em 40 đứa làm IT đc 10% có thể dùng đc 4 kỹ năng, còn lại TA ko dùng đc. Em đã qly nhiêu cty công nghệ thì ko đc quá 20-30% TA khá kể cả cty nc ngoài, mặc cho cty thậm chí có trả tiền và trợ cấp khi có chứng chì ngoại ngữ vẫn ko thay đổi dc tình hình. Luận điểm và giả thiết của cụ đã sai nếu xét tình hình thực tế. Ngoại ngữ ko khó nhưng nó đòi hỏi thời gian và càng về sau càng khó học.
5. Bọn trẻ đi du học có gì sai? Tại sao lại lãng phí nguồn lực của bố mẹ và XH.
Em ko hiểu cụ học gì nhưng logic cùa cụ có vđe và quá thiên kiến, ko dựa trên fact cũng ko có suy luận chặt chẽ. Với cách tranh luận cùa cụ dễ thấy vì sao cụ phản đổi một cách tiếp cận và tuyển sinh mới :D

PS: cụ dùng quá nhiều từ dell trong tranh luận, cụ nên lịch sự hơn.

beSuSu

Xe điện
Xưa thi 3 môn trên 20đ là đi học NN rồi :D giờ 29,5 còn trượt ĐH :)) rồi ko biết nền GD này đi đến đâu nữa /:)
Thế lại duy trì bộ đề 197x nhé cụ.
Thế thì lại học thêm, dạy thêm. Có làm các cụ cáu ko.

Smile1102

Xe container
Viết thì hay đấy nhưng không làm như viết. Nào là open mind set, chấp nhận ý kiến khác biệt nhưng thấy có chấp nhận ý kiến khác biệt đâu nhỉ!
Các cái cụ nói cơ bản là đúng với thực trạng nền giáo dục Vn nói chung và giáo dục đại học nói riêng.
Đơn giản VN khi tìm tới 1 vấn đề không quan tâm nhiều tới tính học thuật của nó mà quan tâm chủ yếu ứng dụng nên hầu như không biết được cái căn bản.
Như vấn đề thông qua SAT để tuyển sinh thì bê nguyên SAT về mà không quan tâm tính học thuật của SAT.
Các trường đào tạo nổi tiếng kỹ thuật trên thế giới khi ngừoi ta lựa chọn sinh viên cái người ta quan tâm nhất là kiến thức tư duy logic và đã được đúc kết thông qua kiểm tra Toán, Lí, Hóa, Sinh... là chính xác nhất. Vì thế các trường kĩ thuật danh tiếng bên Mỹ sau SAT nó thêm cái SAT 2. Đó là cách nó tuyển sinh viên ưu tú. Còn không muốn tuyển sinh viên ưu tú thì thôi. Kinh doanh giáo dục bằng số lượng thì tùy.
TQ hay Nhật nó cũng vậy, nó học Tây rất nhiều nhưng mà nó biết cái nào là điều kiện cần, cái nào là điều kiện đủ. Sinh viên mà không lựa được thằng giỏi T, L, H thì cho dù nó có giỏi ngoại ngữ cỡ nào thì cũng chỉ biến thành thằng thông dịch hoặc dịch giả là hết cốt, không thể biến nó thành kĩ sư tài năng được. Muốn có kĩ sư tài năng phải tạo nguồn cho nhiều thằng học sinh giỏi các môn tự nhiên. Bởi thế dù hằng năm có rất nhiều thuật ngữ mới của KHKT nhưng bên nó bản ngữ hóa thuật ngữ hết( tất nhiên kèm theo thuật ngữ gốc). Không phải như ông VN phải tiếng Anh mới sang mồm. Natri clorua giờ phai Sodium mới chuẩn.
Tóm lại VN, khkt như mứt chỉ vì không đi vào căn cơ mà toàn hớt phần ngọn. Đọc được mấy từ kỹ thuật bằng tiếng Anh nghĩ mình nắm được công nghệ lõi. Không phải vậy.
Túm lại tôi thấy thực sự học sinh Vn cứ cố gắng giỏi Toán, Lí, Hóa, Sinh... nắm tốt các môn xã hội khác, bằng lực thực sự thì muốn học giỏi môn gì cũng dễ.
Công nghệ lõi sẽ nhờ mấy thằng giỏi toán, lí, hóa, sinh chứ đừng trông chờ vào mấy thằng siêu tiếng Anh nói chuyện tiếng Anh còn giỏi hơn dân bản địa.
Hehe, cụ check lại coi bọn Mỹ còn SAT 2 ko nhé. Ngoài ra một số trường Mỹ trc đây định bỏ SAT do lo ngại vụ ôn luyện nhưng giờ đã phải quay lại rồi.
À chấp nhận hay ko phải tùy có thuyết phục ko chứ cụ, ko thì lại thành nghị gật à. Em tranh luận với cụ tức là nể cụ lắm rồi ấy.
Nhưng em xin dừng tranh luận với cụ tại đây và chúc cụ ngủ ngon :D.
PS: Lại ngứa mồm phát.
1. Cụ nói ko đánh giá tính học thuật của SAT là sao? Vậy theo cụ phân tích SAT kém học thuật so với TLH quan kỳ thi ĐGNL hay QG ở chỗ nào. À mà em hỏi luôn Văn, Sử, Địa có tính học thuật ko?
2. Nếu SAT ko đủ tính học thuật để sàng lọc SV vậy sao Mỹ và nhiều nc vẫn dùng đc và dùng tốt?
3. Cụ đã bao giờ đọc hay làm thử đề SAT chưa? Cụ thấy nó khó hay dễ, hay dở ở điểm nào.
Đừng nói với em rằng cụ chưa nhìn đề bao giờ nhưng vẫn phán nhé :D

Chỉnh sửa cuối:

beSuSu

Xe điện
1.ĐHBK đc lợi gì trong vde lùa sinh viên học SAT? logic của cụ có vde ạ? BK CÓ tổ chức học và thi SAT ko? Ngc lại DGNL tôi nghĩ thầy cô BK hưởng lợi hơn đấy, như ôn thi ĐH ngày xưa.
2. SAT cũng là một cách để đánh giá kiến thức và tư duy một cách thực thụ theo một cách khác mà đc nhiều nc trên TG công nhận, còn hơn cả TLH nhà cụ. Cụ dựa vào đâu mà bảo TLH thro ĐGNL mới là KT còn SAT thì ko? Cụ nói thế là nói bọn Mỹ ko có kthuc à?
3. Toán SAT ko quá khó nên với học sinh VN cháu nào khá Toán học 1 tháng là đủ, có thể đi học hoặc tự ôn. Cụ hay con cụ đã ôn thi SAT rồi mà cụ bảo tốn hơn? Chi phí em đưa ra rồi đấy, mời cụ phản biện trên con số. Đừng có khẳng đinh SAT tốn hơn mà ko đưa đc phân tích hay bằng chứng.
4. Bọn giỏi kỹ thuật cụ bảo học Tiếng dễ thế giờ cụ xem trong các khối ngành bọn nào kém TA nhất? Và đội KThuat có bao nhiêu % thành thạo TA. Cty em 40 đứa làm IT đc 10% có thể dùng đc 4 kỹ năng, còn lại TA ko dùng đc. Em đã qly nhiêu cty công nghệ thì ko đc quá 20-30% TA khá kể cả cty nc ngoài, mặc cho cty thậm chí có trả tiền và trợ cấp khi có chứng chì ngoại ngữ vẫn ko thay đổi dc tình hình. Luận điểm và giả thiết của cụ đã sai nếu xét tình hình thực tế. Ngoại ngữ ko khó nhưng nó đòi hỏi thời gian và càng về sau càng khó học.
5. Bọn trẻ đi du học có gì sai? Tại sao lại lãng phí nguồn lực của bố mẹ và XH.
Em ko hiểu cụ học gì nhưng logic cùa cụ có vđe và quá thiên kiến, ko dựa trên fact cũng ko có suy luận chặt chẽ. Với cách tranh luận cùa cụ dễ thấy vì sao cụ phản đổi một cách tiếp cận và tuyển sinh mới :D

PS: cụ dùng quá nhiều từ dell trong tranh luận, cụ nên lịch sự hơn.
Bk ra trường dốt E quá nhiều luôn, dù nghỉ cả làm để cày E cũng chả khá lên.
Số ít nó giỏi từ khi còn đi học, sau phất như gió. Nhưng ít lắm.
Lớp e ra trường phần nhiều nhiều là dốt E. Bỏ lỡ quá nhiều cơ hội nghề nghiệp cũng như đi định cư.

Bảo ở nhà cày E 1,2 năm là giỏi, e cho là phét.

Em mà E ngon thì em chả ở đây với các cụ từ lâu rồi.

Dacia90

Xe điện
Nếu coi GD là hàng hoá thì câu “người Việt dùng hàng Việt” có vẻ chưa rõ ràng? Đến kỳ thi ĐGNL cũng mua của Singapore từ lâu rồi Việt hoá.

starsn

Xe điện
Cụ có vấn đề đọc hiểu à?
1.Bk lùa gà giúp bọn SAT. Tôi đồ rằng như thế!
2. SAT hợp với Mỹ và các trường dạy bằng tiếng Anh, vậy nên tôi nói làm đại lí cho các trường Âu Mỹ thì dùng SAT ok, SAT bằng tiếng Anh cho ngừơi Việt, dạy bằng tiếng Việt tôi cho rằng không ổn.
3. Toán SAT không khó thế là hóa ra SAT là 1 kì sát hạch tiếng Anh nâng cao, việc đánh giá kiến thức cho việc học kỹ thuật là rất không chính xác. Muốn thi SAT trước đó phải học trình độ tiếng Anh IELTS từ 6.5 trở lên.
Thi SAT còn được cộng 80 điểm Ielts nên đường nào cũng luyện Ielts rồi, giờ tốn tiền thêm SAT, thì SAT mà TLH ngu thì đố đậu cao, muốn cao thì phải cỡ khá khá, muốn cỡ kha khá thì cũng phải đi học thêm chứ không học thêm thì còn lâu mới khá.
4. Bọn kỹ thuật là kỹ thuật gì không có nói chung chung, làm ở đâu nữa. Làm có cần giao tiếp thường xuyên hay gặp mặt chào cái rồi cắm mặt vô làm chuyên môn?? Thiếu mẹ gì đứa kĩ thuật đọc hiểu rất siêu nhưng kĩ năng nói, trình bày kém! Nói chung tiếng Anh bọn kĩ thuật trẻ bây giờ chỉ thua khối truyền thông, thương mại, kinh tế, du lịch... còn đâu ăn đứt bọn khác, có thể không trọn bộ skills vì nó khônh dùng sẽ mai một, nhưng đọc hiểu thì ok hết.
5. Bọn trẻ du học tốt mà, nhưng mà BK dự kiến tuyển 50 slots cho SAT, nó học được 1 năm 45 đứa bỏ đi du học thì không phải lãng phí nguồn lực gia đình và xã hội à?? 45 slots đó thay vì để cho các em khác bên ĐGNL( không định hướng du học) thì xã hội vẫn có thêm nguồn nhân lực chất lượng kịp thời cho đất nước phát triển.
Cụ có point trong việc nói thi đầu vào nên ưu tiên các bạn có định hướng học ở VN, nhưng bây giờ các trường tự chủ tài chính rồi, các cháu đi du học vẫn phải trả tiền đủ, có được nhà nước trợ cấp nữa không nhỉ? Nếu không thì là lãng phí tiền bm cháu thôi chứ?

Học kỹ thuật không chỉ có cắm mặt vào làm, rất cần giao tiếp, ngay cả khoa học bây giờ cũng collaboration là chính mà. Kỹ thuật tốt mà trình bày kém ra đi làm sao tốt được, culi thôi :|

Sứa.

Xe điện
Từ hồi có GG dịch với máy phiên dịch đã thuận tiện hẳn đi nhiều rồi. Cái món NN này đúng là vừa tốn kém cả thời gian lẫn tiền bạc. Nó chỉ cần cho những ai dùng thường xuyên thôi.
Các đ/c LĐ có t.gian đâu mà đi luyện nói, cứ máy phiên dịch mà phang còn email có GG dịch cũng ra đc ý chính để đọc hiểu rồi.
Chắc chỉ 5-7 năm nữa rào cản về NN sẽ đc xử lý bằng các ứng dụng và thiết bị thôi.

Sứa.

Xe điện
Nếu coi GD là hàng hoá thì câu “người Việt dùng hàng Việt” có vẻ chưa rõ ràng? Đến kỳ thi ĐGNL cũng mua của Singapore từ lâu rồi Việt hoá.
Việt hóa là tốt cụ ạ, cái cốt của NN tốt nên sd nhưng để phù hợp với đại đa số ng VN thì Việt hóa là rất nên.

Marda49

Xe buýt
- Liên tục sử dụng ngôn ngữ không phù hợp
- Dừng viết bài trong thớt

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

nowhereland

Xe điện
- Liên tục sử dụng ngôn ngữ không phù hợp
- Dừng viết bài trong thớt

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

sinichit52

Xe container
Thì đấy, tăng tỉ lệ cho SAT, vậy giờ muốn vô BK phải đua nhau luyện SAT, trong khi thực tế không cần thiết, chỉ cần Ielts + ĐGTD, ĐGNL là có ngay sinh viên giỏi + Tiếng Anh giỏi. Hoặc muốn SAT thì phải SAT phiên bản tiếng Việt.
Như cụ nói thì lại đua nhau luyện thi đánh giá năng lực, đánh giá tư duy rồi. Em không biêt món này bao nhiêu 1 khóa, có bao điểm như SAT không. Tóm lại như cụ nói thì kiểu xét tuyển nào cũng làm lăng phí nguồn lực hêt trừ kỳ thi TN. Mà kỳ thi đó hiện tại lại không chuẩn nhất .
P/s: chắc cụ chưa làm bài thi SAT và đánh giá tư duy rồi. F1 em đã làm cả 2 và nó bảo đánh giá tư duy là SAT phiên bản VN đấy.

caisua

Xe lăn
Sao sinh viên Bách Khoa mà lắm tệ nạn hả Cụ. Thời cụ học năm nào mà thế, thế hệ mình học ở trường thấy Sv Bách Khoa là hiền nhất so với khối trường kỹ thuật. Còn đúng điểm thời xưa thấp thật, thời mình cứ nợ 30% học trình là xuống K.
Tăng K chứ sao lại xuống K ạ? Xưa em học K30, nếu đúp thì đc tăng lên K31 chứ sao xuống đc K29

Nhimtiu

Xe container
Bk ra trường dốt E quá nhiều luôn, dù nghỉ cả làm để cày E cũng chả khá lên.
Số ít nó giỏi từ khi còn đi học, sau phất như gió. Nhưng ít lắm.
Lớp e ra trường phần nhiều nhiều là dốt E. Bỏ lỡ quá nhiều cơ hội nghề nghiệp cũng như đi định cư.

Bảo ở nhà cày E 1,2 năm là giỏi, e cho là phét.

Em mà E ngon thì em chả ở đây với các cụ từ lâu rồi.
Thế chắc lứa mới xttn của BK sau này vào bọn ielts cứ 7.0 sẵn rồi học ra trường chắc sẽ ổn đấy mợ ạ, sau 5 năm nữa chắc thế hệ sv mới ra của BK sẽ ổn hơn các lứa trc đây về TA.

Chỉnh sửa cuối:

Rookies

Xe tăng
Thằng đấy mõm là giỏi. Lúc nào cũng luyện với chả kim. Tư vấn họ hàng SAT > 1500 vào luyện kim làm gương cho Ofers sáng mắt sáng lòng giúp.

Cứ xem nhà nó 3 đời ai làm luyện kim là biết. Công nghệ lõi nhưng nó nhường hết cho mọi người làm. Tuyên giáo ML suông 99,99% ở mọi thread.

Thời em học BKHN thằng nào dốt gần nhất thì vào Cơ khí CTM + luyện kim. Đại cương ông nào chả phải xuống xưởng quai búa, rèn phôi + hàn… rồi khôn thì tự nhủ học cho giỏi mà tránh xa chỗ ấy. Thầy thì dốt + công nghệ thì lạc hậu - đòi kỹ sư tài năng vào đấy học rồi lĩnh lương 2.34 thì có mà thần kinh.

Các cụ giờ thần thánh SAT vì nó trực tiếp giúp đưa con cháu đi du học - loại bớt đám làng nhàng ở lại ao làng.

Học luyện kim xong thì sang bển làm cho ThyssenKrupp bác ạ. Very hot. :D
Nó sản xuất từ tàu ngầm đến tàu nổi và cả thang máy.

Chỉnh sửa cuối:

Sứa.

Xe điện
Èo mẹ!
Thằng đấy mõm là giỏi.
Cứ xem nhà nó 3 đời ai làm luyện kim là biết.

Thời em học BKHn thằng nào dốt gần nhất thì vào Cơ khí CTM + luyện kim. Z
CTM là nửa trên bảng xếp hạng rồi cụ, luyện kim/GCAL, hóa silicat mới là các ngành lấy điểm thấp nhất.

nhanchauchau

Xe tăng
Hehe, cụ check lại coi bọn Mỹ còn SAT 2 ko nhé. Ngoài ra một số trường Mỹ trc đây định bỏ SAT do lo ngại vụ ôn luyện nhưng giờ đã phải quay lại rồi.
À chấp nhận hay ko phải tùy có thuyết phục ko chứ cụ, ko thì lại thành nghị gật à. Em tranh luận với cụ tức là nể cụ lắm rồi ấy.
Nhưng em xin dừng tranh luận với cụ tại đây và chúc cụ ngủ ngon :D.
PS: Lại ngứa mồm phát.
1. Cụ nói ko đánh giá tính học thuật của SAT là sao? Vậy theo cụ phân tích SAT kém học thuật so với TLH quan kỳ thi ĐGNL hay QG ở chỗ nào. À mà em hỏi luôn Văn, Sử, Địa có tính học thuật ko?
2. Nếu SAT ko đủ tính học thuật để sàng lọc SV vậy sao Mỹ và nhiều nc vẫn dùng đc và dùng tốt?
3. Cụ đã bao giờ đọc hay làm thử đề SAT chưa? Cụ thấy nó khó hay dễ, hay dở ở điểm nào.
Đừng nói với em rằng cụ chưa nhìn đề bao giờ nhưng vẫn phán nhé :D
Mợ thật kiên nhẫn.
Đọc các bài viết của nick này, hoặc là tư duy có vấn đề, nhưng cùn. Hoặc cố tình cùn để trêu tức. Dù thế nào thì em cũng cho vào black list lâu rồi, khỏi mất tg, và mang nl tiêu cực vì cãi nhau vào người.

ducati1

Xe buýt
Thằng đấy mõm là giỏi. Lúc nào cũng luyện với chả kim. Tư vấn họ hàng vào luyện kim làm gương cho Ofers sáng mắt sáng lòng giúp.

Cứ xem nhà nó 3 đời ai làm luyện kim là biết. Công nghệ lõi nhưng nó nhường hết cho mọi người làm. đi tuyên giáo xuông 99,99%.

Thời em học BKHN thằng nào dốt gần nhất thì vào Cơ khí CTM + luyện kim. Đại cương ông nào chả phải xuống xưởng quai búa, rèn phôi + hàn… rồi khôn thì tự nhủ học cho giỏi mà tránh xa chỗ ấy. Thầy thì dốt + công nghệ thì lạc hậu - đòi kỹ sư tài năng vào đấy học rồi lĩnh lương 2.34 thì có mà thần kinh
Cái như cụ nói nó là thực trạng đáng buồn của giáo dục đại học Việt Nam đó cụ.
Chính vì tư duy tránh nặng tìm nhẹ, nhà nước cũng không đầu tư nên VN sẽ không bao giờ công nghiệp hóa nổi nếu còn tồn tại tư duy như này. Tất cả các nước công nghiệp hóa thành công đều phải khởi nguồn từ Luyện kim, cơ khí, chế tạo máy. Không biết chế tạo máy thì lấy gì công nghiệp hóa?? Hay công nghiệp hóa là cho Toyota, Samsung... thuê đất, thuê công nhân là xong?? Các cụ cứ ra rả cả ngày là công nghệ lõi này lõi kia, nhưng lõi nhất để công nghiệp hóa thành công là luyện kim đấy. Dẫu biết là để nắm được công nghệ lõi luyện kim là cực khó bởi vậy mới cần sự đầu tư của nhà nước, như bên TQ luyện kim cũng phải nhà nước đầu tư mới có thành quả dù công nghệ luyện kim TQ vẫn chưa đủ tầm Âu Mỹ.
Thức tế cũng cho thấy rằng các nước công nghiệp hóa bằng chân ngừơi khác( không nắm trong tay bí quyết công nghệ luyện kim, cơ khí, chế tạo máy...) thì mãi nằm trong bẫy thu nhập trung bình.
Tư duy chê luyện kim, cơ khí, chế tạo máy... nó tương tự tư duy chê" chuột chạy cùng sào mới vào sư phạm.
Bởi vậy nên giáo dục ngày càng nát là thế: Giáo viên( người hướng dẫn) toàn là thấp nhất của các loại thấp thế, trình độ đầu vào thế thì đòi hỏi người học thành tài chẳng là mơ sảng sao?? Giống như đòi công nghiệp hóa, hiện đại hóa mà chả biết sất gì về luyện kim, hóa chất, cơ khí, chế tạo máy...
Đừng nói là đi làm phò, kiếm nhiều tiền hơn, sắm được nhiều đồ công nghệ trong nhà(tức là tư duy có tiền tao mua xài mắc gì phải sản xuất) thì thành nước phát triển, công nghiệp hóa, hiện đại hóa thành công.
Luyện kim là cái thứ phải thực làm, làm nhiều, đầu tư lớn rồi rút kinh nghiệm mới ra thành quả chứ ít nước nào nó chia sẽ hay bán bí quyết. TQ định mua 1 doanh nghiệp luyện kim nỏi tiếng của Đức nhưng chính phủ nó cấm ngay( vì nó giữ bí quyết cho quốc gia nó).

7ieulongn

Xe hơi
Em đọc hiểu thì giờ xét tuyển tài năng khác với KSTN ngày trước. Trước KSTN chỉ có: CNTT, ĐKTĐH, ĐTVT, TT có năm thì thêm VL (mỗi lớp chuẩn 25 đứa). Giờ ngành nào cũng xét tuyển tài năng hết.
PS: Sorry cụ nhé,em cũng đọc kiểu: "đau bụng uống nhân sâm". :D
Đây là xét tuyển tài năng đầu vào, tạm goi tài năng dựa theo phương thức xét tuyển sớm. Sau khi tuyển thì lại có một lần thi hoặc tuyển chọn theo những tiêu chí của nhà trường để vào lớp tài năng như cụ nói, chỉ có mấy lớp thuộc mấy ngành hot thôi.